بسم الله الرحمن الرحيم اسبح لله ما في السماوات وما في الارض له الملك وله الحمد وهو على كل شيء قدير هو الذي خلقكم فمنكم كافر ومنكم مؤمن والله بما تعملون بصير خلق السماوات والارض بالحق وصوركم فاحسن صوركم واليه مصير يعلم ما في السماوات والأرض ويعلم ما تسرون وما تعلنون والله عليم بذات الصدور ألم يأتكم نبأ الذين كفروا من قبل فذاقوا وبال أمرهم ولهم عذاب أليم ذلك بأنه كانت تأتيهم رسلهم بالبينات فقالوا أبشر يهدوننا فكفروا وتولوا استغنى الله والله غني حميد زعم الذين كفروا أن لن يبعثوا قل بلى وربي لتبعثن ثم لتنبؤن بما عملتم وذلك على الله يسير فامنوا بالله ورسوله والنور الذي انزلنا والله بما تعملون خبير يوم يجمعكم ليوم الجمع ذلك يوم التغابن ومن يؤمن بالله ويعمل صالحا يكفر عنه سيئاته ويدخله جنات ويدخله جنات تجري من تحتها الانهار خالدين فيها ابدا ذلك الفوز العظيم wlin kfruu wkabu byatinaulk asabnari ldin fiha wbisa lmasir kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu inamtakasa mwenyezimungu kila kilichomo katika mbingu na katika ardhi ni wake na sifa njema ni zake na yeye ni mwenye uweza juu ya kila kitu yeye ndiye aliyekuumbeni miongoni mwenu yupo aliyekafiri na yupo aliye na mwenyezi mungu anayaona mnayoyatenda ameziumba mbingu na ardhi kwa haki na akakupeni sura na akazifanya nzuri sura zenu na marudio ni kwake anajua viliomo katika mbingu na ardhi na anajua mnayoyaficha na mna yatangaza na mwenyezi mungu ni mjuzi wa yaliyomo vifuani kwani haikukujieni habari ya waliokufuru wa kabla wakaonja matokeo mabaya ya mambo yao na wao wana adhabu iliyochungu hayo ni kwa kuwa walikuwa wakiwajia mitume wao kwa hoja zilizo wazi nao wakasema hivyo binadamu ndio atuongoe basi wakakufuru na wakageuka upande mwenyezi mungu akawa hana haja nao na mwenyezi mungu ni mkwasi simhitaji naye nimsifiwa waliokufuru wanadai kuwa hawatafufuliwa sema kwani na hapa kwa mula wangu mlezi hapana shaka mtafufuliwa na kisha hapana shaka mtaambiwa mliyoyatenda na hayo ni mepesi kwa mwenyezi mungu basi mwaminini mungu na mtume wake na nuru tuliyoiteremsha na mwenyezi mungu anazo habari za zamnayoyatenda siku atakayokukusanyeni kwa ajili ya siku ya mkusanyiko hiyo ni siku ya kupunjana na mwenyezi mungu na akatenda mema atamfutia maovu yake na atamwingiza katika mabustani yenye kupitiwa kati yake na mito watadumu humo milele huko ndiko kufuzu kukubwa na waliokufuru na wakakadhibisha ishara zetu ao ni watu wamotoni watadumu humo milele na hayo ndiyo marudio mabaya Allah, Akbar, Allah, Akbar. La imeteremka madina imeanzia sura hii kwa kueleza kuwa kila kiliyomo katika mbingu na katika ardhi kinamtakasa mwenyezi mungu na kisiyo laiki na utukufu wake na kwamba yeye ndiye mwenye ufalme na mwenye sifa njema zote na kwamba yeye ni muweza wa kila kitu kisha hayo yakafuatilizwa na kutajwa baadhi ya dalili za utimilivu wa uweza wake na ujuzi wake kisha sura ikatupa macho kuwangalia makafir waliokuwa kabla ya hawa na wakawaasi mitume wa mola wao mlezi na kwamba wao walionja matokeo maovu ya vitendo vyao na hayo yalikuwa hivyo kwa sababu mitume wao walipokuwa wakiwajia kwa hoja waliwakataa na wakawapuza sura tena ikaingia baada ya hayo kuvunja madai ya makafir kwamba wao ati hawatafufuliwa na ikawataka watu wa mwenyezi mungu na mtume wake na nuru iliyoteremshwa juu yake na ikawahadharisha na siku ya mkusanyo siku kutapodhihiri kupunjana kwa watu kwani wale walioamini wa na wakatenda mema watapata kufuzu kukubwa na waliokufuru wa ndiyo