بسم الله الرحمن الرحيم تبارك الذي بيده الملك وهو على كل شيء قدير الذي خلق الموت والحياه ليبلوكم ايكم احسن عملا وَهُوَ الْعَزِيزُ الْغَفُورُ الَّذِي خَلَقَ سَبْعَ سَمَاوَاتٍ طِبَاقًا مَا تَرَى فِي خَلْقِ الرَّحْمَنِ مِنْ تَفَاوُتٍ فَارْجِعِ الْبَصَرَ هَلْ تَرَى مِنْ فُطُورٍ ثم مرجع البصر كرتين ينقلب إليك البصر خاطئا وهو حسير ولقد زينا السماء الدنيا بمصابيح وجعلناها رجوما للشياطين وأع- وَأَسْتَدْنَا لَهُمْ عَذَابَ السَّعِيرِ وَلِلَّذِينَ كَفَرُوا بِرَبِّهِمْ عَذَابُ جَهَنَّمَ وَبِئْسَ الْمَصِيرُ إِذَا أُلْقُوا فِيهَا سَمِعُوا لَهَا شَهِيقًا وَهِيَ تَفُورُ تكاد تميز من الغيظ كلما ألقي فيها فوج سألهم خزنتها ألم يأتكم نذير قالوا بلى قد جاء كَذَّبْنَا وَقُلْنَا مَا نَزَّلَ اللَّهُ مِن شَيْءٍ إِنْ أَنْتُمْ إِلَّا فِي ضَلَالٍ كَبِيرٍ وَقَالُوا لَوْ كُنَّا نَسْمَعُ أَوْ نَعْقِلُ مَا كُنَّا فِي أَصْحَابِ فاعترفوا بذنبهم فسحقا لأصحاب السعير إن الذين يخشون ربهم بالغيب لهم مغفرة وأجر كبير وأسروا قولكم أو اجهروا به إنه عليم بذات الصدور ألا يحلم من خلق وهو اللطيف الخبير من ametukuka ambaye mkononi mwake ume ufalme wote na yeye ni mwenye uweza juu ya kila kitu ambaye ameumba mauti na uhai ili kukujaribuni ni nani miongoni mwenu mwenye vitendo vizuri zaidi na yeye ni mwenye nguvu na mwenye msamaha aliyeumba mbingu saba kwa masabaka kuoni tofauti yoyote katika uumbaji wa mwingi wa rehema hebu urudisha nadhari unaona kosa lolote tena rudisha nadhari mara mbili nadhari yako itakurejea mwenyewe hali ya kuwa imehizika nayo na imechoka na kwa hakika tumeipamba mbingu ya karibu kwa mataa na tumeyafanya ili kuwapigia masheitani na tumewaandalia adhabu ya moto wakao kwa nguvu na kwa walio mkufuru mola wao mlezi ipo adhabu ya jahanam na ni marejeo maovu yaliyoje hayo watakapotupwa humo watausikia mgurumo wake na huku inafoka inakaribia kupasuka kwa hasira kila mara likitukwa kundi humo walinzi wake huwauliza kwani hakukujieni muonyaji watasema kwani ametujia muonyaji lakini tulimkadhibisha na tukasema mwenyezi mungu hakuteremsha chochote nyinyi hamumo ila katika upotovu mkubwa na watasema lau La tungeli tungeli kuwa tungelisikia au tungelikuwa na akili tusingelikuwa katika watu wa motoni wakakiri dhambi zao basi kuangamia ni kwa watu wa motoni hakika wanaomwogopa mula wao mlezi kwa ghaibu watapata mahfira na ujira mkubwa na naficheni kauli zenu au zitangazeni hakika yeye ni mjuzi wealiyomo vifuani asijuwe aliyeumba ya naye ndiye mjua siri mwenye habari uainecheremka maka sura hii inaitwa surat lmulk kutokana na neno almulk yani ufalme linalotokea katika aya ya kwanza katika sura na muhimu ya makusudio ya sura hii tukufu ni kuelekeza fikra na nadhari zizingatia athari ya uwezo wa mwenyezi mungu uliozagaa katika nafsi za watu na katika viumbe vya mwenyezi mungu mnavyoviona katika ardhi na mbinguni upeo wa macho yenu ili hayo yawe ndiyo njia ya kupelekea kumwamini mwenyezi mungu na siku ya mwisho na pia sura hii inabainisha hali ya makafiri ambao watatupwa katika jahannam na watasikilizana mikoromo yao na wataungua katika moto wake na wataungama madzambi yao na watajuta kwa watavyoishiya watapowauliza malaika kwa kutomwitikia mtume alipowaita na akawahadharisha na ama waliomkofu mola wao mlezi na wakamwamini hao watapata mafira na msamaha kwa makosa yaliyoporonyoka na ujira mkubwa kwa mema walioyatanguliza na wakayatenda ametukuka na amezidi baraka zake mwenye kumiliki peke yake uwezo wa kuendesha mambo ya viumbe vyote na yeye