بسم الله الرحمن الرحيم عما يتساءلون عن النبأ العظيم الذي هم فيه مختلفون كلا سيعلمون ثم كلا سيعلمون الم نجعل الارض مهادا والجبال اوتادا وخلقناكم ازواجا وجعلنا نومكم سباتا وجعلنا الليل لباسا وجعلنا النهار معاشا وبنينا فوقكم سبعا شدادا وجعلنا سراجا وهاجا وانزلنا من المعصرات ماء ثجاجا لنخرج به حبا ونباتا وجنات الفافا ان يوم الفصل كان ميقاتا يوم ينفخ في الصور فتاتون افواجا وفتحت السماء فكانت ابوابا وسيرت الجبال فكانت سرابا إن جهنم كانت مرصادا للطاغين مآبا لابسين فيها أحقابا لا يذوقون فيها بردا ولا شرابا الا حميما وغساقا جزاء وفاقا انهم كانوا لا يرجون حسابا وكذبوا باياتنا كذابا وكل شيء احصيناه كتابا kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu wanaulizana nini ile habari kuu ambayo kwayo wanahatalifiana la karibu watakujajua tena la karibu watakujajua kwani hatukuifanya ardhi kama tandiko na milima kama vigingi na tukakuumbeni kwa jozi tukakufanya kulala kwenu ni mapumziko na tukaufanya usiku ni nguo na tukaufanya mchana ni wa kuchumia maisha na tukajenga juu yenu saba zenye nguvu na tukaifanya taa yenye mwanga na joto na tukaserehemsha maji yanayoanguka kwa kasi kutoka mawinguni ili tutowe kwayo nafaka na mimea na mabustani yenye miti iliyokamatana hakika siku ya uamuzi imewekewa wakati wake siku litakapopulizwa barugumu nanyi mtakuja kwa makundi na mbingu zitafunguliwa ziwe milango na milima itaondolewa na itakuwa kama saradi hakika jahanam inangojea kwa asi ndiyo makazi yao wakaye humo karne baada ya karne hawataonja humo chochote kibaridi wala kinywaji ila maji ya moto sana na usaha ndiyo jaza muwafaka hakika hao hawakuwa wakitaraji kuwa kuna hisabu na wakikanusha aya zetu kwa nguvu na kila kitu sisi tumekidhibiti kwa kukiandika basi onjeni nasi na hatutakuzidishieni ila adhabu sura hii inathibitisha habari ya kufufuliwa na inawahadharisha hao wenye kutilia shaka jambo hilo na ikasimamisha hoja na dalili juu ya kuwezekana kwake kwa, kwa kuyaeleza yanayoonekana ya kudra ya mwenyezi mungu na ikatilia mkazo w kuwepo kwake na ikataja baadhi ya alama zake kisha ikataja hatima ya wenye koasi na hatima ya wachamngu na ikamalizikia kwa kuonya na kukofisha kwa siku hiyo inayotisha wanaulizana nini amakafiri wanaulizana habari kubwa habari ya kufufuliwa ambayo wao wamezama ndani yake kukizanikiana baine ya ke, infiyana, bainia, wenye kuikata na wenye kuiziliya shaka kuwazuia kuulizana huko wanaambiwa kuwa watakuja ujuwa ukweli wa mambo hapo watapoona kufufuliwa kumetokea haswa tena kuwazuia watakuja juwa itapotele mjaazagu kwani wao hawaoni ishara za uweza wetu kwamba sisi tumeifanya ardhi metazikwa upatikano utulivu juu yake na iwezekane kutembea juu yake na tukaifanya milima ni vijingi vya ardhi vya kuituliza sehemu ya gamba gumu lilo juu ya ardhi linafikiria kiasi cha kilomita sitini unene wake na inazidi mikunjo mithimbi inapanda juu kuwa milima na nauteremka chini kuwa ni vina vya bahari na hiyo hulingana kwa sababu ya uzito unaopatikana kutokana na milima na kulingana huko hakuharibiki ila kwa kwakubongonyika kwani gamba kavu la arbili na zuiliwa la milima kama vigingi vinavyozuilia hema rejea maoni wa chalamu, ya wataalamu juu ya aya saba ya surati kavu na tukakuumbeni kwa jozi wanaume na wanawake na tukafanya kulala kwenu ni mapumziko ya machoku ya kazi kulala usingizi ni kusita nishafi ya sehemu ya ubongo yenye kutambua na kuwa macho yaani camba la ubongo au kupunguka nishafi yake kwa wingi ukilinganisha na daraja za nishafi ya sehemu ya viungo vilivyobaki na kwa hivyo kunapunguka nguvu najotola mwili tena mwili hapo wakati wa usingizi hupata kutua na kupumzika baada ya kuhangaika viungo au akili au vyote viwili basi kazi za kimwili zote zotehupunguka isipokuwa kazi za kusaga chakula na kupitisha mkojo katika mapigo na kutoka majasho katika ngozi kwani ya kisita hayo hupatikana madhara juya maisha ya mtu ama kuputa pumzi huko nakohupunguka na huwa ni kwa ndani zaidi na huwa kwa kifua zaidi kulika kwa tumbo na mpigo wa mishipa hupunguwa kasi kwa kuna na moyo na huzoofika mkazano wa msulo yaani maskulatesion na kwa hivyo huwa tabu kupata harakati za kinyume na yote haya ni ili binadamu apate kupumzika wakati wa kudala natume ufanya usiku ni sitara kwenu kwa kiza kina chakufunikeni natume ufanya mchana ni wakati wa kuhangaika kwenu kutafuta chakukusaidiyeni katika maisha yenu natumesimamisha juu yenu mbingu saba zenye nguvu madhubuti na