haki ya nne ndugu zangu mnaonisikiliza iliyolindwa na mipaka ya kiislamu ni haki ya kuabudu haki ya mtu kuabudu kila mtu ana haki ya kuwa na dini na kuabudu kwa mfumo wa dini yake hii ni haki ambayo imewekwa na sheria za kiislamu karne kumi na nne zilizopita mwenyezimungu subhanahu taala katika surati alhujarat aya kumi ntatu anasema la ikraha fi ddin kad tabayana rrushdu min alghaii la ikraha fi ddin hakuna kulazimishana katika mambo ya dini hakuna kumlazimisha mtu katika dini Uovu, ume, u, uongofu umetenganishwa na upotofu kwa hiyo uislamu ukaja ukathibitisha kwamba hakuna kulazimishana hakuna kumlazimisha mtu katika masala ya kiimani mambo ya kiimani ni mambo ambayo kila mtu anatakiwa kuwa huru katika mambo hayo na kuthibitisha hili wakati uislamu unahubiriwa na mtume salallahu alaihi wasallam na uislamu ukaja ukawa na nguvu ukatengeneza dola katika mji wa madina na ikafikia uislamu ukaja ukawa umejipanua zaidi eh, ukawa ni kama supa pawa katika zama zile na ukaingia katika nchi nyingi zilizokuwa ziko jirani hakuna ushahidi wowote unaothibitisha kwamba waislamu walipokuwa wakiingia katika nchi yoyote ile walialazimisha watu wa sehemu ile kufanya nini kubadili dini zao na kuwa waislamu hili hakuna halithibitishwi na mwanahistoria yoyote katika historia ya uislamu na wale wanaosema kwamba uislamu ulienea kwa upanga ni watu ambao hawakuusoma uislam hawakusoma historia ya uislamu kwa sababu katika maeneo mengi kabisa hakuna jeshi la like kiislam lililofika na watu wote wa sehemu zile walikuwa ni uislamu bali katika sehemu ambazo jeshi la like kiislamu lilifika wakati likipambana na watu ambaowalikuwa wakitaka kuupiga vita uislamu sehemu ambazo nchi ambazo jeshi la like kiislam lilifika nchi hizo watu waliendelea kuona dini zao mpaka leo hii kwa mfano katika nchi za mwanzo kabisa uislamu kuingia ilikuwa ni misri misri mpaka leo tunapozungumza kuna jamii kubwa kabisa ya wasiokuwa wa wat mpaka leo wako sasa kama ile nchi iliweza kuwa chini ya himaya ya kiislamu waislamu walishindwa vipi kuwalazimisha wale watu kuwa waislamu ni kwa sababu walikuwa wanajua kwamba huwezi kumlazimisha mtu katika imani kwa hiyo waliendelea kuona imani zao na mpaka leo wanazo imani zao katika nchi ambazo waislamu uliingia na kuweza kuwa ni watawala wa nchi zile ni lebanon lakini leo asilimia zaidi ya hamsini ya walebanoni sio waislamu kitu gani kilichowafanya hawa watawala washindwe kuwalazimisha walikuwa waislamu ni kwa sababu kulikuwa kuna aya inawazuia kwamba hakuna kumlazimisha mtu katika dini kuna kama jordan kuna nchi nyingi ambazo wislamu umeingia na bado wale watu wale wamebaki na dini zao vile vile mpaka leo hii leo hii ukienda katika nchi kama indonesia hakuna askari yeyote wa kiislamu aliyofika kule katika zama hizo lakini ndio nchi inayoongoza kwa waislamu ulimwenguni ina mamilioni ya waislamu ndi nchi ya kwanza yenye waislamu wengi ulimwenguni pamoja na kuwa hawakumwona askari yoyote wa kiislamu sasa yule anayesema waislamu ulionezwa kwa upanga hoja yake inabatilishwa ina, ina, ina, ina, ina, ina, ina na inadhoofishwa na ukweli huu ukiangalia nchi kama malaysia ukiangalia nchi kama brunei ukiangalia nchi kama, uh, ukiangalia nchi kama za india ukiangalia nchi kama somalia ukiangalia nchi nyingi zile hakuna askari wa kiislamu