بسم الله الرحمن الرحيم إذا وقعت الواقعة ليس لوقعتها كاذبة قافضة رافعة إذا رجت الأرض رجا وبست الجبال بسا فكانت هباء وكنتم أزواجا ثلاثة فأصحاب الميمنة ما أصحاب الميمنة وأصحاب المشأمة ما أصحاب المشأمة والسابقون السابقون أولئك المقربون في جنات النعيم ثلة من الأولين وقليل من الآخرين على سرر موضونة متكئين عليها متقابلين يطوف عليهم ولدان مخلدون بأكواب وأباريق وكأس من معين لا يصدعون عنها ولا ينزفون وفاكهة مما يتخيرون ولحم طير مما يشتهون وحور عيد كأمثال اللؤلؤ المسنود جزاء بما كانوا يعملون لا يسمعون فيها لغوا ولا تأثيما إلا قيلا سلاما سلاما وأصحاب اليمين ما أصحاب اليمين في سدر مخضود وطلح منضود وظل ممدود وماء وفاكهة كثيرة لا مقطوعة ولا ممنوعة وفرش مرفوعة إنا أنشأناهن إن شاء فجعلناهن Adhikara, atraba, li kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu litakapotukia hilo tukio hapana cha kukanusha kutukia kwake literemshalo linyanyualo itakapotikiswa ardhi kwa mtikiso na milima itaposagwa iwe mavumbi yanayopeperushwa na nyinyi mtakuwa namna tatu basi watakuwepo wakuliani je ni wepi wakuliani na wakushotoni ye ni wepi wakushotoni na wa mbele watakuwa mbele au ndiyo watakaokaribishwa katika bustani zenye neema pungu kubwa katika wamwanzo na wachache katika wa mwisho watakuwa juu ya viti vya fahari vilivyotonewa wakiviegemea wakielekeana wakitumikiwa na wavulana wa ujana wa milele kwa vikombe na mabirika na bilauri za vinywaji kutoka chemchemu safi hawataumwa kichwa kwa vinywaji hivyo wala hawatoleweshwa na matunda wayapendayo na nyama za ndege kama wanavyotamani na mahurulaini walio kama mfano wa lulu ziliyohifadhiwa ni malipo kwawaliokuwa wakiyatenda humo hawatasikia porojo wala maneno ya dhambi isipokuwa maneno ya salama salama na wale wa mkono wa kulia ni yepi yatakuwa yawakuliani katika mikunazi isiyo na miba na migomba iliyopangiliwa na kivuli kilichotanda na maji yanayomiminika na matunda mengi hayatindikii wala hayakatazwi na matandiko yaliyonyanyuliwa hakika sisi tutawaumba upya na tutawafanya vijana wanapendana na waume zao jerimu moja kwa ajili ya watu wa wakuliani a sura hii imeanzia kukusimulia tukio la kiama na matokeo yatayoambatana na tukio hilo kisha ikasimulia kuwa viumbe siku hiyo watakuwa namna tatu ikafuatia hayo kwa kufafanua kwa kutosha walioandaliwa kila fungu katika hao ikiwa ni nema zinazowafikiana na chao chao au ni adhabu inayonasibiana na ukafiri wao na uasi wao kisha aya zikaweka wazi baada ya hayo yanayoonekana katika neema za mwenyezi mungu mtukufu na athari za uwezo wake katika viumbe na makulima na maji na moto na yanayohitajika kutokana na athari hizi si mwenyezi mungu mtukufu na kumtakasa kitakapotukia kiama haitotokea nasi yoyote ya kukadzibisha kutukia kwake kiama hicho kitawateremsha chini waliowaovu na kitawanyanyiwa juu waliowema ardhi itapotikiswa na ikateremshwa kwa nguvu na milima ikavurugwe teke teke ikawa gumbila kupepeushwa aya hizi tukufu zinaeleza hadi gani vitakuwa vitisho vitavyoteremkia ulimwengu