بسم الله الرحمن الرحيم نون والقلم وما يسطرون ما أنت بنعمة ربك بمجنون وإن لك لأجرا غير ممنون وانك لعلى خلق عظيم فستبصر ويبصرون بايكم المفتون ان ربك هو اعلم بمن ضل عن سبيله وهو اعلم بالمهتدين فلا تطع المكذبين ودوا لو تدهن فيدهنون ولا تطع كل حلاف مهين هماز مشاء بنميم من مناع للخير معتد أثيم عتل بعد ذلك زنيم أن كان ذا مال وبنين إذا تتلى عليه آياتنا قال أساطير الأولين سنسمه على الخرطوم إنا بلوناهم كما بلونا أصحاب الجنة إذ أقسموا ليصرمنها مصبحين ولا يستثنون فطاف عليها طاف وهم نائمون فأصبحت كالصريم فتنادوا مصبحين أنزلوا على حوثكم إن كنتم صارمين فانطلقوا وهم يتخافتون أَلَّا يَدْخُلَنَّهَا الْيَوْمَ عَلَيْكُم مِسْكِينَ وَغَدَوْا عَلَى حَرْدٍ قَادِرِينَ فَلَمَّا رَأَوْهَا قَالُوا إِنَّا لَضَائِرِينَ محرومون قال أوسطهم ألم أقل لكم لولا تسبحون قالوا سبحان ربنا إنا كنا ظالمين فأقبل بعضهم على بعض يتلاومون قالوا يا ويلنا إنا كنا طاغين عسى ربنا أن يبدلنا خيرا منها إنا إلى ربنا راغبون العذاب, اكبر, kwa jina la mwenyezimungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu nun naapa kwa kalamu na yale wayaandikayo kwa neema ya mola wako mlezi wewe si mwenda wazimu na kwa hakika wewe una malipo yasiyo katika na hakika wewe una thabia tukufu karibu utaona na wao wataona ni nani kati yenu aliyepandwa na wazimu hakika mola wako mlezi ndiye yeye ajuaye zaidi nani aliyeipotea njia yake na yeye ndiye anayewajua zaidi walioongoka basi usiwatii wanaokadhibisha wanatamani lau ungelainisha ili nao wakulainishie wala usimtiyi kila mwingi wa kuwapa kwa kudharauliwa mtapitapi apitaye akifitini mwenyekuzuwiya heri valimu mwingi wa madhambi mkavu na juuya hayo mshari amejipachika tu ati kwa kuwa ana mali na watoto anaposomewa haya zetu husema hizi ni simulizi za uongo za watu wa zamani tutamtia kovu juu ya pua yake hakika tumewajaribu hawa kama tulivyowajaribu wale wenye shamba walipoapa kwamba watayavuna mazao yake itakapokuwa asobuhi wala hawakusema mungu akipenda basi lilitokea tukio juu yake kutoka kwa mola wako mlezi nao wamelala likawa kama usiku usikuagiza asubuhi wakahitana ya kwamba nendeni kondeni mwenu ikiwa mnataka kuvuna basi walikwenda na huku wakinong'onezana ya kuwa leo hata masikini mmoja asikuingilieni na walikwenda asubuhi nawo wameshikilia azimio hilo basi walipoliona wakasema hakika tumepotea bali tumenyimwa mbora wao akasema sikukwaambiyeni kwa nini hamumtakasi mwenyezi mungu wakasema ametakasika mola wetu mlezi hakika sisi tulikuwa wenye kudhulumu basi wakakabiliana kulaumiana wao kwa wao wakasema ole wetu tulikuwa tumeikiuka mipaka asaa mola wetu mlezi akatubadilishia lililo bora kuliko hili hakika sisi ni wenye kurejea kwa mola wetu mlezi namna hivi yanakuwa mateso na bila shaka mateso ya akhera ni makubwa zaidi laiti wangelijiwaimeeremka sura hii tukufu imekusanya kumtetea mtume wa mwenyezi mwenyezimungu salallahu alaihi wasallam na kuipeleka heshima yake na azma yake hata abakie mwenye kushikilia haki bila ya kumlegezea yeyote na kushabihisha adhabu iliyowapata watu wa makka na adhabu iliyowapata watu wenye shamba ambao kisa chao kimesimuliwa katika sura na waumini wanabashiriwa watayoyapata kutoka kwa mala wao mlezi na nhapana usawa baina yao na makafiri wanaokadhibisha wanakanywa madai yao wanayojidaia nafsi zao bila ya haki na wanatiwa hofu kwa kuelezwa hali yao itakavyokuwa akhera na wanakishwa na mtume wa mwenyezi mwenyezimungu sallu i wasallam ananasihiwa asubiri na astahmili mwishowe sura inahitimisha kwa kuitukuza qurani tukufu iliyoanziya sura hii ni kama kupinzana na hawo wanaokadibisha na ili kuwazinduwa wenye kufariki na ko kalamu wanayowandikia malaika na wenginewe na hayo mambo ya feri na manufa wanayoyaandika hakika wewe namwe nyyezimungu ame kunemesha kwakupa unadii si mchachefu waakili wala wa mawazo na hakika unapata thababu kubwa zisiyo