بسم الله الرحمن الرحيم والفجر وليالي العشر والشفع والوتر والليل اذا يسر هل في ذلك قسم لذي حجر الم تر كيف فعل ربك بعاد ارم ذات العماد التي لم يخلق مثلها في البلاد وثمود الذين جابوا الصخر بالواد وفرعون ذي الاوتاد الذين طغوا في البلاد فاكثروا فيها الفساد فصب عليهم ربك سوط عذاب ان ربك لبالمرصاد فاما الانسان اذا ما ابتلاه ربه فاكرمه ونعمه فيقول ربي اكرمن واما اذا ما ابتلاه فقدر عليه رزق فيقول ربي أهانن كلا بل لا تكرمون اليتيم ولا تحاضون على طعام المسكين وتأكلون التراث أكلا لما وتحبون المال حبا جما كلا اذا دكت الارض دكا دكا وجاء ربك والملك صفا صفا وجيء يومئذ بجهنم يَوْمَئِذٍ يَتَذَكَّرُ الْإِنْسَانُ وَأَنَّ لَهُ الذِّكْرَىٰ يَقُولُ يَا لَيْتَنِي لي قَدَّمْتُ لِحَيَاتِي فَيَوْمَئِذٍ لَّا يُعَذِّبُ عَذَابَهُ أَحَدٌ وَلَا يُوثِقُ وَثَاقَهُ أَحَدٌ يا أيتها النفس المطمئنة ارجعي إلى ربك راضية مرضية فادخلي في عبادي وادخلي جنتي وجينا لمن ورحمة من na naapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi na kwa viwili viwili na kimoja kimoja na kwa usiku unapopita je hapana katika haya kiapo kwa mwenye akili kwani hukuona jinsi mola wako mlezi alivyowafanya kinaadi wa iramu mwenye majumba marefu ambao haukuumbwa mfano wake katika nchi na thamudi waliochunga majabali huko bondeni na firauni mwenye vijingi ambao walifanya jeuri katika nchi wakakitirisha humo ufisadi basi mola wako mlezi aliwapiga mjeledi wa adhabu hakika mola wako mlezi yupo kwenye mavizio anawavizia ama mtu anapojaribiwa na mola wake mlezi akamkirimu na akamneemesha husema mola wangu mlezi amenikirimu na ama anapomjaribu akampunguzia riski yake husema mola wangu mlezi amenitia unyonge sivyo hivyo bali nyinyi hamuwakirimu mayatima wala hamhimizani kulisha maskini na mnakula urithi kwa ulaji wa pupa na mnapenda mali pendo la kupita kiasi sivyo hivyo itakapovunjwa ardhi vipande vipande na akaja mola wako mlezi na malaika safusafu ikaletwa jahanam siku hiyo siku hiyo mtu atakumbuka lakini kukumbuka huko kutamfaa nini atasema laiti ningilijitanguliza kwa uhai wangu basi siku hiyo hataadhibu yeyote namna ya kuadhibu kwake wala hatafunga yeyote kama kufunga kwake ewe nafsi iliyotua rejea kwa mula wako mlezi umeridhika na umemridhisha basi ingia miongoni mwa waja wangu na ingia katika pepo yangu sura lfajr imeteremka makka imeanza sura hii kwa viapo vya mambo yanayoonekana namna mbalimbali yanayopelekea kuangalia athari ya kudra kwamba wanaomkanya mwenyezi mungu na kukanya kufufuliwa watakujaadhibiwa kama walivyokwisha adhibiwa waliokadhibisha kabla yao na sura ikaingia kuthibitisha mwendo wa mwenyezi mungu wa kuwajaribu waja wake kwa kheri na shari na kwamba kupa kwake na kunyima kwake siyo dalili ya kuridhika kwake au kukasirika kwake tena mazungumzo yakawaelekea wanaosemezwa ya, ya kwamba hali zao zinapichua wingi wa pupa yao na choyo chao kisha inahitimisha kwa kuashiria majuto ya wanaopindukia kiasi na kutamani kwao kwamba laiti wangelitanguliza