juu ya kila kitu ana uwezo uliotimia ambaye ndiye aliyeumba mauti na uhai kwa makusudio anayoyataka yeye ili akufanyieni mtihani ni yupi katika nyinyi anayefanya vitendo sawa na mwenye ni ya safi na yeye ni mwenye kushinda wala hashindiki kwa kitu mwenye msamaha kwa wenye upungufu yeye ndiyelezizuwa mbingu saba zilizopandana kwa mpango mmoja sawasawa sawa. uoli tofauti yoyote katika wa mwenyezi mungu ambaye rehema yake meneya kwenye viumbe vyake vyote basi hebu tazama tena unaona silaku yoyote kisha tazama tena na tena jicho lako linakurejea mwenyewe bila y kugunduwa aigu yoyote nalo limechoka na hakika sisi tumeipamba mbingu hii ya karibu unayoiona kwa macho tumeipamba kwa nyota zinazong'aa na tumefanya katika hizo vimondo vya kwapopoliya mashetani na ahera tumewaandalia dagu ya moto na owaka mbingu ni kila juu yetu kikatufunika amesema hivi nsaidi hiyo ni bahari ya anga na vyombo vyote viliyomo ndani yake na vimondo na sura wanayoiona wakazwa duniani katika masiku eliyosafi ni kama kuba la kibulunilopambwa kwa nyota sayari kama kwamba ni taa kama unavyoziona nyota za mkia o vimondo vinakwenda angani vikiunguwa huko juu yanzi na hilo kuba la kibulusi chochote ilani matokeo ya mwangaza wa juwa la nyota pamoja na takataka za bumbi zinazoning'inia katika hewa na sehemu za hewa molechu zinazotawanyika haya ambali na yanayonekana katika mwanga za nafsi yake ambayo huipamba mbingu hii ya karibu kama vile zilirangi nzuri nzuri za wakati wa kutwa juwa au wakati wa kuchwomweza juwa hifajiri na mianga ya njia za nyota miangaza ya kasikazini na miangaza katika sehemu za polar regions na hayo yotee ni matokeo ya kuingilia na mwanga pamoja na funiko la anga la ardhi na uwanja wake wa smaku yani magnetic field na kwa ajili ya mola wa molawawo mlezi tumewaikia dgado ya jehanamu na huo ndiyo mwisho moovu kweli kwawo wakitiwa humo watasikia sauti mbaya ya kuchusha na huo moto unatokota kwa ukali unakaribia kukatika na kutawanyika kwa wingi wa kuwakalidikiya kila likitumbukiva kundi mojawapo kati ya walinzi wake huwo uliza kwakwake jeli kwani hakukujiyeni mtume kuhangarisheni na mkutano wa siku na wao watajibu ametujia muonyaji lakini sisi tulimkanusha tukamwambiya mmongo tukasema mwenyezi mungu hakukutele mshiha chochote wewe wala mitume winginewe nyinyi mnaodaye utume sicwocotela ni watu waliopotoka na mkombali na haki na watasema lau kuwa tulikuwa tunasikiya kama ena vyofasi mwenye kutaka ukweli wa mambo au tunafikiri tunayo itiwa tusenge kuwa miyongoni mawatu wa motoni basi wataungama kukadzivisha kwao na kukufuru kwao watu wamotoni wampotele ambali la mwenyezi mungu hakika wenye kumkofu mwana wawo mlezi na hali wao hawamoni watafutiwa matambi yawo na watapate sababu kubwa kwa mema yawo napicheni kauli yenu wawitangazeni yote mawili kwa mwenyezi mungu ni sawa kwani yeye ni mkuu wa kuyazunguka yote kwa kuyajuwa mjuzi wa vinavyoficha vifuwa kwani muumba si mwenye kujua mambo yote y waja wake na yeyi ni mjuzi wadogo na kubwa هو الذي جعل لكم الأرض ذلولا فامشوا في مناكبها وكلوا من رزقه وإليه النشور أأمنتم من في السماء أن يخسف بكم الأرض فإذا هي تمور أم أمنتم من في السماء أن يرسل عليكم حاصبا فستعلمون كيف نذير ولقد كذب الذين من قبلهم فكيف كان نكير أولم يروا إلى الطير فوقهم صافات ويقبض ما يمسكهن إلا الرحمن إنه بكل شيء بصير أمن هذا الذي هو جند لكم ينصركم من دون الرحمن إن الكافرون إلا في غرور أمن هذا الذي يرزقكم إن