بسم الله الرحمن الرحيم سبح لله ما في السماوات والارض وهو العزيز الحكيم له ملك السماوات والارض يحيي ويميت وهو على كل شيء قدير هو الأول والآخر والظاهر والباطن وهو بكل شيء عليم هو الذي خلق السماوات والأرض في ستة أيام ثم استوى على العرش يعلم ما يلج في الأرض وما يخرج منها وما ينزل من السماء وما يعرج فيها وهو معكم أينما كنتم والله بما تعملون بصير له ملك السماوات والأرض والى الله ترجع الامور يولج الليل في النهار ويولج النهار في الليل وهو عليم بذات الصدور امنوا بالله ورسوله وانفقوا مما جعلكم تَخْلَفِينَ فِيهِ فالذين آمنوا منكم وأنفقوا لهم أجر كبير وما لكم لا تؤمنون بالله والرسول يدعوكم لتؤمنوا بربكم وقد اخذ ميثاقكم ان كنتم مؤمنين هو الذي ينزل على عبده آيات بينات ليخرجكم من الظلمات إلى النور وإن الله بكم لرءوف رحيم وما لكم ألا تنصرون أنفقوا في سبيل الله ولله ميراث السماوات والأرض لا يستوي منكم من أنفق من قبل الفتح وقاتل أولئك أعظم درجة من الذين أنفقوا من بعد وقاتلوا وكلا وعد الله الحسنى والله بما تعملون خبير وجينا لمن يزمون مُنْ ورحمه من يَكُرِهُهُمْ kinamsabih kumtakasa mwenyezi mungu kila kiliomo ndani ya mbingu na ardhi na yeye ndiye mwenye nguvu mwenye hikma yeye ndiye mwenye ufalme wa mbingu na ardhi anahuisha na anafisha na yeye ni mwenye uweza wa kila kitu yeye ndiye wa mwanzo na ndiye wa mwisho naye ndiye wa dhahir na wasiri naye ndiye mjuzi wa kila kitu yeye ye ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi katika siku sita kisha akakaa vyema juu ya enzi anayajua yanayoingia katika ardhi na yanayotoka humo na yanayoteremka kutoka mbinguni na yanayopanda humo naye yu pamoja nanyi popote mlipo na mwenyezi mungu ni mwenye kuyaona mnayoyatenda ufalme wa mbingu na ardhi ni wake na mambo yote yanarejeshwa kwa mwenyezi mungu anaingiza usiku katika mchana na anaingiza mchana katika usiku na yeye ni mwenye kuyajua yaliyomo vifuani muaminini mwenyezimungu na mtume wake na toweni katika alivyokufanyeni nyinyi kuwa ni waangalizi wake basi waliyoamini miongoni mwenu na wakatoa wana malipo makubwa namna nini hata hamumwamini mwenyezi mungu na hali mtume anakuiteni kumwamini mola wenu mlezi naye amekwisha achukua ahadi yenu ikiwa nyinyi ni waumini yeye ndiye anayemteremshia mja wake aya zinazobainisha wazi ili akutoweni gizani mwingie kwenye nuru na hakika mwenyezi mungu kwenu ni mpole mwenye kurehemu namna nini hata hamtoi katika njia ya mwenyezi mungu na hali urithi wa mbingu na ardhi ni wa mwenyezi mungu awawisawa miongoni mwenu wenye kutoa kabla ya ushindi na wakapigana vita hao wana daraja kubwa zaidi kuliko wale ambao waliotoa baadaye na wakapigana na wote hao mwenyezi mungu amewaahidi wema na mwenyezi mungu anazo habari za mnayoyatenda la sura ladid imeteremka madina sura hii imeanzia kwa kueleza kwamba wote walioko mbinguni na katika ardhi wamemsabihi na kumtakasa mwenyezi mungu mtukufu na kila kisichokuwa laik naye kisha ikafuatiliza hayo kwa kuelekeana na kusabihi huko ufalme wa mbingu na ardhi na kuvizunguka vyote hivyo na kuviendesha kisha sura ikaamrisha imani ya mwenyezi mungu na kutoa katika njia yake na ikabainisha hitilafu za daraja za kutoa kwa mujibu wa kuhitalifiana haja ziliyopo na dharura zake kisha ikaeleza