بسم الله الرحمن الرحيم قاف والقران المجيد بل عجبوا ان جاءهم منذر منهم فقال الكافرون هذا شيء عجيب أئذا متنا وكنا ترابا ذلك رجع بعيد قد علمنا ما تنقص الأرض منهم وعندنا كتاب حفيظ بل كذبوا بالحق لما جاءهم فهم في أمر مريج أفلم ينظروا إلى السماء فوقهم كيف بنيناها وزيناها وما لها من فروج والأرض مددناها والقينا فيها رواسي وانبتنا فيها من كل زوج بهيج تبصره وذكرى لكل عبد منيب ونزلنا من السماء ماء فأنبتنا به جنات وحب الحصيد والنخل باسقات لها طلع نضيد رزقا للعباد وأحيينا به بلدة ميتا كذلك الخروج كَذَّبَتْ قَبْلَهُمْ قَوْمُ نُوحٍ وَأَصْحَابُ الرَّسِّ وَثَمُودَ وَعَادٍ وَفِرْعَوْنُ وَإِخْوَانُ لُوطٍ وَأَصْحَابُ الْأَيْكَةِ وَقَوْمُ تُبَّعٍ كُلٌّ كَذَّبَ الرُّسُلَ فَحَقَّ وَعِيدِ i lab n l d kwa jina la mwenyezimungu mwingi mwenye wa rehma mwenye kurehemu qav na hapa kwa qurani tukufu bali wanastaajabu kwamba amewafikia mwuonyaji kutoka miongoni mwao na wakasema makafiri hili ni jambo la ajabu ati tukifa na tukawa udongo kurejea huko kuko mbali hakika sisi tunajua kiasi cha kila kinachopunguzwa na ardhi kutokana nao na kwetu kipo kitabu kinachohifadhi yote lakini waliikanusha haki ilipowajia kwa hivyo wamo katika mambo ya mkorogo je hawaangalii mbingu zilizo juu yao vipi tulivyozijenga na tukazipamba wala hazina nyufa na ardhi tumeitandaza na tukaiwekea milima na tukaioteshea mimea mizuri ya kila namna yawe haya nikifumbua macho na ukumbusho kwa kila mja mwenye kuelekea na tumeteremsha kutoka mbinguni maji yaliyobarikiwa na kwa hayo tukaotesha mabustani na nafaka za kuvunwa na mitende mirefu yenye makole yaliyozaa kwa wingi ili iwe ni riski kwa waja wangu na tukaifufua kwa maji nchi iliyokuwa imekufa kama hivyo ndivyo itakavyokuwa ufufuaji kabla yao walikadhibisha kaumu ya nuhu na wakaazi wa rasi na thamud na adi na feraauni na kaumu ya loth na wakaazi wa machakani na watu wa thuba wote hao waliwakanusha mitume kwa hivyo onyo likathibitika juu yao kwani tulichoka kwa kuumba mara ya kwanza bali wao wamo katika shaka tu juu ya umbojipya mwanzo wake sura hii inasimulia kuthibiti utume wa muhammadi sal llah lihi wasalam na wanavyokanya makafiri kuja mtume kati yao na kuona muhali kufufuliwa baada ya kwsha geuka udongo na ikaeleza ishara za uumbaji zinazoonyesha dalili ya kwamba mwenyezi mwenyezimungu hashindwi kwafufua wa watu baada ya kufa kwao na hali yeye ndiye aliyewaumba hapo kwanza na anajua yanayowapitikia katika nafsi zao na nayeye anavisajili vitendo vyao na maneno yao katika daftari lenye kuhifadhi hata dogo na sura imebainisha kwamba majaribio ya makafiri siku ya kiyama kutaka kuukataa ukafiri waliokuwa nao duniani ati kwa kusingizia walikuwa ni wafuasi tu wa mashetani hayatawaletea nafuu yoyote kwani mwisho wa mjadala wao ni kutumbukizwa wote katika moto na huku mwenyezi mungu anawafadhili waumini kwa kuwapa nema za milele katika pepo kisha sura inamalizikia masimulizi yake kwa kumwamrisha mtume salalahuali salam avumilie maudhi ya makafiri ambao hawakuzingatia yaliyowapata waliokadhibisha