بسم الله الرحمن الرحيم والذاريات ذروا فالحاملات وقرا فالجاريات يسرا فالمقسمات أمرا إنما توعدون لصادق وإن الدين لواقع والسماء ذات الحبك إنكم لفي قول مختلف يؤفف عنه من أفك قتل الخراطون الذين هم في غمرة ساهون يسألون أيان يوم الدين يوم هم على النار يفتنون ذوقوا فتنتكم هذا الذي كنتم به تستعجلون إن المتقين في جنات وعيون اخذين ما اتاهم ربهم انهم كانوا قبل ذلك محسنين كانوا قليلا من الليل ما يهجعون وبالاسحار هم يستغفرون وفي أموالهم حق للسائل والمحروم وفي الأرض آيات للموقنين وفي أنفسكم أفلا تبصرون وفي السماء رزقكم وما توعدون فورب السماء والأرض إنه لحق مثل ما أنكم تنطقون وجينا لمن يزمونه من جوارحما من na hapa kwa pepo zinazotawanya na zinazobeba mizigo na zinazokwenda kwa wepesi na zinazogawanya kwa amri hakika mnayoahidiwa bila shaka ni kweli na kwa hakika malipo bila shaka itatokea na apa kwa mbingu zenye njia hakika nyinyi bila shaka mmo katika kauli inayohithalifiana anageuzwa kutokana na haki mwenye kugeuzwa wazushi wameangamizwa ambao wameghafilika katika ujinga wanauliza ni lini hiyo siku ya malipo hiyo ni siku watakayoadhibiwa motoni onjeni adhabu yenu haya ndiyo mliokuwa mkiyahimiza hakika wachamngu watakuwa katika mabustani na chemchemu wanapokea aliyowapo mola wao mlezi hakika hao walikuwa kabla ya haya wakifanya mema walikuwa wakilala kidogo tu usiku na kabla ya alfajiri wakiomba mahfira na katika mali yao ipo haki ya mwenye kuomba nasi yaomba na katika ardhi zipo ishara kwa wenye yakini na pia katika nafsi zenu je ammoni na katika mbingu ziko riski zenu na mliyoahidiwa basi na kwa mola mlezi wa mbingu na ardhi hakika haya ni kweli kama ilivyokweli kuwa nyinyi mnasema ila suratu dhariyat imeteremka makka sura hii imeanza kwa kiapo cha ukweli wa kufufuliwa na kutokea malipo kisha ikafuatisha kwa kiapo kingine juu ya ubabaishi ya wanaokanya katika maneno yao juu ya mtume wa mwenyezi mungu na juu ya kurani tukufu kisha ikaingia kuwaonya wanaokanya kuwa watapata mwisho mwovu katika ahera tena ikaeleza walioahidiwa wachamngu katika malipo ya vitendo vyao vyema walivyovitanguliza duniani kisha ikawazindua watu wazingatie ishara za mwenyezi mungu katika kuumba kwake na katika nafsi zao na katika mambo ya ufundi wa ajabu na uzuri wa umbu aliouweka humo na ikasimulia kisa cha ibrahimu na wageni wake malaika kisha ikaeleza hali za baadhi ya mataifa na maangamizo yaliyoasibu kwa kuwakadhibisha manabii wao kisha ikaashiria kwa jumla baadhi ya ishara za uumbaji na ikahimiza watu warejee kwa mwenyezi mungu na wamwabudu yeye ya peke yake ambaye hayo ndiyo makusudi ya kuumbwa majini na watu na sura ikahitimisha kwa kuwaonya wanaomkadhibisha mtume wa mwenyezimungu sala llahu alaihi wasalam kuwa watapata adhabu iliyokwisha wapata kaumu za kabla yao ninapa kwa pepo zinazotimuwa mawingu zikayasukumiza kwa nguvu huku zikibeba mizigo mizito ya maji zikawa zinakwenda kwa wepesi kwa amri ya mwenyezi mungu zikawa zinalewanya riziki kwa mpendaye mungu hakika hayo mnayoahidiwa nayoya kuvuvuliwa na, na mengineyo ni hakika ya kweli itayotokea na kwamba kwa yaqini malipo kwa vitendo vyenu yatakuwa tu hapana hivi wala hivi ninaapa kwa mbingu zenye zi njia zilizowekwa barabara kwamba nyinyi msemapo mnayoyasema ni maneno ya kugongana huwacha kuamini hiyo ahadi ya kweli na malipo yatakayokuwa huyo anayeacha kwa sababu wamehiari kufuata pumbao la nafsi yake kuliko akili yake wameteketea waongo wanaosema katika