بسم الله الرحمن الرحيم سأل سائل بعذاب واقع للكافرين ليس له دافع من الله ذي المعارج تعرج الملائكه والروح اليه في يوم كان مقداره خمسين الف سنه فاصبر صبرا جميلا انهم يرونه بعيدا ونراه قريبا يوم تكون السماء كالمهل وتكون الجبال كالعهن ولا يسأل حميم حميما يبصرونهم يود المجرم لو يفتدي من عذاب يومئذ ببنيه وصاحبته واخيه وفصيلته التي تؤويه ومن في الارض جميعا ثم ينجيه كلا انها لظى نزاعه للشوى تدعو من ادبر وتولى وجمع فاوعى ان الانسان خلق هلوعا اذا مسه الشر جزوعا واذا مسه الخير منوعا الا المصلين الذين هم على صلاتهم دائمون والذين في اموالهم حق معلوم للسائل والمحروم والذين يصدقون بيوم الدين والذين هم من عذاب ربهم مشفقون ان عذاب ربهم غير مامون والذين هم لفروجهم حافظون الا على ازواجهم او ما, ما أيمانهم فإنهم غير ملومين فمن ابتغى وراء ذلك فأولئك هم العادون والذين هم لأماناتهم وعهدهم راعون والذين هم بشهاداتهم قائمون والذين هم على صلاتهم يحافظون أولئك في جنات مكرمون وجينا لمن يزمونه من جوارحمه من يكرهمه muulizaji aliuliza juu ya adhabu itakayotokea kwa makafiri ambayo hapana wezaye kuizuia kutoka kwa mwenyezi mungu mwenye mbingu za daraja malaika na roho hupanda kwendea kwake katika siku ambayo kadiri yake ni miaka hamsini elfu basi subiri kwa subira njema hakika wao wanaiona iko mbali na sisi tunaiona iko karibu siku ambayo mbingu zitakapokuwa kama maadeni iliyoyayushwa na milima itakuwa kama sufi wala jamaa hatamuuliza jamaa yake ijapokuwa wataonyeshwa waonane atatamani mkosefu ulao ajikomboe na adhabu ya siku hiyo kwa kuwatoa fidia wanawe na mkewe na nduguye na jamaa zake waliokuwa wakimkimu na wote waliomo duniani kisha upokeyeye la hasha kwa hakika huo ni moto mkali kabisa unaobabua ngozi ya kichwa utamwita kila aliyegeuza mgongo na akageuka na akakusanya mali kisha akayahifadhi hakika mtu ameumbwa na papara inapomgusa shari hupapatika na inapomgusa heri huizuilia isipokuwa wana usali ambao wanadumisha sala zao na ambao katika mali yao iko haki maalumu kwa mwenye kuomba na ana ya kuomba na ambao wanaisadiki siku ya malipo na ambao wanaiogopa adhabu itokayo kwa mola wao mlezi hakika adhabu ya mola wao mlezi si yakuaminika nayo na ambao wanahifadhi tupu zao isipokuwa kwa wake zao au iliyowamiliki mikono yao ya kume basi hawo hawalaumiwi lakini wanaotaka kinyume ya haya basi hao ndio wanaoruka mipaka na ambao wanazichunga amana zao na ahadi zao na ambao wanasimama imara katika ushahidi wao na ambao wanazihifadhi sala zao hao ndio watakaoheshimiwa peponi Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. Allah. Maka. katika sura hii tukufu kipokitisho kwa siku ya kiama na kutia hofu kwa urefu wake na vitisho vikubwa vikubwa na adhabu ambazo hazikubaliwi kutolewa fidia hata ya wana wala mke wala ndugu wala ukoo mzima bali haikubaliwi fidia ya watu wa dunia nzima na katika sura hii unatolewa kombo udhaifu wa binadamu wakati wa shida na neema isipokuwa alieokolewa na mwenyezi mungu kwa uchamngu na vitendo vyema hao wanasalimika na udhaifu huo humo vilevile yanaelezwa kuchukiza tabia ya makafiri ya kuwa na tamaa ya uharibifu na mwishoni anausiwa mtume wa mwenyezi mungu mwenyezimungu salli wsalam awawachiliye mbali na upumbavu wao na mchezo wao mpaka wakutane na siku yao walioahidiwa wa ameisa mwenye kuita kuhimiza kama kufanya kejeli upezi adhabu kutoka kwa mwenyezi mungu ambayo hapana shaka itawashukia makafiri wala hapana chochote cha kuzuwia adhabu hiyo kwani hiyo inatoka kwa mwenyezi mungu mwenye mbingu ambaye huko ndiko zinatoka