ni binadamu binadam ni mimi na wewe ni viumbe walioumbwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala viumbe waliotukuzwa kuliko viumbe wengine na kupewa akili na utambuzi na utashi hawa ndio binadamu ni nini uislamu uislamu ni dini ya mwenyezi mungu subhanahu wataala iliyokuja kama rehma na mwongozo kwa binadamu wote kupitia kwa mitume wote wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala aliwatuma na kuhitimishwa mafunzo yake kwa mtume muhammad salllahu alaihi wasallam ambaye ndiye mtume wa mwisho baada ya kuangalia kwa muhtasar tafsiri ya kichwa cha habari haki za binadamu katika uislamu hebu tuangalie uislamu unaangaliaje haki za binadamu huyu ndugu zangu waislamu na wote mnaonisikiliza uislamu mafundisho ya uislamu kupitia kwa mtume muhammad salllahu alaihi wasallam yalikuja miaka 14 mia iliyopita wakati ulimwengu ulikuwa unaishi katika kiza cha ujinga kiza cha dhulma kiza cha mauaji watu hawana mwangaza kabisa katika wakati huo ndio mtume muhammadi sal llahu alayhi wasallam akapewa utume na mwenyezi mungu subhanahu wataala kuja kuwaelimisha walimwengu haki ni ipi na batili ni ipi wanatakiwa waishi vipi uislamu ndio mwalimu wa kwanza kabisa kufundisha ulimwengu misingi ya haki za binadamu hakuna utamaduni wowote ambao uliweza kuelezea kwa kina na kwa mapana kuhusu haki za binadamu zaidi ya mafundisho ya kiislamu na haya yanathibitishwa na wanahistoria hata wasiokuwa wa kiislamu kukiri kwao kwamba uislamu ulikuja kufanya mapinduzi katika sekta ya haki za binadamu na ndiyo maana hata hivi leo sheria nyingi zinazotumika katika umoja wa mataifa katika masala yanayohusiana na amani na vita ni sheria ambazo zimekuwa zimenukuliwa zime kutoka katika mafundisho ya quran na katika mafundisho ya kiislamu hili ni jambo liko wazi kwa kila yule ambaye anafahamu swala hili na anasomea sheria za kimataifa atakuta kwamba vyanzo miongoni mwa vyanzo vya sheria za kimataifa na sheria za kiislamu zimechukuliwa nzima zima zikawekwa katika sheria za kimataifa katika masala mazima ya kuweza kuhukumu mataifa wakati wa vita na wakati wa amani hivyo uislamu umekuja kumtukuza binadamu umekuja kulinda haki za binadamu na mwenyezi mungu subhanahu wataala katika surati lisra aya ya 7 anasema wlkad karamna bani adam hakika tumemkirimu binadamu wa hamalnahum fi lbari walbahri na tumembeba binadamu huyu nchikavu na bahrini wa razaknahum min altayibat na tumemruzuku vitu vizuri vizuri wafadalnahum la kathiri minman halakna tafdila na tumemfadhilisha binadamu huyu kuliko viumbe vingi tulivyoviumba kumfadhilisha kuliko kuwa kukubwa hapa mwenyezi mungu subhanahu wataala katika aya zilizosomwa karni kumi nnne zilizopita anasema tumemtukuza mtoto wa adam tumemtukuza binadamu na tumemfanya kuwa ni bora kuliko viumbe wote eh, waliopo wali na waliotangulia vilevile mungu subhanahu wataala katika sura ya 49 aya 1 t anasema ya ayuha ayuhannas enyi watu enyi watu wote inna khalaqnakum min dhakarin wa untha hakika tumewaumbeni kutokana na mwanamme na mwanamke wajaalnakum shuuban wa qabaila na tukawajaalia mkawa ni mataifa na makabila tofauti litaarafuu ili mpate kujuana inna akramakum inda llahi atqakum hakika