habari za kiama kuwa ni mambo ya hanaa na kukisia tu ambao kwamba wamezamishwa katika uyinga wameghafirika ndariliza yatine wanauliza kwa kwakejeli kwa kuwa wanaona hayawi hayo lini itakuwa hiyosizya malipo siku wataposimamishwa motoni wakichomwa wataambiwa onjeni adhabu yenu hii duniani mlikuwa mkiihimiza iwe hakika mwenyezi mungu na wakamhofu watakuwa wanaenemeka katika mabustani na za peponi ambazo haziwezi kusifika hakika yake wakipokea thawabu na takrima wanazopewa na mola wao mlezi hakika hawo kabla ya hapo walikuwa duniani ni wenye kufanya mambo mazuri kwa kutimiza waliyotakiwa yafanye walikuwa kulala kwao usiku ni kuchache na wakikesha sana kwa ibada na mwishoni mwa usiku walikuwa wakiomba mafira na katika mali yao wakiweka fungu maalum lilothibiti kwa ajili ya wenye haja wanaoomba na wanaojizuilia kuomba kwa kujiteta na katika ardhi zipo zipodalili nyingi zilizowazi zinazopelekea yakini kwa mwenye kuitafuta njia na hali kadhalika katika nafsi zenu zipo ishara zilizowazi je mmekapilika nazo amdzioni na katika mbingu ipo amri ya riski zenu na kukadiriwa mnayoahidiwa basi hapa kwa mula mlezi wa mbingu na ardhi kwamba hakika yote hayo mnayoyakanya kuwa yani kufufuliwa kulipwa هل اتاك حديث ضيف ابراهيم المكرمين اذ دخلوا عليه فقالوا سلاما قال سلام قوم منكرون فراغ الى اهله فجاء بعجل سليم فقربه اليهم قال الا تاكلون فاوجس منهم خيفه قالوا لا تخف وبشروه بغلام عليم فأقبلت امرأته في صرة فصكت وجهها وقالت عجوز عقيم قالوا كذلك قال ربك إنه هو الحكيم العليم قال فما خطبكم ايها المرسلون قالوا انا ارسلنا الى قوم مجرمين لنرسل عليهم حجاره من طين مسومة عند ربك للمسرفين فأخرجنا من كان فيها من المؤمنين فما وجدنا فيها غير بيت من المسلمين وتركنا فيها ايه للذين يخافون العذاب الاليم وفي موسى اذ ارسلناه الى فرعون بسلطان مبين فتولى بركنه وقال ساحر او مجنون فأخذناه وجنوده فنبذناهم في اليم وهو مليم وفي عاد إذ أرسلنا عليهم الريح العقيم ما تذر من شيء أتت عليه إلا جعلته كالرميم وفي ثمود إذ قيل لهم تمتعوا حتى حين فعتوا عن أمر ربهم فأخذتهم الصاعقة وهم ينظرون فما استطاعوا من قيام وما كانوا منتصرين je imekufikia hadithi ya wageni wa ibrahimu wanaoheshimiwa walipoingia kwake wakasema salama na yeye akasema salama nyinyi ni watu ni sukujuweni akenda kwa hali yake na akaja na ndama aliyenona akawakaribisha akasema mbona hamli akahisi kuwaogopa katika nafsi yake wakasema usiwe na hofu nao wakambashiria kupata kijana mwenye elimu ndipo mkewe akawaelekea na huku anasema na akijipiga usoni kwa mastaajabu na kusema mimi nikikongwe na tasa wakasema ndivyo vivyo hivyo alivyosema mola wako mlezi hakika yeye ni mwenye hikma na mwenye kujua akasema basi ujumbe wenu ni nini enyi mliyotumwa wakasema akika sisi tumetumwa kwa watu wakosefu tuwatupie mawe ya udongo yaliyotiwa alama kutoka kwa mola wako mlezi kwa ajili ya wanaopindukia mipaka kwa hivyo tutawatoa katika hao wale walioamini lakini hatukupata humo ila nyumba moja tu yenye waislamu na tukaacha humo ishara kwa ajili ya wanaoiogopa labuchungu na, na katika habari za musa tulipomtuma kwa firauni na hoja wazi lakini alipuuza kwa sababu ya nguvu zake na akasema huyu ni mchawi au mwenda wazimu basi tukamkamata yeye na majeshi yake na tukawatupa baharini na yeye ndiye wa na katika habari za hadi tulipowapelekea upepo wa kukata uzazi haukuwacha chocechote ulichokifikia ila ulikifanya kama kiliyonyambuka na katika habari za tamudi walipoambiwa jifurahisheni kwa muda mdogo tu