sura ya waumini siku ya kiama inavyotangulia ya nuru yao mbele yao na pembezoni mwao na sura ya wanafiki wanavyowaomba waumini wawangojee ili nao wapate mwangaza kutokana na nuru yao na baina yao umesimamishwa ukuta wenye mlango ndani yake ipo rehema na nje yake upande wa mbele yake ni adhabu na sura ikaingia baada ya hayo kuwahimiza waumini wanyenyekee kwa kumkumbuka mwenyezi mungu na haki yaliyoikeremsha na inawaonyesha vyeo vya wanausadiki wanaume na wanawake mbele ya mola wao mlezi na mwisho wa makafiri wanaokadhibisha ni katika jahannam na inapiga mifano ya udhalili wa dunia na hizo starehe zake na ukubwa wa akhera na nena na adhabu zilioko huko na sura inataka watu wawanie kushindania mahfira kwa mwenyezi mungu na inazituza nafsi kwamba kila kinachomsibu mtu ikiwa kheri aushari kimeandikwa katika kitabu kilichopo kwa mwenyezi mungu ili nyoyo zinyenyekee kwa hukumu ya mwenyezi mungu kisha ikasimulia habari za kuwatuma mitume na kuwafuatiliza mmoja baada ya mmoja wakipewa nguvu kwa hoja na vitabu na njia za nguvu na vitendo ili watu wasimamishe waadilifu kisha aya ikahitimisha kwa kuwaita waumini wa mche wa mungu na ikawaahidi kuwa watapewa rehema maradufu na watafanyiwa hisani ya kufadhiliwa ambayo hapana mwenye kuiweza hata kidogo ila mwenyezi mungu kwani hakika fadhila zote zimo katika mkono wa mwenyezi mungu umpa amtakaye na mwenyezi mungu ndiye mwenye fadhilako mwenyezi mungu mtukufu anatakaswa na kila kiliomo katika mbingu na ardhi tangu watu na wanyama na hata vitu visiyo na roho na yeye ndiye mwenye nguvu anayeendesha mambo yote kwa mujibu wa hikma yake ufalume wa mbingu na ardhi ni wa mwenyezi mungu siwa mwenginewe yeye uyatwarifu apendakwe yote yaliyomo humo yeye ndiye mwenye kuhuisha na kufisha na kwa kila kitu yeye ndiye ye, mwenye uweza uliyotimia yeye alikuwapo kabla ya kila kitu na tabaki baada ya kutoweka kila kitu yeye ndiye ye, aliye dhahiri anaonekana katika kila kitu kwani kila kitu ni ishara yake na yeye ndiye wa ndani ambaye hawezi kueleweka kwa macho na yeye ni mwenye kutimia ujuzi wake kwa kila kitu kilichodhairi na kilichofichikana yeye ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na viliomo kati yao kwa siku sita kisha akakalia arshi yani kiti chake cha enzi akiangalia ufalme wake anajua kila kinachoghibu katika ardhi na kinachotoka humo na kila kinachoteremka kutoka mbinguni na kinachopanda kwendia huko na yeye ni mwenye kukujuweni anayajuwa vyema mambo yenu kopote pale mlipo na mwenyezi mungu ni mwenye kuyaona muyatendayo anayajuwa vilivyo wala kipishiki kitu kwake ufalume wa mbingu na ardhini wa mwenyezi mungu pekee yake na kwake yeye ntukufu ndiye mambo ya vyumbe vyake anarejeshwa na kwake liko kona kwa kwakushiya mwisho wawo yeye huziingiza saa za usiku katika mchana nahuziingiza saa za mchana katika usiku kwa hivyo hupatikana tuzilavu katika urefu wao na yeye ndiye mjuzi wayana atifadliwa na vifua naye nadhamiriwa na nyoyo mwenyezi mungu na mtume wake na namtoye katika sabilila njiya ya mwenyezi mungu katika mali ya ya mwenyezi mungu nyinyi kuwa ni wangalizi katika matumizi