بسم الله الرحمن الرحيم قد سمع الله قولا التي تجادلك في زوجها وتشتكي الى الله والله يسمع تحاوركما ان الله سميع بصير الذين يظاهرون منكم من نسائهم ما هن أمهاتهم إن أمهاتهم إلا اللائي ولدنهم وانهم ليقولون منكرا من القول وزورا وان الله لعفو غفور وَالَّذِينَ يُظَاهِرُونَ مِن نِّسَائِهِم ثُمَّ يَعُودُونَ لِمَا قَالُوا فَتَحْرِيرُ رَقَبَةٍ مِّن قَبْلِ أَن يَتَمَاسَّا ذَٰلِكُمْ تُوعَظُونَ بِهِ وَاللَّهُ بِمَا تَعْمَلُونَ خَبِيرٌ فمن لم يجد فصيام شهرين متتابعين من قبل ان يتماسا فمن لم يستطع فاطعام ستين مسكينا ذلك لتؤمنوا بالله ورسوله وَتِلْكَ حُدُودُ اللَّهِ وَلِلْكَافِرِينَ عَذَابٌ أَلِيمٌ إِنَّ الَّذِينَ يُحَادُّونَ اللَّهَ وَرَسُولَهُ كُبِتُوا كَمَا كُبِتَ الَّذِينَ مِن قَبْلِهِمْ وقد انزلنا ايات بينات وللكافرين عذاب مهين يوم يبعثهم الله جميعا فينبئهم بما عملوا احصاه الله ونسوه kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu mwenyezi mungu amekwishasikia usemi wa mwanamke anayejadiliana nawe juu ya mumewe na anamshitakia mwenyezi mungu na mwenyezi mungu anayasikia majibizano yenu hakika mwenyezi mungu ni mwenye kusikia mwenye kuona wale miongoni mwenu wanaowatenga wake zao ao si mama zao hawakuwa na mama zao ila wale waliowazaa na hakika hao wanasema neno linalochusha na la uongo na mwenyezi mungu ni mwenye kukufiria mwenye kusamehe na wale wanaojitenga na wake zao kisha wakarudia katika yale waliyoyasema basi wamkomboe mtumwa kabla hawajagu sana mnapewa maonyo kwa hayo na mwenyezi mungu anayajua yote mnayoyatenda na, na asiyepata mtumwa wa kumkomboa basi naafunge miezi miwili mfululizo kabla hawajagusana na asiyeweza hayo basi awalishe masikini sitini ayo ni hivyo ili mmwamini mwenyezi mungu na mtume wake na hiyo ndiyo mipaka ya mwenyezi mungu na kwa makafiri iko adhabu chungu hakika wanaopinzana na mwenyezi mungu na mtume wake watadhalilishwa kama walivyodhalilishwa wale waliokuwa kabla yao na tulikwisha terehmsha ishara zilizo wazi na makafiri watapata adhabu ya kufehehesha siku mwenyezi mungu na awaambie yale waliyoyatenda mwenyezi mungu ameyadhibiti na wao wameyasahau na mwenyezi mungu ni mwenye kushuhudia kila kitu Allah naikbar, Allah naikbar. La ilaha ila Allah. madina sura imeanza kwa kueleza habari za mwanamke anayetengwa na mumewe na ikafuatia kubainisha hukumu za kutengana na mwenyezi mungu katika sura hii katika zaidi ya aya moja amewatia makosani wanaoifanyia uadui dini yake na amewahadharisha na kunong'ona nong'ona kwa ajili ya madhambi na uadui na amewaongoza waumini juu ya adabu za kunong'ona baina yao kwa wao na baina yao na mtume salllai wasalam kama vile vile alivyowatia makosani wanafiki kwa kushirikiana na makafiri na akawaeleza kuwa hao ni kundi la sheitani lenye kuingia hasarani na sura ikahitimisha kueleza jumla yaliyowajibu juu ya waumini wa ya kupendelea mwenyezi mungu na mtume wake kuliko wengine wasiokuwa wao hata wangelikuwa ni baba zao au watoto wao au ndugu zao au jamaa zao na akawasifu waumini hao kuwa ni hizbullah kundi la mwenyezi mungu lenye kufanikiwa mwenyezi mungu amekwishasikiya kauli ya huyo mwanamke anayikulejeya wewe kwa shauri ya mumewe yajejitenga naye kwa kudai ati anammona kama mgongo wa mama yake na akamdalamikiye mwenyezi