vile vile haki ya tano ni haki ya binadamu kuwa huru kuwa huru asitenzwe nguvu na omar umar ibnuulkhatab kiongozi wa, wa pili wa kiislamu baada ya abubakar radiallahu anhu anasema mata staabadtumu nnasa wa kad ummahatuhum ahrara tangu lini mmewafanya watu kuwa ni watumwa wakati mama zao walivyowazaa walikuwa wako huru kabisa nyee mkawageuza mkawafanya watumwa wafuate yale mnayotaka tangu lini mnafanya kitu kama hichi haya ni maneno ya umar omar bnuulkhatab allahu anhu ambaye anapaswa yaandikwe kwa maji ya dhahabu ni msingi mkubwa kabisa wa uhuru wa binadamu kwamba hastahiki binadamu yote kutezwa nguvu na kufanywa mtumwa wa kufuata fikra zingine bali anatakiwa awe mtumwa wa, wa mwenyezi mungu subhanahu wataala afuate maamrisho ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala, ta'ala. ndugu zangu mnaonisikiliza kwa mukhtasar hizo ndio haki tano zilizodhaminiwa na mwenyezi mungu subhanahu wa taala katika qurani tukufu haki ya mtu kuwa hai na uhai wake ukalindwa haki ya mtu kumiliki mali na mali zake zikalindwa haki ya kuheshimu utu na thamani ya mwanamke na kumheshimu na kutunza utu wake haki yya mtu kuabudu na haki ya kuwa na uhuru wa kufuata dini anaiona kwamba iko sambamba na asilazimishwa kutoka katika dini yake na kumwabudu anayemwona kwamba anastahiki kuabudiwa vile vile haki ya mtu kuwa huru na kuishi kama huru na kuto kuwa mtumwa wa fikra au mielekeo au sheria zitakazomkandamiza katika uhuru wake hizi ndio haki tano zilizothibitishwa na quran tukufu katika e, maneno ya mwenyezimungu subhanahu wa taala na mafundisho ya mtume l اlh lيh wsalam allahuma arina lhaqa haqa warzuqna atibaca wa arina lbaila baila warzuqna jtinaba birahmatika ya arham لrahimin wlى llh l nabiyina muhammadin wl lih wsbih wa waslam wassalamu leykum wrahmatu llhi wabarakatuh