yake basi hao wenye kumwamini mwenyezi mungu na mtume wake miongoni mwenu na wakatoa wakatowa katikalivyowapo uangalizi juu yake watapata kwa mwenyezimungu kwa ajili ya hayo malipo makubwa na kwanini hamumwamini mungu na hali mtume anakutakeni mumwamini moda wenu mlezi na anakuhimizeni kwa hayo na mwenyezi mungu keshatukuwa dano lenu la imani kata yake kama kweli mnaitsaka imani basi hoja zake zimekwisha tibiti yeye ndiye aneemtere mtume wake aya za zilizo wazi ili akutoweni kwenye upotovu mwende kwenye uongofu na hakika mwenyezi mungu ni mwingiwaupole kwenu njofu wa rehema limekupateni nini hata amtowi kwa ajili ya njia ya mwenyezi mungu katika mali yenu na hali mwenyezi mungu ndiye wakurithi mbingu na ardhi yeye atarithi kila kili umo humo, humo wala hatabatiyeyote mwenye chochote humo hawawisawa cheo na walipo kati yenu mwenye kutoa kabla ya kutekwa maka na akapigana vita na uislamu na hitaji wa kuunga mkono na kutilia nguvu hao waliotoa na wakapigana kabla ya ushindi wanacheo cha juu zaidi kuliko waliotoa wa habali ya ushindi yaani kutakwa maka na wakapigana na makundi yote mawili hayo mwenyezi mungu ameahidi kuwapa malipo mema juu ya kutalikana viewo vyawo na mwenyezi mungu mwenyezimungu habari za yote miyatendayo kwa hivyo watamlipa kila mmoja kwaanavyo stariki ذا الذي يقرض الله قرضا حسنا فيضاعفه له وله اجر كريم يوم ترى المؤمنين والمؤمنات يسعى نورهم بين ايديهم وبايمانهم بشراكم بشراكم اليوم جنات تجري من تحتها الانهار خالدين فيها ذلك هو الفوز العظيم يوم يقول المنافقون والمنافقات للذين آمنوا انظرونا نقتبس من نوركم قيل ارجعوا وراءكم فالتمسوا نورا قيل ارجعوا وراءكم فالتمسوا وضرب بينهم بسور له باب باطله فيه الرحمه وظاهره من قبله العذاب ينادونهم الم نكن معكم قالوا بلى ولكن أنكم فتنتم أنفسكم وتربصتم وارتبتم وغرتكم الأماني حتى جاء أمر الله وغركم بالله الغرور فاليوم لا يؤخذ من منكم فدية ولا من الذين كفروا مأواكم النار هي مولاكم وبئس المصير ألم يأن للذين آمنوا أن تقوا تخشع قلوبهم لذكر الله وما نزل من الحق ولا يكونوا كالذين أوتوا الكتاب, كالذين أوتوا الكتاب من قبل فقال عليهم الأمد فقست قلوبهم وكثير منهم فاسقون اعلموا أن الله يحيي الأرض بعد موتها قد بينا لكم الآيات لعلكم تعقلون إن المفسدين الصدقين والمصدقات وأقرضوا الله قرضا حسنا يضاعف لهم ولهم أجر كريم والذين آمنوا بالله ورسله أولئك هم الصديقون والشهداء biayatina ni nani atakayemkopesha mwenyezimungu mkopo mwema ili amrudishie maradufu na apate malipo ya ukarimu siku utakapowaona waumini wanaume na waumini wanawake nuru yao iko mbele yao na kuliani kwao uraha yenu leo ustani zipitazo mito kaki yake humo milele huko ndiko kufuzu kukubwa siku wanafiki wanaume na wanafiki wanawake watapowaambia walioamini tungojeni ili tupate mwangaza katika nuru yenu waambiwe rejeni nyuma yenu mkaitafute nuru utiwe baina yao ukuta wenye mlango ndani yake mna rehema na nji ya upende wake wa mbele kuna adhabu watawaita wawaambiye kwani vile hatukuwa pamoja nanyi watawaambiya ndiyo lakini mlijifitini wenyewe na mkasitasita na mkatia shaka na matamanio ya nafsi zenu yakakudanganyeni mpaka ilipokuja amri ya mwenyezi mungu na mdanganyifu akakudanganyeni msimfuati mwenyezi mungu basi leo haitopokelewa