بسم الله الرحمن الرحيم هل أتى على الإنسان حيل من الدهر لم يكن شيئا مذكورا انا خلقنا الانسان من نطفه امشاج نبتليه فجعلناه سميعا بصيرا انا هديناه السبيل اما شاكرا واما كفورا انا اعتدنا للكافرين سلاسل واغلالا وسعيرا ان الابرار يشربون من كاس كان مزاجها كافورا عينا يشرب بها عباد الله يفجرونها تفجيرا يوفون بالنذر ويخافون يوما كان شره مستطيرا ويطعمون الطعام على حبه مسكينا مسكينا ويتيما واسيرا انما نطعمكم لوجه الله لا نريد منكم جزاء ولا شكورا انا نخاف من ربنا يوما عبوسا قمطريرا فوقاهم الله شر ذلك اليوم ولقاهم نظرة وسرورا وجزاهم بما صبروا جنة وحريرا متكئين فيها على الأرائك لا يرون فيها شمسا ولا زمهريرا ودانية عليهم ظلالها وذللت قطوفها تذليلا ويطاف عليهم بآنية من فضة وأكواب كانت قواريرا قوارير من فضة قدروها تقديرا ويسقون فيها كأسا كان مزاجها زنجبيلا عينا فيها تسمى سلسبيلا ويطوف عليهم ولدان مخلدون اذا رايتهم حسبتهم لؤلؤا منثورا واذا رايت ثم رايت نعيما وملكا كبيرا عاليهم ثياب سندس خضر واستبرق وحلوا اساور من فضه وسقاهم ربهم شرابا طهورا ان هذا كان لكم جزاء kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu hakika kilimpitia binadamu kipindi katika zama ambacho kwamba hakuwa kitu kinachotajwa hakika sisi tumemuumba mtu kutokana na mbegu ya uhai iliyochanganyika tumfanyie mtihani kwa hivyo tukamfanya mwenye kusikia mwenye kuona hakika sisi tumembayinishiya njia ama ni mwenye kushukuru au mwenye kukufuru hakika sisi tumewaandalia makafiri minyororo na pingu na moto mkali hakika watu wema watakunywa katika vinywaji vilivyochanganyika na kafuri ni chemuchemu watakoinywa waja wa mwenyezimungu wakiifanya imiminike kwa wingi wanatimiza ahadi na wanaiogopa siku ambayo shari yake inaenea sana na huwalisha chakula juu ya kukipenda kwake masikini na yatima na wafungwa hakika sisi tunakulisheni kwa wajihi wa mungu hatutaki kwenu malipo wala shukrani hakika sisi tunaiogopa kwa mola wetu mlezi hiyo siku yenye shida na taabu basi mwenyezi mungu atawalinda na shari ya siku hiyo na atawakutanisha na raha na furaha na atawajaza bustani za peponi na maguo ya hariri kwa vile walivyosubiri humo wataegemea juu ya viti vya enzi hawataona humo juwa kali wala baridi kali na vivuli vyake vitakuwa karibu yao na mashada ya matunda yataning'inia ya mpaka chini na watapitishiwa vyombo vya fedha na vikombe vya vyavigae Bia fedha safi kama kioo wamevipima kwa vipimo na humo watanyweshwa kinywaji kilichochanganyika na tangawizi iyo ni chemchemu iliyo humo inaitwa salsabili na watawazungukia kwwatumikiya wavulana wasiopevuka ukiwaona utawafikiri ni lulu zilizotawanywa na utakapoyaona utakuwa umeona neema na ufalme mkubwa yuu yao zipo nguo za hariri laini za kijani kibichi na hariri nzito ya atilasi nao watavikwa vikuku vya fedha na mola wao mlezi atawanywesha kinywaji safi kabisa hakika haya ni malipo yenu na juhudi zenu zimekubaliwa imeteremka madina sura hii imekusanya maneno juu ya kuumbwa kwa binadamu na kujaribiwa kwake na kutayarishwa kwake aweze kumshukuru mwenyezi mungu au