بسم الله الرحمن الرحيم ويل للمطففين الذين اذا اكتالوا على الناس يستوفون واذا كالوهم او وزنوهم يخسرون الا يظن اولئك انهم مبعوثون ليوم عظيم يوم يقوم الناس لرب العالمين كلا إن كتاب الفجار لفي سجين وما أدراك ما سجين كتاب مرقوم ويل يومئذ للمكذبين الذين يكذبون بيوم الدين وما يكذب به إلا كل معتد أثيم إذا تتلى عليه آياتنا قال أساطير الأولين كَلَّا بَلْ طان عَلَى قُلُوبِهِمْ مِّا كَانُوا يَكْسِبُونَ كَلَّا إِنَّهُمْ عَنْ رَبِّهِمْ يَوْمَئِذٍ لَمَحْجُوبُونَ ثُمَّ إِنَّهُمْ لَصَالُو الْجَحِيمَ ثُمَّ ثم يقال هذا الذي كنتم به تكذبون كلا إن كتاب الأبرار لفي عليين وما أدراك ما عليون كتاب مرقوم يشهده المقربون إن الأبرار لفي نعيم على الأرائك ينظرون تعرف في وجوههم نظرة النعيم يسقون من رحيق مختوم ختامه مثل وفي ذلك فليتنافس المتنافسون ومزاجه من تسليم عينا يشرب بها المقربون إن الذين أجرموا كانوا من الذين آمنوا يضحكون وإذا مروا بهم يتغامزون وإذا انقلبوا إلى أهلهم انقلبوا فكهين وإذا رأوهم قالوا إن هؤلاء لضالون فاليوم الذين آمنوا من الكفار يضحكون على الأرائك ينظرون هل ثوب الكفار ما كانوا يفعلون وجينا لمن يزمونه من جوى الرحمة من يقرهم ole wao hao wapunjao ambao wanapojipimia kwa watu hudai watimiziwe na wao wanapowapimia watu kwa kipimo au mizani hupunguza kwani hawadhani hao kwamba watafufuliwa katika siku iliyokuu siku watapomsimamia watu mola mlezi wa walimwengu wote hasha hakika maandiko ya ukosefu bila shaka yamo katika sijin unajua nini sijin kitabu kilichoandikwa ole wao siku hiyo kwa wanaokadhibisha ambao wanaikadhibisha siku ya malipo wala haikadhibishi ila kila mwenye kuruka mipaka mwenye dhambi anaposomewa aya zetu husema ni visa vya watu wakale hasha bali ametia kutu juu ya nyoyo zao hao waliokuwa wa kiachuma hasha hakika hao siku hiyo bila shaka watazuiliwa na neema za mula wao mlezi kisha wataingia motoni kisha waambiwe haya ndiyo mliokuwa mkiyakadhibisha hasha hakika maandiko ya watu wema bila shaka yamo katika eliyini na nini kitakachokujuvya nini eliyini kitabu kilichoandikwa wanakishuhudiya waliokaribishwa hakika watu wema bila shaka watakuwa katika neema wakaye juu ya viti vya enzi wakiangalia utatambua katika nyuso zao mngaro wa neema watanyweshwa kinywaji safi kiliyotiwa muhuri muhuri wake ni miski na katika hayo washindanie wenye kushindana na mchanganyiko wake ni tasnimu chemchemu watakayoinywa waliokurubishwa kwa hakika wale waliokuwa wakosefu walikuwa wakiwacheka walioamini na wanapopita karibu yao wakikonyezana na wanaporudi kwa watu wao hurudi nao wamefurahi na wanapowaona husema hakika hawa ndio haswa waliopotea na wao hawakutumwa wawe walinzi juu yao basi leo walioamini ndio watawacheka makafiri nao wako juu ya viti vya enzi wakiangalia je makafiri wamelipwa malipo ya yale waliokuwa wakiyatenda imeanzia sura hii kwa onyo kali kwa huyo anayejipimia mwenyewe sawa na akampimia mtu mwingine kwa upungufu na ikaeleza hayo kwa wayatendayo watu katika kutaka watimiziwe haki zao katika vipimo na mizani na ikaonya mtindo kama huo kwa kuwa ipo siku ya isabu na ikathibitisha kuwa vitendo vyao vimedhibitiwa katika daftari la hisabu ambalo halimkadhibishi ila mwenye kupindukia mipaka mwenye dhambi aliyezuiliwa na rehma za mula wake mlezi na mwisho wake ni jahanam tena aya zikawageukia watu wema zikawatuza nyoyo kwa vitendo vyao na zikataja neema zao na alama