بسم الله الرحمن الرحيم اقتربت الساعه وانشق القمر وان يروا ايه يعرضوا ويقولوا سحر مستمر وكذبوا واتبعوا اهواءهم وكل امر مستقر ولقد جاءهم من الانباء ما فيه مزدجر حكمه بالغه فما تغني النذر فتول عنهم يوم يدعو الداع إلى شيء نكر خشعا أبصارهم يخرجون من الأهداف كأنهم جراد منتشر مهطعين إلى الداع يقول الكافرون هذا يوم عسر كذبت قبلهم قوم نوح فكذبوا عبدنا وقالوا مجنون وازدجر فدعا ربه أني مغلوب فانتصر ففتحنا أبواب السماء بماء منهمر وفجرنا الأرض عيونا فالتقى الماء على أمر قد قدر وحملناه على ذات ألواح ودسر تجري بأعيننا جزاء لمن كان كفر ولقد تركناها آية فهل من مدكر فكيف كان عذابي ونذر ولقد يسرنا القرآن للذكر فهل من مدكر كذبت عاد فكيف كان عذابي ونذر إنا أرسلنا عليهم ريحا صرصرا في يوم نحر مستمر تنزع الناس كأنهم أعجاز نخل منقعر فكيف كان عذابي ونذر ولقد يسرنا القرآن للذكر فهل من مدكر kwa jina la mwenyezi mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu saa imekaribia na mwezi umepasuka na wakiona ishara hugeuka upande na kusema huu uchawi tu unazidi kuendelea na wamekanusha na wamefuata matamanio yao na kila jambo ni lenye kuthibiti na bila shaka zimewajia habari zenye hikma hikmakamil lakini maonyo hayafai kitu basi jiepushe nawo siku watakapoita mwitaji kuliendea jambo linalochusha macho yao yateinama watatoka makaburini kama nzige waliotawanyika wanamkimbilia mwitaji na makafiri wanasema hii ni siku ngumu kabla yao kaumo ya nuhu walikanusha wakamkanusha mja wetu na wakasema ni nimwendawazimu na akakaripiwa basi akamwomba mola wake mlezi akasema hakika mimi nimeshindwa basi ni nusuru basi tukaifungua milango ya mbingu kwa maji yanayomiminika na tukazipasua ardhi kwa chemchemu yakakutana maji kwa jambo lililokadiriwa na tukamchukua kwenye safina ya mbao na kamba ikawa inakwenda kwa nadhari yetu kuwa ni malipo kwa alivyokuwa amekanushwa na bila shaka tuliiacha iwe ni ishara lakini je yupo anayekumbuka basi ilikuwaje adhabu yangu na maonyo yangu na bila shaka sisi tumeifanya kuran iwe nyepesi kufahamika lakini yupo anayekumbuka kinaadi walikanusha basi ilikuwaje adhabu yangu na maonyo yangu hakika sisi tuliwapelekea upepo wa kimbunga katika siku korofi mfululizo ukiwang'owa watu kama vigogo vya mitende vilivyong'olewa basi ilikuwaji adhabu yangu na maonyo yangu na bila shaka sisi tumeifanya kurani nyepesi kufahamika lakini yupo anayekumbuka imekuja aya ya kwanza katika sura hii kuzindua kuwa watu wasikilize kwamba kiama kinakaribia na watu wanahadharishwa na tukio hilo kisha zimekuja aya nyingine baada yake kuweka wazi msimamo wa makafiri kwa mintarafu yamiujiza na kushikilia kwao kukadhibisha na anatakiwa mtume salllahu i wasala awapuuze na wangojee mpaka siku watakapotoka makaburini kama nzigi waliyotafanyika tena baada ya hapo aya zikawa zinafuatana zikieleza hali na namna mbalimbali za mataifa yaliyotangulia kwa mnasaba na mitume wao na adhabu iliyowashukia na baina ya kila kisa na kingine inazindua mawazo ya kwamba quran tukufu imefanywa nyepesi kwa mwenye kutaka kuwaidhika na kuzingatia mwishowe inabainisha kwamba hao makafiri wa makka si watu wenye nguvu zaidi au wakali zaidi kushinda mataifa yaliyokusha tangulia na kwamba wao si wenye kuiepuka adhabu