kumkufuru na imekusanya mazungumzo juu ya malipo ya makafir na imefafanua neema alizowafadhili mwenyezi mwenyezimungu waumini kisha ikageukia kusema na mtume wa mwenyezi mungu mwenyezimungu sallh hiwsla na kumtajia alivyoneemeshwa kwa kuteremshiwa quran na ikamwamrisha subiri na adumu katika utiifu na sura inawaonya wanaoipenda dunia wakaifadhilisha kuliko akhera na ikasimulia kwa mawaidha ya aya hizi na ikahusisha kunafiika kwazo pindi akipenda mwenyezi mungu mtukufu na ikazifanya rehema za mwenyezi mungu na adhabu zake kuwa zinategemea hukumu yake na pendo lake hakika kimempikia mwanadamu kipindi cha zama kabla hajapundiziwa roho naye hata bado hakuwa ni kitu cha kutajika kwa jina lake wala hajuulikani nini yatakuwa hakika sisi tumenumba mwanadamu na ana sifa namna balibali kwa ajili ya kumtia mtihanini majaribioni baadaye kwa hivyo tukamjali yawe anasikia na hapate kulisikiya aya nazio ne na ishara hakika sisi tumembailishiya njia ya uhongofu ama hawe muumini au awawe kafiri hakika sisi tumewawekea tayari makafiri minyororo kuwafungia miguu yao pingu za kuwafungia mikono na shingo na moto unaowaka hakika waiokawa kweli katika imani yao watakunywa mvinyo iliyochanganwa na maji ya kafuri hiyo ni chemuchemu wanawinywa waja wa mwenyezi mungu na wanaipitisha watakapo kwa sahala wanatekeleza yaliyowajibikia na wanaihofu siku kubwa hiyo ambayo madhara yake yataenea kotekote na huwa nisha chakula mapakio wasiyoweza kazi na watoto waliopiwa na wazee wao na wafungwa wasiyomiliki kitu ijapokuwa wao wenyewe hao watowaji wanakipenda hicho wanachokitowa na wanakihitajia na hujiambia nafsi zao hakika sisi tunakulisheni kwa ajili ya kutaka thawabu za mwenyezi mungu sisi hatutaki kwenu malipoauzawadi wala hatutaki kushughuriwa na kusifiwa hakika sisi hofu kwa mola wetu mlezi hiyo siku ya kumlezia msiba atake kuwapo siku hiyo na siku ya watu kukunja nyunso zao na vifadi vyao basi mwenyezi mungu akawalinda na shida za siku hiyo na badala ya mkunjowa wenye maasi akawapa nyusu pakupendeza na kunjufu na furaha katika nyoyo zao na akawajaza kwa ile subira yao pepo imene ya vuraha na nguo zake ni hayiilaini wakiegemea huko peponi juu ya makochi awaoni joto la jua wana shida ya baridi na pepo ambayo vivuli vya miti yake vimeenea kotekote na matunda yake mepee siku ya chuma na wakiwazungukiya watumishi wao uri zakunwe, kwa bilauri za kunyweya zilizofanywa kwa pedha lakini unaona kiliomo ndani kama kwamba ni kuambalikigaye navinapimwa vinywaji kukadili wanavyopenda wanywaji na watu wema huko peponi mvinyo inayofanana na sharubati ya tangawizi kwa utamu hiyo ni na nikutokana jemchiemi yapeponi nayoitwa safisabili kwa sababu ya wepesi wa uyoni wake na uzuri wake na watakuwa wanawazunguka vijana ambao hawabadilike hali yao kwa furaha na sururi ukiwaona wanapozunguka kwa wepesi na changa mfu utawadgania ka uzuri wao na usafi wa rangi zao kama lulu zilizotandazwa mbele