kitapofika kiama na katika vitisho hivyo ni hayo maswaibu ya dunia yatakayoathiri ardhi na masabaka yake kwani hii ardhi zinayoishi juu ya mgongo wake siyenye kutulia na kukasawa kwa utimilivu kwani hiyo imeundwa kwa matsabaka ya majabali yyaliyoingilia na ovyo huwenda baadhi yao yakateremka yakachana ya na mingineyo yaliyejirani nayo na huwa hiyo inayoitwa kupasuka kwa matsabaka ya ardhi geological clevage kama inavyotokea katika maeneo kadhaa wa kadhaa mpasuku huu ulikuwa na ungai kuwa ndiyo asili ya chini kabisa ya yazizizala mitetemeko mikubwa kwa kwathirika na nguvu za kulidimiza na kuvuta zinazofuwatana na matabaka ya ardhi yanapovunjika basi mizani ya, ya utulivu ya nguvu hizo inapogeuka kwa kuathirika na mambo mengineyo nje wenda zikafunguka nguvu za mtikiso mkubwa ndiyo ikatokea mitetemeko na mitikisiko ya ardhi ambayo hubomoa kila kitu kiliyopo juu ya ardhi karibu na ilipoanzia hiyo zilzala na hapo tena hutokea uharibifu mkubwa mno na hayo maelezo ya kisayansi hayageuzi kitu wala hayako mbali na nadharia ya kidini kwani hakika mwenyezi mungu mtukufu huenda akajalia sababu za maumbile za kawaida zikajumwika kwa njia sisi ili zikingiliyana kwa njia ya kutisha ndiyo sababu ya kuharibika dunia hapo maelezo kisayansi ya kisayansi yanafuatana na haya zenye kuonya kwa vitisho hivyo vikulu na yote hayo yanatokana kwa mwenyezi mungu na nakutokeya kwa idini yake mwenyezi mungu kutimiza hukumu yake katika dunia yetu namkawa nyote siku hiyo namna tatu kwa wa vizindo vyenu basi wantu wamkonowakuliya watu wacheu wa kilio bora utukufu lioje huo wa hali yawo na watu wa kushotoni hawo ni watu wacheu duni uhokulioje wa hali yao na waliotanguliya mbele katika mambo ya heri duniani ndiyo watakuwa mbele katika vyeo vya akhera hao ndiyo waliokaribishwa mbele kwa mwenyezimungu mona wawo mlezi atawatia katika bustani zenye neema hawa waliokaribishwa mbele ni kundi la wengi katika mataifa aliyotangulia na manabii wao na wachache katika umma wa muhamadi ukiwalinganisha na hao juu ya viti au vitanda vilivyonakishiwa kwa nashi za vito vya thamani wakivitegemea faraha na utulivu huku wakielekezana nyuso kwa ziada ya mahaba wakiwazungukia kwa kuwahudumiya vijana wataubati milele hivyo hivyo nao wamechukua vikombe na wabirika yaliyonya vinywaji vya peponi na bila navilaurizanye mvinyo kutoka chemuchemu zinazomiminika vinywaji hivyo haviwaletei kumwa kichwa wala kutoka wakili kwa ulevi na matunda ya kila namna wanayoyapenda na wanayeyaona na nyama za ndeje kama zinavyotamani nafsi zao na wanawake wenye macho ya vikombe kama mfano walulu zizohifadhiwa katika chaza kwa usafi wao na urembo wao watapewa haya kuwa ni malipo kwa mambowa mema waliyokuwa kiatika duniani huko peponi hawatasikia maneno yasiyokuwa na maana wala masimulizi ya kumtia dhambini mwenye kuyasikia ila watalosikia ni kauli ya wao wao tuna kusalimuni kwa salama na watu wa mkono wa kulia hapana