بسم الله الرحمن الرحيم والليل اذا يغشى والنهار اذا تجلى وما خلق الذكر والانثى ان سعيكم لشتى فاما من اعطى واتقى وصدق بالحسنى فسنيسره لليسرى واما من بخل واستغنى وكذب بالحسنى فسنيسره للعسرى وما يغني عنه ماله اذا تردى ان علينا للهدى وان لنا للاخره والاولى فانذرتكم نارا تلوى لا يصلاها الا الاشقى الذي كذب وتولى وسيجنبها الاتقى الذي يؤتي ما له يتزكى وما لاحد عنده من نعمه تجزى الا ابتغاء وجه ربه الاعلى ولسوف يرضى kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu na apa kwa usiku unapofunika na mchana unapodhihiri na kwa aliyeumba dume na jike hakika juhudi zenu bila shaka ni mbalimbali ama mwenye kutowa na akamcha mngu na akaliwafiki lililojema tutamsahilishia yawe mepesi na ama mwenye kufanya ubahili na asiwe na haja ya wenzake na akakanusha lililojema tutamsahilishiya yawe mazito na mali yake yatamfaanini atapokuwa anadidimia hakika ni juu yetu kuonyesha uongofu na hakika ni yetu sisi akhera na dunia basi nakuonyeni na moto unaowaka hatawingiya ila movu kabisa anayekadhibisha na kupa mgongo na mcha mngu ataepushwa nao ambaye hutowa mali yake kwa ajili ya kujitakasa na wala si kwa kuwa yupo yoyote aliyemfanyia hisani ndiyo anamlipa Hila, ni mlezi, Nae, Allahu akbar, Allahu akbar. ila nikutaka radhi ya mola wake mlezi aliyejuu kabisa naye atakuja ridhika Maka. mwenyezi mungu mtukufu ameapa kwa viapo vitatu juu ya kuwa vitendo vya watu vinahitalifiana baadhi yake ni vya uongofu na baadhi yake ni vya upotofu mwenye kutoa na akamcha mngu na akawafikitabiya yenye kukusanya heri basi mwenyezi mungu atamsahilishia mambo yake kwa wepesi na mwenye kufanya ubahili na akajiona hana haja na mtu na akakanusha tabia zenye kukusanya mwenyezi mungu atamfanyia wepesi kuingia mashakani na wala mali yake hayatampaa kitu kumwokoa akitumbukia katika adhabu na aya zikabainisha baada hayo kwamba hakika mwenyezi mungu amechukua jukumu kubainisha njia za uongofu kwa fadhila zake na kwake yapo mambo ya maisha mawili ya ahera na ya duniani na kwamba hakika yeye amekwisha onya kwamba moto watauingia waovu na watauepuka waliowema na apa kwa usiku kinapoenea kiza chake na, na apa kwa mchana unapozaga mwangaza wake na, na apa kwa mjuzi aliyeumba viwili viwili dume katika kila vinavyozaliwa hakika juhudi zenu bila shaka zimestarifiana wapo wenye kubahtika katika juhudi zao na wako wasiyabahatika ama mwenye kutoa katika njia ya mwenyezi mungu na akamhofumula wake mlezi na kwa hivyo akaepuka nayoyakataza na, na akayakinika kufuata pandgira njema nayo ni imani kumwamini mungu kwa kumjua basi sisi tutamtengenezea we katika nhuluka ya wepesi na raha kakumwongoza kwenye njia ya heri ama mwenye kufanya ubahiri kwa mali yake asitoya haki ya, ya mwenyezi mungu iliyomo humo na akawa hana haja anayetokayo kwa mwenyezi mungu na akakadibisha kulka nzuri basi huyo tutamtengenezea kulka ambayo inapelekea uzito na mashaka ya milele na kitu gani katika adhabu ambacho hayo mali yake yataweza kumkinga nacho atapoteketea yeye mwenyewe mzima hakika ni yuu yetu sisi watana na hikima yetu ndiyo twabainishiye vyumbe jiya ya uongofu na juu yetu sisi pekee yetu bila shaka ili jambo la kuendesha liyomo duniani na ahera ndiyo maana tukakutiyeni hofu ya moto na wowakana kuripuka hawo wingi kwa kudumwila kafiri yali kazibisha hakina kazipuza ishara za moda wake mlezi na naatakuwa mbali na huo moto aliye mwingi wa kujikinga na ukafiri na maasi ambaye hutowa mali yake wakati wa nafasi ili kujisafisha na uchafu wa ubakiri na najisi ya uchoyo na mtoaji huyu si kama naye mtu yeyote ambaye ndiyo anamlipa kwa neema aliyomfanyia zamani bali anatoa hicho kwa kutafuta radhi ya mola wake mlezi mtukufu tu na bila shaka takuyapata kutoka kwa mula wake mlezi anachokitaka kwa njia ya ukamilifu kabisa hata timie hadhi kwake