بسم الله الرحمن الرحيم يسبح لله ما في السماوات وما في الأرض الملك القدوس العزيز الحكيم هو الذي بعث في الأمين رسولا منهم يتلو عليهم آياته يتلو عليهم آياته ويزكيهم ويعلمهم الكتاب والحكمة وإن كانوا من قبل لفي ضلال مبين وآخرين منهم لما يلحقوا بهم وهو العزيز الحكيم ذلك فضل الله يؤتيه من يشاء والله ذو الفضل العظيم مثل الذين حملوا التوراه ثم لم يحملوها كمثل الحمار يحمل اسفا بئس مثل القوم الذين كذبوا بايات الله والله لا يهدي القوم الظالمين قل يا ايها الذين هادوا زعمتم أنكم أولياء لله من دون الناس فتمنوا الموت إن كنتم صادقين ولا يتمنونه أبدا بما قدمت أيديهم والله عليم بالظالمين قل ان الموت الذي تفرون منه فانه ملاقيكم ثم تردون الى عالم الغيب والشهاده فينزل kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu viliomo mbinguni na viliomo katika ardhi vinamtakasa mwenyezi mungu mfalme mtakatifu mwenye nguvu mwenye hikma yeye ndiye aliyempeleka mtume kwenye watu wasiojua kusoma hawasomee aya zake na awatakase na awafunze kitabu na hikma ijapokuwa kabla ya haya walikuwa katika upotofu uliodhahir na kwa wengine ambao bado hawajaungana nao na yeye ndiye mwenye nguvu mwenye hikma hiyo ni fadhila ya mwenyezi mungu anayompa mtakaye na mwenyezi mungu ni mwenye fadhila kubwa mfano waliobebeshwa taurati kisha wasiibebe ni mfano wa punda anayebeba vitabu vikubwa vikubwa mfano mwovu mno wa watu waliokadhibisha ishara za mwenyezi mungu na mwenyezi mungu hawaongoi watu madhalimu sema enyi mlio mayahudi ikiwa nyinyi mnadai kuwa ni vipenzi vya mwenyezi mungu pasipokuwa watu wengine basi yatamanini mauti ikiwa mnasema kweli wala hawatayatamani kabisa kwa sababu ya iliyokwisha yatanguliza mikono yao na mwenyezi mungu anawajua waliodhulumu sema hayo mauti mnayoyakimbia bila shaka yatakukoteni kisha mtarudishwa kwa mwenye kuyajua yaliyofichikana na yanayoonekana hapo atakwambieni mliyokuwa mkiyatenda suraljuma imeteremka madina imefunguka sura hii kwa kutoa habari yake mtukufu kwamba viliomo katika mbingu na ardhi vyote yeye na mwenyezi mungu aliyetukuka shani yake amesema kwamba ameineemesha kaumu isiyojua kuandika wala kusoma kwa kuwaletea mtume miongoni mwao ambaye anawafundisha kitabu na hikma na anawatakasa na hakika hii ni fadhila mwenyezi mungu humpa amtakaye na mwenyezi mungu mtukufu amewakemea mayahudi kwa kuwacha kwao kutenda yaliyoamrishwa katika taurati na hali wao wanajua yaliyomo humo na amepinga madai yao kwamba wao peke yao ndiyo vipenzi vya mwenyezi mungu si watu wenginewe na amebariziana nao kwa kuwataka watamani kufa ikiwa wao wanasema kweli na sura imehitimisha kwa kuwaamrisha waumini wakimbilie kwenda swali swala ya ijumaa pindi wakisikia adhana na waache biashara na swala ikishamalizika watawanyike katika nchi wende kutafuta fadhila za mwenyezi mungu na kuwakataza wasiache biashara au jambo la pumbao lolote kuwashughulisha wasisikilize hutuba ya ijumaa na mwenyezi mungu amewadhamini kuwaruzuku na yeye ndiye mbora wa kuruzuku vitu vyote vilivyomo katika mbingu na viliomo katika ardhi vinamsamiri na kumtakasa mwenyezi mungu na kila kisichokuwa laiki yeye ndiye mfalumewa kila kitu mwenye kuedesha takavyo bila mpizani mwenye kutakasika kwa ukamilifu