بسم الله الرحمن الرحيم سبح لله ما في السماوات وما في الارض وهو العزيز الحكيم هو الذي اخرج الذين كفروا من اهل الكتاب من ديارهم لاول الحشر ما ظننتم ان يخرجوا وظنوا انهم مانعتهم حصولهم من الله فاتاهم الله من حيث لم يحتسبوا وقذف في قلوبهم الرعب يخربون بيوتهم بايديهم وايدي المؤمنين فاعتبروا يا اولي الابصار ولولا ان كتب الله عليهم الجلاء لعذبهم في الدنيا ولهم في الاخره عذاب النار ذلك بانهم شاقوا الله ورسوله ومن يشاق الله فان الله شديد العقاب ما قطعتم من لينة أو تركتموها قائمة على أصولها فبإذن الله وليخزي الفاسقين وما أفاء الله على رسوله منهم فما عليه من خيل ولا ركاب فما أوجفتم عليه من خيل ولا ركاب ولكن الله يسلق رسله على من يشاء والله على كل شيء قدير ما افاء الله على رسوله من اهل القرى فلله وللرسول ولذي القربى واليتامى والمساكين وابن السبيل وللرسول ولذي القربى واليتامى والمساكين وابن السبيل كي لا يكون دولة بين الأغنياء منكم وما اتاكم الرسول فخذوه وما نهاكم عنه فانتهوا واتقوا الله ان الله شديد العقاب للفقراء مهاجرين الذين اخرجوا من ديارهم وأموالهم يبتغون فضلا من الله ورضوانا وينصرون الله ورسوله أولئك هم الصادقون والذين تبوأوا الدار والإيمان من قبلهم يحبون من هاجر إليهم ولا يجدون في قدورهم حاجة مما أوتوا ولا يجدون في قدورهم حاجة مما أوتوا ويؤ يرون على أنفسهم ولو كان بهم خصاصة ومن يوق شح نفسه فأولئك هم المفلحون والذين جاءوا من بعد يقولون ربنا اغفر لنا ولإخواننا الذين سبقونا بالإيمان ولا تجعل في قلوبنا غلا للذين آمنوا ولا تجعل في قلوبنا غلا للذين آمنوا ربنا Bana, kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu vinamsabih vinamtakasa mwenyezi mungu viliomo katika mbingu na viliomo katika ardhi naye ni mwenye nguvu mwenye hikma yeye ndiye aliyewatoa waliokufuru miongoni mwa watu wa, okufuru, wa kitabu katika nyumba zao wakati wa uhamisho wa kwanza hamkudhani kuwa watatoka nao walidhani kuwa ngome zao zitawalinda na mwenyezi mungu lakini mwenyezi mungu aliwafikia kwa mahali wasipopatazamia na akatiyawoga katika nyoyo zao wakawa wanazibomoa nyumba zao kwa mikono yao na mikono ya waumini basi zingatieni enyi wenye macho na laukuwa mwenyezi mungu asengeliwaandikia kutoka angeliwaadhibu katika dunia na katika akhera watapata adhabu ya moto hayo ni kwa sababu walimpinga mwenyezi mungu na mtume wake na mwenye kumpinga mwenyezi mungu basi hakika mwenyezi mungu ni mkali wa kuadhibu mtende wowote mlioukata au mliouwacha unasimama vile vile juu ya mashina yake basi ni kwa idhini ya mwenyezi mungu na kwa kuwa hizi wapotovu na mali aliyoleta mungu kwa mtume wake kutoka kwao hamkuyakimbilia mbio kwa farasi walangamia lakini mwenyezi mungu huwapa mamlaka mitume wake juu ya wowote awatakao na mwenyezi mungu ni muweza juu ya kila kitu mali aliyoleta mwenyezi mungu kwa mtume wake kutoka kwa watu wa hivi vijiji ni kwa ajili ya mwenyezi mungu na kwa ajili ya mtume na jamaa na mayatima na maskini na msafiri ili yasiwe yakizunguka baina ya matajiri tu miongoni mwenu na anachukupeni mtume chukuweni na anachu kukatazeni jieposheni nacho na mcheni mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu ni mkali wa kuadhibu wapewe mafakiri wahajiri waliotolewa majumbani mwao na mali yao kwa ajili ya kutafuta fadhila kutoka kwa mwenyezi mungu na radhi zake na wanamsaidia mungu na mtume wake hao ndiyo kweli na walio na masikani zao na imani yao kabla yao wanawapenda waliohamia kwao wala hawaoni choyo katika