walewana wachuoni waliotangulia ambao wameingia wame, wame katika jambo hili kimakosa wakidhani kwamba ni sehemu katika mambo mazuri yasiyokuwa na shida yoyote na tabu yoyote wakakosea katika ile katika kuteleza kwao allah huenda akawasamehe na akawalipa kwa jitihadi yao na pengine lau wangeona sura hizi zilizopo leo usingekubali wangeufunga mlango huo wakasema hatukubali na jambo hili kama anavyosema limamu l al alusi rahimahu llahu taala katika tafsiri yake alipokuwa akiwazungumzia mtasawifa wa zama zake nitakuja kusoma maelezo yake insha allah katika kitabu au ni kabisa hii hapa ruhu lmaani ntasoma kidogo maelezo katika ruhu lmaani في تفسير القرآن العظيم والسبع المثاني يا الإمام الألوسي رحمه الله تعالى كتك في تفسير آية ستة آية يا سورة سورة لقمان على سمع ومن السماع المحرم سماع متصوفة زماننا وإن خلا عن رقص فإن مفاسده أكثر من أن تحصى وكثير مما يسمعونه من الأشعار من أشنع ما يتلى ومع هذا يعتقدونه قربة ويزعمون أن أكثرهم رغبة فيه أشدهم أشدهم أو أشدهم رغبة أو رهبة قاتلهم الله أن يؤفكون أكيد ليه وقد أفاد بعض الأجلة أنه لا تقبل شهادة الصوفية الذين يرقصون على الدف قيل يباح أو يسن ضربه لعرس وختان وغيرهما من كل سرور ومنه قدوم عالم ينفع المسلمين رادا على من زعم القبول فقال بكم مش زيادة أنا سيما يبي نكت كمان يا حرام ni samai kusikiliza samai ya, ya masufi wa zama zetu asema hata kama, kama imeepukana samai hiyo na kucheza hata kama hakuna kucheza hiyo haifai kwa sababu ufisadi wake ni mwingi zaidi kwa kiasi ambacho haudhibitiki na mengi katika yale wanayosikilizisha katika, katika mashairi ni katika mambo mabaya kabisa katika yanayosomwa na pamoja na haya wanaitakidi kwamba ni mambo ya kujikurubisha kwa allah na wanadai wana wana ya kwamba yule mwingi wao wakujipendekeza katika hilo yule mwingi wao wa kupenda katika hilo ni yule ashaduhum raghbatan wa rahba ni yule mwingi wao mwenye kuwa na pupa ya hilo ya kulipenda hilo na kuwa na hofu katika hilo qatalahm llah anla yurfakun akaeleza maelezo yake pakaka kusema waqad afada baad lajila wametoa faida baadhi ya watukufu anhu la tukbalu shahadat lsufiyati aldhina yrkusun ala ldhofi anasema wametoa ushahidi wametoa faida baadhi ya watu watukufu kwamba haukubaliwi ushahidi wa watu wanaocheza kwenye dufu baadhi ya sufia ambao wanacheza katika dufu wanacheza wenye mdundo ukipigwa sasa nazungumzia kwamba hao wanawachuoni waliotangulia pingine pengine udhuru sisi pingine waliona hadhara watu hukusanyika wakamtaja mtume sallawsaa wakamswalia pale zikasoma habari zake na sira zake wakasoma shairi mathalan na mingineo wakaona yafaa sisi twawapa udhuru katika hilo kwamba wao wamefanya jitihadi maadamu wamefika katika daraja ya jitihadi twawapa udhuru katika hilo huenda allah tabaraka taala asiwachukulie katika hilo na huo ndiyo samaha iliyopo katika madhhabi ya ahli ahlisunnati waljamaa huenda allah akawapa thawabu kwa jitihadi zao lakini pia twaamini lau kama wangelishuhudia haya yaliyopo basi wangefunga mlango kama anavyosema hapa alimamu al, al alusi katika ruhu lmaani kwamba hiyo samai ya masufi hiyo masufi wa zama zetu zama zao kwa baghdadi hiyo hata kama hakuna kucheza haifai ni haramu asema hivyo na asema baadhi ya wa wana wachuoni wamefikia kusema kwamba haukubaliwi ushahidi wa watu wanaocheza kwenye dufu dufuaya bakia nimtena je wangeyaona haya yanayojiri katika miji yetu katika ukurasa hapa nyuma katika aya hii hii anasema wasula alizu bnu abdilsalam aan istimaci linshaji fi almahabati warraks na akaulizwa aliz bn abdisalam anaita sultan lulama katika wanawachuoni wakubwa wa kishafiria aliulizwa kuhusiana na masala ya mahaba