بسم الله الرحمن الرحيم والطور وكتاب مسطور في رق منشور والبيت المعمور والسقف المرفوع والبحر المسجور ان عذاب ربك لواقع ما له من دافع يوم تمور السماء مورا وتسير الجبال سيرا فويل من يومئذ للمكذبين الذين هم في خوض يلعبون يوم يدعون إلى نار جهنم دعا هذه النار التي كنتم بها تكذبون أفسحر هذا أم اصلوها فاصبروا او لا تصبروا سواء عليكم انما تجزون ما كنتم تعملون ان المتقين في جنات ونعيم فاكهين بما آتاهم ربهم ووقاهم ربهم عذاب الجحيم كلوا واشربوا هنيئا بما كنتم تعملون متكئين على سرر مصفوفة وزوجناهم بحور عيد والذين امنوا واتبعتهم ذريتهم بايمان الحقنا بهم ذريتهم وما التناهم من عملهم من شيء كل امرئ بما كسب رهيب وأمددناهم بفاكهة ولحم مما يشتهون يتنازعون فيها كأسا لا لغو فيها ولا تأثيم ويطوف عليهم غلمان لهم كأنهم لؤلؤ مكنون وأقبل بعضهم على بعض يتساءلون قالوا إنا كنا قبل في أهلنا مشفقين فمن الله علينا ووقانا عذاب السموم إنا كنا من قبل ندعوه إنه هو البر الرحيم وجينا لمن يزمونه مينجي ورحمة من يكرههم نعاقب لما وطور na kitabu kilichoandikwa katika ngozi iliyokunjuliwa na kwa nyumba iliyojengwa na kwa dari iliyonyanyuliwa na kwa bahari iliyojagwa hakika adhabu ya mola wako mlezi hapana shaka itatokea hapana wa kuizuia siku zitakapotikisika mbingu kwa mtikiso na milima iwe inakwenda kwa mwendo mkubwa basi ole wao siku hiyo hao wanaokadhibisha ambao wanacheza katika mambo ya upuzi siku wataposukumwa kwenye moto kwa msukumo wa nguvu hu ndiyo ule moto mliokuwa mkiukanusha je hu ni uchawi au hammoni tu uingieni mkistahmili au mkistahamili ni mamoja kwenu hakika mnalipwa kwa mliokuwa mkiyatenda hakika wachamngu watakuwa katika mabustani na neema wakifurahi kwa yale aliyowapa mola wao mlezi na mola wao mlezi atawalinda na adhabu ya motoni uleni na kunyweni kwa raha kabisa kwa sababu ya mkia mkiyatenda watakuwa wameegemea juu ya viti vya enzi vilivyopangwa kwa safu na tutawaoza mahurulaini na walioamini na dhuria zao wakawafuata kwa imani tutawakutanisha nao dhuria zao na wala hatutawapunja hata kidogo katika vitendo vyao kila mtu lazima atapata alichokichuma na tutawapa matunda na nyama kama watavyopenda watapeana humwa bila uri zisiyo na vinywaji vya kuleta maneno ya upuzi wala dhambi iwe wanawapitia watumishi wao kama kwamba ni lulu ziliyomo katika chaza wataelekeana wakiulizana waseme tulikuwa zamani pamoja na ahali zetu tukiogopa basi mwenyezi mungu akatufanyia hisani na akatulinda na adhabu ya upepo wa moto hakika sisi zamani tulikuwa tukimwomba yeye tu hakika yeye ndiye mwema mwenye kurehemu Allah, Akbar, Allah, Akbar. Allah. surattr imeteremka makka sura hii imeanza kwa kiapo cha watano katika bora wa viumbe kuwa adhabu itawateremkia hao wanaokanusha kisha ikafikia kusimulia kuwateremkia hiyo adhabu na namna zake mbalimbali mbali siku ya kufufuliwa na kulipwa na ikaingia kutaja mazungumzo juu ya nema za wachamgu na watakavyostareheshwa nayo katika mabustani ya milele na namna ya ukarimu watakaoupata na kisha watakavyotua macho yao kwa kuwa dhuria