mbora wenu mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala ni yule aliyokuwa mcha mungu zaidi ndugu zangu mnaonisikiliza hizi aya ndio zilizoleta mapinduzi katika ulimwengu zama hizo karne 1 na ne zilizopita wakati ulimwengu umekaa ukimjadili na kumwangalia mwanamke kama vile ni kiumbe ambaye ana asili na chembechembe za usheitani hana ubinadamu yni ni binadamu nusu mwenyezi mungu subhanahu wataala anateremsha aya hizi kupitia kwa mtume muhammadi salllahu alayhi wasallam kwa kusema kwamba kwanza tumemtukuza binadamu yoyote awe ni mwanamme awe ni mwanamke pili ni kwamba tumewaumbeni nyinyi watu kutokana na mwanamme na mwanamke wote nyinyi ni sawa na tumewajaalia kuwa ni mataifa na makabila kwa ajili ya nini mpate kujuana hakika mbora wenu mbele ya mwenyezi mungu ni mcha mungu pamoja na mwanamke kudhalilishwa vile vile watu walikuwa wakidhalilishana kimataifa watu walikuwa wakidhalilishana kimakabila watu mpaka juzi walikuwa wakidhalilishana kirangi lakini mwenyezi mungu subhanahu wataala karne 14 zilizopita alisema haifai mtu kudhalilishwa kwa utaifa wake haifai kudhalilishwa kwa ukabila wake haifai kudhalilishwa kwa rangi yake haifai kudhalilishwa kwa ujinsia wake haifai kudhalilishwa kwa lugha yake haifai kudhalilishwa kwa imani yake hakika mbora wenu mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ni yule aliyekuwa mcha mungu hii ni sura ya 49 1 maneno haya ya mwenyezi mungu subhanahu wa ta'ala yalileta mapinduzi makubwa sana ya kijamii katika zama hizo na mpaka leo yanaendelea kuleta mapinduzi haya katika ulimwengu tunaoishi ulimwengu ambao unajidai kwamba unathamini na kujali haki ya binadamu ulimwengu unaojidai kwamba unathamini haki ya mtu kuabudu ulimwengu ambao unajidai kwamba unathamini kwamba binadamu wote ni sawa mbele ya sheria bado mafundisho ya kiislamu yako pale pale hayatetereki na yataendelea kuwa ndio mwalimu wa kuwafundisha walimwengu haki ni zipi za msingi ambazo wanatakiwa binadamu kuishi kwa kutumia haki hizo ndugu zangu mnaonisikiliza hebu tuangalie haki ya kwanza kabisa iliyoletwa na mafundisho ya kiislamu nayo na ni haki ya binadamu kuwa hai haki ya kuishi tunaelewa kwamba binadamu ameumbwa ili aweze kuishi hivyo moja miongoni mwa malengo makuu ya sheria za kiislamu ni kuhakikisha kwamba inalinda kwa kila nguvu haki ya uhai kwa binadamu na mwenyezi mungu subhanahu wa taala katika hili anasema annahu من قتل نفسا بغير نفس أو فسادا في الأرض فكأنما قتل الناس جميعا ومن أحياها فكأنما أحيا الناس جميعا هي سورة تانو آية من من مجزمون سبحانه وتعالى نسيم حقيقة ييوت يولي atakeiua nafsi bila ya haki yake na akafanya ufisadi na uharibifu katika ardhi basi mtu huyo ni sawasawa na ameua watu wote ulimwenguni na yeyote yule atakeisababishia nafsi kupata uhai basi ni sawasawa na ameipa, amewapa uhai watu wote ulimwenguni haya ni maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wataala yanayopatikana katika sura ya tano aya hathi n 2 aliyoteremshwa kwa mtume muhammadi sall llahu alaihi wasallam karne kumi na nne zilizopita mtu yoyote atakeiua nafsi basi ni sawasawa na ameua watu wote ulimwenguni na mtu yoyote atakayesababisha nafsi ipate hai basi ni sawasawa