vifua vyao kwa walivyopewa bali wanawapendelea kuliko nafsi zao ingawa wao wenyewe ni wahitaji na mwenye kuepushwa uchoyo wa nafsi yake basi hao ndiyo wenye kufanikiwa na waliokuja baada yao wanasema mola wetu mlezi tuhofiriye sisi na ndugu zetu walitutanguliya kwa imani wala usijaliye ndani ya nyoyo zetu ndani kwa walioamini wa mola wetu mlezi hakika wewe ni mpole na mwenye kurehemu suratlas imeceremka madina sura imeanzia kwa kutoa habari kwamba kila kitu kiliyoko katika mbingu na ardhi kinamsabihi na kumtakasa mwenyezi mungu na kila kitu ambacho silaikinaye na kwamba yeye ni mtukufu mwenye nguvu asiyeshindika ni mwenye hikma katika kuendesha kwake na kupanga kwake sheria na katika matokeo ya nguvu zake na hikma yake ni yale yanayosimuliwa na sura hii yaliyowapata bani nahir nao ni katika mayahudi wa madina walikuwa hao walisuluhiana na mtume sal wslam baada ya kuhamia madina kwamba wasiwe dhidi yake wala upande wake waliposhindwa waislamu katika vita vya uhud walivunja agano lao wakaungana na makoreshi dhidi ya mtume sal aiwsalam hapo ndipo akenda akawazunguka katika ngome zao ambazo walidhani wenyewe kuwa zitawalinda na zisiweze kuwalinda tena ndiyo akawafukuza kutoka madina kisha sura inaeleza hukumu ya mali yaliyopatikana kwa maadui bila ya kupigana vita wala kukimbilia kwa farasi na kadhalika ikataja kuwa hayo ni ya mwenyezi mungu na mtume wake na jamaa na mayatima na maskini na wasafiri na mafakiri katika wakimbizi waliotolewa kwenye nyumba zao na mali yao kisha sura ikasimulia habari za ansari waislamu wa madina na fadhila yao na jinsi walivyokuwa wanawafadhilisha wahajir wakimbizi kuliko nafsi zao ijapokuwa wao wenyewe wana haja ya hivyo wanavyotoa na sura inataka macho yaangalie zile ahadi za wanafiki kwa baninadhir na kauli yao waliyosema pindi mkitolewa nasi tutatoka pamoja nanyi na mkipigwa vita tutakusaidieni basi sura imeofedhehi uongo wao huo udanganyifu wao katika hayo kisha sura ikamalizikia kwa kuwakumbusha waumini kwa, wa kwa yatakikanayo wawe nayo nayo ni kumcha mwenyezi mungu na kujiwekea akiba kwa siku zijazo za karibuni na za mbali na wala wasiwe kama wale waliompuuza mwenyezi mungu naye akawasahaulisha nafsi zao na, na ikahitimisha sura kwa kubainisha hadhi ya qurani na ubora wa taakira yake hayo ni hivyo kwa sababu aliiteremsha ni yeye mwenyezi mungu ambaye hapana mungu isipokuwa yeye mwenye asmaulhusna majina mazuri kabisa vitu vyote viyomo katika mbingu na katika arhi vina mtakasa mwenyezi mungu na kila liziyolaiki naye na yeye ndiye mwenye kushinda ambaye hashigula kitu mwenye hikma katika mipango yake na viteno vyake yeye mwenyezi mungu ndiye aliyewatowa waliokufuru miongoni mwa watu wa, okufuru, wa kitabu nao ni mayahudi woko, wa uko wa banulnahir kutoka kwenye majumba yao wakati wa wakuwatowa mara ya kwanza katika bara arabu enyi waislamu hamkudhania kuwa watatoka kwenye nyumba zawo kwa sababu ya nguvu zao na wao wenyewe walidhani kwamba ngome zawo zitawalinda na mashambulio ya mwenyezi mungu mwenyezi mungu akawatokea katika upande wasiyoutarajiya na akawatia katika mio zao fadhaha kubwa wakawa wanabomuwa nyumba zao kwa mikono yao ili zibaki kuwa magofu tu na kwa mikono ya waumini wapate kuzivunja zile ngome basi yenyi wenye akili chukuweni