tena sura ikahitimisha kwa kuwahadharisha wanaokadhibisha wenye inda kuwa mwisho wao watakuja watakujatumbukizwa motoni khifulifuli na wataambiwa onjeni mguso wa jahannam mliokuwa mkiikadhibisha na inawatuza wachamungu katika maskani zao za mabustanini na mito katika makao mazuri kwa mfalme mwenye uweza kiama kimekaribia na mwezi utapasuka hapana hivi wala hivi na makafiri wakiona ishara yani mujiza mkubwa hukuuza wa wakacha kuuwamini bali usema ni uchawi wa daima unaendelea na nawamiwakanusha mitume na wakafuati yaliyozainishwa na matamanio yao na kiza jambo uishi ya mwinsho wake lina potulia na kuthibiti na namnapa kuwa zimewajia makafiri habari za mataifa yaliyotangulia zenye ukweli wa uumbaji ambazo zina mikemeo ya kutosha haya aliyowajiya ni hikumakubwa na lengo la kufikia mbali lakini maonyo yataleta faida gani kwa wonazozipinga hikima hizo hewe muhammadi wachiliye mbali hawo makafili nawe ngoje ya siku watapoita mwitajo mwenyezimungu kuitiya jambo ambalo nafsi na mno macho yawe taingama chini kwa wingi wa kitisho wakitoka makaburini kama kwamba ni nziji yawaliotawanyika kwa wingi wao na mbiyo zawo wakimkimbilia huyo mwitaji wakimtazama kwa unyonge na unyenyekevu macho yao yanamwangalia yeye tu makafiri watasema siku ya, ya kiama hii leo ni siku nzito siku ya shida kabla ya makafiri wa maka walikwisha kanusha kaumu ya nuhu walimkadribisha nuhu mja wetu na mtume wetu wakamsingizia kuwa na wazimu wakaingiza baina yake na kufikisha kwake uyumbe kila na mlaya maudhi na navitisho muhu wakamomba mola wake mlezi yakisema akikamimi mimi nimeshindwa na hawa watu wangu basi wapatilize hawa kwa ajili yangu basi tukaifunguwa milango ya mbingu ikamimi na maji katika na yasiyokatika natukaipaswari kwa chemuchemu zikitibuka maji yakakutana maji ya mbingu na majardhi kuwa hiliki kama alivyokaliria mwenyezi mungu mtukufu tukampakia nuhu katika jahadi la mbao zinazofungwa pamoja kwa kamba kama mtepe likawa linakwenda baharini chini ya hifadhu yetu kuwa ni malipo kwa nuhu ambaye watu wake waliendelea kukanya wito wake na tumeliyacha hilo tukio na kuzamishwa makafili na kuokolewa woumini liweni mawaidha lakini yupo mwenye kwaivika je vipi likuwa adhabu yangu na onyo langu kwa wahalifu nina pa tumeifanya kurani sahali na kukumbukwa na kutoa mawaidha lakini je yupo kwaivika kina adi walimkalibisha mtumi wa uhudi je haligani adhabu yangu na onyo langu lilikuwa kwa wendawo kinyume sisi kwa yaqini kuliwapatiliza kwa upepo wa ubaridi unaovuma katika siku ya ukorofi wa daima ukiwangʼoa watu na kuwatupa wamekufa kama zinavyongolewa vigogo vya mitende na mizizi yake haligani adhabu yangu na onyo langu ninikuwa kwa waliokwenda kinyume na bila shaka sisi tumeifanya sahali kurani kwa ajili ya mawaidha na mazingaziyo ما في يوفق كذبت ثمود بالنذر فقالوا أبشرا منا واحدا نتبعه إنا إذا لفي ضلال وسعر أألقي الذكر عليه من بيننا بل هو كذاب أشر سيعلمون غدا من الكذاب الأشر إنا مُرْسِلُ الناقة فتنة لهم فارتقبهم واصطبر ونبئهم أن الماء قسمة بينهم كل شرب محتضر فنادوا صاحبهم فتعاطى فعقر فكيف كان عذابي ونذر إنا أرسلنا عليهم صيحة واحدة فكانوا كهشيم المحتضر ولقد يسرنا القرآن للذكر فهل من مدكر