juae nini malipo ya watu wakuliyani katika miti ya mikunazi iliyokatwa miba yake na yamigomba iliyopandika na ndiji zake zimepandana yuya mikungu la kibuli, enea, wana na kibuli kicho eneya wala akiodoki na maji yanayomiminika karibu yao popote wayatakapo na matunda yenanina nyingi na kabila nyingi yasiyotindika wakati wowote wa wala hazuwiliwi ye atakayo na matandiko li yalioyuuliwa ya ftarehe hakika sisi tulianza kuumba maburuleini mwanzo na tukawafanya kuwa ni vijana wenye kupendwa na uomezawo wenye umri uliokaribiana wa tayari kwa neema ya watokoliani وثلة من الآخرين وأصحاب الشمال ما أصحاب الشمال في سموم وحميم وظل من يحموم لا بارد ولا كريم إن كانوا قبل ذلك مترفين وكانوا يصرون على الحنف العظيم وكانوا يقولون أئذا متنا وكنا ترابا وعظاما أئنا لمبعوثون أو أذا قل ان الاولين والاخرين لمجموعون الى ميقات يوم معلوم ثم انكم ايها الضالون المكذبون لآكلون من شجر من زقوم فمالئون منها البطون فشاربون عليه من الحميم فشاربون شرب الهيم هذا نزلهم يوم الدين نحن خلقناكم فلولا تصدقون أفرأيتم ما تمنون أأنتم تخلقونه أم نحن الخالقون نحن قدرنا بينكم الموت وما نحن بمسبوقين على ان نبدل امثالكم وننشئكم فيما ما لا تعلمون ولقد علمتم النشاه الاولى فلولا تذكرون افرايتم ما تحرثون أأنتم تزرعونه أم نحن الزارعون لو نشاء لجعلناه حطاما فظلتم تفكهون إنا لمغرمون بل نحن محرومون أفرأيتم الماء الذي تشربون أأنتم أنزلتموه من المزن أم نحن المنزلون لو نشاء جعلناه أجاجا فلولا تشكرون أفرأيتم التي تورون أأنتم أنشأتم شجرتها أم نحن المنشئون نحن جعلناها تذكرة ومتاعا للمقوين فسبح باسم ربك العظيم fungu kubwa katika wa mwanzo na fungu kubwa katika wa mwisho na watu wakushotoni je ye, ni yepi ya wakushotoni katika upepo wa moto na maji yanayochemka na kivuli cha moshi mousi si cha kuburudisha wala kustarehesha hakika hao walikuwa kabla ya haya wakiishi maisha ya anasa na walikuwa wakishikilia kufanya madhambi makubwa na walikuwa wakisema titakapokufa na tukawa udongo na mafupa atindiyo tutafufuliwa au baba zetu wa zamani sema hakika wa zamani na wa mwisho bila shaka watakusanywa kwa wakati wa siku maalumu kisha nyinyi mliopotea mnaokanusha kwa yakini mtakula mti wa zakum na kwa mti huo mtajaza matumbo na juu yake mtakunywa maji yanayochemka tena mtakunywa kama wanavyokunywa ngamia wenye wa kiu hiyo ndiyo karamu yao siku ya malipo sisi tumekuumbeni basi hamsadiki je mnaiona mbegu ya uzazi mnayoidondokeza je mnaiyumba nyinyi au ni sisi ndiyo waumbaji sisi tumekwekeni mauti na wala sisi hatushindwi uwaleta wengine badala yenu na ni nyinyi kwa umbo wamsilolijuwa na bila shaka mlikwisha juwa umbo la kwanza basi kwa nini hamkumbuki je mnaona makulima mnayoyapanda je ni nyinyi mnayoyahotesha au ni sisi ndiyo wenye kuotesha tungelitaka tungeliyafanya yakawa mapepe mkabaki mnasita ajabu mkisema akika sisi tumegharimika bali sisi tumenyimwa je mnayaona maji mnayoyanywa je ni nyinyi mnayoyateremsha kutoka mawinguni au ni sisi ndiyo wenye kuyateremsha tungelipenda tungeliyafanya ya chumvi basi mbona hamshukuru