أمسك رزقه بل لجوا في عتو ونفور أفمن يمشي مكبا على وجهه أهداء من يمشي سويا على صراط مستقيم قل هو الذي أنشأكم وجعل لكم السمع والأبصار والأفئدة قليلا ما تشكرون قل هو الذي ذرأكم في الأرض وإليه تحشرون ويقولون متى هذا الوعد ان كنتم صادقين قل انما العلم عند الله وانما انا نذير مبين فلما راوه زلفه سيئت وجوه الذين كفروا وقيل هذا الذي كنتم به تدعون قل أرأيتم إن أهلكني الله ومن معي أو رحمنا فمن يجير الكافرين من عذاب أليم قل هو الرحمن آمنا به وعليه توكلنا فستعلمون من هو في ضلال مبين قل أرأيتم إن أصبح ماؤكم غورا فمن يأتيكم بماء معيد يا <applause> basi tembeyeni katika pande zake na kuleni katika risiki zake na kwake yeye ndiyokufufuliwa mnadhani mkosalama kwa aliyoko juu kuwa hatakudidimizeni kwenye ardhi na tahamaki hiyo inatikisika au mnadhani mkosalama kwa aliyoko juu ya kuwa yeye hakupelekeeni kimbunga chenye changarawe mtajua vipi maonyo yangu na bila shaka walikwisha kanusha waliokuwa kabla yao basi kulikuwaje kukasirika kwangu kwani hawaoni ndege walioko juu yao namna wanavyozikunjua mbawa zawo na kuzikunja hawawashikilii ila mwingi wa rehema hakika yeye ni mwenye kuona kila kitu au ni lipi hilo jeshi lenu la kukunusuruni badala ya mwingi wa rehema hakika makafiri hawamo ila katika udanganyifu au ni nani huyo ambaye atakupeni riski kama yeye akizuia riski yake bali wao wanakakamia tu katika jeuri na chuki je anayekwenda akisinukia juu ya uso wake ni mwongofu zaidi au yule anayekwenda sawasawa sawa katika njia iliyonyooka sema yeye ndiye aliyekuumbeni tangu mwanzo na akakupeni masikio na macho na nyoyo ni kidogo kabisa shukrani zenu sema yeye ndiye aliyekutawanyeni katika ardhi na kwake mtakusanywa na wanasema lini ahadi hii ikiwa mnasema kweli sema hakika ujuzi wake uko kwa mwenyezi mungu na hakika mimi nimwaonyaji tu mwenye kubainisha lakini watakapoiona karibu nyuso za waliokufuru zitahuzunishwa na itasemwa hayo ndiyo mliokuwa mkiyaomba sema mwaonaje ikiwa mwenyezimungu atanihiliki mimi na walio pamoja nami au akiturehemu ni nani atakeewalinda makafiri na adhabu chungu sema yeye ndiye mwingi wa rehema tunamwamini yeye na juu yake tunategemea mtakujajua ni nani aliye katika upotovu uliodhahiri sema mwaonaje yakiwa maji yenu yamedidimia chini nani atakuleteni maji yanayomiminika yeye ndie alipanyarzi zaili basi kembeni pade zake kocekoche nakuleni katika risiki zake zinazotoka ndani yake na kwake yeye peke yake ndiyo kuvuliwa na kulikwa je mmejiaminisha na mwenye ufalume wa mbinguni kuwa hata kukatieni ardhi akakuchukuliyeni kwa ghafula kwa mtikiso mkubwa bali mmejiaminisha na mwenye ufalume wa mbinguni kuwa hata kupelekeni upepo wakukuboboweni kwa changarawe hapo basi mtakijua kitisho cha onyo langu kwenu na hakika walikwisha wakanusha mitume wao hao waliokuwa kabla ya kaumu yako basi hadhabu yangu juu yao ilikuwa haligani kwa nilivyoangamiza na kuwashika wameingia upofu wala hawakuwaangalia ndege waliojuu yao vipi wanavyokunjia mbawa zao mara kwa mara na mara nyingine wakizikunja hapana anayewashikilia wasianguke ila mwingi wa rehema hakika yeye ni mwingi wa ujuzi na habari kwa kila kitu anakipa kila kitu jambo kwa mujibu wa maslahi yake kukunjiwa huku ni kukunjiwa ndege mbawa zake bila ya kuziendesha katika kuruka kwa ndege pomiujiza ambayo haikufahamika baadhi yake ila baada ya kuendelea elimu ya kuruka na nadharia ya kutembea katika hewa lakini katika osajabisha ni kupita ndege katika anga na mbawa