بسم الله الرحمن الرحيم هل اتاك حديث الغاشيه وجوه يومئذ خاشعه عامله ناصبه تصلى نارا حاميه تسقى من عين انيه ليس لهم طعام الا من ضريع لا يسمن ولا يغني من جوع وجوه يومئذ ناعمة لسعيها راضية في جنة عالية لا تسمع فيها لاغية فيها عين جارية فيها سرر مرفوعة وأسواب موضوعة ونمارق مصفوفة وزرابي مبثوثة أفلا ينظرون إلى الإبل كيف خلقت وإلى السماء كيف رفعت وإلى الجبال كيف نصبت وإلى الأرض كيف سطحت فذكر إنما أنت مذكر لست عليهم بمسيطر إلا من تولى وكفر lamsa kwa jina la mwenyezi mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu ye imekufikia habari ya msiba wa kufudikiza siku hiyo nyuso zitainama zikifanya kazi nazo taabani ziingie katika moto unaowaka oaka zikinyweshwa kutoka chemchemu inayochemka hawatakuwa na chakula isipokuwa kichungu chenye miba hakinenepeshi wala hakiondoi njaa siku hiyo nyuso nyingine zitakuwa kunjufu zitakuwa radhi kwa juhudi yao katika bustani ya juu hawatasikia humo upuzi humo imo chemuchemu inayomiminika humo vimo viti vilivyonyenyuliwa na bilauri zilizopangwa na matakiya safusafu na mazulia yaliyotandikwa je awamtazami ngamia jinsi alivyoumbwa na mbingu jinsi ilivyoinuliwa na milima jinsi ilivyothibitishwa na ardhi jinsi ilivyotandazwa basi kumbusha hakika wewe ni mkumbushaji wewe si mwenye kuwatawalia lakini anayerudi nyuma na kukataa basi mwenyezi mungu atamwadhibu kwa adhabu iliyokubwa kabisa hakika ni kwetu sisi ndiyo marejeo yao kisha hakika ni juu yetu sisi hisabu yao Allah, Akbar, Allah, Akbar. Allah. imeanza sura hii kwa njia ya kutia shauku kusikiliza hadithi ya siku ya kiama na hayo mambo yatakayotokea humo inaashiria kwamba watu ni makundi mawili miongoni mwao wapo ambao hawatapata heshima yoyote kwa watakavyopokewa na wataingia kwenye moto mkali na wapo watakoifika siku hiyo kwa furaha kwa namna ya rehma na radhi zilizoandaliwa kwa ajili yao kisha sura ikaeleza dalili zilizowazi za uweza wa mwenyezi mungu mtukufu kufufua kutokana na wanavyoona wenyewe kwa macho yao na wanayonafiika kwayo katika uhai wao na baada ya kuzitaja dalili hizi ikageukia habari za mtume sal wsla kwa kukumbusha kwamba wajibu wake mkubwa kwa mitarafu yao ni wazi ya kwamba yeye hakutawalishwa juu yawo awalazimishe kuamini na kwamba mwenye kugeuka na akakufuru baada ya wadhi huu ni mwenyezi mungu ndiye atakayemshika kwa dhambi zake na antamwadhibu kwa adhabu kubwa kabisa ataporejea kwake baada ya kufa kwani marejeo ya wote na kuhisabiwa kwao wote ni kwake yeye mwenyezi mungu je ewo muhamadi imepata kukujia haditi ya kiama ambazo kwa vitisho vyake kitawafanya watu wazimiye siku hiyo ya kiama zitakuwepo nyuso zimedhalilika zimechoka taabani kwa shughuli na mashaka ya motoni zinaingia kwenye moto na uwaka kwa nguvu wananyweshwa maji inayotoka kwenye chemuchemu inayotokota hawana chakula ila chakula kiovu kabisa alahadibika mwenye kukila hakileti nafuyoyote katika mwili wala hakiondowinja na piya mtakuwapo nyunso zenyekutowa nuru siku ya kiyama kwa malipo ya vitendo vyao walivyofanya duniani hao watakuwa wameribia kwa takayapata katika pepo iliyo juu kwa pahala na chewo humo halisikiliza inena la upuzi humo mna chemuchemu isiyo katika humo vitakuwa mo vitu vilivyonyanyuliwa kwa cheo na kwa hakika kama ni ziada ya anema na bila bilaulyani gilasi zilizowekwa mbele yao na mito na matakia yaliyopangwa kwa swafu na mazuliya mengi yaliyotandazwa hapo barazani jee wanakuuza kuzingatia ishara basi hebu na ngamia vipi alivyoumbwa kwa namna ya pekee yake kwa uwezo