yako zinang'ala na ukipyazama popote katika hiyo pepo utaona neema kubwa na ufalme waliyotanda juu yao zipo nguwo za hariri nyepesi za kijani na nguo za hariri nzito na mapambo yawo yaliyomwa mikononi mwao ni vikuku vya fedha na mola wao mlezi atawanywesha kinywoji kingine kiliyosafi hakina uchapu walanajisi hakika neema hizi ameziandaa kwa kaukulipeni kwa vitendo vyenu وإنه يقول إذن رجل ياني إذن يكتفك كم يزمه نعلم أنه في ديزة نعلم إنا نحن نزلنا عليك القرآن تنزيلا فاصبر لحكم ربك ولا تطع منهم آثما أو كفورا واذكر اسم ربك بكره واصيلا ومن الليل فاسجد له وسبحه ليلا طويلا ان هؤلاء يحبون العاجله ويذرون وراءهم يوما ثقيلا نَحْنُ خَلَقْنَاهُمْ وَشَدَدْنَا أَسْرَهُمْ وَإِذَا شِئْنَا بَدَّلْنَا أَمْثَالَهُمْ تَبْدِيلًا إِنَّ هَٰذِهِ تَذْكِرَةٌ فَمَن شَاءَ اتَّخَذَ إِلَىٰ رَبِّهِ سَبِيلًا وما تشاءون الا ان يشاء الله ان الله كان عليما حكيما يدخل من يشاء في رحمته والظالمين اعد لهم عذابا اليما hakika sisi tumekuteremshia kurani kidogo kidogo basi ngojea hukumu ya mola wako mlezi wala usimtii miongoni mwao mwenye dhambi au mwenye kufuru na likumbuke jina la mola wako mlezi asubuhi na jioni na usiku msujudie yeye na umtakase usiku wakati mrefu kwa hakika watu hawa wanapenda maisha ya kidunia na wanaiacha nyuma yao siku nzito sisi tumewaumba na tukavitia nguvu viungo vyao na tukitaka tutawabadilisha mfano wao wawe badala yawo hakika haya ni mawaidha basi anayetaka atashika njia ya kwenda kwa mula wake mlezi wala hamwezi kutaka ila atakapo mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu ni mwenye elimu mwenye hikima humwingiza mtakaye katika rehema yake نوينيكو ظلومو أميوويكي عذابو إليو تشونغو الله أكبر الله أكبر لا makuihifadhi basi hutoisahau kabisa basi subiri wevumilie hikma ya mola wako mlezi kwa kuahirisha kushinda kwako kuwashinda maadui zako na wewe ukapata mitihani kwa maudhi yao wala usiwasii washirikina wengi wa madhambi waliyozama katika ukafiri nadumisha kumbuka na kumtaja mola wako mlezi naswali ifajiri mapema na aguhuri na alaasilrijioni na usiku swali magharibi naisha nafanya ibada za na usiku kwa muda mrefu hakika hawa makafiri wanaipela dunia na wanaifadhilisha kuliko akhera na wanaiacha migongoni mwao si enye misiba mikubwa na vitu vikali wala wao hawajui nini cha kuwaokoa waona hayo sisi tumeaomba wao na tumefanya kwa hikima kumbwa kwawo natukitaka tutawateketeza na natutawaleta mfano wa wawo yao ambao hao hawo watakunya mwenyezi mungu kinyume na wao hakika sura surahini mawaidva kwa walimwengu wote basi mwenye kutaka kafuwata njiya imani na uchiangukwevyakomona wake mlezi imfikishe kwenye mafira yake na repo yake wananyinyi hammwezi potaka kitu chochote ila wakati mwenyezi si mungu hakika mwenyezi si mungu ni mwenye kuzijuwa hali zenu mwenye hikima kwa ana yoyataka naka yafiyari umwingiza mtakaye katika pepo yake basi kwingi ya peponi kofavila na mwenyezi si mungu naye amwazalilisha wenye kudhulumu ame watengenezea dzabuilio chungu