بسم الله الرحمن الرحيم قل أوحي إلي أنه استمع نفر من الجن فقالوا إنا سمعنا قرآنا عجبا يهدي إلى الرشد فآمنا به وَلَنْ نُشْرِكَ بِرَبِّنَا أَحَدًا وَأَنَّهُ تَعَالَى جَدُّ رَبِّنَا مَا اتَّخَذَ صَاحِبَةً وَلَا وَلَدًا وَأَنَّهُ كَانَ يَقُولُ سَفِيهُنَا عَلَى اللَّهِ شَطَطًا ۗ وانا ظننا ان لن تقول الانس والجن على الله كذبا وانه كان رجال من الانس يعوذون برجال من الجن فزادوهم رهقا وأنهم ظنوا كما ظننتم أن لن يبعث الله أحدا وأنا لمسنا السماء فوجدناها ملئت حرثا شديدا وشهبا وأنا كنا نقعد منها مقاعد للسمع فمن يستمع الآن يجد له شهابا رصدا وأنا لا ندري أشر أريد بمن في الأرض أم أراد بهم ربهم رشدا وأنا منا الصالحون ومنا دون ذلك كُنَّا طَرَائِقَ قِبَدًا وَأَنَّا ظَنَنَّا أَن لَّن نُّعْجِزَ اللَّهَ فِي الْأَرْضِ وَلَن نُّعْجِزَهُ هَرَبًا وَأَن انا لما سمعنا الهدى امنا به فمن يؤمن بربه فلا يخاف بخسا ولا رهقا وانا منا المسلمون ومنا القاسقون فمن اسلم فاولئك تحروا رشدا واما القاسقون فكانوا لجهنم حطبا وان لو استقاموا على الطريقه لاسقيناهم ماء غدقا لنفتنهم فيه ومن يعرض عن ذكر ربه يسلكه عذابا صعدا وأن المساجد لله فلا تدعوا مع الله أحدا nlmmdllhydu kadu ykunun l libda kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu sema imefunuliwa kwangu ya kuwa kundi moja la majini lilisikiliza na likasema akika sisi tumeisikia qurani ya ajabu inaongoza kwenye uongofu kwa hivyo tumeiamini wala hatutamshirikisha yeyote na mola wetu mlezi na kwa hakika utukufu wa mola wetu mlezi umetukuka kabisa hana mke wala mwana na kwa hakika wapumbavu miongoni mwetu walikuwa wakisema uongo uliopindukia mipaka juu ya mwenyezi mungu nasi tulidhani kuwa watu na majini hawamzulii uongo wa mungu na nahakika walikuwako wanaume katika watu waliokuwa wakitafuta kujikinga kwa wanaume wa kijini kwa hivyo wakawazidishia madhambi na kwa hakika wao walidhani kama mlivyodhani nyinyi ya kuwa mwenyezi mungu hatamleta mtume nasi na tulizigusa mbingu na tukaziona zimejaa walinzi wenye nguvu na vimondo na hakika tulikuwa tukikaa humo katika baadhi ya makao ili kusikiliza lakini sasa anayetaka kusikiliza atakuta kimondo kinamvizia nasi hatujui kama wanatakiwa shari wale wanaokaa kwenye ardhi au mola wao mlezi anawatakia uongofu na hakika katika sisi wamu waliowema na wengine wetu ni kinyume na hivyo tumekuwa njia mbalimbali nasi tulijua kuwa hatutomshinda mwenyezi mungu duniani wala hatuwezi kumponyoka kwa kukimbia nasi na tulipousikia uongovu tuliwamini basi mwenye kumwamini mola wake mlezi basi haogopi kupunjwa wala kuhulumiwa na hakika wamo katika sisi waislamu na wamo kati yetu wanaoacha haki basi walio silimu, hao ndio waliotafuta uongovu naama wanaoacha haki hao watakuwa kuni za jahanamu na lau kama ongelisimama sawa sawa juu ya njia tungeliwanywesha maji kwa wingi ili tuwajaribu kwa hayo na anayepuuza kumkumbuka mola wake mlezi atamsukuma kwenye adhabu ngumu na hakika misikiti ni ya mwenyezi mungu basi msimwabudu yoyote pamoja na mwenyezi mungu na hakika mja wa mwenyezi mungu aliposimama kummomba wao walikuwa karibu kumzonga suralin imeteremka mwenyezi mungu mtukufu amemwamrisha mtume wake salllahu alihi wasalam katika sura hii tukufu awafikishie watu aliofunuliwa yeye kwa wahi kwamba majini wameisikiliza quran na wameitikia wito wake na nakuwapa habari kwa yaliyowapata