sisi tumeliumba juwa yenye mwangaza nalalowaka makusudiyo ya asiraji aluahadi taa yenye mwanga na joto ni juwa na hayo kama ilivyothibiti katika sayansi kuwa daraja ya joto la uso wake inafika daraja elfu sita ama kati yake daraja yake daraja thelathini milioni kwa sababu ya mdidimizo mkubwa unaopatikana juu ya mada ziliyoko ndani yake na jua linatoa lishati hizi zifuatazo tisa katika mia a miale ya arobaini na sita katika mia ya miyale ya mwangaza arobaini na tano katika mia y miale ya joto aufa na kwa hivyo hiya ya tukufu imeliita kuwa ni taa yenye mwangaza na joto na tumecheremsha kutoka mawingu yaliyo karibu kenyesha maji yenye kumiminika kwa nguvu mvua ndiyo kitu pekee kinachotoka asili yake maji matamu katika amria na asili ya mvuwa nikukusanyika viji sehemu vya maji yanayopanda kutoka baharini na maziwa na mito yakakusanyika kama mawingu na yakageuka chembe za mvua au vipande vya barafu na katimaye yakaanguka kwa sura ya mvuwa au seruji ili tutowe kwa maji haya napaka na mimeya na kuwalichakula kwa ajili ya watu na wanyama na magustani yenye yemiti na matawi yake ya hakika siku ya uamuzi baina ya viumbe imewekewa miadi iliyokwisha kadiliwa kwa ajili ya kufufuliwa siku litakafufulizwa barabumu na kufufuliwa watu mtakuja kwenye mkutano makundi kwa makundi na mbingu zitafasuliwa kila upande hata zitakuwa ni milango milango na milima itaondolewa walya kungolewa wake na nakuvuruwa ikawa unaiona kama sura ya milima na hali hiyo ni kifusi tu kilicholindikwa kama wonavyo mang'ati sarabi unaona kama sura ya maji nayo si maji hakika jehanamu imekuwa kama ni kitu kinachongojea walinzi wake wanaongojea watu wataka wakuja kwingia yawe ni marejeo na mapikiwo kwa wenye kupindukia mipaka ya mwenyezi mungu watakaa humo dahari baada ya dahari hawataonja humo hata chembe ya upepo wa kuvululisha joto lake wala kinywadi chakupoza kiu chao lakini watakunywa maji yaliyopita ukomo kwa umoto wake na usaha unaumiminika kutokana na, kutoka na ngozi za watu wa motoni malipu yakuwapikiana na vinundo vyao biao vyovu kwani hao hawakutaraji kuwa itakuwapo kuisabiwa hata watende ya kuwaokuwa humo wakazikadhibisha ishara za mwenyezi mungu zenyekuthibitisha kufufuliwa kwa mkadhibisho mkali na kila kitu tumekidhibiti kwa kukiandika basi onjeni niwala hampati kwetu ila kuzidishiwa adhabu tu إن للمتقين مفازا حدائق وأعنابا وكواعب أسرابا وكأسا دهاقا لا يسمعون فيها لغوا ولا كذابا جزاء من ربهم عطاء حسابا رب السماوات والأرض وما بينهما الرحمن لا يملكون منه خطابا يوم يقوم الروح والملائكة صفا لا يتكلمون إلا من أذن له الرحمن وقال صوابا ذلك اليوم الحق فمن شاء اتخذ إلى ربه مآبا إنا أخرناكم عذابا قريبا يوم ينظر المرء ما قدمت يداه يوم ينظر المرء ما قدمت يداه ويقول الكافر يا ليتني كنت ترابا حَكِيكَ وشمونغو ونستهيكي كفوزو mabustani na mizabibu na wake waliolingana nao na bilauri zilizojaa hawatasikia humo upuuzi wala uongo malipo kutoka kwa mola wako mlezi kipawa cha kutosha mola mlezi wa mbingu na ardhi na vilio baina yao arrahman mwinji wa rehema hawamiliki usemi mbele yake siku watakaposimama roho na malaika kwa safu hawatasema ila mwingi wa rehma aliyemruhusu na atasema iliyosawa tu hiyo ndiyo siku ya haki basi anayetaka naashike njia arejee kwa mula wake mlezi hakika tumekuhadharisheni adhabu iliyokaribu kufika siku ambayo mtu atakapoona yaliyotangulizwa na mikono yake na kafiri atasema laiti ningelikuwa udongo hakika wenye kumcha mola wao mlezi watapata kuokoka na adhabu na wataipata pepo na mabustani yenye matunda na mizabibu mizuri na wanawari walio watipwatipwa wa hilimu na bila huri safi zilizojapo moni hawasiki humo peponi upuuzi wala uongo ni malipo kutokana na mola wako mlezi kwa fadhila yake na efsani ya kutosha mola mlezi wa mbinguni na duniani na baina yao ambaye rehema yake imeen'ea ya juu ya kila kitu hapana yeyote mwenye madaraka ya kusema mbele yake siku atakaposimama jibrili na malaika waliyoteoliwa nao amenyonyekea hasemi mmoja wao ila akipiwa idhini na arrahmani mwingi wa rehma kuwa aseme naye atasema hiro sawa tu hiyo ndiyo siku isiyo na shaka basi atakae naashike njia ya kwenda kumolawake mlezi arejeye kwa imani na amalinjema hakika sisi tumekuhadarisheni na adhabu itakayotokea karibu siku atakapoangalia mtu vitendo vyake vilivyotangulizwa na mikono yake na atakaposema kafiri kwa kutamani kuokoka laiki ningenibakiya udongo baada ya kufa nisifufuliwe wala nitiesabiwe