بسم الله الرحمن الرحيم يا أيها المدثر قم فأنذر وربك فكبر وثيابك فطهر والرجز فاهجر ولا تمن تستكثر ولربك فاصبر فإذا نقر في الناقور فذلك يومئذ يوم عسير على الكافرين غير يسير ذرني ومن خلقت وحيدا وجعلت له مالا ممدودا وبنين شهودا ومهدت له تمهيدا ثم يطمع ان ازيد كلا انه كان لاياتنا عنيدا سارهقه صعودا انه فكر وقد فقتل كيف قدر ثم قتل كيف قدر ثم نظر ثم عبس وبسر ثم أدبر واستكبر فقال إن هذا إلا سحر يؤثر ان هذا الا قول البشر ساصليه سقر وما ادراك ما سقر لا تبقي ولا تذر لواحه للبشر عليها تسعه عشر وَمَا جَعَلْنَا أَصْحَابَ النَّارِ إِلَّا مَلَائِكَةً وَمَا جَعَلْنَا عِدَّتَهُمْ إِلَّا فِتْنَةً لِّلَّذِينَ كَفَرُوا لِيَسْتَيْقِنَ الَّذِينَ أُوتُوا الْكِتَابَ ليستيقن الذين أوتوا الكتاب ويزداد الذين آمنوا إيمانا ويزداد الذين آمنوا إيمانا ولا يرتاب الذين أوتوا الكتاب والمؤمنون وليقول الذين في قلوبهم مرض الذين في قلوبهم مرض والكافرون ماذا أراد الله بهذا مثلا كذلك يضل من يشاء ويهدي من يشاء وما يعلم جنود ربك الا هو وما هي الا ذكرى للبشر. وجينا <applause> لمن يزي مونغو موينغي ورحمه مونيكو راهيمو. اي وليجيكو بيكا simama uonye na mola wako mlezi mtukuze na nguo zako zisafishe na yaliyo machafu ya hame wala usitowe kwa kutaraji kuzidishiwa na kwa ajili ya mola wako mlezi subiri basi itapopulizwa barugumu siku hiyo basi itakuwa siku ngumu kwa makafiri haitakuwa nyepesi niache peke yangu naniliyemumba na nikamjaliye awe na mali mengi na wana wanaoonekana na nikamtengenezea mambo mazuri kabisa kisha anatumai nimzidishie hasha kwani hakika yeye alikuwa akizifanyia inadi aya zetu nitamtesa ya ya kwa mateso yasiyowezekana kwani hakika yeye alifikiri na akapima basi ameangamia vipi alivyopima tena ameangamia vipi alivyopima kisha akatazama kisha akakunja kipaji na akanuna kisha akaipa kisogo haki na akatakabar na akasema haya si chochote ila ni uchawi ulionokuliwa aya si chochote ila kauli ya binadamu nitakuja mtia kwenye moto wa sakar na nini kitakujuulisha ni nini huo moto wa sakar haubakishi wala hausazi unababua ngozi wenyeusi juu yake wapo kumi na tisa na hatukuwafanya walinzi wamotoni ila ni malaika wala hatukuifanya idadi yao hiyo ila kuwatatanisha waliokufuru wapate kuwa na yatini waliopewa kitabu na wazidi imani wale walioamini wala wasiwe na shaka waliopewa kitabu na waumini na wapate kusema wenye maradhi katika nyoyo zao na makafiri mwenyezi mungu amekusudia nini kwa mfano huu ndiyo kama hivyo mwenyezi mungu humwacha apotee amtakaye na humwongowa amtakaye na hapana yeyote anayejua majeshi ya mula wako mlezi ila yeye tu na haya si chochote ila ni ukumbusho kwa binadamu sura hii tukufu inamhimiza mtume wa mwenyezi mungu mwenyezimungu sallai wsalam wa awaonye watu wake na amtukuze mwenyezi mungu mtukufu na ayaache yasiyofaa kutokana naye na imesimulia habari za kupulizwa baragumu na shida za adhabu zitazowashukia makafiri na inamwamrisha mtume sallahuli wsala amwachilie mbali anayepinga fadhila alizofanyiwa na kisha anatumai bado azidishiwe bila ya kutambua wala shukrani na sura imebainisha vipi kulikuwa kufikiri kwa huyo mwenye kupinga na kuikataa kuran na ikafafanua vipi itakuwa adhabu yake katika moto wa sakar ambao