nguvu zilizosimama na hukumu inayotekelezwa malaika na jibrili wanapanda kwenda kunakotoka amri yake kwa siku ambayo urefu wake ni miaka 5miielfu kwa mujibu wa hisabu ya miaka duniani basi yewe muhammadi subiri wosehamilie hizo kejeli zao na kuhimiza kwawa adhabu kwa, kwa subira isiyokuwa na mbabaiko ndani yake wala mashtaka hakika hawo makafi wanaiona hiyo siku ya kiama ni kitu cha mhali kutokea na sisi tunaona kuwa ni jambo jepezi katika uweza wetu wala halina uzito wowote siku mbingu itakapokuwa kama fedha iliyoyayuka na milima itakapokuwa kama sufi iliyotiwa rangi na ikapigwa wana jamaa hamurizi jamaa yake nini hali yako kwa sababu kila mmoja akajishughulikia nafsi yake watakuwa wakijulishana wawo kwa wawo mpaka wajuwane barabara na ilhali hapana amulizaye mwenziye kitu kafiri yatatamani lao wangepata kujikongowa nafsi yake na hiyo siku ya kuyakiyamaa kwa kumtoa mwanawe awenifidiya yake au mkewe au nduguye au jamaa zake aliyohusiana nao na wote waliwomo duniani apate kuokoka yetu ewe mkosefu wacha hayo amani ya kutaka kujikomboa kwa pidiya hakika huo moto unawaka kweli utakubabuwa mikono yako na miguu yako na viungo vyako vyote utanadi kwa jina la huyo alyeya haki na hakacha usiifu na akakusanya mali akayaweka katika mabwete yake wala hakutoa haki ya mwenyezi mungu iliyomo katika hayo mali hakika kwabiya ya binadamu ni papara mwingi wa kupapatika na kutoridvika kifikiwa lolote na karaha na uzito na ni mwingi wa wakuzuwiya kunyima kifaka heri nenema isipokuwa wana oswali ambawo wanadumisha saga zao hawakikosi hata kipindi kimoja hawo mwenyezi mungu huwakinga na huwawezesha kutenda yaliyokuwya heri na wale ambao katika mali yao yawo ipohaki iliyoaimiwa iliyowekwa kwa ajili ya wasikini mwenye kuomba kuveka msaada na nejizuwiliya kuomba pia katika wanaozuwilika kuomba wanaingia wanaingiya siwenye kusitahi na kuwona vibaya tu bali pia wasioweza kuomba kama watoto wachanga wagonjwa na wanyama pia na wale wanaoisadiki siku ya malipo basi wanajitayarisha kwa ajili yake na wale wanaoiogopa adhabu ya malawao mlezi basi wanajikinga nayo wata katika jambo la kualetea adhabu hiyo kwani hakika adhabu ya, ya mwalawao mlezi hapana hata mmoja anayeweza kuaminika nayo isi mpate naambawo wanazihefaa vitupu zao hata hawaemewi na matamanio yao lakini kwa wake zao na wasuria wao hawazihifaghi kwa sababu hapo hawalaumiwi kuifuwata salia maumvile basi mwenye kutafuta starehe ya maingiliano ko wasiyokuwa wake na wasuria basi hawo tena ni wenye kuikiuka hadali na kuingia katika haramu na hao wenye kuzihifaghia mana za sheria na mana za waja wa mungu na waliyolazimika nayo kwa mwenyezi mungu na kwa watu bila kufuni wanakupunja na ambao kwa shahada zao na wamezimama sawa kwa haki bila kuficha nwalijua. na walijua na wanaoshefa hisada zao wakizisari sawasawa kwa ukamilifu watu wenye sifa kama hizo nzuri watakuwa ni wenye kuheshimiwa mbele ya mwenyezi mungu mtukufu huko peponi فما للذين كفروا قبلك مهطعين عن اليمين وعن الشمال عدين ايطمع كل امرئ منهم ان يدخل جنه نعيم كلا انا خلقناهم مما يعلمون فلا اقسم برب المشارق والمغارب انا لقادرون على ان نبدل خيرا منهم وما نحن بمسك موقين فذوهم يخوضوا ويلعبوا حتى يلاقوا يومهم الذي يوعدون يوم يخرجون من الأجداث سراعا كأنهم إلى نصب يوفضون wananini wali waliokufuru wanakutumbulia macho tu makundi kwa makundi upande wa kulia na upande wa kushoto kwani kila mmoja wao anatumai kwinjizwa katika pepo ya neema la