somo katika haya yaliyowashikia hawa na nalaukuwa mwenyezimungu hakuwakumiya kuwatowa majumbani kwao kwa, kwa sura hii ya kuchusha basi hapa nashaka angeniwadhibu katika dunia kwa shida zaidi kuliko upo kwatowa na ahera wao watapata adhabu ya moto mbali hukukutolewa majupani kwawo duniani hayo yaliwapate duniani na yanombojeahera ni athera, yali, kwa sababu ya kuwa uadui mwenyezi mungu na mtume wake uadui mkubwa mno na mwenye kumfanyia uadui mwenyezi mungu basi hawezi kupenya kuikimbiya adhabu yake na hakika mwenyezi mungu ni mkali wa kuadibu enyi waislamu mitendo miteno yoyote ndiyoikata au yache mebaki kama ilivyokuwa basi ni kwa amri ya mwenyezi mungu hapana na wama nawamayuu yenu katika hayo ili awape nguvo umilina wahiza ko tovu walioziyace sharia zake nani yaleta mwenyezi mungu na akayarudisha kwa mtume wake katika mali ya balunabir hamkuyapigia mbio nyinyi kwa farasi wanangamia lakini mwenyezi mungu huwapa madaraka mtume wake kwa watakao katika waja wake bila ya kupigana vita na mwenyezi mungu ni mtimilivu wouweza juu ya kila kitu alichorudisha mwenyezi mungu kwa mtume wake katika mali wa wa ya watu wavijiji hivi bila ya kuwatimuwa farasi yaungamia vitu hivyo ni vya mwenyezi mungu na mtume wake na jamaa na mayatima na maskini na wasafiri haya ni hivyo ili asiwe mali yakizunguka katika mikono ya matajiri peke yao katika ninyi na anakikupeni mtume katika hukumu basi kishikeni na nakikukatazeni basikiwacheni najilindeni nakuhadhibika kwa mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu ni mkali wa kuwadhibu na hivyo yale mali ya watu wa vijiji ya mwenyezi mungu kwa mtume wake wapewe mafakiri katika wahajiri waliyokimbilia madina ambao wametolewa majumbani kwawo na mali yao huko maka wawo wanataraji ziada kotoka kwa mwenyezi mungu katika riziki zao na radhi na wanamsaidia mwenyezimungu na mtume wake kwa nafsi zao na mali yao hawo ndiyo miniwa kwendu na watu wa madina walionuzuru mtume na wahajiri ambao wamekaa madina katika maskani zao na imani yao ikawasafi kabisa kabla ya kufika wahajiri wanawapenda wale wageni waislamu waliohamia kwao na wala hawahisi ubaya wowote katika nafsi zao kwa walizopewa wahajiri katika ghawira bali wanawakadimisha wahajiri kuliko nafsi zao ijapokuwa wakiwa wao nao ni wahitaji na mwenye kuhifadhika kwa uwezo wa mwenyezi mungu asione ubahili katika nafsi yake basi watu kama hao hawo ndiowonyekufudu kwa kila walipendalo na waumini waliokuja baada ya wahadili na amsari husema mona wetu mlezi tusamine nambi zetu sisi na ndugu zetu waliotutangulia katika imani wala usijaliye kuwa katika nyoyo zetu husuda kwa usudu waliwaamini mona wetu mlezi الم تر الى الذين نافقوا يقولون لاخوانهم الذين كفروا من اهل الكتاب لئن اخرجتم لنخرجن معكم ولا نطيع فيكم احدا ابدا لئن اخرجتم لنخرجن معكم ولا نطيع فيكم احدا ابدا وان قتلتم لننصرنكم والله يشهد انهم لكاذبون لئن أخرجوا لا يخرجون معهم ولئن قتلوا لا ينصرونهم ولئن نصروهم ليولون الأدبار ثم لا ينصرون لأن اشد رهبه في صدورهم من الله ذلك بانهم قوم لا يفقهون لا يقاتلونكم جميعا الا في قرى محصنه او من وراء جدر باسهم بينهم شديد تحسبهم جميعا وقلوبهم شتى ذلك بانهم قوم لا يحصنون كمثل الذين من قبلهم قريبا ذاقوا وبال أمرهم ولهم عذاب أليم كمثل الشيطان إذ قال للإنسان اكفر فلما كفر قال إني بريء منك فلما كفر قال إني بريء منك