بسم الله الرحمن الرحيم والنجم اذا هوى ما ضل صاحبكم وما غوى وما ينطق عن الهوى ان هو الا وحي يوحى علمه شديد القوى ذو مرة فاستوى وهو بالأفق الأعلى ثم دنا فتدلى فكان قاب قوسين أو أدنى فأوحى تمارونه على ما يرى ولقد رآه نزلة أخرى عند سدرة المنتهى عندها جنة المأوى إذ يغشى السدرة ما يغشى ما زاغ البصر وما طغى لقد راى من ايات ربه الكبرى افرايتم اللات والعزى ومناه الثالثه الاخرى الكم الذكر وله الانثى تلك إذا قسمة ضيزى إن هي إلا أسماء سميتموها أنتم وآباؤكم ما أنزل الله بها من إن يتبعون إلا الظن وما تهوى الأنفس ولقد جاءهم من ربهم الهدى أم للإنسان ما تمنى kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu na apa kwa nyota inapotua mwenzenu huyu hakupotea wala hakuposea wala hatamki kwa matamanio ayakuwa haya ila ni ufunuo uliofunuliwa amemfundisha aliye mwingi wa nguvu mwenye kutua akatulia naye yuko juu kabisa upeo wa macho kisha akakaribia na akateremka akawa ni kama baina ya mipinde miwili au karibu zaidi akamfunulia wake alichomfunulia moyo haukusema uongo ulioyaona je mnabishana naye kwa aliyoyaona na akamwona mara nyingine penye mkunazi wa mwisho karibu yake ndiyo ipo bustani inayokaliwa kilipohufunika huo mkunazi hicho kilichohufunika jicho halikuhangaika wala halikuruka mpaka kwa yaqini yaliyoona katika ishara kubwa kabisa za mola wake mlezi je mmemwona lata na uza na manata mwengine watatu je nyinyi mnao wana wanaume na yeye ndiyo awe na wanawake huo ni mgawanyo wa dhulma hayo hayakuwa ila ni majina mliowapa nyinyi na baba zenu mwenyezi mungu hakulete uthibitisho wowote juu ya hayo hawafuati ila bwana tu na kipendacho nafsi na kwa yafini uongofu ulikwisha wafikia kutoka kwa mola wao mlezi ati mtu anakipata kila anachokitamani mwenyezi mungu tu ndiye mwenye dunia na akhera Ila kiapo mwanzo wa sura hii kinadhihirisha ukweli wa mtume salalahu ai wasalam katika anayoyasimulia ya habari za wahi yaani ufunuo na na kutokana huo ufunuo hakupoteza kitu katika hayo wala hakukosea na mtume w amesema kweli katika aliyoyazungumzia juu ya safari yake ya kwenda mbinguni katika hayo yaliyotokea ya miraji ya jicho lake halikuhangaika wala halikuruka mpaka kisha sura inaingia kueleza uchache wa akili za makafiri kwenda kuabudu masanamu walioyaunda wenyewe kwa mikono yao wakayaita majina yao wenyewe kama walivyowaita malaika kuwa ati ni wanawake baada ya kumfanya mungu ana mabinti na wao wenyewe wawe na watoto wa kiume kisha sura inamtaka mtume salllahu alaihi wasalama awapuuze na amwachilie mambo yao mwenyezi mungu mwenye kumiliki na kuumba vyote viliomo mbinguni na kwenye ardhi na yeye ndiye atakayemlipa muovu kwa uovu wake na mwema kwa wema wake naye ndiye mjuzi kabisa wa yote yanayopita kwa viumbe vyake na hali zao yakafuatia hayo kulaumiwa anayekanya kuhisabiwa kila mtu kwa vitendo vyake kama yalivyokwishapita kwa shari zilizotangulia na ikasimuliwa na vitabu vya musa na ibrahimu na aya hizi zimethibitisha maana haya yaliyoelezwa katika uwezo na