waliofika kule lakini watu waliingia katika uislamu kutokana na nguvu ya hoja iliyokuwa inapatikana katika mafundisho ya kiislamu bali sio kwa sababu ya upanga kama inavyosemwa bali nchi ambazo waislamu waliingia na mapanga yao wameendelea kuwa na dini zao mpaka leo na nchi ambazo waislamu hawakuingia na mapanga yao watu wote wa sehemu zile wamekuwa ni waislamu hii ni kuthibitisha kwamba uislamu unatambua na waislamu walitambua kwamba hakuna kulazimishana katika dini utakapomlazimisha mtu kuifuata dini yako basi unamfanya yule mtu anakuwa ni mnafiki na sio mfuasi halali wa dini kwa hiyo huu ni msingi uliokuja kuwekwa na uislam karne kumi na nne zilizopita kwamba hakuna kulazimishana katika dini katika zama tunazoishi hivi sasa ndugu zangu wote mnaonisikiliza karne tuliyosema ni karne ya teknolojia zama za utandawazi zinazosema kwamba zinathamini utu wa mtu na heshma na haki za binadamu katika zama kama hizi kupo kulazimishana katika dini bali watu wanalazimishwa kuacha dini zao na kufuata mfumo wa watu wanaouona kwamba ndio mfumo sahihi leo katika ulimwengu tunaoishi kuna nchi ambazo imefikia daraja ya kum, k, k, kumkataza mtu kumwabudu mwenyezi mungu subhanahu wataala kwamba usimwabudu mwabudu kama nnavyotaka mimi umwabudu si kama ulivyoamrishwa wewe na dini yako la navyoona mimi umwabudu sote tunafahamu kwamba kuna nchi ambazo mwanamke wa kiislamu kumwabudu mwenyezi mungu kwa kuvaa vazi la stara ni haramu katika nchi hizo ni kinyume cha sheria katika nchi hizo bali hairuhusiwi na wanafunzi wanafukuzwa mashuleni katika nchi hizo kwa sababu tu wamejitanda mtandio kichwani na wala sio hijabu kamili nchi hiyo hiyo ambayo inadai kwamba yenyewe ndio inaheshimu haki za binadamu na demokrasia nchi ambayo inaruhusu watu kufanya ushoga inaruhusu mwanamme kwa mwanaume kuoana na wakapewa vyeti vya ndoa nchi hiyo hiyo inamnyima huyu binti wa kiislamu kuvaa hijabu kama haki yake anayoamrishwa na mwenyezi mungu aliyemuumba iko wapi haki ya kuabudu hapo katika zama tunazosema ni zama za uhuru zama za demokrasia zama za utandawazi na watu wakaunga mkono hatua kama hiyo je huko sio kumtoa mtu katika dini yake na kumpa dini nyingine je huko sio kumlazimisha afuata dini nyingine sasa uislamu karne kumi na nne zilizopita ulisema kwamba mtu asilazimishwe asilazimishwe kuacha mila yake utamaduni wake au dini yake kama itakuwa haina madhara kwa wengine kwa maana kwamba kuwa dhuru katika mali zao na nafsi zao akafuata dini ambayo wo unaiona awe huru na aheshimu huru wa watu wengine leo tunasema katika karne tuliyoendelea hii uhuru huo unanyang'anywa kwa hiyo bado utaendelea uislamu kuwa ni mwalimu wa ulimwengu katika haki za msingi ambazo anatakiwa awe nazo binadamu binadamu hana haki ya msingi ya kuchagua uharibifu bali uharibifu unatakiwa upingwe mwanamme kumwoa mwanamme mwenzake si haki ya msingi ya binadamu huu ni uharibifu kwa sababu mwenyezi mungu alivyoumba binadamu hakumuumba hivyo mwanamke kumwoa mwanamke mwenzake hii si haki ya msingi ya binadamu huu ni uharibifu mwanamke kusema kutembea uchi barabarani huu si, si haki ya binadamu haya si maendeleo haya ni uharibifu kwa hiyo bado sheria za kiislamu zitaendelea na zinazidi kuendelea kuwa ni mwalimu wa jamii na mwalimu wa ulimwengu katika wapi tupate haki za msingi ya binadamu