kwenu fidia wala kwa wale waliokufuru makazi yenu ni motoni ndiyo bora kwenu na ni marejeo maovu yaliyoje je wakati haujafika bado kwa walioamini wa zikanyenyekea nyoyo zao kwa kumkumbuka mwenyezi mungu na haki iliyoteremka wala wasiwe kama waliopewa kitabu kabla yao muda wao ukawa mrefu kwa hivyo nyoyo zao zikawa ngumu na wengi wao wakawa wapotovu juweni kwamba mwenyezi mungu huifufua ardhi baada ya kufa kwake tumekubainishieni ishara ili mpate kuzingatia kwa hakika wanaume wanaotoa sadaka na wanawake wanaotoa sadaka na wakamkopesha mwenyezi mungu mkopo mwema watazidishiwa mardufu na watapata malipo ya ukarimu na waliomwamini mwenyezi mungu na mitume wake ao ndiyo masidiki na mashahidi mbele ya mola wao mlezi wao watapata malipo yao na nuru yao na waliokufuru na wakakadhibisha ishara zetu hao ndiyo watu wa wamotoni ni nani mumini anayetoa katika njia ya mwenyezi mungu kwa ikhlasi ili mwenyezi mungu apate kumlipa malipo yake mardufu na tena juu ya hayo malipo mardufu apate malipo zaidi ya ukarimu sipya kiama utakuwona waumini wanaume na waumini wanawake wana nuluya imani yao na vitendo vyao vizuri na watangulia mbele yao na kuliahi kwao malaika watawaambia furaha yenu ni kupata bustani ambazo chini ya miti yake inapita ya mito hamtotoka humo kabisa malipo hayo ndiyo kukubwa kwenu kulingana na vitendo vyenu siku ambayo wanafiki wanaume na wanafiki wanawake wake waumini wa wanaume na wanawake hebu tungojeni tupate na ya nuru yenu wataambiwa kwa kuhiziwa rudini huko tulikopewa nuru hii mkatake huko basi baina ya waumini na wanafiki utasimamishwa ukuta wa wenye mlango ndani ya ukuta upande wa bustani takuwapo rehumana neema nanjiya ukuta kuna kuelekea motoni upande huo huwu na nakamananagu wanafiki watawaita waumini kwani duniani hatukuwa pamoja nanyi nasi ni wenzenu waumini waseme kwani kweli pamoja nasi kama msemazo lakini nyinyi mmejiangamiza wenyewe kwa unafiki na namkawa mnatamani waumini hawapate masaibu ya kuangamiza nankatiliya shaka mambo yote ya dini na tama mbovu zikukuhadaini yakwamba nyinyi mko kati ka nema mpaka ya mauti na shetani yakukuhadaini kuwa bado mtapata msamaha kwa mwenyezi si mungu na maupira yake ghururi hiyo wanayo wanafiki wengi waliodhulumu watu na wakajidhulumu nafsi zao wakawa wanadhani watasamehewa udhalimu wao kwa kufai kwingi na kuhiji bila ya kujirekebisha nafsi zao na kurejesha haki za wali wa thulumu. basi leo hakitapokelewa chochote mtachotoa wa enyi wanafiki kuwa ni fidia ya kujikombolea nafsi zenu na adhabu hata ikiwa kwa thamani jani wala hakitapokelewa kitu kutokana na makafiri wenye kutangazwa ukafiri wao kuwa ni fidia kadhalika marejeo yenu nyote ni motoni na hayo ndiyo makazi yenu yaliyobora kwenu mnayositamiki na uovu liyoye kwa malijeo hayo je haujapika wakati kwa walioamini wa zikalainika nyoyo zao kwa kumdhukuru mungu na kurani tukufu wala wasiwe kama waliopewa kitabu kabla yao mayahudi na wakristo walitenda kwa mujibu wa kitabu kwa muda lakini kwakupita zama ndefu zikawa ngumu nyoyo zao na wengi wao wakawa wametoka katika mipaka ya dini yao enyu waumini jiweni kwamba mwenyezi