na kila cha ufungufu mwenye kushinda kila kitu mwenye hikima ya kufika mwisho mwenyezi mungu ndiye aliyemtuma ya mtume kwa watu wa kuandika naye ni kati kawa wenyewe anawasomeya ya zake mwenyezi mungu na anawasafisha na machafu ya itikadi na kwadiya na anawafundisha kurani na kwijuwa dini na nawawo kablya kuletwa yeye walikuwa walikuwamepotoka kabisa kuiya haki na mwenyezi mungu amempeleka muhammadi kwa watu wenginewe ambao ambawo bado lakini watakuja na mwenyezi mungu peke yake ndiye mwenye kushinda kila kitu mwenye hikima ya kufikia ukomo katika vitelo vyake kuletwa mtume huko ni fadhila inayotoka kwa mwenyezi mungu ana mkirimu kwayo ajemhitari katika waja wake na mungu peke yake ndiye mwenye fadhila kubwa mfano wa mayahudi waiyofundo taurati na wakalazimisha waifuate na wao hawakuifuata kwa vitendo ni mfano wa wapunda anyeibebavitabu ambavyo hajuwi ndani yake mna nini ni mbaya mno mfano watu wanaokazibisha ishara za mwenyezi mungu, mwenyezi mungu hawazaidii kufikiliya uwongofu watu ambao kazi yao ni kumulumu ewe muhammadi sema enyi nyinyi mliyo mayahudi kama mnadai kwa uongo kwamba nyinyi pekee yenu vipenzi vya mwenyezi mungu, mungu. basi takeni mauti kwa mwenyezi mungu ikiwa ninyi mnasema kweli katika hayo madai ya kwamba mwenyezi mungu mwenyezi mungu wanasema wala mayahudi hawatamani mauti milele kwa sababu ya ukafiri na vitendo vyovu wni vitenda na mwenyezi mungu hana wajuwa vyema wali uhulumu sema hayo mauti mnayo ya kimbia hamwezi kuya bila shakata kukuteni tu kisha mtarudishwa kwa mwenye kunyiwa yasiri ni ya dhahiri na yeye atakwambieni mliukwa mkia teda يَوْمَ الْجُمُعَةِ فَاسْعَوْا إِلَى ذِكْرِ اللَّهِ وَذَرُوا الْبَيْعَ ذَلِكُمْ خَيْرٌ لَّكُمْ إِن كُنتُم تَعْلَمُونَ فإذا قضيت الصلاة فانتشروا في الأرض وابتغوا من فضل الله واذكروا الله كثيرا الله كثيرا لعلكم تفلحون واذا راوا تجاره او لهوا انفضوا اليها وتركوك قائما قل ما عند الله خير من اللهو ومن التجاره والله خير الرازقين enyi mlioamini ikiadhiniwa sala siku ya ijumaa nendeni upesi kwenye dhikri ya mwenyezimungu na wacheni biashara hayo ni bora kwenu ulaukama mnajua na itakapokwisha sala tawanyikeni katika nchi mtafute fadhila za mwenyezi mungu na mkumbukeni mwenyezi mungu kwa wingi ili mpate kufanikiwa na wanapoiona biashara au pombao wanayakimbilia hayo na wakakuacha umesimama sema yaliyoko kwa mwenyezi mungu ni bora kuliko pombao na biashara na mwenyezi mungu ni mbora wa watowa riziki Allah, Akbar, Allah, Akbar. Allah. la siku ya ijumaa basi nendeni kwa hima na hamu kumkumbuka na mwenyezi mungu na wacheni biashara hayo mliwamluishwa yananapuza zaidi kwenu nyinyi ikiwa mnajua mkisha maliza kuswali basi tawanyikeni katika nchi kwa ajili ya maslaha yenu na mtake fadila za mwenyezi mungu na mkumbukeni mwenyezi mungu kwa nyoyo zenu na ndimi zenu kwa wingi ili hasa mkafudzu katika kheri za duniani na ahera na wakiona bidhaa za biashara au pumbao lolote hutawanyika kwedea hayo na wakakuwacha wewe umesimama na kutuhu waambiye kwavila na dhawabu zilioko kwa mwenyezi mungu zinanavuu zaidi kwenu kuliko pumbao na kuliko biashara na mungu ni mbora wanaotoa riziki vavita kuteniliziki yake yeye