memwelewa ibnutaimia maulidi yafaa yafaa sasa kusema kwamba ibnutaimia ni katika wenye kujuzisha kufaa kwa maulidi ni kumzulia uongo lakini kuna maneno mbele nitayasoma yanayoendelea fataahimu lmaulidi watikhadhuhu wa mausima nitaendelea sisi hatufichi kitu kwa sababu ahli ahlsunnat waljamaa yaktubuna malahm wa ma lihim wanaandika yale yaliyokuwa ni hoja kwao na yale yaliyodhidi kwao pia wanayasema hawayafiti ndivyo walivyo ahlusunnati waljamaa kwa hiyo ibnutaimia kwanza tunatakasa nukta kwamba ibnu taimia yeye anachozungumzia hapa hazungumzi kwamba maulidiyafaa na ufafanuzi huu nimeotoa katika hii maqala kwamba anachokisema ibnu thaimia yeye anawazungumzia watu wenye sifa ya ijtihadi waliokuwa wamefanya jambo katika mambo ya, ya makosa mwana wa chuoni alim mujtahid amefanya jambo akakosea je atapewa ujira au hapati kitu alim mwanawa chuoni wa kiislamu amefanya jambo kisha akapatia kwa mujibu wa nafsi kwamba atapata ujira mara mbili ujira wa kwanza atakaopata ni ujira wa kule kupatia kwake na ujira wa pili ni kwa ile ijitihadi yake juhudi aliyoifanya katika ilmu na kama mwana wachuoni huyu atatoa jitihadi yake mwana wa chuoni mujtahidi akafanya ijtihadi katika masala akaona kwamba hivi ndiyo sawa kisha akakosea mwana wa chuoni huyo aliyefanya hivyo atapata ujira mara moja kwa sababu ya ile ijitihadi yake na anayefanya jambo akateleza akawa amekosea na yeye ni ahli wa ijtihadi haambiwi kwamba mzushi haya ni mambo ambayo shekhu lislam ibnu taimia ametoka nayo mbali yaani katika masala haya alipokuwa akizungumza ameanzia mbali na ntanukuu huko mbali ambako ibnutaimia ameanzia alafu tusikie alafu tufike katika hiyo ufata adhimu lmaulid halafu kuna maswali tutauliza lakini baada ya adhana ayake wakati tumekwenda sana ahii tunaendelea abla <tuhi> ya kusogea mbele katika kuyabainisha zaidi maneno ya shekhu lislam ibnutaimia kwanza tunaondoa iftira uzushi wa kwamba yeye shekhu lislami ni katika wale wanaosema kwamba maulidi yafaa na huyo ni shekhe wenu au shekhe lenu ajuzisha maulidi sasa nyinyi mna nini, nini. ها على سيما شيخ الاسلامي بن تيميه تغطي الصفحه كات كما ننوا على سيما, سيما واما اتخاذ موسم غير المواسم الشرعيه اما كفانيا ميسيمو اسيوكو وميسيمو يا كشرية لَيَالِ بليالي شهر ربيع الاول kama vile baadhi ya nyu siku za mwezi wa mfunguo sit alati yuqal inha lilat lmawlidi ambazo huitwa kuwa ni siku za mazazi ya mtume sal llah aleh wa anasema min albidaci ni katika uzushi lam ystasinha lsalafu wlam yfaluha ni katika uzushi ambao hawakuona kuwa ni mzuri masalafi yani masahaba waliotangulia huku nyuma wala hawakuafanyawakufanya uzushi huo tayib maulidi yafaa ibni taimia akisema hivyo maulidi yafaa kwamba mtuaa ibnitaimia kasema ibn ka kasemaje sikasema hpa wa ama tikhadhu mausimin ghairi lmawasimi alshariya ama kuufanya msimu wa kuifanya misimu isiyokuwa misimu ya kisheria ni kama idu lada na idu lfitri au mikusanyiko kama ya arafa mikusanyiko kama ya ljuma na jamaat hiyo ni misimu ya kisheria ambayo watu hukusanyika kwa mujibu wa sheria inavyotaka sasa watu kuweka misimu isiyokuwa ya kisheria asema kabaadhi layali shahri rabici ilawali kama baadhi ya nyusiku kama vile