mungu anaitegereza ardhi na kuifanya isilihi kwa mimea kwa kuterencha mbuwa baada ya kuyabisika kwake na sisi tumekuekeni wazi ishara na tumekupidiyeni mifano mpate kuzingatia katika hayo na zinyenye kenyo zenu kwa ajili ya mwenyezi mungu akika wanaume wanaotuwa sadaka na wana wake wa sadaka na wakatowa katikasabilinda njiya ya mwenyezimungu waridhaye rafi zawo mwenyezimungu watawazidishiya sawabu zawo mara mbili na wawo juya kuzidishiwa kwao huko watapata ujira watakarima siku ya kiama na mwenyezi mungu na mitume wake ibaguwe baina yao yeyote hao ndio masidiki waliotimia ukweli wao kama zajidi na bibi maryamu na mashahidi waliokufa kwaajili ya mwenyezi mungu wacheo na utukufu wa leraja siku yakiama watakuwa na dhawabu na nurukama dhawabu na nuru za masidiki na mashahidi na ambao wamekufuru na wakakatibisha ishara za mwenyezi mungu اعلموا أنما الحياة الدنيا لعب ولهو وزينة وتفاخر بينكم وتكاثر في الأموال والأولاد كمثل غيث أحجب الكفار نباته ثم يهيج فتراه مصفرا ثم يكون حطاما وفي الآخرة عذاب شديد ومغفرة من الله ورضوان وما الحياه الدنيا الا متاع الغرور سابقوا الى مغفره من ربكم وجنه عرضها كعرض السماء والارض اعدت للذين آمنوا بالله ورسله ذلك فضل الله يؤتيه من يشاء والله ذو الفضل العظيم ما أصاب من مصيبة في الأرض ولا في أنفسكم إلا في كتاب من قبل أن نبرأها إن ذلك على الله يسير لكي لا تاتوا على ما فاتكم ولا تفرحوا بما اتاكم والله لا يحب كل مختال فخور الذين يبخلون ويامرون الناس بالبخل ومن يتول فان الله هو الغني الحميد لقد ارسلنا رسلنا بالبينات وانزلنا معهم الكتاب والميزان ليقوم الناس بالقسط وانزلنا الحديد فيه باس شديد ومنافع للناس وليعلم الله من ينصره ورسله بالغيب ان الله قوي عزيز juweni ya kwamba maisha ya dunia ni mchezo na pombao na pambo na kujifaharisha baina yenu na kushindana kwa wingi wa mali na watoto mfano wake ni kama mvua ambayo huwafurahisha wakulima mimea yake kisha hunyauka ukayaona yamepija manjano kisha yakawa mabua na akhera kuna adhabu kali na mahfira kutoka kwa mwenyezi mungu na radhi na maisha ya dunia si chochote ila ni starehe ya udanganyifu kimbiliyeni msamaha wa mola wenu mlezi na pepo ambayo upana wake ni kama upana wa mbingu na ardhi iliyowekewa waliomwamini mungu na mitume wake hiyo ndiyo fadhila mwenyezi mungu humpa mtakaye na mwenyezi mungu ni mwenye fadhila kuu hautokei msiba katika ardhi wala katika nafsi zenu ilo umekwisha andikwa katika kitabu kabla hatujauumba hakika hayo kwa mwenyezi mungu ni mepesi ili msihuzunike kwa kilicho kupoteni wala msijitape kwa kupeni na mwenyezi mungu hampendi kila anayejivuna akajifaharisha ambao wanafanya ubahili na wanaamrisha watu wafanya ubahili na anayegeuka basi mwenyezi mungu ni mwenye kujitosha msifiwa kwa hakika tuliwatuma mitume wetu kwa dalili waziwazi wazi, na tukateremsha kitabu pamoja nao na mizani ili watu wasimamie waadilifu na tumeteremsha chuma chenye nguvu nyingi na manufaa kwa watu na ili mwenyezi mungu amjue anayemnusuru yeye na mitume wake kwa ghaibu hakika mwenyezi mungu ndi mwenye nguvu mwenye kushinda enyi mliodanganyika na duniya yiweni kuwa uhai wa dunia ni mchezo violeta faida na pumbawo la kumshughulisha mtu na yaneomfaa na pambo lifilomleta