katika kaumu zilizokuwa kabla yao na kumwelekeza mtume salallalii wasalam athibiti juu ya ibada ya mwenyezi mungu na kutilia mkazo hili jambo la kufufuliwa na kumliwaza mtume sali wasalam kwa kuwa yeye ni mwenye kuwakumbusha waumini wala si mtawala wa makafiri kas hii ni herufi katika herufi za alfabeti iliyofungulia sura hii kama ilivyohala ya kurani katika kufungulia sura kadha kadhaa kwa harufi kama hii ili kuwakabili makafiri kama wanaweza kuleta mfano wake na pia kuwazindua wa watu wasikilize anayosomwa ninapa kwa kurani yenye ubora na utukufu na heshima kwamba hakika sisi tume kutuma wewe we muhammadi ili uwawonye wantu kwahii na watu wa wamaka hawakuamini bali walititaajabu kutokea mtume miongoni mwa jinsi yao akiwawonya kuwa watafufuliwa makafiri wakasema jambo hili na nala ajabu ati baada ya kushakufa na tukawa udongo nutafufuliwa tena huko kufufuliwa baada ya kufa ni marejelo yeliyo mbali hayawi sisi hakika sisihakika tunajuwa vipyardhi inavyovimeza vilini vyao baada ya kufa na titu nacho kitabu kinachodhibiti na kwalifadhi kila kitu hata kidogo wawo hawayazingatiya liyokuja nayo mtume bali walimkatibisha mara tu bila kuzingatia na nakufikiri basi wao wamo katika hali ya kubabaika hawana ushulihu wameghafilika hata hawaitazami mbingu ilimenyenyuliwa juu yao bila ya nguzo vipi tumetengeneza ujenzi wake na tukaipamba kwa nyota na hayina nyufaka kwitiya kombo mbingu nikote kuliko juu yetu na ndani yake vimo vitu vya namna mbalimbali vinaogelea katika njia zawo nyota na sayari. na hayo ni kwa lilamu ya uwangalizi mkubwa na mshikamano uliyotimiya na vile vile vinafuata kwa mpango wake kuwafikiyana na kanuni za mvutano basi havitelezi na ardhi tumeikunjua na tukaisimamisha milima iliyokaa imara na kudhibiti kwenta chini ijali, ya kume, ya tila, na tukaijalia kumea kila namnaya mimea mizuri ya kuwafurahisha watezamao gamba lililofunika ardhi katika mwahali maalum limetuna ndiyo hiyo milima na pengine limedidimia ndiyo sakafu ya chini ya bahari na uzani wa vitu hivi vizito vinalingana wenyewe kwa wenyewe na ni katika uwezo wa mwenyezi mungu na hikima yake kupatikana kulingana huku kwa uzani na ukawa umethibiti kwa kupenya mada dhaardi zilizofanyika ilogamba jembamba chini ya masabaka ya juju na hayo ni nikutoka kulikokuwa kuzito kwelea yakuluko kwepesi tume jaji ya hayo haone naakumbuke kila mja mwenye kurejea kwa mela wake mlezi akafikiri ishara za uwezo wake na kutoka mbinguni tukazeremsha maji yenye reri nyingi namaraka. na baraka na kwa hayo tukaotesha mavusitani yenye miti na maua na matunda na tukatoa kwa hayo nafaka za makulima ya kuhunwa na mitende mirefu mirefu yenye makole ya tende yaliyopandana kwa wihi tumeotesha hiyo ili iwe ni riski kwa waja wetu na tukaifewisha kwa maji ari iliyokauka mimea yake hali kadhalika ndivyo ndivyokufufuliwa wafu kutoka makaburini kabla ya hawa kaumu nyingi ziliwakalibisha mitume kaumu ya nuhu na kaumu nyingine iyokuwa ikitwa