mungu na mwenyezi mungu anayasikiya hayo maneno munayojibizana hakika mwenyezi mungu anayasikiya vyema yote ya yakusikiwa anayawona vyema yote yakuwonekana imepokelewa kuwa sahaba mmoja aitwaye us bin arkhamiti aliuvika na mkewe aitwaye khola binti thalaba akamwambiya wewe kwangu mimi kama mgongo wa mama yangu na katika siku za ujahiliya ilikuwa ndiyo mwanamke kishaharimika kwa mwemewe mwanamke akenda kumpa habari nabii sala llahu alihi wasalama na mtume akamwambia sijaamrishwa kitu katika kesi yako nasiyoni ila likukuwa kweli nakwishakilimika kwake mwanamke akajadiliana na mtume salallahu alehi wasalama na akamrejeya kena na akawa mwenyezi mungu mtukufu kwa kuhofu kufarikiana na mume na kupoteza mwanawe haukupita muda ile ikatare mkaya hii na tatu zilizobale yake enyi waumini hao miongoni mwenu wanaojitenga na wake zawo kwa kuwashabihisha katika kuhahinika nawo kuwa ati ni kama mama zawo niwakosa wake zawo sio mama zao ukitaka haki mama zao ni wale waliowazaa tu na hakika wanaowatenga wake zawo kwa kusema hivyo wanasema kauli inayochusha inayouvi katika muru wamwema nani uongo uliotokana na haki na hakika mwenyezi mungu bila shaka ni mkuu wa kusamehe na kuhufiria kwayaliyokushapita kwenu na wale wanaowatenga wake zao na kisha wakarejeza kauli yao wakayaona makosa yao na wakataka kubaki na wake zao basi juu yao kumkomboa wa mtumwa kabla ya kukusana hayo mwenyezi mungu ya kukomboa mtumwa ni mawaiza kwenu mnawaidiwa ili msirejee tena katika makosa hayo na mwenyezi mungu ni mwenye kuya juwa vilivyo miatendayo naasiyepata mtumwa wa kumkomboa basi yampasa afunge miezi ya miwili mfululizo kabla hawajabu sana naasiyeweza kufunga hivyo basi tampasa walishe masikini 6itini tume ya lazimisha hayo ilimpata kumwamini mwenyezi mungu na mtume wake na mtende kwa mujibu wa imani hiyo na hiyo ndiyo mipaka ya mwenyezi mungu basi msikiuke na makafiri watapata adhabu yenye machungu makali hakika wana omfaniye inda mwenyezi mungu na mtume wake kwa kupingana na wona tupiliwa mbali kama walivyotupiliwa mbali waliokuwakadna yao na sisi tele mchedalii zilizowazi zakuwonyesha haki nahawo wapinzani watapata adhabu ya yakuwapekelesha mno siku mwenyezi mungu watakuwafufuwa wote baada ya kushakufa kwao نا وكخبار بيان ويوتينا. مجدمونغو وبي ويكي يوتينا لحفاظ نواعو وبيتهاوو. نمجدمونغو لشاهد ويوتينا، نهد ويوتي. ألم تر أن الله يعلم ما في السماوات وما في الأرض؟ ما يكون من نجوى ثلاثة إلا هو رابعهم ولا خمسة إلا هو سادسهم ولا أدنى من ذلك ولا أدنى من ذلك ولا أكثر إلا هو معهم أينما كانوا ثم ينبئهم بما عملوا يوم القيامه ان الله بكل شيء عليم الم تر الي الذين نهوا عن النجوى ثم يعودون لما نهوا عنه ويتناجون بالاثم والعدوان ومعصيه الرسول ويتناجون بالإثم والعدوان ومعصية الرسول وإذا جاءوك حيوك بما لم يحيك به الله ويقولون في أنفسهم ويقولون في أنفسهم لولا يعذبون يحسبنا الله بما نقول حسبهم جهنم يصلونها فبئس المصير يا أيها الذين آمنوا إذا تناجيتم فلا تتناجوا بالإثم والعدوان ومعصية الرسول وتناجوا بالبر والتقوى واتقوا الله الذي إليه تحشرون إنما النجوى من الشيطان ليحزن الذين آمنوا وليس بضارهم شيئا إلا بإذن الله وعلى الله فليتوكل المؤمنون يا أيها الذين آمنوا إذا قيل لكم تفسحوا في المجالس فافسحوا يفسح الله لكم وإذا قيل