wa mwenyezi mungu katika kumbwangamiya zipo ishara na miujiza yenye kuthibitisha uwezo wa mwenyezi mungu ambao yafaa wenye kuzingatia wa uzingatiye katika vifa zake zinazoonekana ni hizo zinazomfanya kweli ni jahazi ya jangwani macho yake yamenya yako juu ya kichwa na yanaelekea nyuma na tena yanakope za kuyakinga na mchanga na vumbi kadhalika kuwa na masikio yamefunikwa na nywele kwa sababu hiyo hiyo ukivuma mdharuba wa mchanga kuwa hufunga na masikio hupinda juu ya kuwatokea hapo ni madogo nasi yenye kudhihiri mno ukilinganisha na mwili wake ama miguu ni mirefu kwa kusaidia uepesi wa kwenda pamoja na kunasidiyana na urefu wa shingo yake amanyayo ni pana zimetanda kwa uhafifu ili kumwezesha ngamia kwenda juu ya mchanga laini na ngamiya kwa jumla chini ya kifuwa chake na chini ya viyunga vyake vya miguu pana kama kamamito inayomsaidia ngamia kupiga magoti na kulala juu juya arodzingumu na imoto kama vilevile pande zote mbili za mkiya wake yapoma nyoya marefu ya kumlinda sehemu zake za nyuma na vitu vya kumudhi ama vipawa alivyopewa ngamia kwa ajili ya kazi yake ni vya ajabu zaidi siku za baridi hahitajii maji bali anaweza asimwe maji muda wa miezi miwili mfululizo ikiwa chakula kimaji maji na laini au wiki mbili ikiwa kikavu pia naweza kusahamili kiu hata siku za joto muda wa wiki au wiki mbili na upunguo muda huo zaidi ya dhurudhi mbili ya uzito wake na nakuyapata maji huyagugumia maji kwa wingi mno aliyesha uzito wake wa zamani kwa dakika chache tu nangamia hayarimbiki maji katika tumbo lake kama ilivyokuwa ikidzaniwa bali katika mfumo wa mwili wake na huyatumia kwa uangalifu mkulwa mno kwa hivyo kabisa hapumui kama navyopumuwa mbwa mathalani wala hatohipumzi kwa mdomo wake wala hatoki majasho kwenye ngozi yake ilako chache kabisa na hayo nikuwa daradya joto ya mwili wake ilakuwa sana sukuwi mapema kisha hupanda kidogo kidogo zaidi ya darajiya fikta kabla ya kuhitaji ya kuipoza kwa jasho na kutoa mvuke na juu ya maji mengi mno yanayotoka katika mwili baada ya kiu kirefu kwa hakika uzito wa damu hawaathiriki ila kwa kiasi tu na kwa hivyo kiu hakina tayari kitu juu yake na imethibiti mafuta ya nundu yaliyohaziniwa kwa ajili ya nishati yana mkifu kumkinga na machungu ya njaa lakini hayamfaidishi sana kwa haja ya maji ambayo ni lazima kwa mwili wake na bado wataalamu wangali wanagundua mapya katika kakikangamia kila ukichungua ya kuhakikisha hadzi aliyompa mwenyezi mungu mtukufu kuwa tazamwe katika uumbaji wake wa wamuujiza na waizingatiye mbingu wanayoiona daima vipi livinyanyuliwa huko mbali bila ya nguzo na milima wanaoikwea mpaka wakafika vileleni kwake vifii vyosimamishwa kwa urefu imeshikamana na ardhi haiyumbiwa la haitikisiki mara nyingi katika kurani tukufu inatajwa kuwa ardhi imekunjuliwa na makusudio ya hayo ni kuwa ardhi ijapokuwa ni dwara kama mpira kwa sura yake lakini inavyoonekana kwa watezamawo ni kuwa tazamao, imekunjuliwa na haya haya gongani ne aliyothibitishwa na sayansi katika jambo lolote na ardhi wanayoikalia na kuyendea juu yake vipi ilivyokunjuliwa na kutandazwa basi kumbusha kwa wito wako kwani kazi yako muhimu ni kufikisha wito tu huku mtawala juu yao lakini miongoni mwao atiepuza na takata basi mwenyezi mungu watampadhagu iliyo kubwa kabisa ifiyokuwa na kuipita hakika ni kwetu kwetusisi marejewo yawo kwa kifo na kufufuliwa wala pana penginepo isipokuwa kwetu tena ni juu yetu sisi tu pekee yetu kuwahisadhiya na kuwalipa