watu warasi na wathamudi na wahaji na wafirauni na kaumu luti na kaumu iliyokuwa maarufu kwa jina la watu wa machakani na kaumu ya tuba wote hao waliwakalibisha mitume wao kwa hivyo wakastariki maangamizo nlewahivi kwani kutaka kwetu kulipungua au uwezo wetu ntendereka hata tukashindwa kwa kule kuumba kwa mara ya kwanza tusiweze tena kuwerejeza hasha hatukushindwa nao wanatambua hayo bali wao wanashaka tu na wanadanganikiwa na huku kumbwa kupya bale ya kufa ولقد خلقنا الانسان ونعلم ما توسوس به نفسه ونحن اقرب اليه من حبل الوريد اذ يتلقى المتلقيان عن اليمين وعن الشمال قعيد ما يلفظ من قول إلا لديه رصيب عتيد وجاءت سكرة الموت بالحق ذلك ما كنت منه تحيد ونفخ في الصور ذلك يوم الوعيد وجاءت كل نفس معها سائق وشهيد لقد كنت في غفله من هذا فكشفنا عنك غطاءك فبصرك اليوم حديد وقال قرينه هذا ما لدي عتيد ألقيا في جهنم كل كفار عنيد من ناع للخير معتد مريب الَّذِي جَعَلَ مَعَ اللَّهِ إِلَهًا آخَرَ فَأَلْقِيَاهُ فِي الْعَذَابِ الشَّدِيدَ قَالَ قَرِينُهُ رَبَّنَا مَا أَطْغَيْتُهُ وَلَكِنْ كَانَ فِي ضَلَالٍ بَعِيدٍ قَالَ لَا تغفر ma na hakika tumemuumba mtu nasi tunayajua yanayompitikia katika nafsi yake na sisi tuko karibu naye kuliko mshipa wa shingoni mwake wanapopokea wapokeaji wawili wanaokaa kuliani na kushotoni hata mki neno ila karibu yake yupo mwangalizi tayari na uchungu wa kutoka roho utamjia kwa haki hayo ndiyo uliokuwa ukiyakimbia na litapulizwa baragomo hiyo ndiyo siku ya miadi na kila nafsi itakuja na pamoja nayo mchungaji na shahidi kwa hakika ulikuwa umeghafilika na haya basi leo tumekuondolea pazia lako na kwa hivyo kuona kwako leo ni kukali na mwenzake atasema huyu niliye naye mimi kishatayarishwa mtupeni katika jahanamu kila kafiri mwenye inda akatazaye kheri arukaye mipaka mwenye kutia shaka aliyeweka mungu mwingine pamoja na mwenyezi mungu basi mtupeni katika adhabu kali mwenzake aseme eh hey, mola wetu mlezi sikumpoteza mimi bali yeye mwenyewe alikuwa katika upotovu wa mbali aseme msigombane mbele yangu nilikuleteni mbele onyo langu mbele yangu haibadilishwi kauli wala mimi si wadhulumu wajawangu Allahu Akbar, Allahu Akbar. Nah. bila shaka tumemuumba mtu na sisi tunajua hata anayosemezwa na nafsi yake na sisi kwa kuzijua hali zake zote ni karibu kuliko mshipa wake wadamu uliyoko shingoni mwake na hicho ndicho kitu kilicho karibu mno naye watakapokutana malaika wawili walinzi mmoja anakaa kuliani na, na mwingine anakaa upande wa kushoto wakiviandika vitono vyake hali mtoki neno ila yuko karibu naye malaika tayari kuandika neno lake nayatapokuja machungu ya kukata roho kwa haki na shaka ndani yake hilo ni jambo la kweli ulilokuwa ukilikimbia na baragumu litapulizwa kwa mpulizo wa kuwafufua watu kupulizwa huko kutakuwa siku hiyo ya kuteremka adhabu waliyoahidiwa na kila nafsi njema na mbaya itakuja na pamoja nayo wa wakuichunga kuipeleka kwenye mkusanyo na wenye kuwatolea ushahidi wa vinano vyao wataambiwa kumtisha huyo mwenye kukadhibisha hakika wewe huko duniani ulikuwa umehafilika