wapombavu wao na wema wao na yaliyokuwa kutokana na kukaa kwao kusikiliza kwa wizi na kufukuzwa kwao hivi sasa na aya za sura hii zinaeleza habari za hao wanaonyatia kwenye njia ya uislamu na kuupinga na ikasimulia juu ya kuisafishia misikiti kwa ajili ya kumwabudu mungu tu peke yake na juu ya wito wa mtume kumwendea mungu na majini kumzunguka mtume na ikaeleza kwa kuwekea mipaka lipi aliwezalo mtume na lipi ambalo haliwezi na ikahadharisha wenye kumwasi mwenyezi mungu na mtume watahadhar na jahanam na kubakia humo milele na mwishoye sura ikahitimisha kwamba mwenyezi mungu peke yake ndiye aliyehusika na kuijua ilmu ya ghaibu mambo yasiyoonekana na humdokezea anayemteua katika viumbe ili awe ni mtume wa kuhifadhi wahi kwa kuulinda mpaka wafikishie watu kwa utimilivu na mwenyezi mungu anayajua hayo ewe muhammad waambiye watu wako nimepata wahi kwamba kikundi cha majini kimesikia kusoma kwangu kurani nao wakawambiya wenzao hakika sisi tumesikia kurani ya namna ya peke yake hatujapata kusikia mfano wake kabla yake inaitia kwenye uomgofu na usawa kwa hivyo tumeiamini hiyo kurani tuliyoisikia na kabisa hatutamshirikisha mala wetu mlezi aliyetumba akutuleana chochote katika waja wake na kwamba hakika cheo na utukufu wa mola wetu mlezi umetukuka hana mke wala mwana na hakika wajinga katika sisi walikuwa wakimzuilia mungu maneno yadyokuwa mbali kabisa na ukweli na kuwa sawa na hakika sisi tulikuwa tunadzani kuwa haiwi binadamu aujini kumzuilia mungu jambo ambalo zilaiki naye kusemekanalo na walikuwa walikuwako wanaume katika wanadamu wakitafuta ulinzi bwa wanaume wakijini basi hao binadamu hawakuwazidishia majini la kuzidi uasi na ujinga na ujeuri na hakika majini walidhani kama mdivyodhani nyinyi yenye binadamu kwamba mungu hatamfufua yeyote baada ya kushakufa wala hatawalekea watu mtume yeyote wa kibinadamu na hakika sisi tulitaka kufikilia mbinguni tukakuta kumejaa walinzi wa kimalaika wenye nguvu na vimondo vinavyounguza kutoka upande huo na sisi kabila yaleo tulikuhotukika pande za mbinguni kwenye makao kwa ajili ya kuchunguza habari za mbinguni lakini sasa mwenye kutaka kusikiliza anakuta vimondo vinamgojea kumzuiyana kumteketeza na hakika sisi hatujuwi mekusudiwa adhandu katika ardhi kwa hukukulindwa mbingu hata ikazoeliwa kusikilizwa au mala wao mlezi anawatakia heri na uongofu na hakika miongoni mwetu wapo waliowema wa chamngu na miongoni mwetu pia wapo na hivyo na hao ni walio wasitani katika wema wao kwa hivyo sisi ni wa makundi mbalibali na hakika sisi tumeakinika kwamba hatutamshinda mungu popote tutakapokuwapo katika ardhi wala hatutamshinda hata tukifanya tuikimbiya kukumu yake kwaldi ya mbinguni na hakika sisi tulipoisikia kurani tuliiyamini na mwenye kumwamini mola wake mlezi basi hachedei kupunguziwa chochote kati ka mema yake wala kudhulumiwa kwa kuzidishiwa maugi yake na hakika kati yetu wapo wa islamu wenye kuyikubali haki na miongoni mwetu wapo wenye kuiacha njiya ya uongofu basi wenye kusilimu hawo wamefuata njia ya haki na ni wenye kufanya jitihada katika kuihiari njia hiyo ama maje uri njia y uislamu basi hao watakuwa ndiyo kuni za jahanamu na hakika laukuwa watu na majini wakifuata njia ya