na kucheza faqal arrks bidaat la ytatahu illa naqs lqli fala yslh illa lilnisa kucheza ni uzushi bwana na halifanyi jambo hilo isipokuwa mpungufu wa akili si mimi mtu akasema sasa waanza kutoka nami nasoma tu haya sasa nisemeje niseme naqisu laqli mwenye akilitimamu sio ntawezekana vipi sasa nitasoma vile kilivyoandika fala yasluhu illa linisa haitasilihi ispukuwa kwa wanawake tu kisha katika ukurasa wa nyuma yake kwenye chapa yangu ukurasa wa hii ni u ya amo anasema ilam an taghani haram fi jamii ladyan masala ya kuimbaimba haya ni haram kisha lakini lakiniamefafanua haya masala ya kuimba kuimbatuyache lakini katika anayoyasema katika ukurasa wa 99 wa kitabu hiki hiki ruhu lmacani alipokuwa akifasiri aya hii hii ya sit ya surat lukman katika maneno anayosema ma wa ashnau min dhalik ma yafaluhu abalisatu lsufiya wa na mambo maovu zaidi kuliko hayo ni yale yanayofanywa na maibilisi wa kisufi itazungumza maneno makali sana ma yafalhu أبالسة الصوفية. نجموا يا إبليس. وما ردتهم نواليهم ولي ولي ولي ما يفرطي ولي, ولي إذن الألوسي. ثم إنهم قبحهم الله. أنا سمكي واو. أو بيه واو الله. إذا اعترض عليهم إذا إذا اعترض عليهم بما اشتمل عليه نشيدهم من الباطل. kisha wao wanapopingwa kwa kile ambacho kimekusanya juu yake nyimbo zao katika mambo ya batil yqulun nani bilhamri almahaba lilahiya wa bilsukri ghalabatha wabimaya wa laila wasuuda mathala almahbuba aladam whuwa llah za wajl anasema wanapopingwa kwamba mbona nyinyi sasa katika kasida zenu kuna mambo ya kuimba kama kutajwa wanawake mathalan au kutaja pombe sikuna kasida inaimba ana mashghulu bilaila an jamici lkauni jumla faidha qila mandha قل هو صب المح... المعلى. أي موريو. أنا مشغول بليلى، مين مشغول مشغوليش أنا ليلى؟ ليلى العامرية، سير قل أنا مشغول بليلى عن جميع الكون جملة، فإذا قيل من ذا؟ قل هو صب المعلى. سير ننينجي ننينجي، وكيزيد تاجا هفا. تونا العجب العجاب. sasa anasema huyu imam alusi anasema wanapopingwa katika yale mashairi yao ambayo ndani yake kuna mambo maovu wanasema sisi tuakusudia pombe tunapotaja khamr ha? tunakusudia al mahabata lilahiya tunaposema khamri tunamkusudia yale mapenzi ya kumpenda mungu wa bisukuri na tunapotaja ulezi tunakusudia ghalabataha ولك زيدي كوحكي لبومبي وبمية وليلى وسعداء لابن مية يا دار مية أو نبوم ليلى أنا مشغول بليلى وسعداء مثلا تنقصديه المحبوب الأعظم وهو الله عز وجل تسع صيما مسكليزي في ذلك من سوء الأدب ما فيه ولله الأسماء الحسنى فادعوه بها وذروا الذين يلحدون في أسمائه أسمى من أن دنياك أتوب وأدام الله كيتو خمري أو متومي كيتو ليلى أو المحبوب الأعظم كيتو ليلى نواتو ريمبا أن أنجي يشهدي يا هايو na nyimbo nyinginezo zinazoimbwa sasa wenyewe wasema je tu, yeah, tukiondoa hizi halafu utaleta zipi kushaondoa hizi utaleta zipi kusema kwamba huyu ni mbwa asema je yeah, tukimkata mkia ambwa bado je yeah, tukimkata kichwa mba bado je yeah, tukimkata miguu bado sasa atakuwa kuna mbwa tena mbwa atakuweko nanielewa yaani sizungumzi kwamba maulidi ni mbwa nazungumza kwamba wee wow, wakisema je tukiondoa hiki je tukiondoa hiki je kitukiondoa atakuwa hakuna hakuna na nalikuwa mwasubirini msiondoe siku zote kwa hiyo lau hawa maulama wangeyaona haya hao kina suyuti kina nawawi wakina alalusi na wingi neo wangeyaona haya kama wapatikana katika wao wenye kuyajihuzisha lau wangeyaona haya wasinge wakalia kimya amangeskia kuna watu leo wapiga firimbi na ngoma miskitini hakuna gekali ya kima hakuna liizisha hilo alafu ukaangalia baadhi ya kasaidi na baadhi ya yimbo hazimsifu mtume kambo watu waza wakacheza kutoka maili kumi kilometa kumi kutoka mjini mpaka pongo watu wacheze lakini kasida zinazoimbwa