Weyo, kwa hiyo nazungumza haya kwamba wewe ukisikia mtu yoyote utoa hoja hizi basi ujue kwamba anaifanyia khiana ilmu na jawabu yake ni kama hii kwa hiyo yako mambo mtume sal llaalhwasalam aliyacha na mingine mtume saa a slama ameyacha kwa kizuizi yeye kuna kizuizi cha mhusu yeye hakufanya hivyo kwa sababu ya kizuizi kilichomzuia yeye kwa mfano mtume sal llalhwsalam aliliwa katika meza yake db ameliwa dabbu na yeye akalikubali hilo kwanza hili hatuliingize katika mlango wa tarki kwa sababu kuingizwa katika mlango wa sunna ni mimbabi aula kwa kuwa sunna kwetu sisi na mbele ya ahlisunna wote mbele ya jamahir ahli lilmi sunna ni kile alichokisema mtume sal llah alehi wa au ni kile alichokitenda yeye au kile kilichofanywa mbele yake akanyamazia hicho kitakuwa ni katika mlango katika sunna kweyo ni sunnatun takririya usitoe ushahidi kwamba mbona aliacha kula ab na watu wakale naam kule kukubali watu wale ni sunnatun taqriria ni sunnatn taririya ile inakuwa ni sunna ya tariri anatuza pale mtume sal llah ie sallam amelikubali jambo lile siku moja uliwahi kuelezea tulikuwa tuko mina yuko bwana mmoja katika mashekhe sina haja kumtaja leo lakini ndio aliandika kitabu hiki lihouea kitabu hiki cha kijangi al akhdar cait anusus lsariha fi laqidati lsahiha huyu bwana akazungumza katika muhayam pale mina akawa anazungumza anasema sikila ambalo hakulifanya mtume fa kila ambalo hakulifanya mtume suaa salam halifai kufanywa yako mambo mengi tu mtume saa sallam hakuyafanya lakini watu wakayafanya ni mazuri maadamu jambo hilo ni zuri maadamu ni jambo la kheri basi liwacha lifanywe tu na hiyohuo ndio utaratibu akazungumza lakini akawa anatolia mifano sasa mmoja katika mifano hiyo aliyoitoa ni la bilal ibn rabah mtume sal alla al sallam aliwahi kumuuliza bilal ibn rabah nasikia khashkhasha zao katika janna ni amali gani ulikuwa ukiifanya iwe bilali bilali akaelezea kwamba yeye alikuwa hachukui udhu ila uswali rakaa mbili sasa aasema hii kwa sababu mtume suaa salam hakumwambia umefanya bida sio akalikubali kwa sababu ni jambo la kheri kadhalika yule sahaba aliyediriki swala watu wamerukuru baada ya sami llahu liman hamida akasema rabana walaka lhamdu hamda kathira tayiba mubarakan fihi mila sama akazungumza maneno haya mtume saaa salama baada ya swala akauliza ni nani aliyezungumza maneno yale ikawa watoto kakimwele bwana akawaogopa kusema nani kasema maneno yale kisha mtume saa sallam akasema mimi nimewaona malaika wakigombania kuyaandika maneno yale sasa anasema lao ngekuwa kile jambo ambalo hakulifanya hakuli mtume saaa sallam halifai je hili nalo si jambo zuri hili mtume akalikubali nkatoa mifano mingi kuna hili kuna lile kuna lile mi nilipata fursa ya kumuuliza maswali moja katika maswali lliyouliza nikauliza kwani kuna tofauti gani baina ya kile kinachoitwa kuwa ni bidatn hasana au bidaa kwa ujumla na kile kinachoitwa kwamba ni sunnatun takriria ni kitu kimoja au ni vitu viwili tofauti kwa maana ya kwamba hii bida na sunnat takriria ni kitu kimoja au ni vitu viwili tofauti jawabu bwana akazungumza kwa insafu akasema ni vitu viwili tofauti bidani bida iko hasana na sayia kama wanavyosema na sunnatun taqriria ni sunna sasa nikawambia mbona wewe watoa ushahidi wayatolea ushahidi matukio ambayo ni sunnatun takririya juu ya bidca kama vile mtu anavoulizwa haya ulete ushahidi wa bidat hasana hataja hadith