ishara za mwenyezi mungu katika mataifa yaliyokwisha tangulia kisha sura inahitimisha kwa kuweka wazi kwamba qurani ni onyo miongoni mwa maonyo walioonywa kwayo kaumu zilizokwisha tangulia ili wapate kutahadhar na siku ya kiyama ambayo imekaribia wakati wake na sura inawalaumu makafiri wanaoikataa qurani kwa kughafirika kwao huko na wakawa wanacheka badala ya kulia na kuaidhika kwa qurani na ikawataka waumimi wamsujudiye mungu aliyeikeremsha na yeye tu ninaapa kwa nyota inapotua kwa kuchwa ya kwamba muhammadi hakuiacha njia iliyo sawa ya kufuata haki na wala hakupata kuitakili upotovu wala halitoki katika no ya tamka ya kurani kwa mapendo ya nafsi yake ii kurani anayoitamkasi chochote ila ni wahi yani ufunuo uliotoka kwa mwenyezi mungu alampunuliyayeye aliyemfundisha ufunuo huu ni mwenye nguvu nyingi ambaye ametuwa zake na maumi yake akasimama sawasawa katika sura yake ngaye yiko upande juu katika mbingu pewa macho wa mwenye kuangalia kisha jibrili alimkaribiya na akazidi kukaribiya hata kao karibu wake ni kiasi ya mipinde miwili bali karibu kuliko hivyo jibrili akamfunuliya mja a mwenyezi mungu na mtume wake alichomfunuliya naufunuwo uo li jambo lenyeshani kubwa na athari ya mbali kabisa moyo wa muhamadi haukukanya yale macho yake ayoyawona hivyo nyinyi mnamkaribisha mtume wa mwenyezimungu na mnabishana naye kwa aliyoyaona kwa macho yake na bila shaka muhammadi alimmona jibrili kwa sura yake mara nyingine katika baada pasipojuulikana ila na mwenyezi mungu tu ambapo amipaita siratulmuntaha mkunazi wa mwisho na kasimulia kuwa hapo ndiyo ipo yennatun mawa bustani inayokaliwa vikafunikwa na kuzibwa kwa fadhili ya mwenyezi mungu visiyoweza kuelezwa jicho na muhamadi halikubabaika kwa aliyoyaona na wala kukiuka mpaka yaliyamrishwa kwa kuona kwa kwake huko hakika ameona mengi katika ishara za mwenyezi mungu na maajabu yake makubwa makubwa je mmeajua hayo na mkayafikiri yakina labda na udza na manata huyo mwingine watatu mlio wafanya kuwa ni miungo kuhagudu mkagawa nyinyi mweo wa watoto wa kiume mkamfanyia mwenyezi mungu awe na watoto wa kike huwo basi nomgawali wa ghuluma mna mwenyezi mungu kile mnatugitukia nyinyi wenyewe awe hayo makwalamu yenu si ila ni majina tu yaciona maana yoyote ya kiungu mmeachunga nyinyi na baba zenu kwa kufuwata pumbaolenu la upotovu mwenyezi mungu hakuzeremsha nayo hoye yoyote ya kufanikisha uo uzushi wenu mna walaiya na hawa wafuwatila ni vanna tuu na kipenda chonyoyo zawo vizokutoka na kuwacha maombili aliyo sawa na hatika yalikwisha wajiya kutoka kwa mola wao mlezi yenye uongofu na iti ongeliufuwata huo mwanaadamu hapati kila ana kitutamani ya kupata uhombezi wa haya masanamu au mengineyo anoyatamani kwa nafsi yake kwani mambo yote ya duniani na ahera ni ya mwenyezimungu peke yake <tose> <tose> بعد أن يأذن الله لمن يشاء ويرضى إن الذين لا يؤمنون بالآخرة ليسمون الملائكة تسمية الأنثى وما لهم به من علم إن يتبعون إلا