kabisa na haya unayosinaoneka nayo ivi sasa basi sisi tumekuondolea pazia lililokuwa likikuzuwia usiyaone mambo ya akhera basi jicho lako hii leo linaona kwa nguvu na shetani wake aliyekuwa mwongozi wake duniani atasema kafiri huyu aliyoko kwangu yuko tayari kuingia jahanamu kwa kupoterwa nani malaika wawili wataambiwa wacieni katika jahanamu kila aliyepita mipaka kwa ukafiri na aliyepita mipaka kwa inadi na akaiacha kufuata haki na akapita mipaka kuzuya heri mwenye kudhulumu wakaepindukia haki mwenye kumtilia shaka mwenyezi mungu mtukufu nalo yateremshaka alimfanya mungu mwengine wakumwabudu pamoja mwenye na mwenyezi mungu basi mtupeni huyo katika adhabu yenye mwisho wa ukali shetani akasema kumrudi ule kafiri ewe mwana wangu mlezi mimi siye nilimfanya awe mwenye kuasi lakini yeye mwenyewe alikuwa katika upotovu wa mbali na haki na mimi nilimsaidia tu kwa kumpotoa mwenyezi mungu mtukufu watawambiya makafiri na wenziwawo msigombani mbele yangu hapa pahala hisabu na malipo na mimi nilikuleteni mbele duniani onyoju ya kukufuru kwenu kukataa uyumbe wangu niliyo kwenu nani hamfuwanii hapana lakugeuza kauli yoko kwangu na onyo onyolangu kuwatiya makafiri motoni wala mimi simwenye kwadhulumwaja وأنت بلا مفوصة. يوم نقول لجهنم هل انت لأس وتقول هل من مزيد وأزلفت الجنة للمتقين غير بعيد هذا ما توعدون لكل أواب حفيظ من خشي الرحمن بالغيب وجاء بقلب منيب ادخلوها بسلام ذلك يوم الخلود لهم ما يشاءون فيها ولدينا مزيد وكم أهلكنا قبلهم من قرن هم أشد منهم بطشا فنقروا في البلاد هل من محيط إِن فِي ذَلِكَ لَذِكْرَى لِمَنْ كَانَ لَهُ قَلْبٌ أَوْ أَلْقَى السَّمْعَ وَهُوَ شَهِيدٌ وَلَقَدْ خَلَقْنَا السَّمَاوَاتِ وَالْأَرْضَ وَمَا بَيْنَهُمَا فِي سِتَّةِ أَيَّامٍ وَمَا مَسَّنَا مِن لُّغُوبٍ فاصبر على ما يقولون وسبح بحمد ربك قبل طلوع الشمس وقبل الغروب ومن الليل فسبحه وادبار السجود واستمع يوم ينادي المناد من مكان قريب يوم يسمعون الصيحة بالحق ذلك يوم الخروج إنا نحن نحيي ونميت وإلينا المصير يوم تشقق الأرض عنهم سراعا ذلك حشر علينا يسير نحن أعلم بما يقولون وما أنت عليهم بجبار فذكر بالقرآن من يخاف وعيد سيكو تتقوي بها جهنم يه ومجا نايو تسمى جه ونزياده na pepo italetwa karibu kwa ajili ya wachamngu haitakuwa mbali haya ndiyo mnayoahidiwa kwa kila mwenye kurejea kwa mwenyezi mungu na akajilinda mwenye mwenyekumwogopa mwingi wa rehema halikuwa hamoni na akaja kwa moyo ulioelekea ingiyeni kwa salama hiyo ndiyo siku ya e daima dawamu humo watapatwa kitakacho na kwetu yako ya ziada na kaumu tuliziangamiza kabla yao waliokuwa na nguvu zaidi kuliko hawa nao walitangatanga katika nchi nyingi je walipata kukimbilia hakika katika hayo upo ukumbusho kwa mwenye moyo au akatega sikio naye yupo anashuhudia na bila y shaka sisi tumeziumba mbingu na ardhi na viliyo baina yao mnamo siku sita na wala hayakutugusa machofu asivumilia kwa hayo wasemayo na mtakase kwa kumsifu mola wako mlezi kabla ya kuchomoza jua na kabla ya kuchwa na katika usiku pia mtakase na baada ya kusujudu na naasikiliza siku ataponadi mwenye kunadi kutoka pahala