watakuwa watu wamotoni na hayo ndiyo marudio maovu na hakika maswaibi yatakuwa kwa idhini ya mwenyezi mungu na hakika mwenye mwenyezi mungu moyo wa mwenye wake sura inawataka watu wa mwenyezi mungu na mtume wake wakipuuza basi hakika mtume hana juu yake ila kufikisha ujumbe na inawaambia waumini kuwa mali yao na watoto wao ni fitna majaribio basi isiwe kuyashughulikia hayo kukawapelekea kuwacha walioamrishwa kisha ikawaamrisha wamche mungu kwa kadhri wawezavyo na sura ikahitimisha kwa kuwahusisha waumini watowe katika njia za heri na kwamba mwenyezi mungu ni mwenye kushukuru mpole mjuzi wa yaliyofichikana na yanayoonekana basi atawalipa kwa mali yao wanaoyatumia na kwamba yeye ni mwenye nguvu asiyeshindika mwenye hikma hafanye upuzi vitu viote viliomo kati kambingu nekaka arvi vina mu mwenyezi si mungu na kila kisichokuwa laiki na utukufu wake yeye ndiye pekee yake mwenye muenye ufalime oliotimiya namuenye sifanjema nandiye muenye uweza oliotimiya juu ya kila kitu yeye pekee yake ndiye aliepumbeli mlipokuwasi cocote basi kati yenu yupo ekanya ungu wake na miongoni mwenu yupowana iswadiki na mwenyezimungu anayawona nayoyatenda na akakulibeni kwa mujibu wa vitendo vyenu mwenyezi mungu amezyumba mbingu na ardhi kwa, kwa hikima isiyo na ukomo na akakumbeni kwa sura na akazifanya nzuri sura zenu kwa kuwa amiwafanya wanadamu ndiyoviumbi waliwonyoka vizuri na kwake yeye ndiyo marejeo siku ya kiama yeye mwenyezi mungu ana juwa yote yaliyomo katika mbingu na ardhi na ana ya juwa mnayoyapicha na mnayoyaeneza ikiwa maneno au vitendo na mwenyezi mungu ametimiya ujuzi wake kwa mnayodzamiriya katika nywyo zenu zimekwisha wafikieni habari za waliokufuru kabla yenu na wao wakameza ubaya wa matokeo mambo yao katika dunia na ahera watapata ababu yenye machungumakali masaibu hayo yaliwapata ni kwa sababu mtume wao waliwajia na miujiza yiliyodhahiri nawo wakasema kwa kukanya atiyatujiye mtu kama sisi kutuongoza wakakanya kuwa watafufuliwa wakaiyacha haki mwenyezi mungu akadhihirisha kuwa hana haja na imani yao kwa kuangamiza na mwenyezi mungu ni mwenye kutimia ukosi wake yaani kujitosha kwake si mwenye kuwa nahaja, na haja na vyumbe vyake ni mwenye kustahiki kusipiwa na kuhibidiwa kwa uzuri wa, wa neema zake makafiri wamedahi kwa uongo kwamba hawatafufuliwa gaya kupa kwao ewe muhammadi wambi mambo sio kama mnavyodai nyinyi ninahpa kwa mola wangu mlezi hapana shaka yoyote nyinyi mtafufuliwa baada ya kufa kwenu na hapana shaka yoyote kuwa mtaambiwa mlio duniani kisha mtalipwa kwayo na huko kufufuliwa na kuhisabiwa na kulipwa ni jambo sahali na jepesi kabisa kwa mwenyezi mungu basi mwenyezi mungu na mtume wake naongokeni kwa kwifuata nuru tuliyonterenshiya hata kakufahamisheni kwa uwazi kwa vuvuli kunakuja bila shaka yoyote na mwenyezi mungu ana ujuzi kutumia kwa yote yanayotokana nanyi siku atakukukusanyeni katika siku ya mkusanyo wawaliutangoliya mwazo na waliokuja mwisho akulipeni kwa vitendo vyenu siku hiyo ndiyo siku yatavaabun kupunjana kutapuhihili kupunjika kwa makafiri kwa, kwa cha imani na kupunjika waumini kwa, kupuza, kwa na mwenye kwifu mwenyezi mungu na nakatenda mema hatamuondoleya maovu yake na htamtiya katika bustani zenye zenyekupika kati yake mito wakehumo milele malipo hayo ndiyo kufuzu kukubwa na walioikataa imani ما أصاب نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم نعم بإذن الله