بسم الله الرحمن الرحيم يا ايها الذين امنوا لا تتخذوا عدوي وعدوكم اولياء تلقون اليهم بالموده وقد كفروا بما جاءكم من الحق وَقَدْ كَفَرُوا بِمَا جَاءَكُم مِنَ الْحَقِّ يُخْرِجُونَ الرُّسُولَ وَإِيَّاكُم أَن تُؤْمِنُوا بِاللَّهِ رَبِّكُمْ إِن كُنْتُمْ خَرَجْتُمْ جِهَادًا إِن كنتم انتم خرجتم جهادا في سبيلي وابتغاء مرضاتي تسرون اليهم بالموده وانا اعلم بما اخفيتم وما اعلنتم وَمَن يَفْعَلْهُ مِنكُمْ فَقَدْ ضَلَّ سَوَاءَ السَّبِيلِ إِن يَسْقَطُوكُمْ يَكُونُوا لَكُمْ أَحْدَاءً وَيَبْسُطُوا إِلَيْكُمْ أَيْدِيَهُمْ وَيَبْسُطُوا اليكم ايديهم والسنتهم بالسوء وودوا لو تكفرون لن تنفعكم ارحامكم ولا اولادكم يوم القيامه يفصل بينكم وَاللَّهُ بِمَا تَعْمَلُونَ بَصِيرٌ قَدْ كَانَتْ لَكُمْ أُسْوَةٌ حَسَنَةٌ فِي إِبْرَاهِيمَ وَالَّذِينَ مَعَهُ إِذْ قَالُوا لِقَوْمِهِمْ إِنَّا بُرَآءُ مِنْكُمْ وَمِنَّ ما تعبدون من دون الله إذ قالوا لقومهم إنا براء منكم ومما تعبدون من دون الله كفرنا بكم وبدا بيننا وبينكم العداوة وبدا بيننا وبينكم العداوة والبغضاء أبدا حتى تؤمنوا بالله وحده إلا قول إبراهيم لأبيه لأستغفرن لك الا قول ابراهيم لابيه لاستغفرن لك وما املك لك من الله من شيء ربنا عليك توكلنا واليك انبنا واليك المصيب ربنا لا تجعلنا فتنه للذين كفروا واغفر لنا ربنا انك انت العزيز الحكيم لقد كان لكم فيهم اسوه حسنه لمن كان يرجو الله واليوم الاخر kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu enyi mlioamini msiwafanyi adui zangu na adui zenu kuwa marafiki mkiwapa mapenzi na hali wao wamekwisha ikataa haki iliyokujieni wakamfukuza mtume na nyinyi kwa sababu mnamwamini mungu mola mlezi wenu mnapotoka kwa ajili ya jihadi katika njia yangu na kutafuta radhi yangu mnafanya urafiki nao kwa siri na mimi nayajua mnayoyaficha na, na mnayodhihirisha na mwenye kufanya hayo kati yenu basi ameipotea njia ya sawa wakikuwezeni wanakuwa maadui zenu na wanakukunjulieni mikono yao na ndemi zao kwa uovu na wanapenda muhe makafiri hawatakufayeni jamaa zenu wala watoto wenu sifu ya kiama mungu watapambanua baina yenu na mwenyezi mungu anayaona mnayoyatenda hakika nyinyi mna mfano mzuri kwenu kwa ibrahimu na wale waliokuwa pamoja naye walipowaambia watu wao hakika sisi tumejitenga nanyi na hayo mnayoyaabudu badala ya mwenyezi mungu tunakukataeni na umekwisha dhihiri uadui na chuki baina yetu na nyinyi mpaka mtakapomwamini mwenyezi mungu peke yake isipokuwa kauli ya ibrahimu kumwambia baba yake hakika nitakuombea ya msamaha wala similiki chochote kwa ajili yako mbele ya, ya mwenyezimungu mola wetu mlezi juu yako tumetegemea na kwako tumeelekea na kwako ndiyo marejeo mola wetu mlezi usitufanyie mtihani kwa waliokufuru na tusamehe mola wetu mlezi hakika wewe ndiye mwenye nguvu mwenye hikma kwa yakini umekuwa mfano mzuri kwenu katika mwendo wao kwa anaye mtarajiya mungu na siku ya mwisho na mwenye kugeuka basi hakika mwenyezi mungu ni mwenye kujitosha msifiwa Ila suralmmtahina imeteremka madina sura hii imeanza kwa kuwakataza waumini wasiwafanya urafiki washirikina ambao ni maadui wa mwenyezimungu na maadui zao wao kwa kushikilia kwao ukafiri na kumtoa mtume wa mwenyezi mungu na waumini kwenye nyumba zao makka na ikaashiria kwamba uadui wa watu hawa kwa waumini uliofithikana hauwachi kudhihiri pale wanapowakuta na wakapata nguvu juu yao kisha sura ikaingia kubainisha ruwaza