tukiangalia katika haki hii hii ya mtu kuwa hai chochote kile ambacho kinapelekea kuiua nafsi ya mtu yule katika mafundisho ya kiislamu ni haramu si halali mtu kujiua mwenyewe na kama mtu ataamua kuiua nafsi yake mwenyewe basi tunaambiwa katika mafundisho ya mtume sallallahu alaihi wasallam mtu huyu ataingizwa katika moto wa jehannam na atafufuliwa siku ya kiama awe anajiua kwa kifaa kile kile ambacho alijiua kwacho kama alijiua kwa, r- kwa risasi basi atakuwa ni mwenye kujipiga risasi tu ndo adhabu yake kama alijitundika basi atakuwa kila akijitundika anakufa anafufuliwa anajitundika tena kama alijiua kwa kisu na hali kadhalika kwa hiyo siku ya kiama atakuja kupewa adhabu kwa sababu ameiua nafsi yake ambayo yeye haimiliki kweye ni haramu kwa mtu kujiua yeye mwenyewe vile vile ni haramu kutumia kitu ambacho kitampelekea katika kifo mfano imethibitika kupitia wataalamu wa mambo ya afya kwamba uvutaji wa sigara unapelekea kusababisha kensa ambayo mwisho wake inamuua yule mwenye maradhi hayo na sababu kubwa ya kensa kama ni ya koo au ya mapafu inasababishwa na uvutaji wa sigara sasa baada ya kuthibitika elimu hii sahihi kutoka kwa wataalamu hawa uelewe kwamba sigara inapelekea kwenye kifo kwa hiyo utakapokuwa unaendelea kuivuta sigara huku unaelewa kwamba inanipeleka mimi katika kifo basi unaweza ukaingia katika hukumu hii ambayo ni mbaya kabisa ya kujiua huku ukielewa ke ni lazima sheria ziwepo za kuweza kulinda nafsi ya mtu huyu na kulinda nafsi ya watu wengine kwa huyu ambaye anatumia sigara hizo lakini hapana inawekwa tu pale kwamba sigara ni hatari kwa afya yako una uhuru wa kuvuta na kujiua katika uislamu hakuna uhuru wa kujiua vile vile ukija kuangalia swala so zima la pombe pombe leo katika jamii yetu tulionayo pombe imekuwa ni sawasawa na maji ya kunywa bali huenda huko mbeleni ikawa ni rahisi kuliko hata maji ya kunywa pombe imekuwa inapigiwa mifano inaelekewa vivutio na matangazo ambayo yanakuza kizazi chote kiweze kuwa ni kizazi cha, cha, cha walevi pombe imekuwa ni kama urithi tunaambiwa tutakoo kuurithi na kuwarithisha watoto wetu pombe zimezagaa katika kila kona ya sehemu tunazoishi pombe imekuwa ni kitu kimoja muhimu katika maisha yetu ya kila siku lakini ukiangalia mtu anakunywa pombe ili aweje mtu hanywi pombe ili ashibe mtu anakunywa pombe ili alewe nini maana ya kulewa kulewa maana yake ni kuiweka likizo kidogo akili zako na fikra zako ili uweze kuwa katika nishai ya hali fulani ndiyo maana yake na utakuta pombe inasababisha ajali nyingi za barabarani kwa mujibu wa ripoti na takwimu zinazotolewa na vyombo vya usalama wa barabarani kwamba ajali zinasababishwa na uzembe miongoni mwa mambo hayo ni kwamba mtu kuwa amekunywa pombe mlevi kama ni dreva anaua watu anajiua mwenyewe anasababisha madhara katika mali za watu ambazo zinatakiwa zilindwe na kuwaua watu wengine ambao hawana makosa yoyote kwa sababu ya pombe lakini baado pombe hiyo hiyo ambayo ndiyo inayopelekea katika mauaji hayo inayopelekea katika kuharibu na, ku, na, na, na mali za watu ambao zinatakiwa zilindwe pombe hiyo hiyo ndiyo inayotangazwa na inapewa kipaumbele kipa na inaambiwa kwamba ni uhuru wa mtu bwana mtu anakunywa akitakamwenyewe eh, na, na vitu kama hivyo kwa hiyo unakuta kwamba haki hizi za msingi zinagongana na hizi haki ambazo zinaambiwa ni uhuru wa mtu katika kufanya jambo hilo mtu akinywa pombe chumbani kwake hiyo inaruhusiwa hatusemi kwamba pombe ni halali katika uislamu lakini kama mtu ataamua kwa mujibu wa imani yake kunywa pombe basi akinywa chumbani kwake hakuna dhara lolote anywa anavyotaka yeye mwenyewe ajigonge kwenye ukuta anavyotaka yeye mwenyewe chumbani kwake lakini