katika kwa ajili ya kufikisha ujumbe na hakika wewe bila shaka unshikamana na sifa nzuri kabisa na vitendo vizuri kabisa alivyokuumba navyo mwenyezi mungu karibuni hivi ewe muhamadi utaona na makapi wataona ni nani kati yenu aliye mwenda wazimu hakika mwana wako mlezi yeye ndiye mwenye kumjua zaidi yajai yache yake na yeye ndiye mwenye kuwajuwa zaidi wenye akili waliongoka kumwendia yeye bafisi yache uliyonayo yakuwapinga wana ukanusha wanatamani lau ngeni laini kwao katika baadhi ya mambo ili na wao wawe laini kwako kwa tamaa upate kumulishiana nao neno lilotumiwa hapo tudihinu fayudihinu maana yake hasa upake mafuta na wao wapake mafuta kiswahili husema kumpaka mtu mafuta kwa mgongo wa chupa yaani kumpa sifa za uongo kumfanyia unafiki kwa kiarabu ni muda kupakana mafuta wala usiyache mwendo wako ulionao nawo kwenda kinyume la kila mwingiwa viyapo mtu wakudharauliwa mtapitapi mwenye kueneza ivu za watu mwenye kuwasengenya watu kuwaseema kwa siri mwenye kutwamaneno baina ya watu kwa sababu ya yakwafisidi mwingi wa wakupinga silala seri dhalimu mwingi wa madhambi mgumu wa moyo mwenye tabia ya ukavu muovu maarufu kwa shai yuya sifarizo mbovu walizo nazo ati kwa kuwa aiona yeye ana mali na watoto wengi amezikadibisha aya zetu na amezipuuza akisomewa kurani husema hivi ni visa vya uongo vya watu wa kale tutambandika alama juu ya puwa yake ya kumganda pazikupeheheka mbele za watu sisi tumewafania mtihani watu wa maka kwa kuwa panema. nao nawo kama tulivowafanyia mtihani hao watu wenye shamba walipochukua walipocukuokiapo kuwa watakwenda kuna mazao ya shamba lao asubuhi mapema wala wasimkumbuke mwenyezi mungu wakafunganisha lilo jambo lao na, na kupeda kwake basi kaliteremkia shamba hilo bada kubwa iliyotoka kwa mola wako mlezi na hali wao wamelala likawa hilo shamba kama usiku wakiza kwa masahibu yelolifikia asubuhi wakawa wanaitana amkeni mapemo mwendekoteni kwenu kama mmeazimia kuvuna wakatoka nao wakinong'ona kuambizana msimwachie masikini yoyote kukungilieni leo wakenda hapu asubuhi mpaka kwenye shamba lawo nazima yawo hiyo na wao ni wenye uwezo kamili wakutenda hayo kwa kujigamba kwao walipoliona limekuwa jeusi limeungua walisema nao oh, wamebabaika hakika sisi bila shaka tumepotea hili silo shamba letu bali ndilo shamba letu na sisi tumenyimwa alisema aliyekuwa mwadilifu wao na mbora wao akiwa laumu sikukwambieni mlipokuwa mnasemezana kwa nyuma masikini hebu hamumkumbuki mwenyezimungu mkaiachania yenu wakasema waliporejea kwenye uongozi wao wawo mwenyezi mungu kuwa katudhulumu kwa, kwa yariyotusivu hakika sisi wenyewe ndiyotumijidhulumu kwa makusudio yetu maovu wakawa wanaelekia na waokwa wawo wakilaumiana wakisema huku ni kuhihiki kwetu hakika sisi tulikuwa tumepita mipaka katika huluma zetu asaa mola wetu mlezi akatupa ya bada yailobora keliko hili shamba letu hakika sisi tunamtaka mola wetu mlezi peke yake atupe msamaha na malipo mfano wakama hayo yaliyoyasibu hilo shamba ndiyo inakuwa adhabu yangu linayoiteremsha duniani kwa na itahiki. na bila shaka adhabu ya aherani kubwa zaidi la ukuwa watu wanajua hayo ان للمتقين عند ربهم جنات النعيم افنجعل المسلمين كالمجرمين ما لكم كيف تحكمون ام لكم كتاب فيه تدرسون ان لكم فيه لما تخيرون ام لكم ايمان علينا بالغه الى يوم القيامه ان لكم لما تحكمون سلهم ايهم بذلك زعيم ام لهم شركاء فلياتوا بشركائهم ان كانوا صادقين يوم يكشف عن ساق ويدعون الى السجود فلا يستطيعون خاشعه ابصارهم ترهقهم ذله وقد كانوا يدعون الى السجود وهم سالمون فذرني ومن يكذب بهذا الحديث سنستدرجهم من حيث لا يعلمون واملي لهم ان كيدي متين ام تسالهم اجرا فهم من مغرم مثقلون ام عندهم الغيب فهم يكتبون فاصبر لحكم ربك ولا تكن كصاحب الحوت إذ نادى وهو مكظوم لولا أن تداركه نعمة من ربه لنبذ بالعراء وهو مذموم فاجتباه ربه فجعله من الصالحين وان يكاد الذين كفروا ليزلقونك