karibu siku watakaposikia ukelele wa haki hiyo ndiyo siku ya kufufuka hakika sisi tunahuisha na tunafisha na kwetu sisi ndiyo marejeo siku itapowapasukia ardhi mbio mbio mkusanyiko huo kwetu ni mwepesi sisi tunajua kabisa wayasemayo wala wewe si mwenye kuwatawalia kwa ujabari basi mkumbushe kwa kurani ana iliogopa onyo kwaiyambiya kwa, kwa kuwatia kiwewe makafi eje umejaa nayo jahannamu iseme kwa, kwa kahibikiya wapo wengine zaidi wakuongeza kati ka hawa wenye kuhulumu napepo iyo pambwa italetwa karibu kwa ajili ya wenye kumcha mola wao mlezi kwa kufuata amri zake na kuyaepuka makatazo yake iletwe pahala pasipokuwambali nawo haya ndiyo malipo yakida mwenyekurejea kwa mwenyezi mungu aliyemwingiwa kwahifami sharia zake mwenye mwenyekuhofuwa zagu ya mwenyezi mungu ambaye rehema yake mene yaju ya kila kitu na yeye haonekani na akajahera na moyo aliyekusherejea kwa mwenyezi mungu mtukufu itasemwa kwa hishima yawo iliyeni peponi kwa amani hiyo siku mtakapoingia peponi ndiyo siku ya kubakia milele isiyo na mwisho hawo wachamungu watapata kila wakitakachohuko pepoli na sisi tunazonema za kuzidi kuliko yanayompitikiya mntu kuyawaza na wengi tume kwisha wateketeza kabula ya hawa wanaokaribisha katika mataifa yaliyokwisha pita wawo walikuwa na nguvu na madaraka zaidi kuliko hawa wakaizunguka miji wakishughulika kuchunguwa na kutafuta je walipata bakukimbiriya wasiangamizwe hakika kwa waliotendewa awo wakaum'udziizokwisha pita ni mawaidza ako mwenye moyo kufahamu hakika ya mambo au wakisikiliza uongofu na yakili zake anazo nina apa hakika tumeziumba mbingu di, na ardhi na viumbe viliumo baina yao katika siku sita na tukupata kuchoka rejeya mambo yaliyokusumana ya neno siku za umbaji katika maelezo ya kitaalamu juu ya aya za idadi tisa mpaka kumi na mbili katika sura kusilata sura ya arobainamoa tisa hadi kumi na mbili ikiwa haya yamebainika basi yewe mtume yasihamilie hayo yasyemayo hawo wanaokanusha ye uongo na uzushi kuhuzu utume wako nawe mtakasishe msabi muumba wako, wako na mlezi wako na kila upungufu ukimhimidi wakati wa lfajiri na wakati wa laasiri kwani baada ya nyakati hizo ni jambo kuu na pia mtakasishe msabiri katika saa za usiku na baada ya swala nasikiliza habari inazokwambia katika hadithi za kiama kwani shani yake ni kubwa siku wataponadi malaika wapunadi kutoka pahala pa karibu na hao wanaoitwa siku watapozikia mpulizo wa pili wa haki nao ni wakupuvuliwa watu hiyo ndiyo siku ya kutoka kwenye makaburi hakika sisi pekee yetu ndiyo tunahuisha viumbe vyote na tunavifisha duniani na kwetu sisi pekee yetu ndiyo marejeo ahera siku itakapowpasukilia ardhi na watoke humo mbiombio wakikimbilia mbio, mkutanoni hilo jambo kula kwa kusanya wote ni dogola jepesi kwetu sisi tunajuwa kiliko yeyote hayi wayakemayo ya uwombo juyaliyohusu utume wako wala wewe ukutumwa uwalazimishe kwaunayataka ila wewe ni monyaji basi mkumbushe kwa ni muumini mwenyakwiyogopa akamuyangu ili ukumbusho umfaye