tukiangalia katika ulimwengu nao tunayoishi watu wamekuwa hawajali swala zima la dhulma na kula mali ya mwenzako kwa njia ya batil utakuta mfanyabiashara anapunja katika mizani kuanzia wafanyabiashara wakubwa wa kimataifa mpaka wafanyabiashara wadogo wa mkaa imekuwa ni tabia sasa hii imekuwa ni utamaduni mfanya biashara mkubwa kabisa wa kimataifa anapunja katika mizani kama ni shirika za kimataifa kama ni dola lenyewe basi linapokuja kununua mazao kwa mkulima waliokuwa chini kabisa linampangia lenyewe bei ya kuuza kama ni pamba yako mimi nitainunua tani moja kwa shilingi elfu ishirini wakishainunua wanaitengeneza ile pamba halafu wanakuja kukuuzia wewe mwenyewe kwa bei wanaoipanga wao wenyewe na sio bei inaepangwa na soko hii ni dhulma ni dhulma ya kimataifa kwa hiyo dhulma ya vipimo haianzii katika mtu anayeuza mkaa inaanzia katika juu kabisa na hatimae yake mpaka muuza mkaa nayo inamlazimu afanye vile kwa sababu ule mtiririko wa dhulma umeanzia juu kwehiyo ndio maana huku chini naye sasa kopo lake la mkaa la shilingi hamsini au shilingi mia ana ligonga, gonga lile kopo kiasi cha kwamba linaingiza makaa ma, matano tu mule ndani ukija wewe na shilingi mia yako una, uh, kopo shilingi mia lakini kopo limegongwa kiasi cha kwamba limekuwa dogo finyu mikaa haifiki ndani anakumiminia kwamba hili ni shilingi mia hapo nayeye anakuwa amekula mali yako kwa kwa sababu mtiririko mzima unakwenda hivyo kwa hiyo tunaishi katika utamaduni wa dhulma tunaishi katika utamaduni wa watu kuliana mali zao kwa njia ya bathil kuliana mali zao kwa njia za utapeli na ujanja na katika kupunja katika vipimo mpaka muuza nyanya mpaka muuza mchele mpaka wauzaji wote wa kawaida wote wana njia zao za kakikisha kwamba wanapunja katika vipimo ili aweze kuhakikisha kwamba anapata faida kubwa bila kuelewa kwamba anakula mali yako kwa njia ya batil utakuta kwamba katika biashara tunazozifanya swala la riba swala la riba riba ni adui mkubwa sana wa uadilifu riba ni adui mkubwa sana wa mtu kuwa mwadilifu na kuchungiwa mali yake riba ni kula mali ya mtu kwa batil leo tunaona kuna mashirika mengi sana yameanzishwa ambayo inasemekana yanayotaka kupambana na umaskini na kuondoa umaskini lakini kusema kweli yanazidi kueneza umaskini kwa sababu ya riba na ukiwahoji wale ambao wanakopa zile fedha unakuta amekuwa mtumwa wa shirika lile au amekuwa mtumwa wa jumuiya ile ambayo anatakiwa akikopeshwa kiasi fulani cha fedha anaporudisha basi arudishe riba ya kiasi fulani kwa hiyo anaifanyia kazi ile, ile, ile riba ile aipate aweze kuirudisha vile utaratibu huu vile vile haukuanzia chini utaratibu huu umeanzia juu kabisa mataifa yaliyokuwa tajiri yanapokuja kusaidia mataifa yaliyokuwa maskini hayawapi msaada bure yanakupa mkopo kwa riba wewe ni maskini unataka dawa kwa ajili ya watu wako unataka elimu kwa ajili ya watu wako unataka nyumba kwa ajili ya watu wako unataka barabara kwa ajili ya watu wako ni maskini unatakiwa usaidiwe kwa mujibu wa mafundisho kiislamu lakini huyu anakusaidia na anakuambia wakati unanilipa unirudishie mara mbili au asilimia hamsini au hamsilimia mimj ya, ya, ya, ya msaada