إني أخاف الله رب العالمين فكان عاقبتهما أنهما في النار خالدين فيها وذلك جزاء Walimim. waoni wanaofanya unafiki wanawambia ndugu zao waliokofuru katika watu wa kitabu mkitolewa na sisi lazima tutatoka pamoja nanyi wala hatutamtiya yote kabisa dhidi yenu na mkipigwa vita lazima tutakusaidieni na mwenyezi mungu wanashuhudia kuwa hao hakika bila shaka ni waongo pindi wakitolewa hawatatoka pamoja nao na wakipigwa vita hawatawasaidia na kama wakiwasaidia basi watageuza migongo kisha hawatanusuriwa hakika nyinyi ni kitisho zaidi katika vifua vyao kuliko mwenyezi mungu hayo ni kwa kuwa hao ni watu wasiofahamu kitu hawatapigana nanyi kwa mkusanyiko isipokuwa katika vijiji vilivyozatitiwa kwa ngome au nyuma ya kuta wao kwa wao vita vyao ni vikali utawadhania kuwa wako pamoja kumbe nyoyo zao ni mbalimbali mbali. hayo ni kwa kuwa wao ni watu wasio na akili ni kama mfano wa waliokuwa kabla yao hivi karibuni walionja uovu wa mambo yao nao watapata adhabu iliyochungu ni kama mfano wa sheitani anapomwambia mtu kufuru na ake kufuru humwambia mimi si pamoja nawe hakika mimi namwogopa mwenyezi mungu mola mlezi wa walimwengu wote basi kawa mwisho wa wote wawili hao ni kuingia motoni wadumu humo daima na hiyo ndiyo jaza ya mavhalimu yawo ni kuwakariiya kauli ndugu zao waliyo kufuru katika watu wa kitabu nao ni hao banunadir kuwambiya wallahi ukilazimishwa kuihamba madina basi hapana shaka na sisi tutatoka pamoja nani wala hatutamti katika dyambolenu mtu yeyote dai madawamu na pindi kiwa waislamu watakupigeni bita basi hapana hapanashaka sisi tutakusaidieni na mwenyezi mungu anashuhudia kuwa hakika wanafiki hapana shaka ni waongo katika hizo ahadi zao wanazozitowa wakitolewa mayahudi wanafiki hawatotoka pamoja nao na wakipigwa vita hawatawanusuru na pindi wakiwasaidia basi hapanashaka watatoka mbio warudiki nyumenyume wala hawatawanusuru hakika yenye waislamu na kitisho zaidi katika vifua vya wanafiki na mayahudi kuliko wanazomogo pa mungu hayo ni kwa sababu hakika wao ni watu wasiojua wa ukweli wa imani mayahudi hawapigani vita nanyi kwa pamoja ila wawe katika miji iliyojehewa ngome au wajifiche nyuma ya kuta vita vyao baina ya wao kwa wao ni vikali utawazani kuwa wameshikamana wote ni wamoja kumbe hakika nyonyo zao zimafarikiana mbalimbali wawo ni wenye zifa hizo kwa sababu hao ni watu wasiozingatia nini utakuwa mwisho wa mambo mfano wa ganimnadhiri ni kama mfano waliokufuru kabla yao karibuni hao walionja hapa hapa duniani matokeo ya ukafiri wao na kuvunja kwao mapatano na ahera watapata adhabu ya utsungu mkali mfano wa wanafiki kuvashawishi vanumnadhiri wa mwaasi mtume wa mwenyezimungu ni kama mfano wa shetani pale mtu mtwa yacheimani akamwambia kufuru na alipo kufuru akasema mimi niko nikombali nawe kwani mimi nina nhofu mwenyezimungu mona mlezo mwla ikawa, wa limwengu wote ikawa bati marehiyo yasheswani na huyo alenzaini ni kushiya motoni wabaki umo milele na kudumuhume dawamu ni malipo yawenye kwasi wakaikiuka njiya hati yeah. الذين آمنوا اتقوا الله ولتنظر نفس ما قدمت لغد واتقوا الله إن الله خبير بما تعملون ولا تكونوا كالذين نسوا الله فانساهم انفسهم اولئك هم الفاسقون لا يستوي اصحاب النار واصحاب الجنه اصحاب الجنه هم الفائزون لو انزلنا هذا القران على جبل لرايته خاشعا متصدعا من خشيه الله