baa alawi baa fulani akitoka huyo ya fulani yani nyimbo za sambuli hizo مثلا يا لبا على كل كربا تنجلي وبكم يا اهل الولايه كل حال كل حاجه زيو تنقضي صلى الله عليه وسلم يا يا لبعلوي اني فاميليا بعلوي ويمني وهو حضر موتي baalawi ni familia ya kihadhrami na wengi katika wao ni masharifu sasa yala balawi ba ashifa al naomba uponyo twaumwa sisi kwe mwenye maradhi yake kama ni ya ukimwi mwenye maradhi yake kama ni ya bawasiri maradhi yake ya saratani ana kifua kikuu kwaiyo aomba kwa baalawi wampe shifa yala balawi ba shifa kullu kurba tanjali matatizo yote yanaondoka yanafunuka matatizo yote wabikum na kwa sababu yenu nyinyi ahlalwilaya kulu haja tankabila kwa sababu yenu nyinyi watu wenye wilaya wenye mahaba kwa allah haja zote zinakidhiwa iwapi uye mtume sal llah lh wasallam na pengine watu wakaimbapo yalabalashipauwatikashipa hapo hapotu mtume saa salam iko wapi kweiyo tuasema tena yale walioyasema baadhi ya wana huko nyuma shekhu lislam ibnutaimia katika kuyajuzisha haya au kuyafanya haya awapa udhuru kwamba allah anaweza akawapa thawabu kwa ijtihadi walioifanya na mahaba na si kwa sababu ya uzushi na haifai kuwafuata wao katika hilo hasema hivyo wazi kabisa sasa allah anaweza kuwapa thawabu kwa hilo lakini sisi tunaendelea kusema kwamba na lau kwamba hata pamoja na udhuru huo na sisi tuawapa udhuru huo huo lakini lau wange ya haya yanaojiri katika miji yetu leo katika hii midundo ambayo tayari ishatolewa fatwa midundo na kucheza na vinginevyo ambayo fatwa zake ziko wazi tafsiri ya lkurtubu iko wazi tumetoa na, na, na, na, na, na mahali ilipo basi hakuna anayesita kwamba mambo haya hayafai kwao siseme kwamba wengine wasema yafaa wengine wasema haifai halafu tena wageuko wasema basi tutaondoa haya kwa sababu hukuyaweka wewe mpaka uwezi kusema utaondoa wmeyakuta huwezi kuyaondoa kweye kitu cha msingi ni watu kurudi katika a kurudi katika asli lakini pia nasikia anasikia tusijapata uhakika kuna mtu anasema kwamba nilipozungumza kwamba alimamu alkurtubi katika tafsiri yake ameeleza kwamba waama lkadhibu awalu man itakhadhahu zanadika kwamba ama hii kadhibu na kupiga midundo watu wa mwanzo walioifanya ni zanadika wazandika kasikia akazungumza mtu mmoja siju nali lakini kuna mtu amenaambi na kuneleza kwa urefu kwamba akazunguka sana hapo kwamba ikiwa ni mazanadika basi waliopiga ngoma basi atakuwa huyu mwanamke msahaba mtume fulani fulani kwanza aona kwamba kama vile mmaneno yangu mimi aona kwamba mimi nimekaa nkatunga mi nnayazungumza naja na vitabu hapa anasoma kwenye vitabu maneno ya anawavyoni wa kiislamu si maneno yangu jambo ya la kwanza i jambo la pili hii midundo inayozungumzwa inayopigwa wanaume na wakacheza tutakuja kuyazungumza haya insha allah katika darasa nyingine hayana asli katika uislamu ikiwa yamepokewa yule mwanamke alipiga dufu kwa mtume saa sallam kinachozungumza ni watu kupiga midundo na kucheza haya mambo hayana asili katika uislamu wa na ndio maana haya maneno aliyosema hapa mwanawachuoni al izi bin abdissalam akasema arraksu bida kucheza ni bida wala yafaluhu wma ytaatahu illa naqisu laqli hayafanyi hayo ila mpungufu wa akili asema kwa sababu hayo ni mambo ya wanawake fala ysluhu illa lilnisa ayamimi hu au i tafsiri hii dunia nzima niko na nkonami peke yangu kwa hiyo kuyasoma imekuwa nongwa sio someni wenyewe fungueni mahali kwenye tafsiri hiyo juzui katika aya sit ya suratlkumani msome atasema kuanzia mwakani hatuchezi tena sawa ngoma mtapiga mpigi hatupigi tena piamu hatusimami tena ikufanya hivyo basi itakuwa kula utabaki nini sasa tataka