utukufu wa maana na kujisapa baina yenu kwa na saba zenye kuondoka na mafupa na yaoza na kushingana kwa wingi wa madina watoto mfano wa hayo ni kama mfano wa mvua inayowafuraisha wakulima kwa mimeya yake kisha ikishapevuka na kuiva utaiona utaiwona njano kwa kunyauka kwa ukame kisha mara yanakuwa maguwa makavu yana katika katika chochote chenye manufaa na ahera ikwaza ukali kwa mwenye kuihiyari dunia gakeshika kwa isiyo kuwa haki yake na pia yakumafira ya, ya mwenyezi mungu kwa mwenye kuhiyari ahera yake kuliko dunia yake na uhai wa dunia sichochote icha sitarehe ya udanganyifu isiyo ya kweli kwa mwenye tumaini nayo nasiifanye kuwa ni njia tu ya kutengenezea ya ahera nendeni upesi upesi kushindania kupata mafira kwa mola wenu mlezi na kwendi pepo iliyoyeneya kotekote upana wake kama upana wa bingu na ardhi waliyoandaliwa wenye kumswadiki mwenyezimungu na mitume wake malipo hayo makubwa ni nifadhila mwenyezi humpamta kaye katika waja wake na mwenyezi mungu peke yake ndiye mwenye faghila iyotukuka hata kili haziwezi kuielezeya haukutalemka msiba wowote duniani ikiwa ni ukame au upungufu wa mazao au mengineyo wala katika nafsi zenu ikiwa kwa maradhi au ufakiri au mauti au mengineyo ila huwa yamekwisha ndikwa katika lovun mafubu ubao liyahifadliwa naye yamethibiti katika ujuzi wake mwenyezi mungu kabla ya kutokeza duniani au katika nafsi zenu hakika kutsibitishwa misiba na kujua ni mambo mepesi kwa mwenyezi si mungu kwa kuwa ujuzi wake umene ya kitu citu tumekujuzyeni hayo ili msihudzunike kwa mnayokuwa hamuyapatsi kwa huzuni ya kupita kiasi hata ikakutiyeni uchumbu wala msifurahiye kwa furaha ya kujitapa kwa nachokupeli na mwenyezi si mungu hampendi kila anayejivuna na akajifahiri ya watu kwalicho nacho wale wanaofanya choyo na mali yao wasitowe katika sabililah njia ya mwenyezi mungu na wanaoaamrisha watu wafanya ubahili ati kwa kuwa ndio wanaofanya hisani na mwenye kuwacha kumtii mwenyezi mungu basi mwenyezi mungu mwenyewe hamhitaji huyo naye ni mwenye kustahiki kuhimidiwa na kusifiwa hakika tumewatuma mitume wetu tuliowachagua kwa miujiza ya kukata na natukateremsha pamoja nao kitabu chenye kukusanya hukumu na za dini na mizani ya kuhakikisha insafu katika kuamiliana ili watu wapate kuamiliana baina yao kwa wadilifu. na tumekiumba chuma ambacho kina mateso makali katika vita na manufaa kwa watu katika amani wanakitumia katika ufundi ili kiwanufaishe katika masilaha yao na maisha yao na mwenyezi mungu amjue anayeisaidia dini yake na anayewasaidia wamitume wake kwa ghaibu bila ya kuwaona hakika mwenyezi mungu ni mwenyewe mweza hamhitaji mtu kumsaidia chuma ni moja katika male ni saba walizokuwa wanazijua watu wakale nazo ni dhahabu fedha zaibaki shaba risasi chuma na tin na chuma ni maadeni ilioene zaidi kuliko zote na katika ka yake upatikana ya kushikana na mada nyingine kama kuwa na oxide sulfid carbonet silicate napiya upatikana kidongo chuma safu peke yake katika ka nyota zamkiya ayahii na shiriya kwamba chuma kina nguvu nyingi na manufaa kwa watu na hapana kinachoonyesha hayo kuliko kuwa chuma na namna zake