hasha hakika sisi tumewaumba kutokana na wanachokijua basi na naapa kwa mola mlezi wa mashariki zote na magharibi zote kwamba sisi tunaweza kuwabadili kwa waliobora kuliko wao na sisi hatushindwi basi waache wapige porojo na wacheze mpaka wakutane na siku yao wanayoahidiwa siku watakapotoka makaburini kwa upesi kama kwamba wanakimbilia mfundo macho yao yatainama peheha itawafunika hiyo ndi siku waliokuwa wkiahidiwa kitugani kinapelekeaha waliyokufuru yambiyombiyo kutoka kuliani na kushotoni kwa makundi je kila mmoja wao ana tamaa ya kuingia kwenye pepo yenye nema baada ya kusikia kuwa mwenyezi mungu wavemuwahili mtume wake na waumini kuwacia peponi basi nawache hiyo tamaa yao ya kuingia peponi hakika sisi tumewaumba wao kutokana na maji ya kudharauliwa na hapa kwa kwamola mlezi wa mashariki zote n otza siku na tayari na hidaya kwamba hakika bila shaka sisi tunauweza si kuangamiza na kuwaleta waliewafifu zaidi kwa mwenyezi mungu kuliko wao wala sisi hatushindwi kubadilisha huko uenda na kusudiwa kwa mashariki zote na magharibi zote ni maeneo ya mamlaka ya mwenyezi mungu yote ambayo hayana mpaka kama ilivyoashiriwa katika ya mia moja helaii na saba ya surati larabu na tukawaritisha watu waliyokuwa wanadharauliwa mashariki za nchi na maghaligi zake ambayo twilitiya baraka kuonyesha sehemu zote za hiyo nchi inayotadwa na huenda ikawa makusudio yake ni mashariki za juwa na mwezi na nyota zote na sayazi na magharibi zawo kwa ajili ya kuonyesha mbileviliya ufalume wa mwenyezi mungu wote na kwa hivyo inavihilika kwetu kuwa vyombo vinavyokwenda katika kuba na mbingu vinachomoza kwenye upeo wa mashariki na kutwa kwenye upeo wa magharibi aukwo uchache vinazunguka kutoka mashariki kwendi magharibi kuizunguka kwe nyote ya poli katika sehemu ya kaskazini ya dunia kwani umbali wa pouli kwa nyota ni mdogo kulikopahala unapoangalia basi nyota hapo haichomozi wala haichwi bali hupiga duru ndogo kuizunguka north poul na kwa hiyo aya inaashiria za usiku rejea kwenye kauli ya mwenyezi mungu mtukufu na alama na kwa nyota wawo wanaongoka na kwa udhahiri wa kuchomoza na kutwaipo ishara ya kuzunguka kwa dunia na hiyo ni neema kubwa kabisa katika neema za mwenyezi mwenyezimungu ya maisha katika tayari hii kwani bila ya kuzunguka kwa dunia ya juuya kati wake nusu ya dunia ingelipigwa na jua mfululizo muda wa nusu mwaka kamili na ingelinyimwa mwangaza kabisa nusu nyingine kwa hivyo hai kama tulivyouzoea usingekuwako na tukifanya hizo mashariki na hizo magharibi ni za jua peke yake wachili ya mali nyota nyingine na zayari basi sakuwaisharani kule kuchomoza jua kila siku pahala pengine na kuchwa pahala pengine kila siku au hata katika kila dakika linapopita juu ya dunia kwani jua kila dakika linakuchwa pahala nalachomoza pahala papili mfululizo na hayani katika mipango ya mwenyezi mungu na miujiza ya uweza wake tazama pia maoni watadamu, ya wataalamu ya aya yatano kati ka suratu safat na aya ya kumi na 7 ya suratu rrahmani basi wachiliye wakipolonyoka katika ka upotovu wawo na wakicheza dunia yao mpaka wakutali na siku yao walioahiliwa kupewa adhabu siku watakapotolewa makaburini mbiombio kumwendea huyo wageewaita kama kwamba wamemweka ufundo na wakimwagudu duniani walivyokuwa wakimkimbilia mwenyezi mungu macho yameina machini hawawezi kunyanyua yamegubikwa na unyonge na udhalili hiyo ndio siku waliokuwa wakiahidiwa duniani na wao wakikanusha