leo ukisema kwamba mujaradi wa kuwacha mtume sa law salam si dalili kwa mfano labda tupige mifano mtume sal lla alihi wasallama katika mwaka wa au katika vita vya ohud baada ya kuuawa masahaba zaidi ya sabini katika vita vya uhud shuhadauuhud رضي الله تعالى عنهم أجمعين متون صلى الله عليه وسلم ألياتك وصليا حق هوشة، ولا حق وصليا صلى الله عليه وآله وسلم هي بترك ما هي كباب الترك أهل العلم وكتكولية قوامة شهيد المعركة هاوشي ولا صليبي كونين وسباب ترك رسول الله صلى الله عليه وسلم ذلك مع قيام المقتضي لفعله وعدم وعدم وجود المانع منه أنتم صلى الله عليه وسلم قال لي يا شهيلو pamoja na يا sababu ya kulifanya sababu ni وكيفا kufa muislamu na sababu ya kuoshwa iko pale lakini mtume sala ah sallam hakuwaosha na kizuizi haku, hakikuwepo kwamba kulikuwa na kizuizi kilichowazuia hakuna kizuizi na lao kingekuwepo kizuizi kingetajwa wa adamu lwurudi au waadamu ldhikri yadulu ala adam lwurudi kutokutajwa hicho kizuizi ni kuonyesha kwamba hakikuwepo kwa hiyo katika hali kama hii hali kama hii inapojitokeza kwa maana kwamba mtume sallaww salam aacha jambo fulani sababu ya kulifanya jambo hilo ipo na hakuna kizuizi kuacha jambo hilo ni sunna ya mtume sal llah alehi wasallam na kulifanya jambo hilo aliloliacha mtume suaa salam ni yani muqabili yat ni bida kwa hiyo atakapokuwa amepatikana mtu katika waislamu ameuawa katika wa maraka kwenye vita mtu akasimama akatoa amri kwamba mi nasema huyo aoshwe na aswaliwe atakuwa amefanya bida kwa sababu amefanya jambo aliloliacha mtume sal llah alehi wasalam kwa hiyo kukata moja kwa moja kwamba hadha mimbabi tarki atal, wa lianahu la yufidu anasema linh mimbabi wa huwa la yadulu ala ltahrimi huo ni mlango wa kuwacha kwa sababu anasema haufahamishi juu ya uharamu lianahu adamu ldalili kwa sababu likokosa dalili wa adamu dalili leisa bidalili na kukosekana dalili si dalili haya maneno ni maneno ya kimakosa hayazungumzi kwa itlaqi namna hii kwa hiyo wewe ukisikia mtu yeyote azungumza maneno haya kokote ulimwengune ujue anazungumza msingi uliokuwa na makosa huko sahihi na ushahidi ni hili jambo la kwanza lilolitaja jambo la pili katika mambo ambayo wanawachuoni wanayataja kwamba kuacha kwa mtume sal lla a salama jambo na sababu ya kulifanya ilikuwekwa na hakukuwa na kizuizi yeye eh, akaliacha jambo hilo asilifanya kuwa ni sunna kuwacha miongoni mwa hayo لمسألة الأذان والإقامة في عيدين أو في صلاة العيدين. نتوما صلى الله عليه وسلم كتبوا ذيني لا كتبوا حتى كيميوا كتبوا صلى الله عليه وسلم زعيد بلي زوتي ألتصالي كتبوا شياكه. في عيد الأضحى ولا عيد الفكر. حكونا أذانا حكونا إقامة. والقيا... و... و... والمقتضي قائم والمقتضي لفعله قائم والمانع غير موجود كل انتفاء المانع حكون زويزي لا سباب إلي كويك لكن امتوم صلى الله عليه وسلم حكفان ولا حكو أمريشا إفان ولا حكفون زهيز ولا يي حيكفان بلياك كل كلك وشكواكي ni dalili ya kwamba kufanya ni makosa kwa maana ya