na, na, na, na, mbalimbali zinazozitalifiana katika kustahamili moto na kuvutwa na kuihia kutu na kuchakaa na kukubali kwake kutiwa smaku na mengineyo na, na kwa hivyo ndiyo ikawa ndiyo madeni inayofaa zaidi kuliko zote kwa kufanyia silaha kavita na vyombo vyake na kikawa ndiyo msingi wa uhunzi wote wa sanaa nzito na hafifu na kimekuwa ndiyo msingi wa maendeleo ya usarabu na chuma kina manufaa mengi katika vitu vyenye uhai kwani kinaingia katika kufanyika klorofil na hiyo ni madda muhimu ya kimsingi katika kazi ya mimea kutumia nguvu za jua katika kujenga protoplasma iliyo hai na kwa hivyo hatimaye huingia katika mwili wa binadamu na wanyama chuma pia kinaingia katika ujenzi wa nyuklea protein cromatin katika halaya hai yani living sells kama inavyokutikana katika sawahili yani liquis za mwili pamoja na vitu vinginevyo nakichuma ni moja katika vitu vinavyofanya hamuglobin mada muhimu katika damu nyekundu na inafanya kazi yake katika kuunguwa ndani ya mwili katika kuweza kutumia chakula katika uhai chuma kinapatikana pia katika ini na wengu na mapigo na viungo na ubongo wa pakupani mwili unahitaji chuma kwa kiasi maalumu kwa mamboka vawa kadhaa na kikipunguka mwili ukpata maradhi namna mbalimbali na muhimu katika hayo ni hayo yanayoambiwa upungufu wa upu, upu, damu wa anemya ولقد أرسلنا نوحا وإبراهيم وجعلنا في ذريتهما النبوة والكتاب فمنهم مهتد وكثير منهم فاسقون ثم قفينا على آثارهم برسلنا وقفينا بعيسى بن مريم وآتيناه الإنجيل وجعلنا في قلوب الذين اتبعوه رأفة ورحمة ورهبانية ابتدعوها ما كتبناها عليهم إلا ابتغاء رضوان الله فما رعوها حق رعايتها فآتينا الذين آمنوا منهم أجرهم وكثير منهم فاسقون يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله وامنوا برسوله يؤتكم كفلين من رحمته ويجعل لكم نورا تنشون به ويغفر لكم والله غفور رحيم لئلا يعلم أهل الكتاب ألا يقدرون على شيء من فضل الله وأن الفضل بيد الله يؤتيه من يشاء والله ذو الفضل العظيم نبي لا شك لمتوم نوح إبراهيم na tukaweka katika dhuria zao unabii na kitabu basi wapo miongoni mwao waliongoka na wengi katika wao ni wapotovu tena tukafuatisha nyuma yao mitume wengine na tukamfuatisha isa bin maryamu na tukampa injili na tukajalia katika nyoyo za waliomfuata upole na rehema na umonaki wameuzua wao sisi hatukuwandikia hayo ila kutafuta radhi za mwenyezi mungu lakini hawakufuata inavyotakiwa kufuata basi wa wale waliyoamini katika wao tuliwapa ujira wao na wengi wao ni wapotovu enyi mliyoamini ncheni na namwaminini mtume wake atakupeni sehemu mbili katika rehema yake na atakujaliyeni muwe na nuru yakwenda nayo na atakusameheni na mwenyezi mungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu ili watu wa kitabu wajue kwamba wao hawana uweza wawote juu ya fadhila za mwenyezi mungu na fadhila zote zimo mikononi mwa mwenyezi mungu humpa mtakaye na mwenyezi mungu ndiye mwenye fadhila kuu tulimtuma nulu na ibrahimu na tukajalia miongoni mwao vizazi vyao unabii na kitabu cha uongofu basi baadhi ya wazao hao wapo waliofuata njia ya uongofu na wengi wao wametokana na njia iliyonyoka kisha tukafuatiliza kwenye nyoyo za nulu na ibrahimu na waliowatangulia hao au waliokuwa pamoja nao katika mitume