man sanna fi lislam suna hasana y kshasema bid hasana lakini ushahidi ni sunnata hasana sasa huoni kamba kuna tofauti kinachozungumziwa ambacho kinatakiwa kiletewe ushahidi wa kufaa kwake ni bidat hasana kwamba hii iko wewe waleta ushahidi wa kitu ambacho kitu kingine sunnat hasana sasa huku ni kuzichanganya dalili katika mahali ambapo si pake ila tujaalie tu kwamba ilete katika vitabu vya kielimu wanawachuoni waeleze kwa mujibu wa dalili na misingi ya ilmu kwamba hii bidaatun hasana ndiyo sunnatun hasana na hilo hutolipata utaangaika utakavyoangaika sasa yule yulibwana akawa kama kashaelewa kwamba kitu gani ambacho mi nakikusudia maana wewe kushasema kwamba sahaba akafanya hivi mtume akakubali sahaba akafanya hivi mtume akakubali kuonyesha kwamba mlango wa kheri haujafungwa mtu anaweza kufanya jambo lolote la kheri likakubalika likapimwa likikubalika hilo litakuwa i kheri taibu naye takilikubali mtu wa waviwangu wateketewaviwangu kwamba sasa hili linakubalika hili hapana wale pale ilikuwa mtume sal llahu alae sallama ndiye aliyetoa upasishaji huo kwa hiyo jambo likishaambiwa hili ni sunna la walidini na dini ya mtume saaa sallam ambayo ndio dini ya allah imekamilika kwa hiyo si sahihi kabisa kuyatolea ushahidi mambo ambayo ni sunnatun takririya juu ya bidaa na kwa madai ya kwamba jambo lolote la kheri wewe lifanye tu ndipo pale sasa ikaja masala ya saluu laihi wasalimu taslimainllah وملائكته يصلون على النبي. يا أيها الذين آمنوا صلوا عليه وسلموا تسليما. حكيك الله نملائك واكر ونمسليم تومي. صلى الله عليه وسلم. أني أبا ومامين. أني ملِي آمِينِي مسليمي. تومي. صلى الله عليه وسلم. namtakieni amani kumtakia amani au mtakieni salamu mtume salllah aleh wasalam kumtakia salamu hii ni amri imekuja kuwaelekea waislamu juu ya ibada hii adhima ni amri imekuja kutoka kwa allah tabaraka wataala si jambo la watu kwamba wamekaa wakapanga kwamba tufanye hivi na hivi la ni amri kwa hiyo kama ni amri waislamu waitekeleza vipi bila shaka tutaangalia mafunzo ya mtume sal llalw wasalam kwanza namna ya sala yenyewe vile alivyofundisha mtume sala lla a salam namna ya salamu yenyewe ni vile alivyofunza mtume sal llaw wslam kwa ha kwa haia zake na nyakati zake na mahala pake kama limeachiwa kwa ilaq tutafanya kwa ilaq yake vile vile ilivyo kwa haia maalum tutafanya kwa haia hakuna haia tutaacha ile haia maalum ala kuli hali kama limefungwa katika mahali kwa mfano uko katika swala lsalatu lalnabii sa salam ni qurba yataqarrabu biha labdu ila maulah ni jambo la kumkurudisha mtu kwa mala wake lakini unaonaje kwamba mtu anaswali salatu zuhri baada ya fatiha anaanza kusema allahuma salli ala muhammadi wa ali muhammad allahuma salli mpaka mwisho atakuwa amepatia sunna atakuwa amelileta jambo hili la kheri akaliweka mahali ambapo sipo na hakuna anayefanya hivi bila shaka utazungumza tu katika wajhi wa iftiradh ina maana kuna mahali pake watakiwa wewe uyaseme maneno haya masahaba walimfuata mtume sal llahu alehi wa wakamuuliza namna ya kumswalia yeye na mtume saa aa salam akaelekeza katika maelekezo hatujawahi kusikia sisi hatujawahi kuyona labda kwa sababu ya ujinga wetu sisi ni wajinga hatujui pingine elimu zetu ni ndogo kuna mabwana wakubwa wamesoma sana wana elimu nyingi wajua sana pingine wana elimu ya kuonyesha ya kwamba katika aliyoyafunza mtume sal llahu alehi wasalam katika kuswaliwa kwake basi huswaliwa na