kwamba kufanya itakuwa ni bida kwahio faluadhi lmuadhin alafu tutaendelea nukta hii tunamalizia darasa yetu kwa kusema kwamba mfano wa pili ambao wana wachuoni wa kiislamu wanaufanya kwamba nio mfano wa kuhesabu kwamba atarku au tarku nabiyi salllah alaihi wasalam kuacha mtume alaihi salllaleihiwasalam kufanya jambo fulani mtume saa a salam akawa ameliacha jambo hilo na hali ya kuwa sababu ya kulifanya jambo hilo ipo na hakuna kizuizi cha kumzuia asilifanya jambo hilo kwamba kuacha kwake katika hali kama hiyo tuliyoelezea kuwa ni niktik kuwacha kwenyewe ni sunna asunan muttabaat ni sunna yenye kufuatwa na kinyume chake inakuwa ni kinyume chake kinyume chake inakuwa ni bidca miongoni mwa mifano hiyo ni suala la aladhan wa liqama katika salatu lidain kadhalika salatu ljanaza na nyinginezo ndio maana leo watu wanaposwali swala za idi kadhalika wanavyoswali swala za janaza swala za kuomba mvua na nyinginezo hutasikia adhana wala hutasikia iqama kwa nini kwa sababu mtume sal lla lhi wasalam hakufunza hakufanya hivyo na sababu ya kufanya kwake ilikuweko na hakukuwa na kizuizi kilichomzuia kwa hiyo wakachukulia katika mlango huu kwamba chochote ambacho kitakuwa katika hali kama hii basi kukifanya itakuwa ni uzushi katika dini haya ameyazungumza alimamu lhafidh bni rajab katika kitabu chake fadlu ilmi lsalaf أما قلت خلاصة وثلاثين نموذج كذلك ابن القيم لا جيليز ومن إليزا الإمام الشافعي في فتك الموافق قد كتب الاعتصام شات الاعتصام كما مسألة الترك ويمتك هذا من باب الترك لا يدل على التحريم لانه ليس بالدليل لأنه عدم الدليل وعدم الدليل ليس بالدليل inakuwa kuyafunga kuyazungumza maneno h namna hiyo wa kuyaachia ni makosa ilikuwa maneno lazima yafungwe lakini pia tunasema kwa upande mwingine kwamba lau kwamba mtume sal llau alehi wasallam ame, mathalan ameliacha jambo liadami qiyami lmuktadhi lifilihi kwa kukosekana muktadha wa kulitenda jambo hilo hakuna sababu wakati huo sababu ya kulifanya jambo hilo halipo haipo sababu hiyo saasalikusema haipo hakukuwa na sababu ya mtume saaa salam kulifanya jambo hilo kisha sababu ile ikaja ikapatikana baada ya kufa kwake kulifanya jambo hilo baada ya kufa mtume saaa salam baada ya, ku, ya kupatikana sababu hiyo inaingia katika mlango wa masalih lmursala na huu ni mlango muhimu sana katika ilmu za usuli lfiqhi kwa mfano tadwinu lulum kudawiniwa ilmu na kuandikwa ilmu zikaandikwa hadithi za mtume suaa sallama katika vitabu zikapatikana aljawamec alsunan almasanid في الفاتيكان الصحاح، المستدركات، المستخرجات، كتابه في الانجليزي. في الفاتيكان كتابه في علم الرجال، كتابه في علم الجرح والتعديل كتابه تدوين التدوين، علم اللغة، كأرامو، زكايا علم، زناحو، صرف، بلاغة، الانجليزي. المقتضي، كتكازاما سمتوما صلى الله عليه وسلم، اللي هو غير قائم، كسبابه هو أرامو، ولي هو في مبتدا مرفوع بالابتداء وهو واو بلا كسم قواعد لخبر مرفوع بالمبتدا هيفا هيفا فاعل