mema ya kuwaokoa na hayo wanayotesekanayo ya vitisho vya siku ya kiyama na yanayokuwa ya kuiliwaza nafsi iliyotua iliyotanguliza mema wale wa sikiuke mipaka n itakavyoitwa iingie pamoja na, wa na waliokirimiwa miongoni mwa waja wa mwenyezi mungu katika pepo ya mwenyezi mungu na apa kwa mwangaza wa asubuhi unapoufukuza usiku na kwa masiku kumi yaliyotukuzwa na mwenyezi mungu na hayo ni masiku kumi ya mwanzo wa mwezi wa alhaji mfungo tatu na shafi yani isabu inayogawika kwa mbili kama nne sita nan na kadhalika na witri yaani isiyoghawika kwa mbili kama moja tatu tano na kadhalika katika kila kitu na kwa usiku unapopita kwa kwenda ulimwengu kwa namna ya ajabu je katika vitu vilivyotajwa vinavyoonekana kwa akili hapana kiapo cha kukinaisha kwani hujuri jinsi mola wako mlezi alivyowateremshia adhabu yake kaumuyahudi watu airam wa wenye majengo marefu ambayo haikupata kujengwa mfano wake kwa umadhubuti na ujenzi katika nchi kwani hukujua hukujuwa jisimolawako mlezi alivyoteremsha adhabu yake kwa samudi kaumu ya saleh waliochonga majabali kujengea nyumba zao kobondeni au kwani hukujuwa vipimola wako mlezi alivyowateremshi adhabu yake firauni mwenye majeshi yaliyoupa nguvu ufalume wake kama vijingi vinavyosimamisha mahema ambao walipita mipaka katika nchi na wakazidisha kufana uharibifu kwa ukafiri na umalimu basi molawako mlezi aliwazere mshiyahabukali ya kuwaunguza hakika molawako mlezi anaviyangaliya vitendo vya watu na anawahisabiya na atakuja kuwalipa kwavyo ama mtu akijaribiwa na mola wake mlezi na akamkirimu na akamnemesha kwa mali na cheo na nguvu basi usema kwa kuhurikana hayo mola wangu mlezi amenitukuza kwa kuwa stahiki haya na pindi mola wake mlezi akimjaribu wa mtu kwa kumdhikisha riski basi hughafilika na hikma ya hayo na usema mola wangu mlezi kanidhalilisha wacheeni mtindo huo mambo siyowa hayo kama vyo bali nyinyi hamumkirimu yatima wala hamhimizani kwalisha maskini namunakula mali ya uriti kwa pupa hamchaguli na lufa, na lofana namna yapenda mali mno yaneokupelekeni kupapatika kati takuyakusanya na ubanghili wakuyatumia wacheni vitendo hivyo kwani nakungojeni siku itakapolato ardhi iwe sauwa sawa naje mula wako mlezi kama navyositahiki kuja kwake subhanahu na malaika safu safu na siku hiyo ilete jahannamu nyumba ya adhabu siku hiyo yatapotokea hayo mwanadamu watakumbuka ajo ya haribu lakini wapi kukumbuka huko nini na wakati umekushapita ata seema kwa majuto laiti ningelejitanguliziya katika dunia vitendo vyema vya kunifaa katika maisha ya ahera siku hiyo zitakuwa hali hizi hadhibu mtu kama adhabu ya mwenyezi mungu wala hafungi mtu kama yeye ewe nafsi uliyetulia juu ya haki rejea rejeya kwenyeradhu ya mulawako mlezi nawe uradhi kwa neema uliyopewa nawe umemridhisha kwa amali ulioikadimisha basi ingia katika kundi la waja wangu waliyowema na ingia katika pepo yangu nyumba ya neema ya milele