isitokee kwamba ile pombe ikasababisha madhara katika mali za watu wengine madhara katika kuua nafsi ambazo hazina haki ya kuuawa kwa hiyo vitu kama hivi vinapelekea katika mauaji ni vitu ambavyo vinatakiwa viingie katika haki za binadamu za msingi kwamba ni vitu vinavyotakiwa vizuiwe kwa ajili ya kuchunga haki za binadamu na kuchunga mali za binadamu na kuchunga uhai wa binadamu haki ya pili iliyochungwa na sheria za kiislamu na mafundisho ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala ni haki ya mtu kulindiwa mali yake mali ya mtu ni haki kulindwa na kuchungwa haijuzu wala ha- si halali kwa njia yoyote ile kuchukuliwa mali ya mtu kwa njia za udanganyifu utapeli au dhulma hilo ni kosa kubwa na sheria za kiislamu zimekuja kuanzia miaka elfu m mnn iliyopita na zitaendelea kuwepo kuhakikisha kwamba watu hawadhulumiani hawa, hawa mali zao na mali ya mtu inachungwa na inabaki kuwa ni mali yake pale ambapo yupo hai mpaka atakapofariki inahamia kwa warithi wake mwenyezimungu subhanahu wataala anasema katika sura ya nne aya ishirin na 9 ya ayuha ladhina amanu la taakuluu amwalakum bainakum bilbatil illa an takuna tijaratan an taradi minkum enyi waumini msile mali zenu baina yenu kwa njia ya batili isipokuwa itakapokuwa ni biashara mtakayokuwa mmeridhiana biashara mmeridhiana halali fanyeni biashara lakini mtu asile mali ya ndugu yake kwa batil asile kwa udanganyifu asile mali ya ndugu yake kwa utapeli asile mali ya ndugu yake kwa dhulma hili ni katazo la mwenyezi mungu subhanahu wataala linalohakikisha kwamba kila mtu mali yake ichungwe isiliwe kwa dhulma kwa udanganyifu au kwa njia yoyote ile نمتوبي صلى الله عليه وسلم كتكهيل يا ناسيما من اخذ مال اخيه بيمينه اوجب الله له النار وحرم عليه الجنه فقال رجل وان كان شيئا يسيرا يا رسول الله فقال وان كان عود من اراك نمتوبي صلى الله عليه وسلم يا ناسيما يولي atakaedhulumu atakaechukua mali ya ndugu yake kwa mkono wake wa kuume kwa kudhulumu basi mwenyezi mungu anamwajibisha mtu huyu kuingia katika moto wa jahannam yaani ni wajibu kwa mtu huyu kuingizwa katika moto wa jahannam waharama alaihi ljanna na mwenyezi mungu atamharamishia kwake pepo itakuwa ni haramu kuiona mmoja katika masahaba ya mtume salllahu alehi wasallam maneno haya akamshtua kidogo akasema ewe mjumbe wa mwenyezi mungu hata kama hicho kitu ambacho nimemdhulumu ndugu yangu ni kidogo mtume salllahu wa alaihi wasalam akasema hata kama kitu hicho ni kidogo kama mswaki wa mti bado adhabu hiyo ya kuwajibishwa kuingia motoni na kuharamishwa kuingia peponi itakukumba umemdhulumu ndugu yako mswaki wa mti kitu kidogo au mali ndogo kama mswaki wa mti ni mswaki wa ndugu yako mswaki wa mtu mwingine wewe ukaudhulumu basi hadithi hii na makemeo haya yanakuhusu na wewe vile vile sasa tuangalie ndugu zangu waislamu na wote mnaonisikiliza mimi na wewe tumedhulumu mali ngapi tumekula mali za watu ngapi tumewatapeli watu wangapi tumewaibia kwa ujanja ujanja watu wangapi tutakuja kusema nini mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ikiwa kumdhulumu ndugu yako kwa maksudi kabisa mswaki wa mti ukamwibia na ukauchukua wewe utakuja kuharamishiwa kuingia peponi na utakuwa ni wajibu kuingia motoni je wale wanaodhulumiana mamilioni ya mapesa wakaibiana wakatapiliana na utapeli ukaitwa ni ujanja ne? ni mtoto wa mjini huyu mwerevu utakuja kusema nini mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hiyo haki ya mtu mali ya mtu ni mali ya mtu inatakiwa ilindwe inatakiwa iheshimiwe na sheria iweze kuhakikisha kwamba mali ile inalindwa kwa nguvu zote iwezekanavyo la sivyo basi ulimwengu utaendea ufisadi kwa sababu hakuna mtu atakeemiliki bali kile anayemiliki atadhulumiwa na mwingine