يلا رفيشو هاكونا غمزة كسم كان زيد عالم وتو كسي كسابو إلى اللكنة العجمة إلى قوة كتك أمة الإسلام. الإسلامية كريب ودف ولكوني وعراب مفساح العرب الأقحاح lakini baada ta, ta, wa wa ya futuhat islamia ikapatanuka daula ya kiislamu wakaingia wasiokuwa waarabu katika uislamu ikawa kila wakati wunavyozidi watu wanaingia katika uislamu wafursi warumi na wengineo mahabesh na wengineo wasiojua lugha ya kiarabu wakahitajia suala la kukadhuini katika ilmu ya lugha ya kiarabu na hili naan linafahamika kwamba mwanzo wake kudhihiri katika khilafa ya ali bin abi talib kuandikwa suala la nahwa kawa ndio mwanzo kwa hiyo pale ilikuwa al muqtadhi qaim lakini katika zama za mtume saaa sallam alikuwa hakuna muqtadhi huo mutadha huo likuwa sasa uwezi kuita kwamba na hii linalo mbida si sawa أو داموا اللي مقتضي وَاكِ قام المقتضي بفعله لكن يكون مانع كنا كيزويزي انتم صلى الله عليه وسلم صلاة التراويح صلى الله عليه وسلم كحديث يا بولي صهيحي يوجد كالبخاري حديث عائشة رضي الله تعالى عنها كما انتم الله عليه وسلم تراويح ima ni siku mbili usiku wa tatu hakutoka au n usiku tatu usiku wa nne hakutoka alipoulizwa mtume saalaa sallam asubuhi akawambia liliwaona mmetoka lakini hakuna kilichonizuia isipokuwa ni kuogopea isije ikafaradhishwa juu yenu kwa hiyo muktadhi wa kuswali ulikuwepo muktadhi huo lenye kuwajibisha lenye kupelekea kuswali ilikuwepo lakini kuna mani wahuwalhf ni haufu ya mtume sa salam kufaradhishwa lakini mtume sal llah alhi wsalama baada ya kufariki na wahi ukawa wamekatika hakuna cha kufaradhishwa tena jambo lile likarudi wakalisimamisha baadhi ya masahaba kama umar akamwamrisha tamiman dari tamim bin ausini dari kina ubayi bin kabi na wenginewa wakawa wanawaswalisha watu kwa sababu ile khaufu aliyokuwa akiogopa mtume sa sallam zali baada mautihi sal llahu alehi wasalam kwa hiyo jambo lolote ambalo mtume saa salam ameliacha kwa kuwa sababu haiko sababu ikaja ikapatikana baada ya kuondoka kwake kulifanya jambo hilo baada ya kupatikana sababu inioingia katika maswale faul mursala haya ameyapapanua sana sheikh lislam ibnutaimia kadhalika shatib katika vitabu vyake almuwafaqat na kadhalika kwenye kitabu alitisafu na ukisoma mabahithi ya masalih lmursala utayaona mambo haya kwa hiyo huu ndio ufafanuzi kidogo tunaweza kusema tumetaja kidogo lakini kuna mengi ya kuyeeleza katika masala ya kuacha mtu asiseme tu kwamba hadha minbabi tarki liannahu minbabi tarki وهو لا يدل على التحريم لأنه عدم الدليل ها أه؟ وعدم الدليل ليس بالدليل وكزومزه تو فيتو هاي سساوا سواء سواء لازم يفني تفصيل لترك التفصيل كتك مقام واجب في مقام كما هذي كواجه تفني تفصيل في كما هذي خطا ني مغالطه علميه فادحه ما هلي بتفصيل غير تفصيل ما هلي بكفunga maneno funga Kwayo, kwa hiyo nazungumza haya kwamba wewe ukisikia mtu yoyote utoa hoja hizi basi ujue kwamba anaifanyia khiana ilmu na jawabu yake ni kama hii tuniyoitaja