huu niliokupa kwao unakuta kwamba taifa zima linaingia katika utumwa wa kulipa riba sio kulipa msaada kulipa riba ambazo zimeongezeka pale kwa hio unakuwa wewe unawafanyia kazi watu wengine na unaendelea kubaki katika umaskini wako e, dumu dawama kiasi cha kwamba watu wa uchumi wana uchumi wakubwa kabisa ulimwenguni walipokuwa wakitoa mapendekezo yao ya kuweka tofauti ya umaskini uliopo kati ya nchi za kaskazini zinazoitwa nchi za kaskazini na kati ya nchi zinazojulikana kwamba ni nchi za kusini ambazo zipo katika bahari ya umaskini kwamba tutawezaje tuta kupunguza e, e, gep iliyoko hapa tukazifanya nchi hizi maeneo ma, ma, ma, haya mawili yakasogeleana ukawa kidogo kuna hali ya kuridhisha kwamba hakuna umaskini ule ambao umekithiri katika nchi hizi za kusini wataalamu hawa mambo ya uchumi walisema njia iliyopo ni moja tu ni kuondosha riba ni kuondosha riba katika mabenki ya dunia na kuondosha riba katika misaada inayotolewa kwa kufanya hivyo tutazifanya hizo nchi ambazo ni maskini ziweze kuwa na, na, na uchumi uliokuwa mzuri kwa sababu wataweza kujikwamua katika umaskini wao kwa misaada na mikopo na waliopewa na nchi zizokuwa tajiri kinyume cha hivyo hawa kila siku wataendelea kwenda chini na nchi tajiri zitaendelea kuwa juu na gep litakuwa ni kubwa Kwe haya ni maelezo yameelezwa hivi sasa hivi katika, katika karne tulionayo na wasomi wa mambo ya kiuchumi ki wakati mwenyezi mungu subhanahu wataala karne kumi na nne zilizopita anasema waahala llahu lbaia waharama riba mungu amehalalisha biashara na ameharamisha riba kwa sababu riba ni kula mali ya mwenzako kwa njia ya batil kyo riba inapokuwepo ndio inasababisha kupunja katika vipimo kupunja katika vipimo kunapokuwepo ndipo kunasababisha rushwa katika jamii ni madhambi yanayoambukizana ni gonjwa la kuambukiza kwa sababu huyu anayechukua rushwa si mfanyabiashara biashara kwa yeye ndo anayepunjwa kule ye ni mfanyakazi anaepokea mshahara wa mwisho wa mwezi labda ana nafasi yake akienda kule katika biashara anapunjwa katika vipimo akipunjwa katika vipimo hela yake anayoipata anayekadiriwa kuipata kehalali hawezi kuitumia ikatosheleza anachokifanya nini anatafuta njia zingine ambazo si za halali za kujipatia kipato zaidi nazo nikufanya nii ni rushwa kutumia nafasi aliyokabidhiwa uweza kupokea rushwa ili hela iwezi kukidhi mahitaji yake ko kwa utakuta kwamba ni mzunguko wa duara wa dhulma kwa sababu dhulma inapokuwa inaanza sehemu moja basi itamgonga itamgonga na itarudi pale pale ilipodhulumu kwa hiyo kula mali za watu kwa njia ya batil ni swala ambalo limekaribiwa na uislamu na mali ya mtu ni lazima ilindwe watu wawakikishe wa, wa, kwamba vipimo vinakuwa viko sahihi E, biashara inakuwa iko halali riba katika jamii inakuwa haipo kamari katika jamii inakuwa haipo utashuhudia kwamba baada ya hayo kufanyika basi haya mambo taratibu tattaratibu yataanza kupotea katika jamii zetu na hatimaye jamii itakuwa inaishi katika hali ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya usalama kabisa na katika hali ya kujitosheleza na pale ndio mungu anapokuwa ametia baraka zake katika yale ambayo tunayachuma