njema ya ibrahimu na waliokuwa pamoja naye katika kujitenga na washirikina na hayo waliokuwa wakiabudu badala ya mwenyezi mungu wakitangaza uadui wao kwao mpaka wamwamini mungu peke yake hayo yanaonyesha kuwa huo ndiyo mwendo wa wanaotaraji kukutana na mwenyezi mungu na wanaoogopa adhabu yake kisha ikabainisha mahusiano yepi yanafaa kuwa nayo nao wasiyokuwa waislamu na yepi hayafai ama wale ambao hawatupigi vita katika dini wala hawasaidii dhidi yetu basi ni wajibu wetu kuwafanyia wema na kuwafanyia haki ama hao wanaotupiga vita katika dini na wakasaidia katika kututoa kwenye nyumba zetu na miji yetu hao basi ndiyo mwenyezi mungu anatukataza kuwafanyia hisani na kuhusiana nao kisha sura ikabainisha hukumu ya waumini wanawake waliohamia kwenye mji wa kiislamu na wakawaacha waume zao wa kishirikina na hukumu ya wanawake wa kishirikina ambao waume zao waislamu wamehama na hao wanawake wakaacwa katika mji wa shirki na ikafuatilia kueleza kutoa utiifu wanawake kwa walivyomtolea mtume salllu ai wasalam kisha sura ikahitimisha kama ilivyoanza kwa kukataza kuwafanya urafiki maadui waliokasirikiwa na mwenyezi mungu ili kuthibitisha hukumu iliyokwishatolewa mwanzo wake na ikaitilia nguvu katika kuthibitisha kwake enyi mwenyezi mungu na mtume wake msiwapanya maadui wangu na maadui wenu kuwani wenzenu mkiwapa mapenzi ya kweli na hai wawo wame nyinyi ya linyinyi mwenyezi mungu na mtume wake na chitabu chake wame mtume na wame kutowa inyinyi kwenu kwenye majumba yenu kwa sababu ya imani yenu kumwamini mwenyezi mungu moda wenu mlezi mnapotokama kwenu kwenda pigana jihadi katika njia yangu na kutakarani yangu basi mtifani urafiki na adui zangu mkavapa mapenzi kisilikili namimi na, na yajuwavyema yote nayafichanayalihisha yajuwa na nayoyote mwenye kufanya adui mwenyezi wamwenyezi mungukuwandi rafiki yake basi yameikosi ya wakikutana nanyi na nawakakuezeni waduwi wao kwenu nadhihiri na hihili na mikono yao na ndimi zao kukudhuruni na wanatamani muwe makafiri kama wawo hawatakufanyani kitu jamaa zenu wala watoto wenu mliwafanya kuwa ni marafiki na hali wao ni aduwi wa mwenyezi mungu na aduwi zenu katika siku ya kiama mwenyezimungu atakutengeni mbalimbali atawatia maaduwi zake motoni na marafiki zake peponi na mwenyezi mwenyezimungu ni mwenye kuyaona yote miyatendayo nakiijizwa kizuri cha chakukia katika ibrahimu na walioamini pamoja naye pale walipowaambia watu wao hakika sisi tunajitenga nanyi na tunajitenga na hiyo miungu ya uongo badala mnayiyabudu mwenyezi mungu sisi tunakukata na umekwisha dihivi uwaduwi na kuthukiana baina yenu na nyinyi hayo hayatoondoka kabisa mpaka mumwamini mungu peke yake lakini kauli ya ibrahimu kumwambia baba yake nitakutakia maafira na similiki kwa mwenyezi mungu kitu chochote kauli hiyo si yakufuatwa kwani hayo yalikuwa kabla hajajuwa huyo baba yake kashikilia kuwa aduyo mwenyezi mungu wala hadgyeuki ilikodhihili kwake kwa hakika huyo ni adui mwenyezi mungu alijitenga naye enye waumini semeni mola wetu mlezi kwako wewe ndiyo tunategemea na kwako wewe tunarejea na kwako ndio mwisho wetu ahera mola wetu mlezi usitujaliye tukawa katika ka hali ya kuwa katika fitinadga wa jiukufuru na tuswame madhambi yetu ewe