ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله ama amabad assalamu aalaikum warahmatullahi wabarakatuh ndugu zangu mnaonisikiliza kupitia qiblatain fm mada nitakayohudhurisha mbele yenu leo hii itakuwa na anwani ifuatayo haki za binadamu katika uislamu mada hii ni mada pana na muhimu hususan kutokana na wakati tunaoishi hivi sasa wakati ambao unaitwa ni zama za utandawazi zama ambazo kuna mapinduzi makubwa katika sekta ya mawasiliano ulimwengu mzima umekuwa ni sawasawa na kijiji kimoja kidogo katika ulimwengu wa aina hii mitazamo na mielekeo imeingiliana baina ya watu kwa watu baina ya dini kwa dini na baina ya mitazamo tofauti katika ulimwengu huu ambao ni kijiji kidogo mambo yanayopewa umuhimu mkubwa ni kuhakikisha kwamba binadamu wanaishi katika hali ya usawa hali ya uadilifu na haki zote za binadamu zinalindwa na zinachungwa na katika kuhakikisha hivyo kumekuwa kuna, kuna tafsiri tofauti kuhusiana ni ipi haki na ipi sio haki ni ipi uhuru na upi sio uhuru kutokana na tofauti zilizopo katika aqida katika mila na desturi na katika vigezo vingine vingi ambavyo huwatofautisha binadamu kama binadamu sisi kama waislamu mwongozo wetu ni maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala na mafundisho ya mtume salallahu alaihi wasallam mwenyezi mungu subhanahu wataala ameweka bayana katika kitabu chake quran karni kumi na nne zilizopita ni zipi haki za binadamu ambazo zinatakiwa zilindwe na zihifadhiwe kwa nguvu yoyote iwezekanayo hivyo ni muhimu katika mada hii kuweza kuangalia kwa uchache haki za msingi zilizozungumzwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala katika katauran katika maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala aya zote zilizokuja sura zote zilizokuja katika quran juzuu 3 sura 1 14 na tafsiri ya aya hizi zilizokuja kufundishwa na mtume sallallahu aalayhi wa sallam zote zimesimamia katika kulinda haki ya msingi ya binadamu na quran kama walivyofasiri wanazuoni wa kiislam kwamba inalinda haki tano za msingi kabisa ambazo anatakiwa awe nazo binadamu haki ya kwanza ambayo inalindwa na uislam ni haki ya binadamu kuishi kila binadamu ana haki ya kulindiwa uhai wake aweze kuishi kama vile mwenyezi mungu subhanahu wataala amemumba ili aishi basi kila binadamu anatakiwa alindiwe haki hii hii ni haki ya kwanza kabisa imewekwa au imethibitishwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala katika qurani haki ya pili ni kwamba binadamu huyu ameletwa hapa ulimwenguni kwa ajili ya kufanyiwa mtihani lakini vile vile binadamu huyu ana uwezo wa kumiliki atakuwa na mali ambayo anaimiliki basi sheria za kiislamu ambaye ni sheria za mwenyezi mungu subhanahu wataala zimekuja kulinda haki ya mtu huyu kulindiwa mali yake ambayo ni mali yake ya kihalali ilindwe na ichungwe kwa nguvu zozote zile hiyo ni haki ya pili ambayo sheria za kiislamu imekuja ikaisimika haki ya tatu ambayo imesimikwa na imewekwa na sheria ya kiislamu ni haki ya mwanamke kuheshimiwa utu wake hii ni haki ambayo ya tatu imewekwa na uislamu na inahimiza ina ina ina ina ina haki hii iweze kulindwa kwa nguvu zozote vile haki ya nne iliyoletwa na sheria ya kiislamu ni haki ya uhuru wa kuabudu kwamba kila binadamu ana uhuru wa kuabudu bila kuingiliwa katika ibada yake hiyo au katika imani yake hiyo hiyo ni haki ya nne iliyoletwa na sheria za kiislamu vile vile haki ya tano ni haki ya kila mtu kuwa huru kujisikia yuko huru katika kuelezea fikra zake na mawazo yake na mitazamo yake na kutotenzwa nguvu na kitu chochote hiyo ni haki ya tano iliyowekwa na sheria za kiislamu ndugu zangu waislamu na wote mnaonsikiliza hizo ni haki za msingi kabisa ambazo zimewekwa na sheria za kiislamu karne kumi na nne zilizopita kama tutakavyokuja kuona katika aya na hadithi mbalimbali mbali ambazo tumefundishwa na mtume muhammadi salllahu alaihi wasallam ili tuweze kuanza mada yetu kwanza tuangalie tafsiri ya kichwa cha habari nilichokizungumza haki za binadamu katika uislamu ni nini maana ya haki nini maana ya binadamu na nini maana ya uislamu katika ufafanuzi haki kwa lugha nyepesi kabisa dhidi yake ni batil ukisema hichi hapa ni haki basi dhidi ya haki ni batil na ukisema hii hapa ni batil basi humo ndani hakuna haki yoyote na haki ni ukweli ambao haupingiki ukweli ambao kila mtu akiuona anaukubali ni ukweli usiobadilika kutokana na mitazamo ya watu au kutokana kwamba labda unafanywa na watu wengi eh, basi ukaonekana ni ukweli au unafanywa na watu wachache basi ukaonekana huu ni uongo la ni ukweli usiobadilika ni ukweli unaotokana na mafundisho ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala na ndiyo maana moja katika majina ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala anaitwa al haqu kwamba mungu ndio haki iliyokamilika sisi kama binadamu kwa uwezo ambao mwenyezi mungu ametupa na vipawa ambazo tumejaaliwa na mwenyezi mungu subhanahu wa taala bado hatujafikia katika daraja ya kwa kutumia utashi wetu kuifafanua na kuiweka haki kama haki bali mwenye uwezo wa kuifahamisha kwamba hii ni haki na hii ni batil ni mwenyezi mungu subhanahu wa taala hiyo ilikuwa ni haki