wakaaswi amri ya mala wao mlezi basi uliwanyakuwa moto wa radi nao wanaona basi hawakuweza kusimama wala hawakuwa wenye kujitetea na kaumu ya nuhu hapo mbele hakika hao walikuwa watu wapotovu unakijua kisa cha malaika wageni wa hishima wa, wa, wa ibrahimu pale walipoingia wa kwake na wakamtolea salamu na yeye akawajibu kwa salamu na kuambia kuwa ni watu wasiowajwa akenda kwa mkewe naye ana hofu akaja na Aka ndama aliye akawakaribisha nao hawakula akasema kwa kutoa jua hakika yawo mbona hamli akahisi katika nafsi yake hofu kuwaogopa wakasema usiogope na wakampa bishara kuwa atapata mwana mwenye elimu nzuri akatokea mkewe akipiga kelele alipoisikile bishara akijipiga uso wake kwa mkono wake kwa kuona muhali hayo nakusajabu. na kusajabu na akasema mimi nikizee na tasa itakuwaje nizae wakasema hivyo ndivyo alivyokwisha hukumu mola wako mlezi hakika yeye ni mwenye hikma katika kila anayohukumu ni mwenye ujuzi ambaye hapana linalofichikana kwake lolote ibrahimu wakasema na kazi jani tena baada ya habari hii nzuri yenye wajumbe wakasema kwa hakika sisi tumetumwa kwa kaumu iliyopita kiasi katika uasi tuwatupiye mawe ya udongo ambayo hapana ni yajua jua ya yalivyo ila mwenyezi mungu mawe hayo ni mahususi na maaalumu kwa mula wako mlezi kwa ajili ya wanaopindukia mipaka katika mambo machafu basi tukahukumu tuwatowe kwenye mji huo walioamini lakini hatukukuta ila nyumba moja tu ndiyo ya waislamu na katika mji huo tumeacha alama ya maangamizo ya watu wake ili wapate kuzingatia wanayokofu adhabu wa chungu na katika kisa cha musa yapomawaidha tulipomtuma kwa firauni na tukashilia nguvu kwa kumpa ushahidi uliowazi firahauni akapuza kumwamini musa kwa kutegemeya hati nguvu zake akasema huyu ni mchawi au mwenda wazimu tukamshukuwa yeye na hao wanajitapiya kwao tukawatumbukiza baharini naye ni mwenye kuyatenda hayo ya ukafiri na inda anaolomiwa kwayo na katika kisa cha hadi yamomawaidza pia tulipowapelekea upepo usiyokuwa na faheri yoyote upepo huwo haupiti kwa kitu chochote ilahukiacha kama fupa lililonyambuka na katika kisa cha tamudi lipo ishara walipoambiwa stareheni katika majumba yenu kwa muda maalumu wakajivuna na wakatakabari wasifuati amri ya mola wao mlezi basi radi ikawaangamiza nawo wanaiona kwa macho yao inavyotokea basi hawakuweza kuinuka wala hawakuweza kujipigania kujikinga na adhabu na kaumu ya nuhu hutuliihiliki kabla ya hawa hakika hao walikuwa watu waliotoka nji ya usiifu wa mwenyezi mwenyezimungu والارض فرشناها فنعم الماهدون ومن كل شيء خلقنا زوجين لعلكم تذكرون ففروا الى الله اني لكم منه نذير مبين ولا تجعلوا مع الله الها اخر اني لكم منه نذير مبين كذلك ما اتى الذين من قبلهم من رسول الا قالوا ساحر او مجنون اتواصوا به بل هم قوم طاغون فتول عنهم فما انس بملوك وذكر فان الذكرى تنفع المؤمنين وما خلقت الجن والانس إلا ليعبدون ما أريد منهم من رزق وما أريد أن يطعمون إن الله هو الرزاق ذو القوة المتين فان للذين ظلموا ذنوبا مثل ذنوب اصحابهم فلا يستعجلون فويل للذين كفروا من يومهم الذي يوعدون na mbingu tumezifanya kwa nguvu na uwezo na hakika sisi bila ya shaka ndiyo twenye uwezo wa kuzitanua na ardhi tumeitandaza basi watandazaji wazuri namna gani sisi na katika kila kitu tumeumba kwa jozi ili mzingatie basi kimbilieni kwa mwenyezi mungu hakika mimi ni nimwonyaji kwenu wa kubainisha nitokaye kwake wala msifanye kuwa kuna mungu mwingine pamoja na mwenyezi mungu hakika mimi ni nimwonyaji kwenu