بابصارهم لما سمعوا الذكر ويقولون انه لمجنون Wa huwa illa lil hakika wachamngu watakuwa na bustani za neema kwa mola wao mlezi kwani tutawafanya waislamu kama wakosefu mna nini mna hukumu vipi au mnacho kitabu ambacho ndani yake mnasoma kuwa mtapata humo mnayoyapenda au mnazo hadi za viapo juu yetu za kufika siku ya kiama ya kuwa hakika mtapata kila mnayojihukumia waulize ni nani miongoni mwao dhamini wa haya au wanaowashirika basi wawalete washirika wao wakiwa wanasema kweli siku utakapowekwa wazi mundi na wataitwa kusujudu lakini hawataweza macho yao yatainama chini pedheha itawafunika na hakika walikuwa wakiitwa wasujudu walipokuwa wazima basi niyache na wanaokadhibisha maneno haya tutawavutia kidogo kidogo kwa mahali wasipopajua na inawapururia muhula hakika hila zangu ni imara au unawaomba ujira na wao wanaemewa na gharama hiyo au iko kwaosiri basi wao wanaiandika basi ingojie hukumu ya mola wako mlezi wala usiwe kama mmezwa na samaki aliponadi naye kazongwa kama isingelimfika neema kutoka kwa mola wake mlezi bila shaka angelitupwa ufukweni naye ni mwenye kulaumiwa lakini mola wake mlezi alimteua na akamfanya miongoni mwa watu wema na waliokufuru hukaribia kukutelezesha kwa macho yao wanaposikia mawaidha na wanasema hakika yeye ni mwenda wazimu na hayakuwa haya ila ni ukumbusho kwa walimwengu wote hakika wachamungu wazapata kwa moda wao mlezi mlevi butanizanee maswafi je yes, sisi tuhulumu katika hukumu yetu tuwafanye waislamu sawa na makafiri ni, ni, ni nini niliyokusibuni nyinyi vipi mnahukumia mfano wa hukumu kama hii ya dhuluma kwani mnacho kitabu kitokatoka mwenyezi mungu mnachokisoma na hu moyamo hayo mnayoyapenda au kwani mnazo ahali juu yetu zenye kutiliwa mkazo kwa viyapo zenye kubaki mpaka siku ya kiama kwamba mnayohaki ya hayo mnayojihukumia ewe muhammad waulize washirikina ni nani dhamini wa hukumu hiyo kwani wanao wanaoshirikiana na nao na wanaofuata mwendo wao katika kauli yao hii basi nawawalete hao washirika wao ikiwa wao ni wasema kweli katika madai yao siku mambo yakakwoshtaji na yakawa magumu na wakatakiwa makafiri wasujudu kwa kuwaemea na kuwakejeli na wasiweze macho yao yameina machini yamefunikwa na fedheha na duniani walikuwa wakitakiwa wasujudu walipohuwa wakiweza na wakakataa kusujudu kuwekwa wazi mundi ni kinaya ya kudhihirishwa kwaliyote siku ya kwimba kondo siku ya kiyama chavilecho saida dallabinaali linasirikatikali inkishafu tafakari siku ya kwimakondo ya kuaridhiwa kila kitendo pindi madhulumu atapondo achamba ya arabi namuwa naye ewe muhammadi na chilii na hawo wanayoikadhibisha kurani tutawajongeza kwenye adhabu kidogo kidogo kwa jiha wasiyojuwa kuwa adhabu itatokea huko na itawapa muhula kwa kuiahirisha adhabu hakika mipango yangu ni ya nguvu na hawezi kuporonyoka yoyote akasalimika nayo kwani wewe unawaomba ujira kwa kufikisha ujumbe wako na kwa hivyo wao wanaona uzito kwa gharama hiyo unayowakalifisha au kwani wawo wanajuwa yaliyopichikana na wao wanayeandika na ndiyo anarukumu kwa hayo basi wewe subiri kwa tunaovyowapa muhula na kutwahirisha kukuletea wanshura yetu juu yao wala usiwe kama yunusi aliemezwa na samaki akawa na haraka na kuwahadhibikia watu wake alipomnaliye mwana wake mlezi naye na kaja ya hasira na hadhabu akitaka waadibiwe kuharaka la ukuwa neema ya mola wake mlezi haikumdiriki kwakukuba toba yake angelitupwa kutokana na tumbola samaki ufu kweni naye akiteseka kwa kuteleza kwake lakini mola wake mlezi kamteuwa kwakwikuba toba yake na kamjyaliya mnyongoni wema na makafiri wangelikaribia kukutelezesha na pahala pako kwa disho lao wanalokuangalia kwa uaduwi na chuki wanapoisikia kurani wakisema hakika huyu ni mwenda wazimu na kurani zichochote ila ni mawaidha na hikma na ukumbusho kwa walimwengu wote