بسم الله الرحمن الرحيم لا أقسم بيوم القيامة ولا أقسم بالنفس اللوامة أيحسب الإنسان أن لن نجمع عظامه بلى قادرين على أن نسوي بنانه بل يريد الإنسان ليفجر أمامه يسأل أيان يوم القيامة فإذا برق البصر وخسف القمر وجمع الشمس الشمس والقمر يقول الإنسان يومئذ أين المفر كلا لا وزر إلى ربك يومئذ المستقر ينبأ الإنسان يومئذ بما قدم وأخر بل الانسان على نفسه بصيره ولو القى معاذيره لا تحرك به لسانك لتعجل به ان علينا جمعه وقرانه فاذا قراناه فاتبع قرانه ثم ان علينا بيانه كلا بل تحبون العاجله وتذرون الاخره وجوه يومئذ ناضره إلى ربها ناظرة ووجوه يومئذ باسرة تظن أن يفعل بها فاقرة كلا إذا بلغت التراقي وقيل من أراق lia ltafat sa bsa s kwa jina la mwenyezi mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu ninaapa kwa siku ya kiama na ninaapa kwa nafsi inayojilaumu anadhani mtu kuwa sisi hatutaikusanya ya mifupa yake kwani sisi tunaweza hata kuziweka sawasawa sawa ncha za vidole vyake lakini mtu anataka tu kuendelea na maarsi kwa siku ziliyopo mbele yake anauliza lini itakuwa hiyo siku ya kiama basi jicho litapodawaa na mwezi utapopatwa na likakusanywa juwa na mwezi siku hiyo mtu atasema wapi makimbilio la hapana pakukimbilia siku hiyo pakutuwa ni kwa mola wako mlezi tu siku hiyo ataambiwa aliyoyatanguliza na aliyoyaakhirisha bali mtu ni hoja juu ya nafsi yake na ingawa atatowa chungu ya udhuru usiutikisiye huu wahi ulimi wako kwa kuufanyia haraka hakika ni juu yetu kuukusanya na kuusomesha tunapousoma basi nawe fuatiliza kusoma kwake kisha ni juu yetu kuubainisha hasha bali nyinyi mnapenda maisha ya duniani na mnaacha maisha ya akhera ziponyuso siku hiyo zitaong'ara zinamwangalia mola wao mlezi na ziponyuso siku hiyo zitakaokunjana itajuwa ya kuwa zitafikiwa na livunjalo utiwa mgongo la hasha itakapofikia kwenye mafupa ya koo na pakasemwa nani wakumganga na mwenyewe wa akajua kwa hakika kuwa huko ndiko kufariki na utapoambatishwa muundi kwa muundi siku hiyo ndiyo kuchungwa kupelekwa kwa mola wako mlezi Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. Allah. imeteremka sura hii tukufu inasimulia habari za kufufuliwa watu na kuhisabiwa na habari za kiama na vitisho vyake kisha inampa moyo mtume alaihi iwsalama kuwa quran inakusanywa yote katika kifua chake na sura ikageuka kuwakemea hao wanaopenda yapitayo njia ya duniani wakaacha ya, ya akhera na ikalinganisha baina ya nyuso za waumini zenye kung'aa na nyuso za makafiri zilizokunjana na imezungumzia pia hali ya mtu aliye mgu mmoja huko kaburini na alionayo ya upungufu katika yaliyokuwa yakimlazimu hata akawa kama kwamba anadhani kuwa hatahesabiwa yeye na mwishowe sura imehitimisha kwa dalili zinazopelekea lazima tuamini kuwa kufufuliwa kupo ninaapa nanatiliya mkazo kiyapo hichi kwa siku ya kiyama na hiyo ni kweli kibiti na ninapa nanatiliya mkazo kiyapo hichi kwa nasina ya mlaumo mtu kwa zambi zake na upungufu wake yakwamba mbila ya kwamba, shaka yoyote mtafufuliwa baada ya kukusanywa mafupa yenu yeyotawanyika hivyo mtu anadhani baada kuwasisi ya kuwasisi tulimuumba naye hakuwaketu chochote tutakujashindwa kukusanya mafupa yake yaliyoza na yakatafanyika hasha sisi tuna uweza wa kuviweka sawa hata vifupa vya vidoli vyake vilivyomulungika wachiliya mbali mafupa yake makubwa makubwa ya mwili wake ivyo mtu anakanya kufufuliwa anataka abakile katika uaasi wake katika siku zote zilizombakilia katika umli wake uliyosalia anauliza kwa kuona haiwezi saa ya kiyama lili takuwa hiyo siku ya kiyama jicho litapotea hayari kwa kufadhaika na