uislamu wala watende upogo wakaiwacha basi bila shaka tutawanywesha maji mengi yatakayoenea nyakati za haja ili tuwajaribu tuwaone vipi mwenyezi mungu kwa neema nazuwaneemesha na mwenye kukengeuka na ibada ya mwoda wake mlezi atamtia katika adhabu ya mashaka asiyoyaweza kuyachukua na imefunuliwa kwangu kwamba kwa hakika misikiti ni, ni ya mwenyezi mungu peke yake basi simwabudu yeyote pamoja na mwenyezimungu na imefunuliwa kwangu kwamba aliposimama mja wa mwenyezi mungu muhammadi katika sala yake akimwabudu mwenyezi mungu majini walijikusanya makundi kwa makundi wakistajabu kwa yavyokuwa uviaona na ukiasikiya قل إني لا أملك لكم ضرا ولا رشدا قل إني لن يجيرني من الله أحد ولن أجد من دونه ملتحدا إلا بلاغا من الله ورسالاته ومن يعص الله ورسوله فإن له نار جهنم خالدين فيها أبدا حتى فسيعلمون من أضعف ناصرا وأقل عددا قل إن أدري أقريب ما توعدون أم يجعل له ربي أمدا عالم الغيب فلا يظهر إلا من ارتضى من رسول فإنه يسلك من بين يديه ومن خلفه رصدا ليعلم أن قد أبلغوا رسالات ربهم وأحاط بما لديهم وأحاط Adada. sema hakika mimi namwomba mola wangu mlezi wala simshirikishi yeye na yoyote sema mimi sina mamlaka ya kukudhuruni wala kukuongozeni sema hakika hapana yeyote awezayi kunilinda na mwenyezi mungu wala sitapata pa kukimbilia isipokuwa kwakeyeyetu ila nifikishe ujumbe utokao kwa mwenyezi mungu na risala zake na wenye mwenyezi mungu na mtume wake basi hakika hao watapata moto wa jahanam wadomo humo milele hata watakapoyaona wanayoahidiwa ndipo watakapojua ni nani mwenye msaidizi dhaifu na mchache wa idadi sema sijui kama yapo karibu hayo mnayoahidiwa au mola wangu mlezi atayawekea muda mrefu yeye ndiye mwenye kujua yasiri wala hamdhihirishiye yote siri yake isipokuwa mtume wake aliyemridhia naye huyo humwekea walinzi mbele yake na nyuma yake ili yeye ajue kwamba wao wamefikisha ujumbe wa mola wao mlezi na yeye anayajua vyema yote waliyo na amedhibiti idadi ya kila kitu la ila sema hakika mimi na mwagudumula wangumlezi peke yake wana timshirikishinaya yote katika ibada sema mimi sinaweza wawotejiyenu wakukondoleni matara wala kukuleteni wongofu na manufaa sema hakika mimi hapana yeyote awezaye kunondolia adhabu mwenyezi mungu wala zipati pakukimbiliya kuikimbia dhabu yake lakini niwezalo nikufikisha uyumbe wa mungu na risala zake lezonituma nizifikishe na mwenye mwenyezi mungu na mtume wake na keipunza dini ya mwenyezi mungu basi hakika mtu huyo atapata moto wa jahanamu wabakia humo milele hata watakapoiona adhabu waliyoahidiwa hapo basi watajua wakati atakaposhuka nani mwenye msaiizi dhaifu wasiye na daifu, nguvu na yupi mchache wa idadi ni wao awo, sema, Siyui, hiwa, au waumini sema yenye makafiri sijui ni karibu hiyo adhabu alioahidiwa au mola wangu mlezi ataifanya ivembali yeye ndiye mjuzi wa ghaibu yaliyosiri hapana mmoja katika vyumbe vyake aneyejua siri yake ila mtume ajiyemridhia kumjuvya baadhi ya hiyo siri naye humwekea mbele ya huyo mtume na nyuma yake malaika wa kumkinga na wasiwasi ili mungu wayajuwe hayo yametokea kukuafikiana na lijokadiria ya kwamba manabii hakika wamefikisha risala za mala wao mlezi na kwa hakika yeye keshajuwa kwakufafanua yote kwaliyonayo na na juwa idadi ya viumbe vyote hapana kitu kina chompotia yeye