بسم الله الرحمن الرحيم اذا السماء انشقت واغنت لربها وحقت واذا الارض مدت والقت ما فيها وتخلت واغنت لربها وحقت يا ايها الانسان انك كادح الى ربك كدحا فملاقيه فاما من اوتي كتابه بيمينه فسوف يحاسب حسابا يسيرا وينقلب الى اهله مسرورا واما من اوتي كتابه وراء ظهره فسوف يدعو ثبورا ويصلى سعيرا انه كان في اهله مسرورا إِنَّهُ ظَنَّ أَن لَّن يَحُورَ بَلٰى إِنَّ رَبَّهُ كَانَ بِهِ بَصِيرًا فَلَآ أُقْسِمُ بِالشَّفَقِ وَاللَّيْلِ وَمَا وَسَقَ وَالْقَمَرِ إِذَا اتَّسَقَ لَتَرْكَبُنَّ طَبَقًا عَن فَمَا لَهُمْ لَا يُؤْمِنُونَ وَإِذَا قُرِئَ عَلَيْهِمُ الْقُرْآنُ لَا يَسْجُدُونَ بَلِ الَّذِينَ كَفَرُوا يُكَذِّبُونَ وَاللَّهُ أَعْلَمُ بِمَا يُوعُونَ فَبَشِّرْهُم بِعَذَابٍ أَلِيمٍ kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu itapochanika mbingu na ikamsikiliza mola wake mlezi na ikapasiwa kumsikiliza na ardhi itakapotanuliwa na kuvitoa vilivyokuwa ndani yake ikawatopu na ikamsikiliza mola wake mlezi na ikapasiwa kumsikiliza ewe mtu hakika wewe unajikusuru kwa juhudi kumwendea mola wako mlezi basi utamkuta ama atakayepewa daftari lake kwa mkono wa kuliya basi huyo atahisabiwa hisabu nyepesi na arudi kwa ahali zake na furaha na ama atakayepewa daftari lake kwa nyuma ya mgongo wake basi huyo ataomba kuteketea na ataingia motoni hakika alikuwa furahani kati ya jamaa zake huyo hakika alidhani kuwa hatarejea tena kwani hakika mola wake mlezi alikuwa akimmona basi nina ninaapa kwa wekundu wa jua linapokuchwa na kwa usiku na unavyovikusanya na kwa mwezi unapopevuka lazima mtapanda tabaka kwa tabaka basi wana nini hawaamini na wanaposomea wa kurani hawasujudu bali waliokofuru wanakanusha tu na mwenyezi mungu anajua wanaoyadhamiria basi wabashirie adhabu chungu isipokuwa wale walioamini wa na wakatenda mema ao watakuwa na ujira usiyomalizika sura hii imetaja baadhi ya ishara za saa ya kiyama na kunyenyekea ardhi na mbingu kufuata atakavyo mwenyezi mungu mtukufu na imefahamisha kwamba mtu anachungwa ende akakutane na mola wake mlezi na kwamba vitendo vyake vimeandikwa katika daftari atakalokuja likuta basi mwenye kulipokea kwa mkono wake wa kulia hisabu yake itakuwa nyepesi na mwenye kulipokea kwa mkono wa kushoto atayayatika kuipata adhabu na kuingia motoni tena mwenyezi mungu subhanahu ameapa kwa ishara ambazo zinashuhudia uweza wake na ambazo zinaitiya imani ya kufufuliwa lakini juu ya hayo waliokofuru hawaamini wala hawaizingatii quran wala hawazifuati hukumu zake kisha sura inahitimisha kwa kuonya kwamba mwenyezi mungu wanayajua wanayodhamiria na kwamba yeye amekwisha uandalia adhabu iliyochungu kama alivyowandalia waumini ujira wa daima usiyo katika mbingu itakapochanika ikamrishwa ita iondoke na ikamsikiliza mola wake mlezi na ikamtii na ndiyo maelekeo yake isikie na kutii na ardhi ikazidi upana wake kwa kulazwa milima na kuondolewa kifuzi chake naardhi ikatowa nje maiti na hazina zilizokuwa mo ndani yake na ikaachana navyo vyote hivyo na ikamwelekeya mola wake mlezi vokozidi kutanuka kwake na kutowa viliyokuwa mo ndani yake na kuachana navyo na hayo ni haki yake kuwa yakitokea yote hayo yaliyotangulia kusimuliwa basi kila mtu atapata malipu ya vitendo vyake ewe mtu hakika wewe unafanya juhudi katika vitendo vyako vikufikishie lengo lako basi utakuja kukutana na mola wako mlezi kwa amali yako naye atakulipa kwayo ama mwenye kupewa daftari la vitendo vyake kwa mkono wake wa kulia basi atahisabiwa kwa hisabu nyepesi na atarejea kwa jamaa zake waumini nayefurahani ama mwenye kupewa daftari lake kwa mkono wa kushoto wake nyuma ya mgongo wake kakudharauliwa shani yake huyo atatamani ajiuwe na ataingia motoni ya ungulie mbali kwani huyo hakika duniani alikuwa furahani kati ya jamaa zake akitananu na kumbao alilokuwa nalo hata akapudza amali ya kuitenda kwa mustakibali wake hakika huyo alidhani kuwa kabisa atorejeya ka mwenyezimungu hakamhisabu bali atarejeya naatahisabiwa kwani mola wake mlezi alikuwa nammona vyema yeye na vilindo vyake basi na hapa kiapo cha mkazo kwa wekundu wa mbingu baada ya kutwajuwa na kwa usiku na unavyovikusanya vyote katika giza lake wanadamu wanyama na vyenginevyo na mwezi unapokamilika kupevuka na kutimia nuru yake hapana shaka yoyote mtakutana na hali baada ya hali baadhi yake zina shida zaidi kuliko nyinginezo za kufa na kufufuliwa na vitisho vya kiama wana nini hawa makafi wanaowazuia wasimwamini mwenyezi mungu na kufufuliwa baada ya kuwekwa wazi dalili zake zote za kuwajibika kwake na pindi ukazisikia haya za kurani hawa zujudu wakanyenyekea bali watu hawa wao, kwa ukafiri wao wanakanusha kwa inadi na kutakabari kuikataa haki na mwenyezi mungu ni mwenye kujua kabisa hayo wanaoyadhamiria katika nywonyo zao basi wabashirie kwa kejeli kuwa watapata adhabu ya kutia uchungu lakini waliwamini na wakatenda mema watapata kutoka kwa mwenyezi mwenyezimungu ira usiowakatikiya na wala usiokuwa na isaku juu yao