kushituka na mwangaza wa mwezi ukapoteya na jua jikakusanyika na mwezi kuchomoza magharibi mtu hapo atasema yakawapi makimbiliyo kwikimbiya hili adhabu wachi ewe mtu kutafuta makimbiliyo leo leuhuna pokukinbiliya wewe ila komola wako mleti peke yake ndipo penye palulivu yawada ya peponi a ya ovotoni siku hiyo mtu watambiwa vitendo viake a liviovitanguliza nalivioviafivisha bali mtu yeemue nyewe nihoya viowati juyanasi yake nayo mkazaniya kuana vo yatenda na kazania, na yacha na ijapokuwa caji chungu nzima ya uluru la kazi eneza hawezi kabisa kuepukana na hoja hizo usiuharikishe ulimi wako kwa kuisoma kurani na kujaribu kuihifadhi kwa haraka pale unapotere mshiwakowahi hakika ni juu yetu sisi kuikusanya hiyo katika kifua chako na kuithibitisha katika ulimi wako akikusomea mjumbe wetu jiburili basi nawe fuatilize kama unavyoisikia kisha mahali a hayo ni juu yetu kuibainisha ikingia kasivirolote juu yako wacheni kukanya kufufuliwa na hilo jambo la kweli lakini nyinyi mnaipela dunia ke, na sarehe zake na mna iya na nema zake siku hiyo zitakuwaponiso nzuri zenye kumwangaiya molawa ulezi mbile ya kusema kwa wajihi gani au masafa gani bavia madehevu za kisilamu na shia wanasema mwenyezi mungu haonekani kwa kavyoviotelile wanasema na kutazama si lazima kwambatana na kuona yali unaweza kutazama lakini usione nyingine, zimenuna, na nayuso nyingine zitakwapo zimenuna zimekunjana mno zinangojea zitendewe dyambo ambalo kuakitisho cake linavunja mgongo mna nini kuipenda dunia ambayo mnaifariki roho inapofika katika mafupa ya kooni na waliyodogoiya wakasema yupo mganga huyu kwa haya aliyo nayo yule yu aliyomfikiya mauti kama ilomshukiya ni kuiyacha duniya inayopendwa na imekwisha mfika shida yake kikomo cha mwisho na mundi wanguuu umekuisha mbatana na wapili wakati kutoka roho وَمُلَوَى وَكُمْ لَنْزِجْتُوا تِكُيُّوزِي وَمَجِنْجِي وَيَوَاجَى أَمَا فِي أَوْ مُتُونِي فَلَا صَدَّقَ وَلَا صَلَّى وَلَكِنْ كَذَّبَ وَتَوَلَّى ثُمَّ ذَهَبَ إِلَى أَهِلِهِ يَتَمَطَّى أولى لك فأولى ثم أولى لك فأولى أيحسب الإنسان أن يترك سدى ألم يك نطفة من مني يمنى ثم ثم كان علقة فخلق فسوى فجعل منه الزوجين الذكر والانثى أليس ذلك بقادر على أن يحيي الموتى. وسباب حق صديقي وعلى حق bali alikanusha na akageuka kisha akenda kwa ahali zake kwa matao ole wako ole wako kisha ole wako ole wako ati anadhani binadamu kuwa taachwa bure kwani hakuwa yeye tone ya manii lililoshushwa kisha akawa kidonge cha damu tena mwenyezi mungu akamuumba na akamtengeneza vilivyo kisha akamfanya namna mbili mwanamume na mwanamke je yeah, huyo hakuwa ni muweza wa kufufua wafu Allah, Akbar, Allah, Akbar. La, ila ila binadamu wamekanya kufufuliwa na kwa hivyo hakumsadiki mtume wala kurani wala hakumtimiziya mwenyezimungu farida za swala lakini alikalibisha kurani akepuza imani na akatoka kwenda kwa watu wake wa nyumbani kwa maringo na kuchitapa ewe unayekalibisha utaangamia tena utaangamia na tena utaangamia na utaangamia hivyo anadhani huyu mntu anayekanya kuuvuliwa kuwatatwa hivi hivi akiringa tu katika maisha yake na kishakufa iwe basi wala zivuvuliwe si akahisabiwa kwa vitendo vyake kwani yeye mtu hakuwa ni toni tu ya yamanii iliyojaliwa kuwemo katika tumbo na uzazi kisha hiyo tone ikawa kipande cha damu iliyoganda na mwenyezi mungu akaiumba akaisawazisha mpaka ikawa aka na umbo zuri akajalia namna mbili mwanamume na mwanamke jee huy bawa mwanzo waliyefanya yote haya basi ni mweza wa kuwahuisha mahiti baada ya kuyakusanya mafupa yao