وتلك الامثال نضربها للناس لعلهم يتفكرون هو الله الذي لا اله الا هو عالم الغيب والشهاده هو الرحمن الرحيم هو الله الذي لا اله الا هو الملك القدوس السلام المؤمن المهيمن العزيز الجبار المتكبر سبحان الله عما يشركون هو الله الخالق البارئ المصور له الأسماء الحسنى يسبح له ما في السماوات والأرض وهو العزيز الحكيم na kila nafsi angalie inayoyatanguliza kwa ajili ya kesho na mcheni mungu hakika mwenyezi mungu anazo habari ya mnayo yatenda wala msiwe kama wale waliomsahau mwenyezi mungu na yeye akawasahaulisha nafsi zao hao ndiyo wapotovu hawawisawa watu wa motoni na watu wa peponi watu wa wapeponi ndio la laukuwa tumeiteremsha hii kurani juu ya mlima basi bila ya shaka ungeliwona ukinyenyekea ukipasuka kwa hofu ya mwenyezi mungu na hiyo mifano tunawapigia watu ili wafikiri yeye ndiye mwenyezi mungu ambaye hapana mungu isipokuwa yeye tu mwenyekuya jua yaliyofichikana na yanayoonekana yeye ndiye mwingi wa rehema mwenye kurehemu yeye ndiye mwenyezi mungu ambaye hapana mungu isipokuwa yeye tu mfalme mtakatifu mwenye salama mtoaji wa amani mwenye kuyaendesha mwenyewe mambo yake mwenye nguvu anayefanya nalolitaka mkubwa ametakasika mwenyezimungu na hayo wanayomshirikisha nayo yeye ndiye mwenyezimungu muumbaji mtengenezaji mtiya sura mwenye majina mazuri kabisa kila kiliyoko katika mbingu na ardhi kinamtakasa naye ni mwenye kushinda mwenye hekima enyi mbiwamini jiwekeni kinga na alagule mwenyezi mungu kwa kujilazimisha kumfiyeye na kila nafsi zingati amalingani ya kuikadimisha kwa ajili ya kesho najilazimisheni mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu habari vilivyo kwa yote miatendayo naye atakulipeni kwa hayo enyi waumini msiwe kama wale waliosahau haki za mwenyezi mungu na yeye akasahaulisha nafsi zao kwa kuwajaribu kwa mitihani na wakawa hawajuwi linalowafa nalinaloadhuru hawo ndiyo waliotoka wakacha usiifo, mwenyezi mungu hawa wisawa watu wa motoni wanauteswa na watu wa watiwapeponi wanaoneemeshwa wa peponi peke yao ndiyo wenye kufudzukwa kila walipendalo lautungenitere mchahikurani ya mlima wenye nguvu basi ungeliuona huo mlima juu ya nguvu zake unanyenyekea na unapasuka kwa mwenyezi mungu na hiyo ni mifano tuna watu ili wapate kuzingatiya matokeyo ya mambo yawo yeye mwenyezimungua ambaye hapana akuabuliwa kikweli isi yeye peke yake mwenye kuyuwa lililopita na oko sasa yeye ndiye mwingi wo rehma mwenye kurehemu yeye mwenyezi mungu ambaye hapana mungu, mungu isi yeye mwenye kumiliki kila kitu kwa hakika aliye na kila upungufu aye takasika na kila lisiyomwelekeya mwenye kusalimika na yote ya upungufu mwenye kuwamini na kuwafwadiki mitume wake aliyo nguvu kwa viujiza mlinzi mwenye kuangalia kila kitu mwenye kushinda na sihashindula chochote mkubwa washani katika nguvu na utawala mwenye kutukuka na kila kiti chokuwa na uvuli wake na utukufu wake mwenyezi mungu ametakasika na hayo wanamshirikisha na nayo yeye ndiye mwenyezi mungu mwenye kuviumba vitu vyote tangu mwanzo vili arwaza ya kuiga hiyo tanguliya mwenye kuvipasura kama vilivyo kwa mujibu watakavyo yeye yeye ndiye mwenye majina mazuri mwenye kutakaswa na kila kisi chokuala ichi yake na kila kilichoko katika mbingu na ardhi naye yee ndiye mwenye kushinda akieshindwa na kitu mwenye hikima katika kupanga kwake na sharia zake