انشزوا فانشزوا يرفع الله الذين آمنوا منكم والذين أوتوا العلم درجات والله بما تعملون خبير يا ايها الذين امنوا اذا ناجيتم الرسول فقدموا بين يدي نجواكم صدقه ذلك خير لكم واطهر فان لم تجدوا فان الله غفور رحيم ااشفقتم ان تقدموا بين يدي جواكم صدقات فاذ لم تفعلوا وتاب الله عليكم فاقيموا Wa zakaata, wa wa rasulah, wa bima wanihuoni kwamba mwenyezi mungu anajua vilivyomo katika mbingu na vilivyomo katika ardhi auwi mnong'ono wa watu watatu ila yeye huwa ni wanne wao wala wa watano ila yeye huwa ni wasita wao walewa wachache kuliko hao wala walio wengi zaidi ila yeye yu pamoja nao popote pale walipo kisha siku ya kiama atawaambia walioyatenda hakika mwenyezi mungu ni mjuzi wa kila kitu kwani huwaoni wale waliokatazwa kunong'onezana kisha wakayarudia yale yale waliyokatazwa na wakanong'ona juu ya mambo ya dhambi na ya uadui na ya kumwasi mtume na wakikujia hukuamkia sivyo anavyokuamkia mwenyezi mungu na husema katika nafsi zao mbona mwenyezi mungu hatuadhibu kwa haya tuyasemayo basi jahanam itawatosha wataingia humo na hayo ndiyo marejeo maovu yaliyoje enyi mliyoamini mnaponong'ona msinong'one kwa sababu ya mambo ya madhambi na uadui na kumwasi mtume bali nong'onezane kwa kutenda mema na kuacha maovu na mcheni mwenyezi mungu ambaye kwake mtakusanywa nyote kwa hakika minong'ono hiyo inatokana na sheitani ili ya wahuzunishi na wala haitawadhuru chochote ila kwa idhini ya mwenyezi mungu na juu ya mwenyezi mungu tu ndiyowategemee waumini enyi mliyoamini mkiambiwa fanyeni nafasi katika mabaraza basi fanyeni nafasi na mwenyezi mungu atakufanyieni nyinyi nafasi na mkiambiwa ondokeni basi ondokeni mwenyezi mungu watawainua walioamini miongoni mwenu na waliopewa elimu daraja za juu na mwenyezi mungu anazo habari za mnayo yatenda enyi mlioamini mnaposema siri na mtume basi tangulizeni sadaka kabla ya kusemezana kwenu hiyo ni heri kwenu na usafi zaidi na ikiwa hamkupata cha kutoa basi mwenyezi mungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu mnachelea kutanguliza hiyo sadaka kabla ya kusemezana kwenu ikiwa hamkufanya hayo na mwenyezi mungu akapokea toba yenu basi shikeni sala na toweni zaka na mtiini mwenyezi mungu na mtume wake na mwenyezi mungu anazo habari za mnayo yatenda la hujui kwamba mwenyezi mungu wana yajuwa mbinguni na yaliyomo katika ardhi na wala hapana siri ya watu watatu ila yeye mwenyezi mungu ndiye wanne wao kwa kuyajuwa kwake wanoofanyiya siri wala hawawi watano ila na yeye ndiye wasita wawo wala kuliko hivyo wala kuzidi hivyo ila yeye yuko pamoja nao anayajua wa hayo wanawonong'ona popote walipo kisha habari kwa kila wloikenda hakika mwenyezi mungu ni mwenye kutimia ujuzi wake ewe ntume huwaoni hawo waliyokatavwa kufanya njama zafiri waukwa wawo kwa mambo ya kuti yashaka katika nyoyo za waumini kisha wakayarajia yale yale waliokatavwa na wanafanya njama kwa madhambi wanaoyatenda na uwaduwi wanaowazimia na waasi didi ya mtume wa mwenyezi mungu na wanapokuja kwako wanakuwamkia kakauli ya kupotowa sivyo mwenyezi mungu na wao husema katika nafsi zawo mbona mungu hatuwadzibu kwa haya kunayoyasema ikiwa huyuni mtume kweli inawatosha hao jahanamu wateingia humo waonguwe moto wake na marejiyo maovu yaliyoje marajiyo yawo ilikuwako suhu baina waislamu na mayahudi katika mji wa madina na ikawa akipita mtu katika waislamu kwawo wa mayahudi unong'ona wawo kwa wao ili andani yule mwisilamu wa kuwa wao wanapanga njama za kutaka kumuua au lolote na, na kumdhuru apate kugeuza njia siwapitie tena mtume sala llahu aleihi wasalama akawakataza hayo lakini hawakuwacha mtindo wao wakayarejia yale yale waliyokatazwa na wakawakija mtume salallahu aleihi wasalama wakimwamkia kwa mamkiyo ya kumwapiza ndiyo ikashuka aya hii enyi mliyomfadiki mwenyezi mungu na mtume wake mnaposema siri basi msiwe nkisema siri katika mambo ya madzambi na kufanya uadui na kwenda kinyume la mtume semeni siri katika mambo ya heri na na magandhi. na una mwenyezi mungu ambaye kwake yeye tu si kwengineko ndiyo mtakusanywa baala ya kufufuliwa hakika kusema siri kwa kuchochea shaka, shaka ni katika kuzainishwa na sheitani ili apate kuingiza huzuni katika nyoyo za waumini wala hayo hayawezi kuelekea maghara yeyote wao ila mwenyezi mungu basi waumini wamtegemee mungu peke yake eni hey, ndiyo mswadiki mungu na mtume wake mkitakiwa baada yenu kuwapanyiya nafasi wenzenu mnapokaa katika majilishi zenu basi wapanyiyeni nafasi na mwenyezi mungu watakupanyeni nyinyi na nafasi na mkitakiwa kuhondoka pale ondokeni mwenyezi mungu tukuza vyeu dhe waumini na waywaliopiwailimu ukolera ja nyingi na mwenyezi mungu wanazo habari nzannayo yatenda enyi mliyo mwenyezi mungu na mtume wake nkitaka kusema siri na mtume wa mwenyezi mungu basi kabula ya mazungumzo yenu ayo tangulizeni kutowa sadaka hivyo ndiyogheli yenu nani usafi zaidi kwa nyonyo zenu lakini ikiwa hamkupata cha chakutowa sadaka basi hakika mwenyezi mungu ni mkunjufu wa kusameh mwenye kukusanya rehema zote mnachelea mna cheneya kabla ya mazungumzo yenu na mtume wa mwenyezi mungu na ikiwa hamkutoa na, na mwenyezi mungu akakusameheni basi kushika kuchikaswala na kutuwazaka mwenyezi mungu na mtume wake na mwenyezi mwenyezimungu hanazoha baniza vitendo vyenu na yekakulipeni kwavyo الم تر الى الذين تولوا قوما غضب الله عليهم ما هم منكم ولا منهم ويحلفون على الكذب وهم يعلمون اعد الله لهم عذابا شديدا إنهم ساء ما كانوا يعملون اتخذوا أيمانهم جنة فصدوا عن سبيل الله فلهم عذاب مهين تغني عنهم أموالهم ولا أولادهم من الله شيئا أولئك أصحاب النار هم فيها خالدون يوم يبعثهم الله جميعا فيحلفون له كما يحلفون لكم ويحسبون أنهم على شيء ألا إنهم هم الكاذبون استحوذ عليهم الشيء. الشيطان فأنساهم ذكر الله أولئك حزب الشيطان ألا إن حزب الشيطان هم الخاسرون إن الذين يحادون الله ورسوله أولئك في الأذلين كتب الله لأغلبن أنا ورسلي إن الله قوي عزيز لا تجد قوما يؤمنون بالله واليوم الآخر يوادون من الله ورسوله ولو كانوا آباءهم ولو كانوا آباءهم أو أبناءهم أو إخوانهم أو عشيرتهم ۖ اولئك كتب في قلوبهم الايمان وايدهم بروح منه ويدخلهم جنات تجري من تحتها الانهار خالدين فيها رضي الله عنهم ورضوا عنه huwaoni wale waliofanya urafiki na watu ambao mwenyezi mungu amewakasirikia hao si katika nyinyi wala si katika wao na huwapa kwa uongo na hali kuwa wanajua mwenyezimungu wamewaandalia adhabu kali kwa hakika waliokuwa wakiyatenda ni maovu kabisa wamefanya viapo vyao ni ngao na wakaipinga njia ya