mola wetu mlezi hakika wewe ndiye mwenye nguvu usiyeshindika mwenyehikuma katika kutasarafu kwake enyi hey, woumini bila shaka katika iburahimu na waliokuwa pamoja naye kipokiigiza kizuri kwenu kwa vile walivywafanye uwaduwi maaduwi wa mwenyezimungu kiigizo hicho ni kwa mwenye kutaraji kukutana na mwenyezi mungu na siku ya mwisho na mwenye kupuuza kufuata haya basi kajidhulumu nafsi yake kwani hakika mwenyezi mungu si mwenyezimungu simhitaji wamwinginewe عسى إيه like الله ان يجعل بينكم وبين الذين عاديتم منهم موده والله قدير والله غفور رحيم لا ينهاكم الله عن الذين لم يقاتلوكم في الدين ولن يخرجوكم من دياركم ان تذروهم وتقسطوا اليهم ان الله يحب المقسطين إِنَّمَا يَنْهَاكُمُ اللَّهُ عَنِ الَّذِينَ قَاتَلُوكُمْ فِي الدِّينِ وَأَخْرَجُوكُمْ مِنْ دِيَارِكُمْ وَظَاهَرُوا عَلَى إِخْرَاجِكُمْ أَنْ تَوَلَّوْهُمْ ۗ ومن يتولهم فأولئك هم الظالمون يا أيها الذين آمنوا إذا جاءكم المؤمنات مهاجرات فامتحنوهن الله أعلم بإيمانهم فإن علمتموهن مؤمنات فلا ترجعوهن إلى الكفار لا هن حل لهم ولا هم يحلون لهم وآتوهم ما أنفقوا ولا جناح عليكم أن تنكحوهن إذا آتيتموهن أذورهم فلا تمسكوا بعطم الكوافر واسالوا ما انفقتم وليسالوا ما انفقوا ذلكم حكم الله يحكم بينكم والله عليم حكيم وان فاتكم شيء من ازواجكم الى الكفار فعاقبتم فاتوا الذين ذهبت ازواجهم مثل ما انفقوا واتقوا الله الذي انتم به يا أيها النبي إذا جاءك المؤمنات يبايعنك على أن لا يشركن بالله شيئا يبايعنك على ألا يشركن بالله شيئا ولا ولا يزنين ولا يقتلن أولادهم ولا أولادهن ولا يأتين ببهتان يفترينه بين أيديهن وأرجلهن ولا يعصون يُوصِينَكَ فِي مَعْرُوفٍ فَبَايِعْهُنَّ وَاسْتَغْفِرْ لَهُنَّ اللَّهَ إِنَّ اللَّهَ غَفُورٌ رَّحِيمٌ يَا أي ll l d yasu mn lir kma ysa lkaru mn sablubhasa mwenyezimungu wakati ya mapenzi baina yenu na hawo maadui zenu na mwenyezimungu ni mweza na mwenyezimungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu mwenyezi mungu hakukatazini kuwafanyia wema na waadilifu wale ambao hakukupigeni vita wala hawakukutoweni makwenu hakika mwenyezi mungu huwapenda wafanya uaadilifu hakika mwenyezi mungu hanakukatazeni kufanya urafiki na wale waliokupigeni vita na wakakutoweni makwenu na wakasaidia katika kufukuzwa kwenu na wanaowafanya hao marafiki basi hao ndiyo madhalimu enyi mlioamini wakikujilieni wanawake waumini waliohama basi wafanyieni mtihani mwenyezi mungu ndiye mwenye kujua zaidi imani yao mkiwa mnawajua kuwa ni waumini basi msiwarudishe kwa makafiri wanawake hao si halali kwa hao makafiri wala hao makafiri hawahalalikii wanawake waumini na wapeni hao wanaume mahari waliotoa wala hapana makosa kwenu kuwaowa mkiwapa mahari yao wala msiwaweke wanawake makafiri katika kifungo cha ndoa zenu na takeni mlichokitoa na wao watake walichokitoa hiyo ndiyo hukumu ya mwenyezi mungu anayokohukumuni na mwenyezi mungu ni mwenye kujua mwenye hikma na akitoroka yeyote katika wake zenu kwenda kwa makafiri tena ikatokea mkapata ngawira basi wapeni waliokimbiwa na wake zao kiasi cha mahari waliyoyatoa na mcheni mwenyezi mungu ambaye mnamwamini ewe nabii watakapokujia wanawake woumini wa wanakuahidi ya kwamba hawatamshirikisha mwenyezi mungu na chochote wala hawataiba wala hawatazini wala hawatawaua watoto wao wala hawataleta uzushi wanaouzua tu wenyewe baina ya mikono yao na miguu yao wala hawatakuafsi