الظن وإن الظن لا يغني من الحق شيئا فأعرض عن من تولى عن ذكرنا ولم يرد إلا الحياة الدنيا ذلك مبلغهم من العلم ان ربك هو اعلم بمن ضل عن سبيله وهو اعلم بمن اهتدى ولله ما في السماوات وما في الارض ليجزي الذين اساءوا بما عملوا ويجزي الذين احسنوا بالحسنى الذين يجتنبون كبائر الاثم والفواحش الا لمن إن ربك واسع المغفرة هو أعلم بكم إذ أنشأكم من الأرض وإذ أنتم أجنة في بطون أمهاتكم فلا تزكوا أنفسكم na wako malaika wangapi mbinguni ambao uombezi wao hautafaa chochote isipokuwa baada ya mwenyezi mungu kutoa idhini kwa amtakaye na kumridhia hakika wasioamia akhera bila shaka wao ndio wanawaita malaika kwa majina ya kike nao hawana ujuzi wowote kwa hayo isipokuwa wanafuata dhana tu na navana haisaidii chochote mbele ya haki basi mwachilie mbali anayeupa kisogo ukumbusho wetu na wala hataki ila maisha ya dunia huo ndiyo mwisho wao wa ujuzi hakika mola wako mlezi ndiye anayemjua zaidi mwenye kuipotea njia yake na yeye ndiye anayemjua zaidi mwenye kuongoka ni vya mwenyezi mungu vyote viliomo mbinguni na viliyomo katika ardhi ili awalipe waliotenda ubaya kwa walioyatenda na waliotenda mema awalipe mema ambao wanajiepusha na madhambi makuu na vitendo vichafu isipokuwa makosa hafifu hakika mula wako mlezi ni mku wa makfira naye anakujuweni sana tangu walipokuumbeni kutoka kwenye ardhi na mlipokuwa mimba matumboni mwa mama zenu basi msijisifu usafi yeye anamjua sana mwenye kujikinda na maovu malaika wengi wa mbinguni juu ya uboro wa vyoho vyao haufai kitu ombezi wao isipokuwa bada ya kupewa idini huyo mwombezi na mwenyezimungu mtukufu na kumridhia huyo mwenye kuombewa hakika hao wasiyoiamini ahera ndiyo bila shaka wanaosema kuwa malaika ni mwana wanasema malaika ni mabinti wa mwenyezi mungu na kwa kauli hii hawana ujuzi wowote hawafuati kitu ila vana zao tu lizopotoka na vana haifai kitu mbele ya haki basi jitenge nao hao makafi waliikuza kurani na ikawa hamu yawo si chochote ila uhai wa duniani tu wakiyakataa nya maslaha nao hayo wanayafuwata katika itikali zao na vitendo vyawo ndiyoukomu waliyafikilia katika elimu hakika mola wako mlezi anamjua vyema aleshikiliye upotovu na anamjuwa vyema kupokea a na ni nani mwenyezi mungu pekee vyoteviliomo kati katika mbingu na ardhi ardi kwakuviumba na kuvidabili ili awalipe waliopoteya wenye kufanya viovu vitilo vyawo na walipe waliohidika watumema kwa malipu yalio mema wema hao ndiyo wale wanaojitenga na madhambi yenye adhabu kubwa kubwa naye anayochukiza mno lakini mwenyezi mungu husamehe dhambi ndogondogo hakika mola wako mlezi ni mkuu wa kuhufihiya naye anajua vyema hali zenu kwani yeye nziye aliyekumbeni kutokana na ardhi na mlipokuwa mimba matumboni mwa mama zenu katika hali zenu mbalimbali za kukuwa na kugeuka basi msikaye mkijisifu nafsi zenu kuwa mmekwapika kwa kujigamba na kujibahayi na yeye yeyevye mjuzi mkubwa kabisa wakila mwenye kumcha na akajisafisha nafsi yake kweli kweli kwa uchamgu wake tawala, wa أَندَهُ عِلْمُ الْغَيْبِ فَهُوَ يَرَى أَمْ لَمْ يُنَبَّأْ بِمَا فِي صُحُفِ مُوسَى وَإِبْرَاهِيمَ الَّذِي وَفَّى أَلَّا تَزِرُ وَازِرَةٌ وِزْرَ أُخْرَى ۗ وأن ليس للإنسان إلا ما سعى وأن سعيه سوف يرى ثم يجزاه الجزاء الأوفى وأن إلى ربك المنتهى وأن وأنه هو أضحك وأبكى وأنه هو أمات وأحيا وأنه خلق الزوجين الذكر والأنثى من نطفة إذا تبنى عليه النشأة الأخرى وأنه هو أغنى وأقنى وأنه هو رب الشعرى وأنه أهلك عادا الأولى وثمود فما أبقى وقوم نوح من قبل إنهم كانوا هم أظلم وأطغى والمؤتفكة أهوى فغشاها ما غشى فبأي آلاء ربك تتمارى هذا نذير من النذر الأولى أزفت الآزفة ليس لها من دون الله كاشفة أفمن هذا الحديث تعجبون وتضحكون ولا تبكون je umemwona yule aliyegeuka na akatoa kidogo kisha akajizuia je yeah, anayo huyo elimu ya ghaibu basi ndiyo anaona au hakuambiwa yaliomo katika vitabu vya musa na vya ibrahimu aliyetimiza ahadi ya kwamba hakika nafsi iliyobeba madhambi haibebi madhambi ya mwingine na ya kwamba hatapata mtu ila aliyoyafanya mwenyewe na kwamba vitendo vyake vitaonekana kisha ndiyo atalipwa malipo yake kwa ukamilifu na kwamba kwao mola wako mlezi ndiyo mwisho na kwamba yeye ndiye anayeleta kicheko na kilio na kwamba yeye ndiye anayefisha na kuhuwisha na kwamba yeye ndiye aliyeumba jozi dume na jike kutokana na mbegu ya uzazi inapomiminwa na kwamba ni juu yake ufufuo mwingine na kwamba ni yeye ndiye anayetosheleza na kukinaisha na kwamba hakika yeye ndiye mola mlezi wa nyota ya shiira na kwamba yeye ndiye aliyewangamiza adi wa kwanza na thamudi akuwabakisha na kabla yao kaumu ya nuhu na hao hakika walikuwa ni madhalimu zaidi na waovu zaidi na miji iliyopinduliwa ni yeye aliyeipindwa vikaifunika vilivyofunika basi niema gani ya mola wako mlezi unayoifanyia shaka ili nionyo katika maonyo yale yale ya zamani kiama kimekaribia hapana ukufichua isipokuwa mwenyezi mungu ye mnayastajabiya maneno haya na mnacheka wala hamlii nanyi mmeghafilika basi msujudiyeni mungu na mumwabudu ya ukammona aneyepuza kuifuata haki na akatoa kidogo katika mali na halafu akakata kabisa kutoa je huyo anayoelimu ya kujua mambo ya ghaibu basi kwa hivyo ndiyo anayajuwa yanayempelekea ya kuiacha kuifuata haki na akafanya ubakili wa mali kwani huyo hakuambiwa yaliyomo katika vitabu vya musa na ibrahimu aliyefika ukoma wa kutimiza aiyo na mwenyezi mungu ya kwamba hapana mtu atakembedi ya dzambi mwenginewe na kwamba mtu hapati la malipo ya vitendo vyake mwenyewe na kwamba vitendo vyake vitakuyetangazwa na hataviona sivya kiyama iwe ni kumtukuza mtenda mema na kumkebei mtenda maovu kisha kila mtu atalipwa malipo anayo fitariki na kwamba kwa hakika ni kwa mola wako mlezi wala si kwa mwinginewe ndiyo miyadi ya kurejeya na yeye peke yake ni mwenye uweza wa kufanya uso uonyeshe furaha aumaumviko na piya ni mwenye kuziumba sababu za sarehe na viki na hakika ni yeye ndiye mwenye kuondoa uhai na kuleta na yeye ndiye aliyeumba vitu kwa jozi yanilume na jike binadamu na wanyama kutokana na manii