بسم الله الرحمن الرحيم والمرسلات عرفا فالعاصفات عصفا والناشرات نشرا فالفارقات فرقا فالملقيات ذكرا عذرا أو نذرا إن مَا تُوعَدُونَ لَوَاقِعٌ فَإِذَا النُّجُومُ طُمِسَتْ وَإِذَا السَّمَاءُ فُرِجَتْ وَإِذَا الْجِبَالُ نُسِفَتْ وَإِذَا الرُّسُلُ أُقِّتَتْ لِأَيِّ يَوْمٍ أُجِّلَتْ لِيَوْمِ الْفَصْلِ وما ادراك ما يوم الفصل ويل يومئذ للمكذبين الم نهلك الاولين ثم نتبعهم الاخرين كذلك نفعل بالمجرمين ويل يومئذ للمكذبين الم نخلقكم من ماء مهين فجعلناه في قرار مكين الى قدر معلوم فقدرنا فنعم القادرون ويل يومئذ للمكذبين ألم نجعل الأرض كفاتا أحياء وأمواتا وجعلنا فيها رواسي شامخات وأسقيناكم ماء فراتا ويل يومئذ للمكذبين انطلقوا إلى ما كنتم به تكذبون انطلقوا إلى ظل ذي ثلاث شعب لا ظليل ولا يغني من اللهب انها ترمي بشرر كالقصر كانه جماله صفر ويل يومئذ للمكذبين هذا يوم لا ينطقون ولا يؤذن لهم فيعتذرون ويل يومئذ للمكذبين هذا يوم الفصل جمعناكم والاولين فان كان لكم كيد فكيدون ويل يومئذ للمكذبين kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu na apa kwa zinazotumwa kwa upole na zinazovuma kwa kasi na zikaeneza maeneo yote na zinazofarikisha zikatawanya na zinazopeleka mawaidha kwa kuhudhuru au kuonya hakika mnayoahidiwa bila shaka yatakuwa wakati nyota zitakapofutwa na mbingu zitakapopasuliwa na milima itakapopeperushwa na mitume watakapowekewa wakati wao kwa siku gani hiyo wamewekewa muda huo kwa siku ya kupambanua na nini kitakachokujuulisha siku ya kupambanua ni nini ole wao siku hiyo hao wanaukanusha kwani hatukuwaangamiza waliotanguliya kisha tukuwafwatiliziya waliofwatiya ndiyo kama hivi tuwatendavyo wakosefu ole wao siku hiyo hao wanaokanusha kwani hatukukuumbeni kwa maji ya kudharauliwa kisha tukayaweka mahali pa utulivu madhubuti mpaka muda maalumu tukakadiria na sisi ni wabora wa kukadiria ole wao siku hiyo hao wanaokanusha kwani hatukuifanya ardhi yenye kukusanya walio wa hai na maiti na ndani yake tukaweka milima mirefu yenye kudhibiti na tunakunwesheni maji matamu ole wao siku hiyo hao wanaokanusha nendeni kwenye adhabu mliokuwa mkiikanusha nendeni kwenye kivuli chenye mapande matatu hakikingi moto wala hakiwaepushi na mwako hakika moto huo unatowa macheche kama majumba kama kwamba ningamia wa rangi ya manjano ole wao siku hiyo hao wanaokanusha hii ni siku ambayo hawatatamka kitu wala hawataruhusiwa kutowa udhuru ole wao siku hiyo hao waliokanusha hii ndiyo siku ya kupambanua tumekukusanyeni nyinyi na waliotangulia ikiwa mnayohila nifanyiyeni hila mimi ole wao siku hiyo hao waliokanusha salimeteremkaaklililo no, muhimu kabisa katika yaliyokusanywa na sura hii tukufu ni maneno yaliyohusu kufufuliwa na kiama na dalili za kuthibitisha kuwa kitatokea na kutishwa kwa walioyakataa hayo na kurudishwa kutishwa huko kwa ole wao mara kumi na kuwatisha kwa unyonge na adhabu itayowapata na kubashiriwa wachamngu kwa starehe na neema watazozikuta na mwisho wake masaibu watayoyapata makafiri wasiyoiamini qurani napa na kwa aya zilizotumwa kwa ulimi wa jibrili kumpelekeya muhammadi kwa upole wa kawaida na heri na kwa aya zenye kuzitwa kwa nguvu dini nyingine zote za uongo zikizipepelusha mbali na kwa aya zenye kueneza hikma na uwongofu katika nyoyo za walimwengu kwa uenezi mkubwa mno na zenye kufarikisha baina ya kweli na uongo kwa mfarakano uliwo kabisa na zenye kuwapa watu mawaidha ya kuwanufaisha ili ni udhuru kwao na onyo wasiwe na hoja hakika haya ulioahidiwa ya kujakiyama kwa yaqini ya kizimia ya tu bila shaka yoyote basi nyota zitapoondolewa kabisa na mbingu zitakapopasuka na milima ikavurugwa na ikapeperushi mbali na upepo na mitume wakawekewa wakati maalumu wahudhurie kwa ajili ya kuwatolea ushahidi kaumu zao kwa ajili ya siku gani yametayarishwa