na amewahuisha watu wote ulimwenguni allahu akbar ni maneno mazito kabisa haya yanayothibitisha haki ya msingi kabisa ya binadamu kuwa hai hauruhusiwi hakuna mtu mwenye mamlaka ya kuiua nafsi ya mtu mwingine pasina haki yoyote na atakayefanya hivyo basi ajielewe ni sawasawa na ameua watu wote ulimwenguni na anasema mwenyezi mungu subhanahu wataala katika sura ya 6 ya 151 wala taktulu lnafsa alati haram allahu illa bilhaq wala ms- msiue nafsi ambayo mwenyezi mungu ameiharamisha kuawa isipokuwa kwa haki hapa ni makatazo ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwamba watu wasiuane wasiuwe nafsi ambaye mungu ameharamisha kabisa ni haramu kwa mtu kumuua mwenzake na anasema mtume sal llahu alayhi wasallam katika hadithi tukufu akbaru lkabair huwa ishrakum billah wa katli lnafsi hakika katika madhambi yaliyokuwa makubwa kabisa kuliko madhambi mengine ni mtu kumshirikisha mwenyezi mungu subhanahu wa taala na kuua nafsi tunaona aya hizi mbili za mwenyezi mungu subhanahu wa taala na hadithi hii ya mtume sala llahu alayhi wasallam zinatilia mkazo katika kuhimiza na kukataza Eh, na kukaripia kabisa kwamba hakuna binadamu ambaye ana haki ya kuitoa nafsi ya binadamu mwenzake pasina na haki yoyote ile na hayo ni madhambi makubwa kabisa mtu anapokuwa amefanya hivyo tunaona ndugu zangu waislamu na wote mnaonisikiliza jinsi gani nafsi ya mtu ilivyokuwa nyepesi katika ulimwengu tunaoishi mtu kuua binadamu mwenzake ni sawasawa na kuua kuku ni sawasawa na kuua eh, n, uh, wadudu hakuna uzito wowote katika nafsi ya mtu ya kuua bali watoto wadogo leo wanauawa kwa sababu ambazo hazina msingi wowote mauaji yameenea katika jamii na watu wanauawa bila haki yoyote na pale mwenyezi mungu alivyokataza hivi kulikuwa kuna hikma kubwa kwa sababu utakapomuua mtu mmoja bila haki kwa dhulma ni sawasawa na umeua watu wote ni kwa sababu yule ambaye atakuwa ameuawa wale ndugu zake hawatakubali na wao nao wataua watu kumi katika watu ambao kwa sababu ya ndugu yao mmoja na wale nao watakuja kuua watu mia na wataua wao watu elfu itakuwa ni sawasawa na wameua watu wote kwa sababu tu ya kuanza kuiua nafsi moja bila ya haki yoyote kwa kwo ulimwengu tunaoishi haujali nafsi ya mtu na ndio mawana mauaji yamekuwa yameenea katika jamii zetu katika ulimwengu tunaoishi kwa sababu thamani ya nafsi ya mtu haithaminiwi mafundisho ya kiislamu yamekuja yakakaribia hivi na ukiangalia katika historia kuna mataifa yametoweka kwa sababu tu ya asili zao wameuawa maelfu kwa maelfu ya watu bila kujali ni kama vile mtu anaua nzige kwa sababu tu ya tofauti ndogo za kifikra tofauti za kimielekeo imepelekea kwamba hawa kubali mimi basi niwamalize maelfu kwa maelfu ya watu wamemalizwa kwa sababu hizo maelfu kwa maelfu ya watu wamemalizwa kwa sababu ya rangi zao wana rangi tofauti na sisi hawakuthaminiwa ubinadamu wao hawakuthaminiwa utu wao kufanya hivyo ni sawasawa na kuua watu wote ulimwenguni haya ni mafundisho ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala yaliyoletwa kwa mtume muhammadi salllahu alayhi wasallam karne kumi na nne zilizopita hiyo ilikuwa ni haki ya kwanza kabisa ya kulinda haki ya mtu ya kulinda haki ya mtu kuwa hai