yanayomiminwa ya aya ya hii tukufu ni kuonyesha uwezo mwenyezi yeye, wa mwenyezi mungu mtukufu kwamba yeye amewumga waume na wake katika wanadamu na wanyama wote kutokana na tone la manii ambayo humo mna ume na uke na juu ya udogo wake na udhaifu wake jo chemuchemu ya uhai umuujiza wa kurani unadvihirika katika aya e, hii tukufu ukikumbuka kuwa ulimwengu li kuwa haujuwi mpaka hivi karibuni kuwa katika maji ya mwanamume ndiyo zima mbegu yani spams na katika maji ya mwanamke na vijiyayi yani ova ndiyo vikakutana vijidudu vya manii ya mwanamume na vijiyayi vya mwanamke vikawa kitu kimoja ndiyo hiyo huwa mimba ukweli huu ulitajwa na kurani kabla ya kuvunguliwa na elimu za sayansi na juu yake yeye kufufua baada ya kifo na yeye ndiye anayetoa kinachotosheleza na akaribisha kwa kinacho kinaisha na cha kuweka hakiba na hakika yeye ndiye mola mlezi wa hii nyota kubwa inayoitwa shira yani sirias audosta makusudio hapa ni nyota hiyo inayoitwa ashira alyamania au wanavyoita wazungu sirias au dog star nyota hii ina ng'ara kwa nguvu zaidi kuliko nyota zote ziliyomo katika kikundi cha nyota kinachoitwa akbar kwa kizungu kenis meja au greta dog nyota hiyo ndiyo inayozaga sana mbinguni na huo likana kusini ya mstari wakati wa mbinguni kiasi ya daraja kumi na nane na kwa jina hilo la nyota ya mbwa ikijuulikana hata miaka elfu tatu iliyopita katika mabaki ya michoro ya wafirauni wa misri imeashiriwa pia mwenyezi mungu ameitaja hasa kwa kuwa waarabu walikuwa wakiabudu hakukale wa na pia wamisri wa zamani kwani kutokea kwake upande wa mashariki katikati ya mwezi wa julai kabla ya kuchomoza jua kulikuwa kunawafikiana wakati w mafuriko ya misuri ya kati yani katika tukio muhimu kabisa katika ulimwengu huo wa kale na tukio hili huenda ndilolilofanya kuanzisha kuwekea kiwango urefu wa mwaka katika dunia nzima kwani kudhihiri nyota ya shira kabla ya kuchomoza jua hakutokei la mara moja tu katika mwaka basi huu ndiyo mwanzo wa wamwakampya na yeye ndiye aliewateketeza akina adi wa mwanzo kaumu yana vihudi na akawateketeza samudi kaumu ya yana viswale hakuwabakisha kaumu ya nuhu kabila ya kuangamiza adi na thamudi hakika hawo walikuwa wamikitsiri kudhulumu na wamizidi kwa waasi kuliko adi na tamudi namiji akaomguluutile opiluliwa chini ni yeye mwenyezi mungu ndiye nliyaliipilwa akaizunguka kwakwiyadibu kama liviizunguka basi katika neema za zamwela wako mnezi unashaka nayo ipi ii kuraani ni katika jinsi eye yale ale maonyo ya kale walionyo kwayo watu waliosanduliya kiyama kimekaibiya na wala hapana akuhujulisha wakati kitakapotokea ila mwenyewe mwenyezi mungu hivyo nyinyi mnapinga kila la kweli na mnaitaja biya kukuikatahi kurani na mnacheka kwa kejeli na masara wala hamlika mawafanyavyo wenye yakini nanyi mmo katika fumbawo la kutakabari basi mwenyezi mungu walieteremucha kurani kuwa ni uongovu kwa watu wote nañ a guduni etu peke yake muenye ku tukuka koutukufu wake