ba, baadhi ya nyusiku za mwezi wa mfunguwa sita alati yuqalu nyusiku ambazo huitwa innaha lailat lmawlidi <coughs> kwamba hizo ni siku za maulidi za mazazi ya mtume saa ala wa sallama asema mn albidaci lm ysthsinha lsalaf w lm yfaluha ni katika uzushi ambao alsalafu hawakuona kuwa ni mzuri wala hawakufanya uzushi hu muhtasari wa kauli hizi sasa sheikh اlislami kwa mujibu wa maneno haya na yale tulitangulia kuyasoma wkdhlik ma yuhdithhu baad الnas ima mudahatan lilnasara fi miladi isa wa ima mahabatan lilnabii sal llah aleh wa salama lahu mpaka mwisho wake maneno haya yote ya shekhu lislami ibnu taimia yanatupata sira au picha ya kwamba kuweka misimu ya sherehe katika dini kama misimu ya maulidi katika mwezi wa mfungu sita ni kuzusha katika dini swali je mtu anayekubali maulidi na kuyatetea husema hivyo kadhalika ibnuutaimia anaona kukusanyika kwa ajili ya maulidi ni bida kwa sababu waliotangulia hawakulifanya hilo swali jigie je mtu anayakubali maulidi na kuyatetea hufanya hivyo husema maneno hayo kadhalika shekhu lislam ibnutaimia katika maelezo hayo tuliyatangulia za kuyataja anasema mambo haya maulidi hayana kheri yoyote na lau kama yangelikuwa na kheri kheri iliyokuwa safi kabisa isio na toa yoyote au kheri yenye nguvu basi masahaba na tabiin na waliofuatia baada yao wangeyafanya na wangetutangulia sisi kwenye kheri hiyo jee huyu ni mtetezi wa maulidi pamoja na kuwa mambo haya hayana kheri sasa sheghuulislam anasema huenda allah akawapa thawabu baadhi ya wenye kuyafanya haya kwa sababu ya jitihadi yao baadhi ya wenye kuyafanya haya kwa sababu ya jitihadi yao yani wamejitahidi wakadhani kuwa ni mambo ya kheri lakini kumbe si kheri allah anaweza kuwapa thawabu asema ad yuthibuhum llahu huwenda kwa sababu mwanawachuoni yoyote aliyefikia daraja ya jitihadi atakapojitahidi katika masala ambayo yanafaa jitihadi ndani yake kisha akapatia huyu atapata ujira mara mbili kama tulivyoeleza ujira wa kupatia na ujira wa kujitahidi na kama atajitahidi kisha akakosea atapata ujira mara moja ujira wa kujitahidi tu na suala hili ndilo analolizungumzia sheikhu l islami ibnu thaimiya tangu huko mwanzo na kutoa mifano mbalimbali katika kulithibitisha hilo mpaka akafikia kuhitaja mikusanyiko ya mawlidi na wenye kuifanya mikusanyiko hiyo je watalikwa kwa kufanya hayo so, Allah, au hawatalikwa na ukitaka kubainikiwa zaidi soma maneno hake haya kuwataa aliposema faman nadaba ila shaiin yataqarabu bihi il llahi au aujabahu biqaulihi au bifilihi fi ghairi an yusharicahu llah faqad sharaca fi ddini فقد شرع من الدين ما لم ياذن به الله نعم قد يكون متاولا في هذا الشرع فيغفر له لاجل اجتهاده اذا كان مجتهدا الاجتهاد الذي يعفى معه عن المخطئ ويثاب ايضا على اجتهاده لكن لا يجوز اتباعه fi dhalika anasema shekh lislam ibnutaimia na yoyote atakayefanya kuwa ni sunna jambo lolote ambalo atajikurubishakwalo kwa allah wa au atajikurubisha nalo kwa allah tabaraka wataala au akalifanya kuwa jambo hilo ni wajibu kwa kauli yake au kwa vitendo vyake basi na kuwa allah ndiye aliyeliweka jambo hilo basi huyu atakuwa ameweka katika dini jambo ambalo amba hakuliidhinisha allah mtu ameweka jambo katika dini ambalo