zao watavyofuata na kunyanyuliwa vyeo vyao, vyao, vyao wawafikie wao na baada ya hayo sura inamwamrisha mtume wa mwenyezimungu sal llahu alehi wasalam adumishe kukumbusha bila ya kujali wanayomzulia makafiri kumpinga yeye au kushughulika na wayasemayo juu ya kurani tukufu kwa vile inavyoonyesha kuwa wameshindwa kuleta maneno mfano wa urani sura hii pia imekashifu maoni yao makafiri ya ufisadi ya kutangaza upotovu wao na uovu wa kupima kwao kisha ikafitimishia kwa kumwelekea nabii sal wasalam na kumwambia awaachilie mbali mpaka watakapoikuta siku yao watakapositushwa naye akaamrishwa aistahamilie hukumu ya mola wake mlezi ya kuwapa muhula hao kwani hayo hayamdhuru kitu yeye kwa sababu yumo katika uhifadhi wa mola wake mlezi na ulinzi wake kadhalika imemtaka amtakase mwenyezimungu na katika nyakati zote na katika kila msimamo atakaokuwamo kwa jambo lolote na usiku zinapotuwa nyota ninaafa kwa mlima wa suri uliyoko katika sinai kwenye mlima huo ndiyo nabii musa alahi salamu alisemezwa na nanaapa kwa kitabu kilichoteremcho kutoka kwa mwenyezi mungu kilichoandikwa katika kurasa zeizonyepesi kuzisoma na kwa nyumba iliyojengwa kwa sababu ya yawenye kuizunguka kwa ibada na wenye kusimama na kuruku na kusujudu kwa swala na hapa kwa mbingu iliyonyanyuliwa bila ya nguzo na bahari iliyojaa hakika adhabu ya mala wako mlezi waliyo ahidi wa makafiri bila shaka itawateremkiya hapana hivi wala hivi hapana wakuizuwiya isiwafikirie siku mbingu itakapotikisika kwa mtikisiko mkubwa na milima itapongoka kutoka hapo ilipo kwa kuonekana hasa manga niyo makubwa yatawapata siku hiyo hao wana haki ambao katika upotovu ndiyo mchezo wao wanapochezea siku watakapo sukumwa kuingiva umotoni kwa nguvu wataambiwa huu ndiyo moto mliokuwa mkiukanusha duniani ye bado mnaendelea kuukania huu moto mnauwona ni ujawi au hamoni tu uingiyeni mpate kuonja vukuto lake mkivumiliya shida zake au mkitovumiliya kwenu ni mamoya hakika lewo mteyakuta mliyokuwa mkiyatenda duniani hakika wachamungu watakuwa katika magustani yenye saa hapana alivyo na yalivyo kubwa kadhalika wakistarehe wakisitarihe naneema alizuwapa wao mlezi na namolawawo mlezi akawalinda na adhagu ya moto watambiwa kuleni chakula mpendacho na kunyweni kwa raha kuwa ni malipo ya vitendo vlivyovitiga luniani wakikaa wamegie meya juu ya makochi yaliyopangwa kwa swafu na tutawaoza wake weupe wenye macho ya vikombe wazuri na walioamini na wakastariki vyeo vya juu na vizazi vyao wakawafuata katika imani na wao hawajafikia daraja zile za baba zao tutawakutanisha nao hao dhuria zao wapate kutulia nino zao na wala hatuwapunguzi chochote katika thawabu za vitendo vyao wala wazazi chembe katika makosa ya dhuriya zao kwa sababu kidla mtu amefungamana kwa rahani na vitendo vyake visiyobebwana mwinginewe na tutawazidishia matunda mengi na nyama kama waipendayo huko peponi watakuwa wakipeana kwa mapezi bilauri zizoja