je mnauona moto mnaouwasha ni nyinyi mlioumba mti wake au sisi ndiyo waumbaji sisi tumeufanya uwe ni ukumbusho na manufaa kwa walioko nyikani basi litakase jina la mola wako mlezi aliye mkuu liya ni watu katika mataifa eliyokushatanguliya na kikundi kikubwa katika umma wa muhammadi na watu wa kushoto hapana nini adhabu ya watu wa kushoto watakuwa kwenye upepo umoto takaawazunguka unaupenya katika tundu za mwili na maji yeyo chelshwa motoni wa yanwe na wamiminiwe licwani na katika ka kivuli cha kiza cheusi cha moshi umoto hapana ubaridi wa kupunguza joto la hewa wala huruma ya kuweletea nafuu wanapoputa kumzi hakika hao kabla ya haya walikuwa wamepita kiasi katika kuserehea nehema za duniani wamekumba wataki kumpia mungu mtukufu na walikuwa wameshikilia daima kufanya dhambi kubwa kabisa kwani waliafa kwa mwenyezi mungu kwamba kabisa mwenyezi mungu mfufu aliyekufa na walikuwa wakisema kwakukanusha kurejea tena ati tutakuvuliwa baada ya kushakufa na baadhi ya mili yetu ikisha udongo na mingine mifupa hiyo chakaa ati sisi tuzarudishwa tuwe hai mara ya pili ati tutakuvuliwa sisi na baba zetu wa zamani waliokwisha kuwa udongo uliotafanyika na umepotea katika ardhi waambiye kwa kuwajibu kukanusha kwao hakika wa zamani na wa mwisho afao nyinyi ni katika jumla ya hawo nyote mtakusanywa katika ka wakati wasikumalu na wala hamtoipita kisha nyinyi enyi mnaoipinga njia ya uongofu mnaokanusha kufuvuliwa bele yashaka mtakula mti wa zakumu katika jehanamu na mteyajaza matumbo yenu kwa shida ya yanja mtakunywa juya mlichokila yenye kutokota yasiondo kiu namtakunywa kwa wingi na pupa kama navyokunywangamiya mwenye kiu kisichokatika kiu chake kwa maji hayo yaliyotajwa ya mateso mbalimbali ndiyo karamu yao waliyoandaliwa kwa siku ya malipo sisi tulianza kukumbeni mlipokuwa sichochote basi hebu hamkiri uweza wetu wa wakukurejesheni tena baada ya kufuvuweni hamuangalii mani mnayoitiya katika tumbo na uzazi ni nyinyi ndiyo mwenye uweza ju yake na kwileya mpaka ikawa mtu au ni sisi ndiyo tuene makadara hayo sisi tumekutukumieni mauti na tumeweka wakati y wa kufa kwenu na wala sisi si wenye kushindwa kukuvalilishieni sura zenu na jingine, na tunakuumbeni katika umbo jingine na sura jingine nsiyo bila shaka mmekwisha mmekwishakinika kuwa mwenyezimungu walikumbeni mara ya kwanza basi je hamkumbukii kwamba mwenye kuweza hayo ni mweza zaidi wa kufanya tena je hamwangalii mbegu mnayoipanda katika ardhi ni nyini mnayoifanya imee au ni sisi pekee yetu ndiyo tunaifanya imee tungelitaka tungeliifanya mimea hiyo iwe maguwa na mapepe yaliyo katika kabla haijapevuka mkawa mkistajabu tu kwa uovu ulyoisigu huku mkisema hakika sisi tumepata hasara bandi ya juhudi yetu bai si, si, bahati, Ye, nwa, mwibuni, sisi hatuna bahati tumenyi mwariski je hami awoni maji matamu mnayoyanywa ni nyinyi mnayoyateremcha kutoka mawinguni aoni sisi ndiyowenye kuyateremcha kuwani yenu katika