halikutajwa kwenye qurani wala Qur wa katika sunna halikufundishwa utaratibu huo yeye akaweka sheykhu lislam ibnu taimia anazungumza anasema mtu huyu atakuwa amezusha katika dini jambo ambalo amba hakuidhinishiwa na allah kisha anasema naam inawezekana akawa ni mwenye kufanya tawili katika sheria hii basi atasamehewa kwa sababu ya ijtihadi yake kama akiwa yeye ni mujtahidi tena ijtihadi ambayo husamehewa mwenye kukosea ikiwa yeye ni mujtahidi amefikia daraja y ijtihadi akafanya jambo hilo kimakosa atapewa thawabu lakini akiwa yeye ni mujitahidi na ijitihadi yenyewe ni katika zile ambazo husamehewa mwenye kukosea na atapewa thawabu atapewa thawabu vile vile kwa jitihadi yake lakini haitofaa kumfuata katika hilo hivyo ndivonavyosema bnutaimia huo ndio msingi aliyoukita kwanza kisha akaanza kutaja mifano kwa mfano aliyezua hivi kwa mfano aliyezua hii akafanya hivi anafanua mifano ni mingi aliyoitoa kabla ya bidaatu ya idi ya maulidi akazungumzia bidhau ya idi u ili idi ya ghadir hum kadhalika kabla yake akataja bidhaaa ya awal khamis min rajab waliozua hayo na mingineyo na misimu mingineyo akawazungumzia watu hawa na mifano akaitoa akimaanisha kwamba mtu atakapoteleza katika mambo kama haya na yeye amefikia daraja ya ijtihadi mujtahid na ijtihadi yenyewe ni katika mambo ambayo husamehewa mwenye kukosea katika hayo kwa sababu si kila jambo eza kufanya ijtihadi sasa mtu huyo je atapata madhambi moja kwa moja na atakuwa mubtadi shekhu ulislami anasema la huyo hatapata madhambi kwa sababu yeye ni mujtahidi na amefanya ijtihadi kwenye jambo ambalo amba linasirihi ijtihadi ndani yake huyu atapata thawabu kwa ile jitihadi yake lakini haifai kumfuata tunaelewana ndiyo maana ile maneno wakakile wakadhalika atilia nguvu hapo hapo na vile vile yale yaliyozushwa na baadhi ya watu ima kujifananisha na wakristo katika mazazi ya isa alaihi ssalam au kwa ajili ya kumpenda mtume sal llahu lehi wasalama basi allah huenda akawapa thawabu wao kwa sababu ya mahaba haya na hii ijitihadi na si kwa hii huu uzushi wa kuyafanya maulidi kuwa ni idi ha haya ndio maneno ya shekhu lislam ibnu taimia tumeelewana kwa hio ukianzia maneno ya ibnutaimia hapo kwenye maneno haya ambayo tumetangulia kuyasema wateteziwa uzushi ambao wateteziwa uzushi wat, hapo watetezi hawa watakuwa hawana cha kusema tena watakuwa wawebainikiwa kwamba sheikhu lislami hakubaliani na kile unachokisema wao na ndio maana katika aliasema sheikhu anasema katika kurasa unaofuatia sasa fatadhimu lmaulidi kuyaadhimisha maulidi watikhadhuhu mausima na kuyafanya kuwa ni msimu qad yafaluhu badu lnas ad يفعله بعض الناس. وين وكيفان بابي يبادروا؟ قراءة تفسير حقيقة. حقيقة يا تقوى. حقيقة يتكواتي. قد نحرف يتكثير وأصله للتقليل إذا دخل في المضارع. كما نرسمه مي إعراب القرآن. بل الفقها في تفسيري {قد يعلم الله المعوّطين منكم والقائلين لإخوانهم هلُمَّ إلينا ولا يأتون البأس إلا قليلا} كذلك سورة الأحزاب. مُحَيِّدِينَ الدرويش كذلك تفسيريات كذلك إعراب القرآن. [SpeakerB] إعراب علي قد قادم عليه. قد بحرف تكثير وأصله للتقليل. idha dakhala ala fili lmudarii hivi ndivyo ilivyo namafahamika sasa mwingine akuamba hakika afanya takidi mbona nausema hakika