mambo haya makubwa makubwa kwa ajili ya siku watakapopambanuliwa baina ya viumbe na nini chakukujuvya ina nini hiyo siku ya kupambanua ni maangamio ya milele siku hiyo kwa hawo wanahalibisha waliowahidi mitume kwani hatukuangamiza mataifa ya zamani yaliyokaribisha na kisha tukawafuadiliziao wenginewe tukawateketeza hadi kadhalika kwa madhambi yaliyoyafanya na walivyomkataa mwenyezi mungu siku hiyo ni siku ya kuteketezwa waliyokaribisha kama tulivyoahidi kwani hatukukumbeni kutokana na maji yaliyodhalili nayo ni manii na, na tukayaweka maji haya katika pahala patulivu mpaka kutimiliya kuumbwa kwake na kutengenezwa kwake kwa muda kamudala mwenyezi mungu nasi tukaweka vipimo katika kuumbwa kwake na kutengenezwa kwake na kutoka kwake basi wabora wakupima na kukadiria ni sisi ole wao hao ukatibisha neema za kuumba na kukadiria kwani hatukuifanya hambi kuwa imekusanya ya mgongo wake viumbe vilivyo wa hayi visiyoisadika na viliyokufa visiyokadilika na tukaweka milima ilyodhibiti mara mirefu na tukakunyisheni maji matamu wataangamia siku hiyo hao na ukavibisha nema hivi siku ya kupambanuwa wataambiwa makafi nendeni mkomotoni mlikokuwa kukanusha mkuku nendeni kenya joto la moshi wa wajahandamu liyoghawika kwa ukubwa wake mapane matatu hapana chakujikinga na joto jotola siku hiyo wala kivuli hicho hakipunguzi joto la mwako hata kidogo moto huwo hutupa macheche yenye ukubwa kama majumba au tawona hayo macheche kama kamangamiya weusi wenye kuingia rangi ya manjano wataangamia siku hiyo wanakukanusha kwamba hizi ndiyosifa za moto haya uliosimuliwa yatatokea katika siku ambayo hawatatamka kitu cha kuwanufaisha wala hawatakuwa na idhini ya kuchamka wala hawatatowa udhuru kwani hawana udhuru wataangamia siku hiyo wanayoikaribisha siku hii hii ndiyo siku ya kufafanua baina ya mwenye ukweli na mwenye uongo kwa kuwa kila mmoja talipwa kwa mujibu anavyostahiki enyi mnaomkaribisha muhammadu tumekujalieni nyinyi na waliokutangulieni waliokaribisha mfano wenu kama mnavyohila ya kujikinga na adhabu masifanyeni hila hiyo basi njooni mwepukane na adhabu yangu wataangamia siku hiyo wanaoikaribisha hadi ya mwenyezimungu إن المتقين في ظلال وعيون وفواكه مما يشتهون كلوا واشربوا هنيئا بما كنتم تعملون إنا كذلك نجزي المحسنين ويل يومئذ للمكذبين كلوا وتمتعوا قليلا انكم مجرمون ويل يومئذ للمكذبين واذا قيل لهم اركعوا لا يركعون Wailu yawma hakika wachamngu watakuwa katika vivuli na chemchemu na matunda wanayoyapenda kuleni na kunyweni kwa furaha kwa yale mliyokuwa mkiyatenda hakika ndiyo kama hivyo tunavyowalipa watendao mema ole wao siku hiyo hawa wanaokanusha kuleni mjifurahishe kidogo tu hakika nyinyi ni wakosefu ole wao siku hiyo hao wanaokanusha na wakiambiwa inameni awainami ole wao siku hiyo hao wa inameni, hawa wanaokanusha basi maneno gani baada ya haya watayaamini la ilaha illa Allah. hakika wacha mungu wenye kujikinga na agabu ya mwenyezi mungu watakuwa katika chifuni kikubwa na chemuchemu zazomiminika na matunda jikwa sarehe kwa sababu ya vitendo vema mlivyokuwa mkimiteza duniani hakika sisi huwalipa mfano wa malipo haya matukufu watuwema wataangamia siku hiyo wanaoikadzibisha pepo na makafiri wataambiwa kuleni na mjisareheshi kwa sarehe nsiyobachi muda mrefu kwani hakika nyinyi ni wakosefu kwa kumchirikisha kwenu mwenyezi mungu wataangamia siku hiyo wanaoikadzibisha nema na wakiambiwa mswalini kwa ajili ya mwenyezi mungu na mnyenyekei yeye hawanyenyekei wala hawasalii bali mshikilia kiguri chao wataangamia siku wanaokaribisha amri za mwenyezi mungu na makatazo yake mazimaneno gani hawa watayamini ikiwa hawaiamini qurani na hali hii ni muujiza uliotoka mbinguni