unaelezwa kwa njia ya kutisha na kuhofisha na ikataja habari za nafsi kwa zinavyochuma heri au shari nikaeleza hali ya watu wa mkono wa kulia na wanavyowakejeli wakosefu kwa kuwauliza nini kilichosukumiza motoni na sura imehitimisha kwa kusimulia kuwa quran ni ya mwenye kutaka kuwaidhika na wenye kuwaidhika ndiyo watu wa chamgu na ndiyo wenye kupata msamaha ewe unojigubika kwa maguo inuka hapokitangani nauwahatarishe watu na adhabu ya mwenyezi mwenyezimungu ukiwaawaamini na nankusudiye mala wako mlezi makusuzi kwa kumtukuza na safisha ngoo zako kwa maji kuzitowanajisi na, na iyachi adhabu yani kuwa daima mwenye kujitenga na yanaopelekea kupata adhabu wala usimpe mtu yeyote kwa kutumaye kupata zaidi kwake katika kile unachompa na kwa ajili ya kumridhi mwala wako mlezi subiri na juu ya maamrisho na makatazo na kila jambo la juhudi na mashaka vashaka na natakapupulizwa barabumu huwoliyo wakati wa siku ya shida kwa makafiri wala kiwepesi kwao kujitoa na vajaliviyano ya isabu na vitisho vinginevyo ni ache peke yangu na huyo liye ng'umba kwanihakika mimi ninatosha kukukifiya mambo yake nimendjaliya mali yajiyokujuliwa yaliyo eneya yasiyotindika na wana wanaotongia hadharani naye nikamkunjulia cheo na ukubwa kwa ukonjofuliotimiya kisha tena alatuma ini mali na wana nacheo bila thukurani yoyote kuivunja hiyo tamaa yake tunasema kwamba kwa kuwa yeye alikuwa kikadibisha kurani inda. kwa inda tutamgubika kwa yenye mashaka wala hataweza kuikwepa hakika yeye amejifikiria nafsi yake na akajitengenezea ya kuyasema aya kuitia ila kurani basi kwa hivyo amestahiki kuangamia huko vipi alivyojiangalia ila hiyo kisha akastahiki maangamizo hayo vipi alivyojiangalia kutia ila hiyo kisha akaziangalia akazi nyuso za watu kisha akakunja uso wake na akazilikukunja kisha akaipwa mgongo hakina akajivuna kuwa ati haitambui na akasema haya ila ni uchawi ulionukuliwa kutokana na watu wakale maino haya ila ni maneno ya vyumbe alivyojifundisha muhammadi na akadahi kuwa ati avotoka kwa mwenyezi mungu nitamtia motoni ni anguwe humo na nini kizakujuvya hiyo jahanamunini haibakishi nyama wala haisazifupa ila izaliunguza tu ngozi babuke wenyeusi juu yake wako kumi na tisa wanawaangaliya kazi yake na kuwaribu waliomo natukuwafanya walinziwamotoni ilani malaika na wala hatukuifanya idadi yao ya kumi na tisa ila kuwapa mtihani waliyoko furu wapate yakini waliopewa kitabu yani bibliya mayahudi na wakristo kwamba inayosema kurani motoni ni, ni kwe itupu itokayo kwa mwenyezi mungu mtukufu kwa kuwa hayo yanakubaliana na vinavyosema vitabu vyao na ili waliomwamini muhammadi pacha kuzidi imani yao na wala wasiyatilie shaka hayo waliopewa vitabu na waumini na wenye maradhi ya unafiki katika nyonyo zao na makafiri waseme mwenyezi mungu anataka nini kwa idadi hiya ajabu kwa mfano kama huu uliyotajwa kwa kupoteza na kuongowa ndiyo mwenyezi mungu huwapoteza makafiri na kuongowa umini na hapana wa mola wako mlezi jinsi walivyokuwa wengi mno ila yeye subhanahuwataala na huwo motosi chochote ila ni kumbusho na kitisho kwa binadamu كلا والقمر والليل