ibni taimia ana uhakika gani wa kupewa thawabu mtu mtuyu hawezi kusema hakika na ukitaka kujua hayo ukiendelea kwenye maneno yake mbele sisi tunasema huenda tofauti wanavosema wazushi kwamba hakika bnthemiji sema hakika siyo yeye anaetowa thawabu wala si yeye asema qad yafaluhu baadhu lnasi na kule akasema kad yuthibuhum llahu huenda allah akawapa thawabu kwaio huenda wakayafanya baadhi ya watu wayakunu lahu na akapata atakuwa ana yeye fihi katika hilo ajrun adhim مجيرم لحسن قصده وسباب يوزول وما وتعظيمه لرسول الله صلى الله عليه واله وسلم نقوم عظيم شكواك صلى الله عليه وسلم اسم كما قدمته لك كما تنغوليزيا زي تكون جمزا كتنقولي زمنين وكذلك ما يفعله بعض الناس ما يحدثه بعض الناس اما مضاهاة للنصارى في ميلاد عيسى عليه السلام، واما محبة للنبي صلى الله عليه وسلم وتعظيما له، والله قد يثيبهم على هذه المحبة والاجتهاد، لا على البدع من اتخاذ مولد النبي صلى الله عليه وسلم عيدا، كما اللي بقت أنه يحصل من بعض الناس، كما جان بوهيلو، لأن لم يزلك وبعض يا لكن أسمع أنه كأنه وسبب ما يليد yahsun min baadi lnasi yanakuwa mazuri kwa baadhi ya watu ma yustaqbahu min almumini lmusadad yale ambayo anaonekana ni machafu kwa mtu mumini mwenye kuwafikishwa kwenye usawa mtu mumin ambaye ni musaddad akaona jambo ile alifai lakini mtu mwingine akaona lafaa kwa hiyo mtu akaona kwamba hili jambo la faa walihadha qila lilimami ahmada na kwa sababu hii aliambiwa imam ahmad an bad lumara yanaendelea shekh lislam kuhusiana na baadhi ya viongozi annahu anfaka ala mushafi alfa dinarin wnaxwa dhalik kwamba kuna kiongozi fulani amiri fulani ametoa kwa ajili ya msahafu tu dinari elfu na mfano wa hizo faqala daa imam ahmad a sema mwache fahadha afdal ma anfaqa fihi a afdal ma unfika fihi ldhahabu hili ndiyo bora zaidi katika yale ambayo imetolewa kwayo dhahabu au kama qal ma ana madhhabahu pamoja na kwamba madhehebu yake imamu ahmad an zakhrafat lmasaif makruhatun kwamba kuipamba misahafu ni makruha yani nanaona haram kama anavyosema alimamu lalusi katika tafsiri yake alipokuwa akishereesha aya st ya surat luqman wmin annasi man yashtri laha wlhadith akataja pale masala ya ghinaa na tombori na vinginevyo masala ya ngoma kisha baadhi ya kauli za wanawachuoni akanukua akasema fulani ikasema makruhu akasema na ibara za wanawachuoni wa zamani wanaposema makuruhu ai karahatu tahrimi ni umakuruhu wa haramu akatoa ushahidi akasema kama qauli yake taala aliposema kulu dhalika كان سيئه عند ربك مكروها يوتي هاي ليوتاجوها وفواك بالي ملاواكو لمكروه لو كان و... ولا تقتلوا اولادكم ولا تقربوا الزنا ولا تقتلوا النفس التي حرم الله الا بالحق الانجليز كتك... يوتي هاي ملاواكو لمكروه kwayo makuruhu yenyewe maana yake ni karaha ya tahrimi tad wakad tawala baad lashabi anahu anfakaha fi tajdidi lwaraq walkhati mpaka mwisho ya maneno yake kwa hiyo tena kusema sheykhu lislami anachokizungumzia hapa anasema kwamba kuna baadhi ya watu wanayafanya wa mambo haya allah atawapa ujira kwa msingi ule ambao tumetangulia kuusema katika maneno yake kwamba kwa sababu ya ijtihadi na mahaba waliokuwa nayo allah atawalipa ujira lakini si kwa sababu ya bida walioifanya pamoja na hivyo shekh hamidi lfaqih hakukubaliana maneno haya bnutaimia akasema