kiarabu limetajwa neno almuzni maana yake ni mawingu nayoletambuwa na kitendo cha kunyesha mvua kinahitajiya mambo yali yakusiyana na hali ya hewa maalumu ambayo mwanadamu hana mamlaka nayo au kuyaleta kwa juhudi zake kwa mfano zinahitajiwa pepo zinazokwenda kwa mkondo zilizobaidi ya nyingine zilizo zajoto au hali za kuondoka utulifu katika anga na watu wamejaribu kuinyesha mvua kwa mawingu yanayopita kwa njia ya ufundi lakini juhudi hizo mpaka sasa ni majaribio na liilothibiti katika sayansi ni kufuzukwa majaribio hayo ni kudogo mno na hata hivyo kuna lazimu ziwepo hali maalum za maumbile zoosaidia lau tungelitaka tungeliyafanya hayo maji ya chumvi yasiyonyweka basi mbona hamumshukuru mwenyezi mungu ajali ya matamu yenye kunyweka ye hamuoni moto huo mnauwasha ni nyinyi ndiyo mliouwotesha mti wake na mkautia ndani ya huo mti moto au ni sisi ndiyo tulioumbia hivyo kadhalika sisi tumeufanya huo moto uwe ne ukumbusho wa moto wa jahanamu mtakouona na uwe ni manufaa kwa wasafiri wa msitu na nyika wakinafiika kwa kupikia chakula chao na kukotiya moto wakati wa basi dumisha kusambihi kutakasa وقلت لذكوره جدا لأولا وقلت لأزياء كبيرة وقلت لأشكاره وقلت لأهدي زوري فلا أكتم بموافع النجوم وإنه لقسم لو تعلمون عظيم إنه لقرآن كريم في كتاب مكنون لا يمسه إلا المطهرون تنزيل من رب العالمين أفبهذا الحديث أنتم مدهنون وتجعلون رزقكم انكم تكذبون فلولا اذا بلغت الحلقوم وانتم حينئذ تنظرون ونحن اقرب اليه منكم ولكن لا تبصرون فلولا إن كنتم غير مدينين ترجعونها إن كنتم صادقين فأما إن كان من المقربين فروح وريحان وجن نعيم وأما إن كان من أصحاب اليمين فسلام لك من أصحاب اليمين وأما إن كان من المكذبين الضالين fnzul mn ami wtlyat jaib in hha lhw aqu lyqib fsbi bsm rbik li basi naapa kwa maanguko ya nyota na hakika bila shaka hichi ni kiapo kikubwa laiti mbeli jua hakika hii bila shaka ni kurani tukufu katika kitabu kilichohifadhiwa hapana kigusaye ila waliyotakaswa ni uteremsho unaotoka kwa mola mlezi wa walimwengu wote ni maneno haya ndiyo nyinyi mnayapuza na badala ya kushukuru kwa riziki yenu mnafanya kuwa mnakadhibisha yaweje basi itakapofika roho kwenye koo na nyinyi wakati huo mnatazama na sisi tuko karibu zaidi naye kuliko nyinyi na lau kuwa nyinyi hamumo katika mamlaka yangu kwa nini hamuirudishi hiyo roho ikiwa nyinyi mnasema kweli basi akiwa miongoni miongonimo waliokaribishwa basi ni raha na manukato na bustani zenye neema na akiwa katika watu wa upande wa kulia basi ni salamu kwapo uliye miongoni mwa watu wa upande wa kulia naama akiwa katika waliokadhibisha wapotovu basi karamu yake ni maji yanayochemka na kutiwa motoni hakika hii ndiyo haki yenye yatini basi litakase jina la mola wako mlezi aliye mkubwa Allahu Akbar, Allahu Akbar basi ninaapa kweli kwa maangukio ya nyota pali zinapotuwa mwisho wa usiku wakati wa tahajudi ibada za usiku na kusala piru. na hakika bila shaka hichoni kiapo kikubwa chenye maana ya kufikia mbali la ukuwa mnafikiri makusudio yake aya mbili