إذ أدبر والصبح إذا أسفر إنها لإحدى الكبر نذيرا للبشر لمن شاء منكم أن يتقدم أو يتأخر كل نفس بما كسبت رهينه الا اصحاب اليمين في جنات يتساءلون عن المجرمين ما سلككم في سقر قالوا لم نك من المصلين ولم نك نطعم المسكين وكنا نخوض مع الخائضين وكنا نكذب بيوم الدين حتى اتانا اليقين فما تنفعهم شفاعه الشافعين فما لهم عن التذكره معرضين كانهم حمر مستنفره فرت من قسوره بل يريد كل امرئ منهم أن يؤتى صحفا منشرة كلا بل لا يخافون الآخرة كلا إنه تذكرة فمن شاء ذكره وما يذكرون hasha na apa kwa mwezi na kwa usiku unapokucha na kwa asubuhi inapopambazuka hakika huo moto ni katika mambo yaliyo makubwa kabisa ni onyo kwa binadamu wanaitaka Wa miongoni mwenu kutangulia au kuchelewa kila nafsi imo rahanini kwa mabaya iliyoyachuma isipokuwa watu wakuliani hawa watakuwa katika mabustani wawe wanaulizana habari za wakosefu ni nini kilichokupelekeni motoni waseme hatukuwa miongoni mwa waliokuwa wakiswali wala hatukuwa tukiwalisha maskini na tulikuwa tukizama pamoja na waliozama katika maovu na tulikuwa tukiikanusha siku ya malipo mpaka yakini ilipotufikia basi hautawafaa kitu uombezi wa waombezi basi wana nini hata wanapouza onyo hili kama kwamba wao ni mapunda waliotimuliwa wanaomkimbia simba ati kila mmoja katika wao wanataka apewe nyaraka zilizofunuliwa hasha kwani wao hawaiogopi akhera hasha kwa hakika huu ni ukumbusho basi anayetaka atakumbuka na hawatakumbuka isipokuwa mwenyezimungu atake uchamngu ni kwake yeye na msamaha ni wake yeye ope nina hpa kwa mwezi na usiku unapoondoka na kuasubuhi napuangaza na kuchomoza kwapahumoto nimoya kati ka vitisho vikubwa kabisa vya vyakuonyana kuhofisha mionyo kwa binadamu kwata kaikudja mbele katika nyinyi kutinda feli au kubaki nyuma azitende kisha nafsi tashikwa kwaidiyo yatenda ila waislamu waliozigomboa wa shingo zao kwa udsiifu hao watakuwa katika magusani ya peponi ambayo hayawezekani kusifika wataulizana waokwa wao habari za wakosefu wakiuliza hali zao nini kilichowatia motoni waseme hatukuwa miongoni mwa wenye kuswali kama wafanili waislamu wala hatukuwa tukuwalisha masikini kama waislamu walivyokwakilisha na tulikuwa tukijisoza na kuzama katika upotovu na mazungumzo ya uongo pamoja na hao waliokuwa wakiporojoka na tulikuwa tukiikadhibisha siku ya hisabu mpaka ikatujia yakini yaani mauti basi hao hakutoa ukoa kuombewa msamaha na waombezi wakiwa ni malaika au manabii au watuwema basi wana nini hata wanajitenga na mawaidha ya kurani haa hakika wamekuwa kama punda wanaotoka mbio kumkimbia naewafukuza bali kila mmoja wao wanasakapiwa ukurasa unaotoka wa mbinguni uwazi uliofunguliwa unaothibitisha ukweli wa mtume sala llahu aaleihi wasalama yaani kama shahada ya uuve wake kwao juu ya kuzidi kuwaonya kwa hayo wayatakayo bali hawaihofu akhera na wakapuza mawaidha na wakavumbua vinu mbalimbali za kutaka miujiza na ishara ni hakika isiyo na shaka kwa hurani ni mawaidha na ukumbusha wa kutosha kufikisha ujumbe mwenye kutaka kukumbuka wala sisahau basi natende na wala hawatakumbuka ila mwenyezi mungu watake mwenyewe kwani yeye ndiye anesehakikogokwa na yeye ndiye wakumsamehe mwenye kumcha