vipi watapewa ujira na wamezusha katika dini ya allah kitu ambacho hakikuteremshiwa na allah tabaraka wataala dalili yoyote kwa hiyo watu wanatakiwa wafahamu kwamba shaykhu lislam ibnuutaimia rahimahullahu taala ni mwana wa chuoni bingwa aliyebobea katika fani za mijadala hivyo basi mtu anaposoma vitabu vyake anatakiwa awe makini aache papara aache kupapatika anatakiwa mtu atulize akili yake ili aweze kumwelewa mwana wa chuoni huyu na kufaidika na hazina ya elimu yake na kinyume cha hivyo mtu atakumbwa na mpapatiko na kuteleza ambako hakuhimidiwi mwisho wake tunarudi kule kule mwanzo tujaalie kwamba shekhu lislami ibnutaimia asema kwamba maulidi yafaa mwanzo tulikotoka tuasema kwamba hakuna maasum baada ya mtume sala llahu aleihi wasalam lakini hasemi hivyo yeye anachokizungumza ni jambo linaofanywa na baadhi ya watu watu wenyewe ndio wale waliotaja mujtahid alijtihad aldhi yufa maahu lbukhti ni mtu mujtahidi amefanya jambo hawa allah anaweza kuwapa thawabu huenda ndio maana akasema qad yafaalu badu lnas wayakunu lahu fihi ajrun aim si watu wote si kila afanyaye kwa hiyo yeye ametoa udhuru kwa upande huo lakini yeye hakubali kwa hiyo kusema kwamba sheykhu lislam akubali kilia tulikubali sisi kwamba hajakubali sheykhu lislam bnutaimia na maneno yake yako wazi hayo maneno fataadhimu lmaulidi yako mbele na haya yako nyuma yake hapa kadhalika ma yuhdithuhu baadu nnasi mpaka mwisho wake kweiyo shekhu ulislami ibnutaimia hakubaliani nahayu, na hayo isipokuwa anachokifanya awapaudhuru wale mujitahiduna waliojitahidi wakakosea wakateleza wakalifanya jambo hili kwa kudhania kwamba ni jambo zuri awapaudhuru kwamba allah huenda akawapa thawabu kwa sababu ya, ya ijtihadi na mahaba waliokuwa nao na nia nzuri watapewa thawabu huenda wakapewa thawabu lakini si kwa sababu ya bidaa hiyo udhuru huo hata sisi tausema wale wana wachuoni wakubwa wakubwa waliotangulia huko nyuma pengine hawakupitikiwa na hujja maelezo kama a tunayatoa sisi hawajayapata sura za hizo hafla za maulidi kama hizi zilizoko hawajaziona wao wakazungumza pengine labda ni hadhara zao walikaa tu wakawa wanasoma habari wanasoma visa za mtume sa slam na mazazi yake wakaona ni jambo la kheri pingine kwa sababu ya udhuru huo na maneno mengine wa wa wa ya wanawachuoni au na maneno ya masahaba na wenginewo wa hayakuwafikia wakaona kwamba wa ile tawapa udhuru sisi pingine allah akawasamehe kwa hilo hatusemi kwamba ki nasomohikuna motoni bwana kwamba kwambaawa mushrikun awa ahlunari la ssituseme hiv insafu katika dini iko wale wanawachuoni waliotangulia ambao wameingia wame, wame katika jambo hili kimakosa wakidhani kwamba ni sehemu katika mambo mazuri yasiyokuwa na shida yoyote na tabu yoyote wakakosea katika ile katika kuteleza kwao allah huenda akawasamehe na akawalipa kwa jitihadi yao na pengine lau wangeona sura hizi zilizopo leo usingekubali wangeufunga mlango huo wakasema hatukubali na jambo hili kama anavyosema alimamu lalusi al rahimahu llah taala katika tafsiri yake alipokuwa akiwazungumzia mutasawifa wa zama zake nitakuja kusoma maelezo yake ya insha allah katika kitabu au ni asome kabisa hii yaparuhu lmaani