vinywaji visiyoleta maneno yasiyona mana wala vitendo vya dhambi yaani havilevi na kondo wakili na watakuwa wakiwapitiya vijana waliowekwa kwa kuwatumikiya kwa, kwa, kwa weupe wao na usafi wao kama uswafi wawo ndani ya chaza na watu wa peponi watakabiliana wakiulizana waokwa wao, wao habari za ayo mambo makuu wanayoyapata na sababu zake kabla ya neema hizi sisi tulikuwa pamoja na hali zetu mwenyezi mungu mwenyezi mungu akatufadhiri kwa rehema yake naakatukinga na adhabu na ya moto hakika sisi kabla ya haya duniani tukimwagudu yeye tu ye pekee yake ndiye mhisani mkunjufu wa rehma m b أم يقولون شاعر نتربص به ريب المنون قل تربصوا فإني معكم من المتربصين أم تأمرهم أحلامهم بهذا أم هم قوم طاغون أَمْ يَقُولُونَ تَقَوَّلَهُ بَلْ لَا يُؤْمِنُونَ فَلْيَأْتُوا بِحَدِيثٍ مِثْلِهِ إِنْ كَانُوا صَادِقِينَ أَمْ خُلِقُوا مِنْ غَيْرِ شَيْءٍ أَمْ هُمُ الْخَالِقُونَ أَمْ خَلَقُوا السَّمَاوَاتِ وَالْأَرْضِ بل لا يوقنون أم عندهم خزائن ربك أم هم المسيطرون أم لهم سلم يستمعون فيه فليأت مستمعهم بسلطان مبين أم له البنات ولكم البنون أم تسألهم أجرا فهم من مغرم مثقلون أم عندهم الغيب فهم يكتبون أم يريدون كيدا الذين كفروا هم المكيدون ام لهم اله غير الله سبحان الله عما يشركون وان يروا في من السماء ساقطا يقول سحاب مرقوم فذوهم حتى يلاقوا يومهم الذي فيه يصعقون يوم لا يغني عنهم كيدهم شيئا ولا هم ينصرون وان للذين ظلموا عذابا دون ذلك ولكن اكثرهم لا يعلمون واصبر لحكم ربك فانك باعيننا وسبح بحمد ربك حين تقوم nasikumbusha na kwani wewe kwa neema ya mola wako mlezi si kuhani wala mwenda wazimu au wanasema huyu ni mtunga mashairi tunamtarajia kupatilizwa na dahari sema tarajieni na mimi pia ni pamoja nanyi katika kutarajia au hizo akili zao ndio zinawaamrisha haya au wao basi ni watu majeuri tu au ndio wanasema ameitunga hii bali basi tu hawaamini basi nawalete masimulizi kama haya ikiwa wao wanasema kweli au wao wameumbwa pasipo kutokana na kitu chochote au ni wao ndio waumbaji au wao wameziumba mbingu na ardhi bali hawana na yakini au wanazo hazina za mola wapo mlezi au wao ndio wenye madaraka au wanazo ngazi za kusikilizia basi huyo msikilizaji wao na alete hoja iliyowazi au yeye mwenyezi mwenyeezimungu anawasichana na nyinyi ndiyo mnawavulana au wewe unawaomba ujira na kwa hivyo ndio wanaelemewa na uzito wa gharama au wanayo elimu ya ghaibu nao wameandika au wanataka kufanya vitimbi tu lakini hao waliokufuru ndio watakaotegeka au wanaye mungu asiyekuwa mwenyezi mungu subhan allah ametakafika mwenyezi mungu na hao wanaowashirikisha naye na hata wangeona pande linatoka mbinguni linaanguka wangesema ni mawingu yaliyobebana basi waache mpaka wakutane na siku yao watakapohilikishwa siku ambayo hila zao hazitawafaa hata kidogo wala wao hawatanusuriwa na hakika waliodhulumu watapata adhabu nyingine isiyokuwa hii lakini wengi wao hawajui na ingojee hukumu ya mola wako mlezi kwani wewe hakika uko mbele ya macho yetu na mtakase kwa kumsifu mola wako mlezi unaposimama na