كذبت قوم لوط بالنذر إنا أرسلنا عليهم حاصبا إلا آل لوط نجيناهم بسحر نعمة من عندنا كذلك نجزي من شكر ولقد أن ذره بطشتنا فتماروا بالنذر ولقد راودوه عن ضيفه فطمسنا أعينهم فذوقوا عذابي ونذر ولقد صبحهم بكرة عذاب مستقر fdhuku dhabi wnuzur wa wlkd yssarna luran lildhikri fhl minmddakir tamuli walikanusha waonyaji wakasema atitunfuate binadamu mmoja katika sisi basi hivyo sisi tutakuwa katika upotofu na kichaa ni yeye tu aliyeteremshiwa huo ukumbusho kati yetu sote bali huyu ni mmongo mwenye kiburi kesho watajua ni nani huyo mmongo mwenye kiburi hakika sisi tutawapelekea ngamiya jike ili kuwajaribu basi watazame tu na ustahmili nawaambie kwamba maji yatagawanywa baina yao ila sehemu ya maji itahudhuriwa na aliyehusika basi wakamwita mtu wao akaja akamchinja basi likuwaje adhabu yangu na maonyo yangu hakika sisi tuliwapelekea ukelele mmoja tu wakawa kama mabua ya kujengea ua na bila shaka sisi tumeifanya kurani iwe nyepesi kwa kukumbuka lakini yupo wakumbukaye faumu luti nao waliwakadhibisha waonyaji hakika sisi tukawapelekea kimbunga cha vijiwe isipokuwa wafuasi waluti, ao wa luti au tuliwaokoa karibu na alfajiri kwa neema inayotoka kwetu hivyo ndivyo tulimlipavyo anayeshukuru na hakika yeye aliwaonya adhabu yetu lakini wao waliatilia shaka hayo maonyo na walimtaka wapi wageni wake tukayapofua macho yao na tukawaambia onjeni basi adhabu na maonyo yangu na iliwafikia wakati wa asubuhi adhabu yangu ya kuendelea basi onjeni adhabu na maonyo yangu na hakika tumeisahilisha kurani kuikumbuka lakini yopu anaikumbuka ab samudi waikadibisha maoni wa, wa nabii wao saleh wakasema hivyo aje mtu tu katika sisi watu wa kawaida asiye na watu navitumfuwate tukimfuata huyo basi bila shaka sisi tutakuwa mbali mno na haki na tutakuwa tuna wazimu basi uteremshiwe wahili kwake yeye katika sisi na hali wapo la usitariki zaidi bale huyo kazidi katika uongo mwenye kukanya neema karibu watakuja juwa siku itakapwatere nkia dha buni nani mmongo aneikanye neema wao au wawo auswalentume wao hakika sisi tunampelekea mtume wetu swale ya mke awe ni mtihani wao basi wangojee na uwatazame watafanya nini nasubiri uvumilile ya maudhi yao mpaka amri ya mwenyezi mungu na nawambiye kwamba maji atagawanyi ya baina yao na ngamiya kila mmoja wao atakuwa na zamu yake ajekunywa katika siku yake wakamwita mtu wao mmoja kapaniya kumchinja yule ulengamiya akamchinja basi vifi likuwa dhabu yangu na onyolangu kwa hao hawo wahalifu waliokweta kinyuela amri sisi tuliwapatiliza kwa kelele mmoja tu wakawa kama miti mikavu anavikusanya yeyote atakae kujengeyabo amalauwa wake na bila shaka sisi tumesahilisha kurani wenye pesi kwa ajili ya mawaidha na kuzingatiya lakini je yupo wakuwaidhika kaumuluti nao walikaribisha maonyo ya mtume wao hakika sisi tuliwapelekea upepo mkali wa kuwatupia changarawe isipokuwa watu wasiwaluti walioamini hao tuliwakoa na adhabu hii mwisho wa usiku kwa kuwapa neema iliyotoka kwetu neema kama hizo kubwa kubwa ndivyo tunavyowalipa wenye kuishukuru neema yetu kwa imani yao na utuifu nahati kaluti aliwahadharisha watu wake viti mshiko wetu ulivyomkali vyomkali wakati lieshaka maonyo yake