hizi zinadainisha hadi ya umuhimu wa kiapo hiki kikubwa kwani nyota ni vitu vyenye kutoa mwangaza wenyewe na nyota ya karibu mno kwetu sisi ni jua ni kiasi ya masafa ya miaka miatano ya mwangaza na nyota ifuatayo kwa ukaribu iko mbalinasi kwa kiasi ya miaka minne ya mwangaza takribani basi nguvu utazuzitumia kutokana na jua ndizo zazotuwezesha kuishi laukuwa umbali wa jua kutokana na ardhi ni duni ya hivyo au zaidi ya hivyo basi hapana shaka kuwa maisha yangeikuwa taazu bali ni muhadi kadhalika ukubwa wa nyota unafitalifiana zipo nyota kubwa mno hata ukubwa wake unaweza kukusanya hii ardhi na jua juu ya umbali wao vipo vikundi vya nyota vinavyoitwa annaqid vinaogelea ngani zikivuka njia ya maziwa way mara kwa mara wakati wa kupita kwake vikakwalifiana kukutana na kikundi cha jua na vikagongana basi hakika hapo itakuwa ndiyo maangamizo na kumalizika kwa kweli hata ikikaribia nyota moja katika nyota zitokazo kwenye jua basi hayo pia yataleta kuharibika mizani na kupelekea maangamizo na kumalizika ulimwengu kwa hivyo basi hakika ishara za mazingatio na uwezo wa mwenyezi mungu zinaonekana katika ulimwengu huu aliyouumba mwenyezi mungu subhanahu wa taala nakaupanga hakika hii bila shaka ni kurani yenye manufaa mengi imo katika ubawo uliwehifadhiwa allauhu lmahbudh usiyokaribiwa na yeyote ila malaika waliokaribishwa kwa mwenyezi mungu kwa watumiaji kompyuta wanaweza kukisiya kuwa hiyo alautuni mafudhu ni kama diski iliyo ndani ya kompyuta na haigusi mtu na misahafu tunayoiona na kuisoma ni kama vigwayo chapa kutoka hiyo diski haweigusi kurani tukufu ila waliyotwahirika na najisi na hadathi vitenguwa uhu imeterehemshwa kutoka kwa mwenyezi mungu mwenyezimungu mwelanlezwa viumbe vyote je mnakuuza ni kurani hii tukufuu ndiyo nyinyi mnaidharahu na badala ya kuishukuru iziki yenu ndiyo mneikadhibisha basi je ikifika roho ya mmoja wenu kwenye mapitio ya pumzi na nyinyi inapofika roho kwenye koo nanyi mnamwangalia huyo anayekufa na sisi tuko karibu zaidi kwa huyo aliyekabiliwa na mauti na natunaijuwa zaidi hali yake kuliko nyinyi lakini nyinyi hamjui hayo wala mhisi basi je ikiwa nyinyi si wenye kunyenyekea ka wetu mrudishie ni roho yake huyo aliyekabiliwa na mauti ikiwa nyinyi mwasema kweli kwamba nyinyi mnazo nguvu na hamshigwi ama akiwa huyo aliyekabiliwa na mauti ni katika waliotangulie waliokaribishwa basi mwisho wake ni raha na rehema na risiki njema na pepo yenye nema ama akiwa katika watu wa mkono wa kulia basi ataambiwa kwa maamkiyo na takrima unapewa salama kutokana na watu wa wakuliyani na ama akiwa ni katika wakushoto wana waliopotovu basi atakirimiwa maji ya moto hadi ya kuchemka na kubaguliwa na moto wa mwinsho wa ukali hakika haya yaliyotajwa katika sura hii tukufu bila shaka ni kini cheafini iliyothibiti isiyoingiriwa na shaka tanguliza tasibihi kwa kumdhukuru mola wako mlezi aliye mkubwa kwa kumtakasa na kumshukuru kwa, kum kwa neema zake