usiku pia mtakase na zinapokuchwa nyota Allahu akbar, Allahu akbar. la ilaha ila Allah. wewe endelea na kukumbusha kama unavyofanya kwani wewe kwalema mwenyezimungu waliokunemesha kukupa unabii na akili iliyotimiya sikuhani hani anayetoa habari za ghaibu bidha ya elimu wada kimwenda wazimu unayesema osioyasadiki bali eti wanasema huyu ni mtunga mashairi tunayemgojea pikiwe na mauti waambiye kwa kuwatisha ngojeni na mimi nami ni katika wanaongojea mwisho wa hali yangu na hali yenu basi ndiyo akili zao zinawaamrisha waseme maneno hayo yanayogongana kwani kohani na mtunga mashairi ni watu wenye fahamu na akili na mwenda wazimu hana akili lakini hawa ni watu waliopita mipaka katika inani zao bali ati wanasema muhamadi ameizua hivi kurani bali hawa go kaidi wao hawaamini tu basi nawalete masimulizi kama haya ya kurani ikiwa wawo nihosema kweli kuwa muhamadi kaizua kwani wao wameumbwa bila kuweko muumbaji au wao wamejumba wenyewe basi kwa hivyo ati ndiyo hawamtambuwi muumbaji wa kumwabudu kwani wawo ndiyo waliwozyumba mbingu narhi kwa wao, ziyo, umba arviko, umbaji mzuri wapekee hii bali wao hawana na yakini na lolote lwaumwajibikiya muumbaji na kwa hivyo ndiyo wanamshirikisha kwani wao wanazo hazina za mola wako mlezi wanazozisarifu watakavyo au wana nguvu za kutenda watakavyo na kupanga mambo kama wapendavyo bali wanachokipandio cha kupandia mpaka mbinguni wakasikiliza noya hukumu mwenyezi mungu kama hivyo basi na wamlete huyo mtu wao anayesikiliza towehoja iliyo wazi y kuthibitisha madai yake ati mungu ndiye mwenye mabinti kama mnavyozua na nyinyi viyo mna watoto wa kiume kama ndio yamnavyopenda kwani wewe unawaomba chochote kuwa ni ujira wa kuwafikishia ujumbe wako ndiyo wamesakilika na hizo gharama wakalalamika bali kwani wao wanaoujuzi kujua mambo ya ghaibu yaliyofichikana na hivyo wanaandika kutoka hayo wayatakayo au wanataka kukufanyia vitimbi tu na kuharibu ujumbe wako basi hao waliokufuru ndiyo wana ustahiki kutumbukia katika vifimbi vyao au wao wanaye mungu, mungu. mungu wa wakuagudiwa madela mwenyezi mungu atakeewalinda na adhabu ya mwenyezi mungu mwenyezi mungu wametakasika na hayo wanamshirikisha naye na wakiona kipande cha mbingu kinawangukia kuwajibu wao husema kwainda tu ni mawingu yaliyodebana wache vila yakuwajali mpaka watakapoikuta siku yao watakapoangamizwa siku ambayo hila zawo hazitawakinga hata na chembe ya adhabu wala hawatapata wakuwanusuru na hakika hawo walio watapata adhabu mbali na hii waliyoteseka nayo hapa duniani lakini wengi wao wawo hayo wewe isubiliya hukumuya mola wako mlezi ya yakuwapamuhula ya hao na wewe kupata maudhi yao kwani hakika wewe umo katika hifadhu yetu na ulizi wetu basi vijimbi vyawo oh, avitokudzuru wewe na mtakase kwa kumsifu mola wako mlezi unakuwamka natakuta usiku usiku nafasi ya kumsabihi yani kumtakasa mwenyezi mungu unamtakase pia wakati sinakukutwa nyota yani alifanyiri