katika jambo jema basi peana nao ahadi na uwatakie maghfira kwa mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu ni mwingi maghfira mwenye kurehemu enyi mliyoamini msiwafanya rafiki zenu watu ambao mwenyezi mungu wamewakasirikia au wamekwisha kata tamaa ya akhera kama makafiri walivyowakatia tamaa watu wa makaburini hasa mungu akajalie awepo mapenzi baina yenu na hao makafiri walio ni maadui zenu kwa kuwapa taufiki kuwawezesha kuingia katika imani na mwenyezimungu ana uweza uliotimiya ni mkunjufu wa mafira kwa mwenye kutubu ni mwenye kuwarehee mwenye mumoja wake mwenyezi mungu hakukatazini kwa makafiri wasiyokupigeni vita wana kukufukuzeni makwenu kuwa chirimu na kuwapa mawasiliyano mema hakika mwenyezi mungu anawapenda wantu watindawefusani na mawasiliano ila mwenyezi mungu hanakukatazeni wali waliokupigeni vita katika nini ili kukutuiyeni nayo nawukakulazimisheni kutoka majumbani kwenu na nchi yenu na kati katika kukutoweni huko msiwafanya hao kuwa ndiyo wenzenu wakusaidiya nao na wenye kuwafanya hao ndiyo wasaidizi wao basi hao ndiyo wenye kujidzulumu na fisi zawo enyi mliowamini wa wakikujiyeni wana wake wo wa humini waliohama kukimbiya nchi ya utafi basi wachunguweni ili mpate kujua ukweli wa imani yao mwenyezi mungu anajuwa zaidi ukweli wa imani yao nkiwaona kama ni waumini basi nsiwarudishe waume zao makafiri wanawake waumini si halali kwa makafiri wala wanaume makafiri si halali kwa wanawake waumini na wapeni waume wakikafiri mahali walioyatowa kwa wake zawo na waliohamia kwenyu walahpa na ubaya kwenu kuwaowa wanawake hawo waliohamiya kwenu mkiwa pa mahali yawo wala msiwazuwiye kwa kifungo cha ndoa wanawake makafiri waliobakia katika mji wa ukafiri awo waliofungamana nao natakeni kwa makafiri mahari mliyoyatowa kwa wenye kufungamana na mji wa ukafiri na wao hao watake kulipwa walitotowa kuwapa wake zao waliohama wakaja kwenu hukumu hiyo ni kwa mujibu wa sheria sharia mwenyezi mungu anayokufafanulieni na mwenyezi mwenyezimungu anajua jema maslaha ya waja wake ni mwenye hikma katika kutoa sheria na wakitokea baadhi ya wake zenu wakakukimbieni kwenda kwa makatfiri kisha mkapigana nao vita basi wapeni waliokimbiwa na wake zao kiasi cha mahadi waiyoyatoa na mcheni mwenyezi mungu ambaye mna ewe nabii wakikujia wanawake waumini kukuahidi kwamba hawatamshirikisha mwenyezimungu na chochote wala hawataiba wala hawatazini wala hawatauwa watoto wao wala hawatawabandikiza waume zao watoto wao waharamu kwa uzushi na uongo na uzuwa baila y mikono yao na miguu yao yani matumboni mwao au kwa ndimi zao na tuku zao wala hawendi kinyume nawe katika jambo jema molowaisiya basipokea hali yao juu ya hayo na nawombe msamaha kwa mungu hakika mwenyezi mungu ni mwingi wa na kurehemu mtume salallahu alihi wasalama haamrishila jema lakini sharia hapo inasema kuwa mtawale yeyote hupiwa akiamrisha jema tu ama kwaliilovu mtume salallahu alaihi wasalama amesema hapana kumtii kiumbe katika kumwasi muumba enyi mwenyezi mungu na mtume wake msiwafanye kuwa rafiki zenu watu ambao mwenyezi mungu wamewaghahidikia hao wamekatatamana fera na yote yatakayokoapo huko ya kuripwa na kuisabiwa kama makafiri walivyokatatamaa kuvuliwa waliomo makaburini