watu wakapiga ngoma na huku wakiwa wanacheza hainaje kupishana ni masala ya kueleweshana kwamba hili liko mtume saawa sallam alilifunza hili lakini kutopa dalili kwamba hata kama hakufanya liannahu minbabi tarki kwa sababu ni katika mlango wa kuwacha لا يدل على التحريم لأنه عدم الدليل وعدم الدليل ليس بالدليل ما ينوى كنا شتكي وها فتوني نوابي مهلي غاني كتاب غاني كما تنفو أنبي كتاب فلاني فنجوا كتاب فلاني يسوم ما ينوى فلاني وحي الحمد لله من فذي والكتاب والسنة نا تفسير منينو زأهل من وحي الأقوال أهل العلم ذكر hebu pafafanuliwe kwamba miongoni mwa muongozo aliyoutoa mtume sal llahu alihi wasallam katika ibada ya kuswaliwa yeye sij ukasema kwamba kuswaliwa mtume si ibada ni ibada ni amri imekuja ndani ya qurani amri ya ibada ya wujub kuna baadhi ya maeneo ni wajib bali ni fardhi kama katika sala وقولي يقول الإمام الشافعي رحمه الله تعالى من جديد وقت تكون وجهوني صالح تصيح كما كنتم صلى الله عليه وسلم ما بعد التشهد. التشهد يمشي كما هو الصلاة على النبي وكتوها سلام صلاة باطلة. نصيحة من جنيه من كل استحباب الاستحباب بل لسنة مؤكدة بل لخيري. na mahali namahalipengine wapata dhambi hasa usipomswalia mtume sa salam kama wakati wa kutajwa kwake hiyo ni ibada kama ni ibada imefunzwaje je imefunzwa kwamba sasa tumswalie mtume sa salam huku utapiga ngoma hapo ndio kwenye matatizo basi haya ha, ha, matatizo mmeanza kuwaleta nyinyi mbona kabla ya hapo zamani watu ulikuwa hawaulizi sio mbona tangu zamani watu ulikuwa hawaulizi hivi umekuja wewe ndi waza kuuliza hivyo kuna nini yako itakuwa ni sawa hilo ni sahihi kufunga mlango watu wasiulize si sahihi Koyo, kwa hiyo mimi natarajia kwamba kama alivyotangulia kusema kwamba sisi hatuzungumzi au hatu, hatu, hatu, hatuelekezi kwa watu fulani wala lingulia, tu wala lengo letu kwamba tukisema maneno haya basi kesho haya, mikufa, kumba, mambo haya atakuwa yamekufa yameachwa twajua kwamba mambo yana wenyewe yana wadau wake ukiwaambia wenyewe hawataki hawakuelewi wana hoja zao wana elimu zao lakini twajua kwamba wapo katika watu ambao wakizungumza wa na waona kwamba uliyatoa hoja na wanaheshimu hoja hizo na pengine allah akaweka hidaya katika nyeyo zao akawaongoza hata kama baada ya miaka ishirini kitu cha msingi ni wapi tumefunzwa tukimswalia mtume alaihi muhammadi salllaalwaiwasala tupige ngoma na tukucheza maneno haya tulipoyazungumza katika mjadala kule unguja kule kisimkazi haya masaala ya kupiga midundu ule bwana tulikuwa tukijadiliana naye pale asema s watuotapgndazunumza e kama e kwsaau eni katia adiria watoa adiria ona amani haram watoa adiria wafuasi wa shekh muhamad asar naonaa haram amza e ma ee awaaaaa lai tazunmzaka ujmla si afik mashariki ukitembea katika hadhara zote za maulidi hililiko kwa hiyo waislamu wana haki ya kutoka kujua huu utaratibu wa kumsalia mtume saa saam kwa firimbi na ngoma na kucheza watoka wapi na maelezo tuliyoyataja kwenye vitabu kama alimamu lqurtubi alimamu bnu hajar l makki alimamu suyuti walipoulizwa kuhusu hai imamsyuti ni katika watu ambao yeye haoni vibaya mambo ya htifalati za maulid lakini suala la dufu na watu kupiga msikitini na kucheza yeye amelizungumza wazi kabisa ilizungumza wazi kwamba ni wajibu kwa mtawala na wafuasi wake au na manaibu wake wawazuia wa wawatoe hawa watu miskitini bihaddi wadharbi kwa kuwafukuza na kipigo kwaiyo maneno yasirefuke sana kwa sababu sikusudia kuzungumza kwa kirefu bila shaka ujumbe umefika