zao zikiashiria namna mojawapo katika neema hizo na kwa ajili ya hizo washindanie wanaoshindana na aya zikaeleza waliokuwa wakiafanya makafiri wa kosefu kuwafanyia waumini wanapowaona au wanapokuwa waumini wanapita mbele yao na sura ikahitimisha kwa kuwatuliza waumini kwamba siku ya kiyama itawafanyia insafu wao watakuwa katika neema wakiwacheka makafir nao wamekaa juu ya makochi wakiwaangalia na makafiri watalipwa kwa waliokuwa wakiyatenda wataangamia wanaopunja ambao wakijipimia wenyewe kwa watu hujitwalia vya kutosha na kuzidi na wakiwapimia watu kwa vipimo au mizani huwapunguzia ya haki yao wanayostariki kwa dhuluma hivyo hayiwapitikii katika akili zawo hawa wanaopunja wenzao kwamba wa watakuyafufuliwa katika siku ya vitishwa vikubwa siku watakaposimama watu kwa amri ya mola mlezi wa walimwengu wote na hukumu yake wacheni kupunja na kughafilika na kufufuliwa pwani hakika walioandikiwa wakosefu katika amali zao mbovu bila ilashaka yamo katika sijin na nini kitakuyuvya nini hiyo sijin hicho ni kitabu kilichopigwa vitai baidna ya maandishi yake wataangamia wanaokadhibisha siku itakapokuwa kufufuliwa na kuisabiwa ambao wanaikanusha siku ya malipo na wala haikanushi siku ya malipo ila kila mwenye kupindukia mipaka mwingi wa madhambi na akisomewa aya za mwenyezi mungu zenye kutaja kuwepo malipo husema huo ni uongo wa waliotangulia ewe uliokiuka mipaka wacha kauli hiyo potovu bali nyoyo za wenye kupindukia mipaka imegubikwa na ukafiri na maasi waliyoyatenda hakika ni kweli kuwa hao wanaokadhibisha watazuiliwa siku hiyo rehema ya mwenyezi mungu kwa sababu ya masi waiyo yatuma kisha hakika hawu bila shaka watengiya motoni kisha wataambiwa kwa kwakebehi hii basi ndiyo adhabu inayokuteremkieni ambayo mlikuwa mkiikanusha duniani ni hakika kuwa vitendo vya watu weva bila shaka vimeandikwa katika eliyini na nini chakukuyuvya nini iliyin icho ni kitabu kilichoandikwa wazi malishi yake wanachotudhurisha na kukakifahi malaika waliyokurubishwa hakika watuwema bila shaka watakuwa katika neema za peponi juu ya viti vya enzi wakiziangalia neema na ukarimu ayo wakirimu mwenyezi mungu utaona katika nyuso zaochanga uchangamfu na mng'aro wa nema wakinyechwa kinywaji safi kilichohifaliwa kuhifauliwa huko hakukuzidisha ila uzuli wake na kupata neema hizo basi na washindanie wanaoshindana cha kuchanganyisha kinywaji hicho ni maji ya yetasinini ya peponi nayo na ni chemuchemu wanaoinywa waliokurudishwa si wengineo katika watu wa peponi wale waliokuwa wakibeba madhambi kuipinga dini walikuwa wakiwacheka kuwakejeli woumini wa duniani na wakipita waumini mbele yao basi wao hukonyezana kwa kuwabeza na hao wakosefu wakirejea kwa ahali zao hurejea kwa furaha na kuona ladha kwa vile kuwakejeli woumini wa na wakiona waumini ama hakika hao wamepotea kweli kwa kumwamini muhammadi wala hawo wakosefu hawakutumwa wawe wakuwahukumu waumini kwa kuwaongoza au kuwapoteza wala kuwa ni walinzi wa vitendo vyao basi siku ya malipo walioamini watakuwa ndiwo wakuwacheka hao makafiri kwa kuwalifizia kile kicheko chao na kejeri yao ya duniani ilhali wako juu ya vitanda na matakia watakuwa waumini wakiziangalia neema za mwenyezi mwenyezimungu walizowapa ye makafiri watalipa ukwavera kwa wadyo duniani