بسم الله الرحمن الرحيم عبث وتولى أن جاءه الأعمى وما يدريك لعله يزكى أو يذكر فتنفعه الذكرى أما من استغنى فانت له تصدى وما عليك الا يزكى واما من جاءك يسعى وهو يخشى فانت عنه تلهى كلا انها تذكره فمن شاء ذكره في صحف مكرمه مرفوعه مطهره بايدي سفره كرام برره قتل الانسان ما اكفره من اي شيء خلقه من نطفة خلقه فقدره ثم السبيل يسره ثم أماته فأقبره ثم إذا شاء أنشره كلا لما يقض ما أمره فلينظر طعامه أنا صببنا الماء صبا ثم شققنا الأرض شقا فأنبتنا فيها حبا وعنبا وقضبا وزيتونا ونخلا وحدائق غلبا وفاكهة وأبا متاعا لكم ولأنعامكم فإذا جاءت الصاخة يوم يفر المرء من أخيه وأمه نبيه وابيه وصاحبته وبنيه لكل امرئ منهم يومئذ شان يغنيه وجوه يومئذ مسره ضاحكه مستبشره yl ghabr trhauha atr l hmlkafarlfar kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu alikunja kipaji na akageuka kwa sababu alimjia kipofu na nini kitakujuulisha pengine yeye atatakasika au atawaidhika na mawaidha ya mfae ama ajionaye hana haja wewe ndiyo unamshughulikia na sijuu yako kama hakutakasika ama anayekujia kwa juhudi naye anaogopa ndiyo wewe unampuuza sivyo hivyo huku nikukumbushana basi anayependa akumbuke yamo katika kurasa zilizoheshimiwa zilizoinuliwa zilizotakaswa zimo mikononi mwa malaika waandishi watukufu wema ameangamia mwanadamu nini kinachomkufurisha kwa kitu gani amemuumba kwa tone la manii akamuumba na akamkadiria kisha akamsahilishia njia kisha akamfisha akamtia kaburini kisha pendapo atamfufua la hajamaliza aliyomwamuru ebu mtu na atazame chakula chake akika sisi tumemimina maji kwa nguvu tena tukaipasua pasua ardhi kwa nguvu kisha tukaotesha humo nafaka na zabibu na mimeya ya majani na mizaituni na mitende na bustani zenye miti iliyosongana barabara na matunda na malishwu ya wanyama kwa manufaa yenu na mifugo yenu basi utakapokuja ukelele siku ambayo mtu atamkimbia nduguye na mamaye na babaye na mkewe na wanawe kila mtu miongoni mwao siku hiyo atakuwa na lake la kumtosha siku hiyo ziko nyuso zitazo na wiri zitacheka zitachangamka na nyuso siku hiyo zitakuwa na mavumbi giza totoro litazifunika hao ndiyo makafiri watenda maovu الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله سورة عبسة في يومك مكة سوره ميانزة وقم لأم نبي محمد صلى الله عليه وسلم وقم فوزة ابن أم مكتوم alipomjia kutafuta ilmu na uongofu nainabii sws alikuwa akashughulika kuwalingania dini baadhi ya mabwana wa kkureishi kwa kutaraji watamwitikia ili kwa kusilimu kwao wangesilimu watu wengi kisha sura inamkumbusha binadamu kwa nema alizopewa na mwenyezi mungu tangu kuumbwa kwake mpaka kufufuliwa kwake na ikafitimisha kwa kusimulia habari za siku ya kiyama ikabainisha kwamba watu siku hiyo ni makundi mawili kundi la waumini lenye furaha na kundi la makafiri wa wapotovu uso wake ulitavayari kwa kuchukia na akageuka kwa sababu kamjiya kipofu anamuuliza habari ya dini yake na wewe unajuwaje pengine huyo kipofu atatakasika kwa kwataweyapata kwapo au atawaivika na mawaiza ya mfaye ama yule anayejiona ametosheka kwa mali yake na nguvu zake wewe ndiyo unamkabili na unamshughulikia kumfikishia uto wako na wewe unalawamagani ikiwa yeye hakutakasika kwa imani ama anayekukimbilia kutafuta elimu na uongofu naye anamhofu mungu wewe unampuuza hakika ya hizi ni mawaidha mwenye kutaka atawaivika kwa kurani nayo kurani imo katika kurasa zilizotukuzwa kwa mwenyezimungu zina cheo cha juu na pahala palipotukuka zimetakasika na kila upungufu katika mikono ya malaika ambao mwenyezi mungu amewafanya ndiyo mabalozi baina yake na mitume wake walio bora wema ameangamia mwanadamu nini kilichomfanya kufuru na hali mwenyezi mungu amemfanyia hisani zote hivi hakumbuki yeye kaumbwa kutoka kutokana na nini kutokana na maji ya kudzarauliwa yeye mungu alimwanzisha kumumba akamjalia apitie daraja mbali mbali za kukuwa kisha akamfanyia nyepezi njia ya kufikia imani na akamfunza njia hiyo kisha kamfisha na tamtukuza kwa kumtiya kaburini na tena akipenda tamhuwisha bada ya kufa kwake ni kweli mwanadamu juya kuo mriwake mrefu duniani hakutimiza aliyoamrishwa na mungu katika mambo ya imani na usiifu hebu mtu naangaliye shani ya chakula chake vipi tulivyokipanga na kumsahilishiya ni sisi tumeiteremsha mbuwa kutoka mbinguni ikateremka tena tukaipasuwa pasuwa ardhi kwa ajili ya mimea tukaotesha humo na faka ambazo watuhuzila nahuweka akiba na mizabibu na mimea majani inayoliwa midichi na mizaituni mizuri na mitende yenye kuzaa na mabustani yaliyosongomana matawi ya miti yake na matunda ya kusaladvinayo na maisha ya chakula nyama howa yaani mifugo tumeotesha yote hayo kwa ajili ya faida yenu na wanyama wenu wa kufuga basi utakapokuja kuja ukelela kiyama utakaotia uziwi masikio siku mtu atakapomkimbia ndugu yake na mama yake na baba yake na mkewe na wanawe kila mmoja mmojapo katika hawa atakuwa na jambo lake la kumshughulisha ziponyuso siku hii zenye mwangaza zenye kungʼara na kufurahi kwa neema za mwenyezi mungu na nyuso nyingine siku hizi na vumbi zimesawajika zimegubikwa na kiza na weusi wenye nyuso hizi ni makafiri wapotovu ambao waliokuwa hawabali maasi waliokuwa wakiyatenda