mwenyezi mungu basi hao watapata adhabu ya kutetehesha hayatawafaa kitu mali yao wala watoto wao mbele ya mwenyezi mungu hao ndio watu wamotoni humo watadumu milele siku mwenyezi mungu wote wamuwapiye kama wanavyokuwapieni nyinyi na watadhani kuwa wamepata kitu kwa hakika hao ndiyo waongo shetani amewatawala na akawasahaulisha kumkumbuka mwenyezi mungu au ndiyo kundi la shetani kweli hakika kundi la shetani ndilo lenye kuhasirika hakika wanaompinga mungu na mtume wake au ndiyo miongoni mwa madhalili wa mwisho mwenyezimungu ameandika hapana shaka mimi na mtume wangu tutashinda hakika mwenyezimungu ni mwenye nguvu mwenye mwenyekushinda kuwakuti wantu wanamwamini mwenyezimungu na siku ya mwisho kuwa wanawapenda wanaompinga mwenyezimungu na mtume wake hata wakiwa ni baba zao au watoto wao au ndugu zao au jamaa zao hao ameandika katika nyoyo zao imani na amewapa nguvu kwa roho itokayo kwake na atawaingiza katika mabustani apitayo mito kati yake humo atakaa daima mwenyezi mwenyezimungu aweradhi nao na wawaweradhi wawa naye ao ndiyo hizbu llah kundi la mwenyezimungu hakika kundi la mwenyezi mungu ndilo lenye kufanikiwa ewe mtume huwaoni wanafiki waliofanya marafiki watu ambao mwenyezi mungu wameghalibika nao hawa wanaofanywa urafiki katika nyinyi na hao wanaofanywa ni marafiki pia katika nyinyi na wanaapa kwa uongo na hukuwanajuwa kuwa wao ni waongo mwenyezi mungu wamewatengenezea hawa wanafiki adhabu ya mwisho wa ukali hakika vitendo vyao walivyokuwa kivikenda vya unafiki na kutukuwa viapo vya uongo ni viyovu mno wamefanya viapo vyao vyawo kuwaziwe viwe kinga kuwakinga wasiwuliwe wenyewe na watuto wao wasiwe mateka na mali yao yasiwengawira kwa hayo wakaizuwilia njia ya mwenyezi mungu basi watapata adhabu ya pepeha mali yawo na watoto wawo hayatawalinda na agabu ya mwenyezi mungu hata chembe hawo ni watu wa wa motoni kudumu humo milele siku watakuwa kufua mwenyezi mungu wote watamwapiya kuwa hakika wawo walikuwa ni waumini kama wanavikwapieni nyinyi hivi sasa na wanagani kuwa kwa kuwapakwao huku ni ujanja utakawapa ama kweli hakika hawa wafika ukomo wa wongo shetani ame watahwala na ame wa sahaulisha komudukulu muenyezimungu na kuukuvuka utukufu hukubu wake hao la shetani ama kueli haki kakundila shetani ndi lolilofikiliya mwisho waku hasiri ao wana inda muenyezi mungu na mtume wake hao ndiyo kati ka isabu ye waliofikiliya ukomo ozalili mwenyezi mungu amekata hukumu bila shaka mimi na mtume wangu tutashinda hakika mwenyezi mungu ni mwenye nguvu zitotimiya na yoyote wakuti watu mwenyezi mungu na siku ya mwisho wanapendana na kumfanya wenyekumfanya mwenyezi mungu na mtume wake hata wakiwa ni baba zao au ni watoto wao au ni ndugu zao au ni jama zao hao ambao hawafanyi urafiki na wanaompinga mwenyezi mungu, mwenyezi mungu ameithibitisha imani katika nyoyo zawo na amewaunga mkono kwa nguvu zinazotokana naye mwenyewe na tawatiya katika mabustani apita yomito kati yake wakikahumo milele neema zake haziwakatikii mungu amewapenda hao na wawo wamempenda hao ndio wanawambiwa kuwa ni katika hizbullahi yaani kundi la mwenyezi mungu hakika ni kweli kundi la mwenyezi mungu ndiyo lenye kufuzu