kakuona mwona mmongo wakamtaka wape wangeni wake wawatende firili yao tukayaputa maso yao kuwa ni malipo kwa hilo litaka basi waambiye kakwake yeli igugumiyeni alagu yangu na maonyo yangu na nahasunguhi mapema ya kuthibiti kusimitimilele wakambi waigugumieni ya gagu yangu na maonyo yangu na hakika tumevanya kurani kwa ajili ya mawaidha na je yupo mavingakio firauna newaivika كذبوا بآياتنا كلها فأخذناهم أخذ عزيز مقتدر أكفاركم خير من أولئكم أم لكم براءة في الزبر أم يقولون نحن جميع منتصر سيهزم الجمع ويولون الدبر بل الساعة موعدهم والساعة أدهى وأمر إن المجرمين في ضلال وسعر يوم يسحبون في النار على وجوههم ذوقوا مس سقر إنا كل شيء خلقناه بقدر وما أمرنا إلا واحدة كَلَمْحٍ بالبصر ولقد أهلكنا أشياعكم فهل من مدكر وكل شيء فعلوه في الزبر وكل صغير وكبير مستطر إن المت- Fi wa nahar, fi na waonyaji waliwafikia watu wa firauni walizikadhibisha ishara zetu zote nasi tukawashika kama anavyoshika mwenye nguvu mwenye uweza je makafiri wenu ni bora kuliko hao au yameandikwa vitabuni kuwa nyinyi hamtiwi makosani au ndio wanasema sisi ni wengi tutashinda tu wingi wao huu utashindwa na wao watasukumwa nyuma bali saa ya yakiama ndiyo miadi yao na saa hiyo ni nzito zaidi na chungu zaidi hakika wakosefu wamo katika upotofu na wazimu siku watakapokokotwa motoni kifudifudi waambiwe onjeni mguso wa jahanamu kwa hakika sisi tumekiumba kila kitu kwa kipimo na amri yetu haikuwa ila ni moja tu kama kupepesa jicho na bila shaka tumekwisha waangamiza wenzenu lakini yupo anayekumbuka na kila jambo walilolifanya alimo vitabuni na kila kidogo na kikubwa kimeandikwa hakika wachamngu watakuwa katika mabustani na mito katika makalio ya haki kwa mfalme mwenye uweza Allahuekbar, Allahuekbar. La ilaha na watu wa firauni aliwajia maonyo ya mfululizo walikadhibisha ishara zetu na miujiza yetu waliokuja nayo mitume wetu tukawangamiza kwa maangamizo ya nguvu yasiyoshindika ya uwezo ya mkubwa ati nyinyi makafiri mna nguvu zaidi kuliko hao hawo wakaomuzizotanguliya ambao wameangamizwa au nyinyi mmetolewa makosani kwa ivyo teremga katika vitambu vya mbinguni bali ati wanasema hawa makafiri sisi ni kikundi kilichoungana tinye nguvu ya maaduwi wake hakishindwi kikundi hicho kitashindwa na watakimbiya mbiyo wakifurushwa bali kiama ndiyoniyadi ya adhabu yao na kiama ni nikirito zaidi na kichungu zaidi hakika wakosefu kutokana na hawa na hao watakuwa katika hilaki jahanna ya jahannamu inayowaka moto siku watakapugururwa kifudipudi katika moto wakiambiwa hilikini kwa machungu ya jahanamu na joto lake hakika sinsi tumeumba kila kitu tumeviumba kakukaliliya inavyohitajia hikima na haikuwa mri yetu tukitaka kitu ila nelo moja tu kusema kuwa nacho huwa papo hapo kama kupepesa kwa jicho na bila shaka sisi tumekwisha wangamiza wengine waliofanana nanyi katika ukafiri je jeupoaliyewaidvika na kila kitu walicokipanya duniani kimeandikwa katika madaftari kimeambatishwa nawo na chinda do ugona kubwa katika vitendo limeandikwa hazipotee kitu hakika wachamgu watakuwa katika mabustani yenyeshani kuu na mito ya namna mbalimbali katika baradha ya haki hakuna porojo huko wala madhambi kwa mwenyewe mfalme mtukufu wa uweza