mtume baada ya mtume natukafuatiliza kwa kumleta isa mwana wa maryamu na tukamfunulia injiri na tukatia katika nyoyo za waliomfuata huruma nyingi na upole na rehema lakini kwa ziada katika ibada na kupita hadi katika kushika dini wakazua umonaki utawa wa kujitenga na ulimwengu na kuwacha kuwana si si hatukuambirisha hayo mwanzo lakini wao wameshika hayo kutafuta kumridhi mungu mtukufu lakini hawaku uhifadhi woo kama navyostahiki kuhifadhiwa basi tukawapa waliomuwabini muhammadi sehemu yao yaudhira, wao. Wao, wa Muhammad, metoka, tifu, ya ujira na thababu na wengi wao wanamkadhibisha muhamadi na wametoka nji ya utifu na njia iliyonyoka injili aliyofunuliwa nabii isa alaihi salamu na mungu sio hizi zinazoitwa injili za matayo marko luka na yohana ziliyomo katika biblia injili hizo zinaambiwa kuwa zimeandikwa na hao waliotalwa kwa ufunuo wa roho mtakatifu nafsi ya tatu ya ungu kama wanavyoamini wa kristo lakini kwa hakika wataalamu wachunguzi wa biblia wanakubaliana kuwa wachungaji wake hasaha wajulikani kweli yajulikana kuwa ziliandikwa kwa miaka mingi baada na ya nabii isa na baada ya kufa wanafunzi wake wote juu ya injili nne ziliyochaguliwa kutiwa katika biblia na wakuwa kanisa katika karne yane baada ya yesu zilikuwapo na nyingine zingalipo nyingi ambazo kanisa na hivi sasa halizikubali mfano wake kama injili ya barnaba ya tomasi na ya uzawa ya nativiti na kadhaa wakadzaa nyinginezo lakini katika injili zote utakuta baadhi ya maneno ambayo yaonyesha ukweli wa injili aliyopewa nabii isa alehi salamu na mwenyezi mungu katika injili ya marko moja kumi na nne hadi kumi na tano inasimuliwa hata baada ya yohana kutiwa gerezani yesu akaenda galilaya akihubiri habari njema ya mungu akisema wakati umetimia na ufalume wa mungu umekaribia tubuni nakuiyamini injili injili gani hiyo kama siyo idyopotezwa na wakristu izi tuzisomazo zote zimeandikwa baada ya kushawonoka yesu na hizi ni kamahadivi tu vya kama maisha ya nabii isa kama ivyo vitabu vya maulidi kuwa ni masimulizi ya maisha ya nabiyi muhammadi yankini siyakuwa injili ya nabii isa najiisa sikitabu kilichoandikwa bali ni yali ya mafunzo yake ambayo ni sehemu ya kitabu cha mwenyezi mungu kama ilivyo kurani ambayo ivihipaliwa katika lauton mafumu kurani iliitwa ni kitabu kabla ya kuandikwa na watu na kusomwa kwani uwandishi wake ulikwisha kuwa zamani katika kompyuta mwenyezi mungu ya lauton mafuvu kwa maandishi aju yeye mwenyewe enyi hey, mlioamini iyogopeni andabu ya mwenyezi mungu na tsibitini juu ya kumwamini kwenu mtumi wake mwenyezi mungu atakupeni makungu mawili katika rehema yake na htakujalieni ya nguwe na nuru ya yakukongoweni na atakusameheni yadya kuporokonyeni katika madzambi yenu na mwenyezi mungu ni mkunjufu wa makwira mwenye rehema nyingi mwenyezi mungu wanakupeni yote hayo ili wajuwe watu wa kitabu ambao hakuamini muhamadi ya kwamba hawana uwezo wowote ju neema za mwenyezi mwenyezimungu wazipate wawo auwampemwenginewe na hakika pazila zote zimo katika mikono ya mwenyezi mungu pekee yake humba mtakaye katika waja wake na mwenyezi mungu ndiye mwenye palila kubwa