wa kubainisha nitokaye kwake basi ndiyo hivyo hivyo hakuwajiya kabla yao mtume ila walisema huyu ni mchawi au mwenda wazimu je wameambizana kwa haya bali hawa ni watu waafi basi wachile mbali nawe hulaumiwi nakumbusha kwani ukumbusho huwafaa waumini nami sikuwaumba majini na watu ila waniabudo mimi na sitaki kwa uriziki wala sitaki wanilishe hakika mwenyezi mungu ndiye mwenye, mwenye kuruzuku mwenye nguvu madhubuti hakika waliodhulumu wanafungu lao la adhabu kama fungu la wenzao basi wasinihimize ole wao walioikanusha siku yao walioahidiwa la, ila, ila Allah. na mbingu tumeipanga kwa nguvu na bila shaka sisi ni waweza zaidi ya hayo na ardhi tumeikuntuwa na sisi ni wenye kuitengeneza vizuri kama kitanda aya hii tukufu ilaashiria maana za kitaalamu nyingi miongoni mwazo ni kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataala ameumba ulimwengu huu nkunjufu kwa nguvu na yeye nimuweza kwatakayo na maana ya mbingu katika haya hii ni kila kilichoyuu ya kitu na kinekifunika basi kinla kilichozunguka sayari na nyota na mkusanyiko wa yuwa katika sehemu hii inayoonekana ulimwenguni kimetanda kufita ina vyokalilika na akili wala haiwezi kupimika kwani masafa yao ukisiwa kwa mamilioni ya miaka ya mwangaza na mwaka mmoja wamwangaza kwa ilivyothibiti kwa elimu ya kisasa katika karne hii ya ishirini ni masafa yanayokwenda mwangaza kwa mbiyo za kilomita lakitatu kwa nukuta moja yalakika na ibaraya ya tukufu na hakika sisi ndiyotwenyekutanwa ina sheria hayo yaani kutanda huko kwa ulimwengu kunakosajabisha tangu kumbwa kwake kama vile vile kuwa kukunjuka huko kungali kunaendelea na hayo sayansi ya sasa imethibitisha vile vile na imejuulikana kwa nadharia ya kutanda ambayo katika mwanzo mwanzo wa karne hii imethibiti kuwa ni kweli kiilimu na ufupi wake ni kuwa ulimwengu unaendelea kukuwa na kupanuka na kila sayari za mbinguni zinajitenga wenyewe kwa wenyewe na kila kitu tumekiumba namna mbili yani kwa jozi ili mpate kukumbuka muwamini uwenzo wetu basi fanyeni haraka kwenda kwenye usifu wa mwenyezi mungu wala ndzimfanye mungu mwingine kuwa pamoja na mwenyezi mungu hakika mimi nimekujieni kwa amri ya mwenyezi mungu kukuonyeni kwa uwazi matokeo ya ushirikina ivyo ndivyo ilivyo kuwa ya mataifa yote kwa mitume wao hakuja mtume kwa watu kabla ya kaumu yako ila walimwita mchawi au mwenda wazimu je mmeusiyana mmeambizana nyinyi kwa nyinyi kusema hivyo maana nilirejea hilo kwa hilo basi hawo ni watu waliopindukiya mipaka ndiyo wakawafikiana katika kwoshitumo mitume basi wapuziliye mbali hawa wenyeinda wewe hulaumiki kitu wewe dumisha kukumbusha kwani ukumbusho huwazidisha waumini kufumbua macho na kuona nguvu zayakini wala sikuwaumba malimi na watu kwa jambo la kuniletea mimi manufaa bali ili waniagulu na kuniagulu mimi ni manufaa kwao sitaki kwaoriviki kwani mimi simhitaji kwa walimwengu wote wala sitaki wanilishe kwani mimi ndiye elisha wala silishwi hakika mwenyezi mungu pekee yake viye mdhamini wakuwapa wizikibwaja wake na yeye vi ye mwenye nguvu aliyeimara hashindiki hakika hawo walijidhulumu nafsi zao kwa ukafiri na kukanusha wanafungu lao na adhabu mfano wa fungu wafungula wenzao katika kaumu zilikokushapita basi wasifanye haraka kuhimiza adhabu ishuke ikambila ya wakati wake basi mangamiyo yata wa pata wenye kuikata siku yao livahiliwa kwa sababu yeshida na vitisho viliomo katika siku hiyo