ومن يؤمن. بِاللَّهِ يَهْدِ قَلْبَهُ وَاللَّهُ بِكُلِّ شَيْءٍ عَلِيمٌ وأطيعوا اللَّهَ وأطيعوا الرَّسُولَ فَإِن تَوَلَّيْتُمْ فَإِنَّمَا عَلَى رَسُولِنَا الْبَلَاغُ الْمُبِينُ اللَّهُ لَا وعلى الله فليتوكل المؤمنون يا أيها الذين آمنوا إن من أزواجكم وأولادكم عدوا لكم فاحذروهم وإن تعفوا وتصفحوا وتغفروا فإن الله غفور رحيم إنما أموالكم وأولادكم فتنة والله عنده أجر عظيم فاتقوا الله استطعتم واسمعوا وأطيعوا وأنفقوا خيرا لأنفسكم ومن يوق شح نفسه فأولئك هم المفلحون إن تقرضوا الله قرضا حسنا يضاعفه لكم ويغفر لكم والله شكور حليم عالم الغيب والشهادة العزيز الحكيم أو فيكم إلى قيدين يا na mwenye mwenyekumwamini mwenyezimungu huuongoa moyo wake na mwenyezi mungu ni mjuzi wa kila kitu na mtiini mwenyezimungu na mtiini mtume mkigeuka basi hakika juu ya mtume wetu ni kufikisha kwa uwazi tu mwenyezi mungu hapana mungu isipokuwa yeye na juu ya mwenyezi mungu wategemee waumini enyi mliyoamini hakika miongoni mwa wakte zenu na watoto wenu wa wamamaadui zenu basi tahadharini nawo mkisamehe na mkapuuza na mkahufiria basi hakika mwenyezi mungu ni mwingi wa mafira mwenye kurehemu hakika mali yenu na watoto wenu nijaribiwo na kwa mwenyezi mwenyezimungu upoujira mkubwa basi mcheni mwenyezi mungu kama mwezavyo na sikiyeni na thiini na toweni itakuwa heri kwa nafsi zenu na mwenye kuepushwa na uchoyo wa nafsi yake basi hao ndio waliofanikiwa mkimkopesha mwenyezi mungu mkopo mzuri atakuzidishieni marduvu na atakusameheni na mwenyezi mungu ni mwingi wa shukra mpole mwenye kujua siri na dhahiri mwenye nguvu mwenye hikma mja hasibiw ina bala ila kwa kudra mungu na mwenye kumsaliki mwenyezi mungu basi humongoa wa moyo wake kwendea katika yanayompeldeza na mwenyezi mungu ni mwenye kutimia ujuzi wake na mtiini kwa kwaiokuamrisheni namtini mtume kwa uyumbe aliokufikishieni kutoka kwa mola wake mlezi mkiupuuza ufifu huu basi yeye hadhuriki kitu kwa mapuuza yenu na hakika mtume wetu hana jukumu juu yake ilakufikisha mtume wake tu kwa uwali mungu hapana wa kuabudiwa kwa haki isipokuwa yeye tu peke yake basi waumini na wamtegemee ye yeye tu katika mambo yao yote henyi mlioamini hakika miongoni mwa wake zenu na watoto wenu wa wamumaduwi zenu ambawo wanakuzuwiliyeni mwenyezi mungu kwa kutaka kuwatimizia awo matakwa yao, mata yao. masikuweni na hanhari nawo namkiweza kuyavuka makosa yawo yanakubanika kusameheka namkayakuuza namkawafichiya basi mwenyezi mungu naye takufiriyeni nyinyi kwani hakika mwenyezi mungu ni mkunjufu wa makfira na rehema hakika mali yenu na watoto wenu ni majaridiyo na mtihani na kwa mwenyezi mwenyezimungu poujira nkubwa kwa nependelea kumpili mwenyezimungu mazitumiyeni juhudi zenu na nguvu zenu katika kumcha mwenyezi mungu nasikiyeni mawaidha yake na ukiini amri zake natoweni katika liyokuruzukuni kwa ajili ya hicho alichoamrisha kitolewe kwa ajili yake natendeni heri kwa sababu yanafsi zenu na mwenye kuzuwiliwa na mwenyezi mungu ubahili na uchoyo wa roho yake basi watu kama hao ndi waliojaliwa kupata kila heri mkitowa katika mambo ya heri kutowa kwa moyo safi basi mwenyezi mungu watazilisha marudufu thawabu za mlichotowa na takusameheni madhambi yenu yaliokuponyokeni na mwenyezi mungu ni mkuu wa shukurani nakuwalipo na na tenda umema ni mpole afanyi haraka kuadhibu wana umwasi yeye ni mjuzi wavilivyofichikana na vilavyoonekana mwenye nguvu mtenda nguvu mwenye yahikima katika mipango ya viumbe vyake मुझे तू कब पता है