hivyo sisi haya insha katika darasa ilakofuatia nitakuja kutaja maelezo mengine aliyataja alawilmaliki kuhusiana na kisa cha abulahbi kwamba abu lahbi hupunguziwa adhabu kila siku ya jumatatu kwa sababu alimwacha huru thuwaiba kuna mmoja alikuwa nkimsikia akisema zaidi ya mara kumi asema thuwaibatu al aslamiyu sasa mtu wataka ushekhe wazungumza a thuwaiba takalini akawa alaslamiyu kani thuwaiba aambiwa al aslamiu halafu si kaa mara moja a mara kumi zaidi ya mara kumithuwibahuyu thuwaiba alaslamiyu silamiuvipi hmm? tena ujeuri juu kuna watu wajue takutia udhu aya wewe mwana wasema alislamiu udhu tauweza udhu ni rahis udhu rahisi hmm? kabisa sio wakati thuwaiba tu wasema alislamiu zaidi ya mara kumi si kamba metiliza mara moja amesema ha muhamadbai hata shekhulislam bin taimia ajui jina lake muhamadi yupi sasa mimi nitachukua yale maelezo ya, ya alawi lmaliki kwa sababu nilizungumza kwamba ukitaka kumpiga nyoka umuue basi mpige kichwani sipige kwenye mkia kuo tutachukua maneno ya alawi lmaliki tutamsikiliza ustaz muhamad bin abi bakar anavyosema pia vile vile katika maelezo ambayo nitayatoa alustadhi ustadhi wangu shekh muhamadi bin abi bakari amezungumza maneno yaliestajabisha sana na alitakiwa kabla ya mambo hayajaharibika kwake angerekebisha ibara hizi alisoma ibara katika gazeti laito jaridatu lwatani larabi la mwaka 1 linazungumzia iftitahia mskti utanuzi wa msikiti wa makka kwamba mali kifaji amekwenda kufungua fi lmaulidi nabawiyi amekwenda kufungua msikiti baadala ya kutafsiri mahali alipozaliwa mtume akasema kwa maulidi ya mtume jama ka kila maulidi ndo aya mahali alipozaliwa mtume mahali alipozaliwa akatumia i angesema kwa kufanya mazazi ya mtume m bilmaulidi nabawi sasa vitu kama hivi havijifichi kwake kwa, lakini siju ni kitugani na hajarekebisha mpaka leo na maeno aneza kwa watu kutaa kusema wamba huko suhudia maulidi yasomwa hata msikiti wa maka ulipofunguliwa malikufadi kabla ya kutoa kalima kabla ya kuzungumza na wale hujahau nnasi wa walisoma maulidi kwanza ni uongo alafu pia nitakuja na vitabu hapa nitakuja kulizungumzia suala la usbui shekh muhammadi bini abdulwahabi manake asema huko suhudia kuna wiki nzima ya kusherehekewa muhammadi bini abdulwahabi Bara, Wahabi, watu wafanya maulidi bwana ya muhamadi bini abdulwahabi watu washerekea lakini mtume marufuku haya ni maneno ya uongo hayako na utandawazi huu kila kitu kikikuwa wazi si kweli kwao ttakuja kuona kwamba si kweli kivipu insha allah lakini tuasema ibnuthaimia hajasema kwama maulidi yafaa kutokana na wakati ulivyokwenda ili tasmia siui kama haitakua nafasi tena wakati ulimokwenda sana ndikuandakanisikizishe maneno ya shekh muhamadi bin abi bakari hapa munasikie kuhusiana kwa maulidi ni kheri kwe maadamu ni kheri basi yafaa kufanywa kadhalika kuhusiana maneno ya bnitaimia ibnitaimia akasema katika kitabu hiwaru maal maliki orasa6 amaulidi yafaa na kuhusiana suala la tausia kwamba ulipofuniwa tausia msikiti wa makka basi ilipofunguliwa walisoma wa maulidi kwanza alafu pia vile vile masala ya kusherekewa wiki nzima ya shekhu muhamadi bin abdulwahab hayo kayazungumza kwa kuwa ni mambo ambayo kusema kweli ni aidu tunathamani kwamba angeafuta maneno haya au kauli hizi kabla haujafika wakati ambayo hatkua haiwezekana tena kufuta lakini ndo hivo asalullaha lana wa lahu lafia na allah awaongozi pengine maneno haya akawa ni dawa ya kuwavuta watu wengine wasikubali uongo kwayo leo nitaishia hapa ntaka niulize mmeelewaji mmeelewa bin taimia asema ulijafaa سبحانك اللهم وبحمدك اشهد ان لا اله الا انت