zote mbili zimetulia mpaka pite upewa macho na elimu imevumbua kuwa ndeegewa na ukunjua mbawa zao fadha juu ya mikondo ya hewa inayosaidia inayotimbuka ama kwa kupigana gafurau na kizigizi fulani au kwa kunyanyuka nguzo za hewa imoto ukiwa upepo ni nzuri hizo nguzo za hewa usimama wima na ndeje hupakwa namna ya mzunguko kama skurugu na ukiwa mkali hizo nguzo hugeuka kuelekea juu na ndeje huruka bila ya kupigia mbalwa kwa njia ya sawa moja kwa moja na kupikia mahii na ndeje kwa jumla wanafifa maalumu katika hizo nikuwa ni wepesi na wanaunga la nguvu na nyoyo zao ni madhuvuti na kadhalika mzunguko wao wadamu na vyombo vya kuvutia pumzi na namna lilivyopimika umbo lao na vikawa sawasawa viwiliwili vyao kwa kusahirisha kuruka katika hewa na sifa hizi mwenyezi mungu mjuzi mwenye kuona kawajali ya ndege kwa ajili ya kuwahibadhi hao ndege katika hewa pale wanakukujua gawa zao au wanakuzikunja ama videge vidogo vinavyotegemea kuruka kwawo yuuya mbiyo hivyo hupiga mbawa zawo kwa chini na mbele ili vipate kujisukuma na, na kupaha na hayo ni dharura kwa sababu ya kuruka kwao kisha huzikunjia mbawa zawo lakini nao wanabaki kuwona ruka zile nguvu za msukumo wao na hivyo linawafikiana umbolawo hawo ndege wakilanamna na mundo wa kiufundi wa mili yao kwa kuwezesha kuruka na kujidinda sawa wakati wakuruka bali ni nani huyo mwenye nguvu kwenu hatake kulindeni na adhabu asiyekuwa mwenyewe arrahmani mwingi mwenye wa rehma makafiri hawamo ila katika udanganyifu tu kwa hayo wanayezania bali ni nani huyo ataka a kurudzukuni kwa yana yakupeni hai wenu na serehe zenu ikiwa mungu akizuwiya risisi yake asikupeni bali balimakafi wamekakamia katika kutakambali kwao na kuikibiya haki je hali tageuka mwenye kwenda kiji kwa, na kusimukia juu ya uso wake dimuongofu zaidi katika mwendo wake au yule anaetembeya sawasawa kwenye njiya ifiyokwanda upogo sema huyo aliyekumbeni nanyi hamjyakuwa chochote na nakakupeni usikizi na kuona nafahamu ambazo ni sababu za vitindo vyenu na uwongofu wenu ama ni kuchache mno kushukuru kwenu kwa nema hizi kumshukuru huyo alikupeli sema huyo ndiye ale katika ardhi na kwakeye pekee yake ndiyontarejeya kwa ajili ya, ya kukuhisabuni na kukulipeni na wanasema wanaukanya kuvuliwa yatatokia lini haya ya kukusanywa wantu twambiyeni yatakuwa nini kama nyinyi mnasema kweli ewe muhamadi sema ujuzi wa hayo ni mwenyezi mungu peke yake ama mimi ni mwonyaji miongoni moonyaji tu watakapoyaona hayo yaliyo yahidiwa yapo karibu nawo nyuso zitajaa huzuni na unyonge na wataambiwa kwa kuwa kejeli na kuwatiya uchungu haya ndiyo mliyokuwa mkiyataka yalie kwa haraka sema nambiyeni ikiwa mungu akinifisha mimi na waumini walio pamoja nami kama mnavyotamani yawe au akaturehemu akaahirisha ajali yetu na akatusameha zituadhibu maana itakuwa akatuopoa katika hali zote mbili basi nani atakayewakinga makafilina yadzabu chungu wanayohistahiki kuipata kwa sababu ya ukafiri wao na kudanganyika kwao na miungu yao iyeyehuyo ndiye arrahmani mwingi wa rehemai tunayimsadiki sisi na nyinyi hamu yeye tu peke yake ndiye tunayimtegemeya na nyinyi mnawategemea wenginewe mtakuja juwa itakapotele mtadhabu ni gani kati yetu ridoteke mbali na haki sema hebu ni penyu habali maji yenu yakitoweka chimyardhi ardhi msiweze kuyapata kwa namna yoyote ni nani asiyekuwa mwenyezi mungu atakekuleteni maji ya dhahiri yanayomiminika anaoweza kuyapata kila takaye