السلام عليكم ورحمة الله وبركاته وعليكم السلام إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونتوب إليه نعوذ بالله من شرور أنفسنا وسيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد محمدا عبده ورسوله أما بعد faina ahsan alhadithi kitab llah wa khair lhadii hadiu muhammadin sl llah lih wsalam washr lumuri muhdathatuha wakula muhdathatn bidca wakul bidatin dalala ndugu katika imani tunakutanika tena leo katika mfululizo wa mihadhara na madarasa mbalimbali ambayo yamekusudia kuamsha hima ya dini yetu na kuitekeleza kama vile alivyotuamrisha mungu na mtume wetu muhammadi sal llah lwasalam leo tulikuwa na ahadi ya kuzungumza nanyi juu ya mada ambayo anwani yake ni haki na wajibu wa mwanamke na mwanamme katika ndoa mada hii ina umuhimu hasa pale ambapo ndugu zenu uongozi wa markazi hii ulipoweza kunishauri kutaka kutengeneza mada ambayo itatukumbusha wajibu wa kifamilia hasa kutokana na yale matatizo ambayo yanajitokeza katika jamii yetu hii katika nchi hizi ambazo si za kiislamu nchi zilizozungukwa na mila na desturi zisizokuwa za, za kiislamu basi kumekuwa na matatizo mengi hasa kwa ndugu zetu muhajirina walioishi hapa wanaendelea kuja kwamba kumekuwa na hali ya kutokuwa na mafahamiano mara nyingine baina ya mtu na familia yake mtu na mkewe hasa ilivyokuwa kwamba pindipo watu wakifika hapa huzungukwa na mila na desturi tofauti na zile desturi na mila ambazo tumezoea ambazo twasema ni mila za kiislamu kwa hiyo inatokea mmoja katika wenza wawili walioana E, kuacha ile dusturi au mila ambayo tumeliliwa nayo ya uislamu na akaanza kufuata dusturi zisizokuwa za kiislamu ima kwa kujua au kutojua hivyo basi ilikuwa ni wajibu kwetu sisi kukumbushana kwamba sisi ni waislamu na maadamu ni waislamu basi tunatakiwa tuishi kama waislamu katika maisha yetu yote na nafikiri mtume wetu muhammad sallaal wa salam ametukumbusha katika mafunzo yake matukufu ya sala katika kufungua sala katika moja ya dua alitufundisha ni sisi kutaka tunatakiwa tuelekeze uso wetu kwa mwenyezi mungu aliyeumba mbingu na ardhi pale alipotufundisha tusome dua hii wajahtu wajhiya liladhi fatara lsamawati walard hanifan muslima inna salati wanuski wamahyaya wamamati lilhi rabilalamin ni mtume sllalsaam anatuambia tusome dua hii ambayo ina mafunzo makubwa adhima kama ikiwa tutayachukulia haya maneno tunayasema kuyafanyia kazi basi e, tutaishi vizuri kabisa kwa mujibu wa yale anayoyaridhia allah subhana wa taala anasema katika mafunzo ya dua hii hakika inaelekeza uso wangu kwa yule ambaye ameumba mbingu na ardhi nikiwa katika hali ya kwamba nimeukwepa ushirikina hakika swala yangu hii inayoswali na kuchinja kwangu na uhai wangu na kifo changu nikiwe kwa ajili ya mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala yeye ambaye ni moa wa, wa vyote kwa hiyo wislamu anatakiwa aishi maisha yake yote chini ya kivuli cha mafunzo ya mwenyezi mungu na mtume slals kile analolifanya alifanye kwa ajili ya allah subhnawtaal ndio pale mtume haithu alipotuambia yaani mche mola wako popote pale ulipo haivi kwamba mtu akiondoka nchi za waislamu au nchi zenye waislamu akaenda nchi zisizokuwa za uislamu basi akauacha uislamu wa wake kule alikotoka kwa nini kwa sababu anaishi katika nchi zisizokuwa za waislamu kwa hiyo atajitahidi ajifananishe na makafiri kiasi kubwa kwa tabia na mienendo na mila na desturi ili eti asijakaonekana ni mgeni awe ameingiliana na watu hawa wakikamilifu kwa hakika mtu akiwa na itikadi namna hii basi mwenyezi mungu tumombeleni wa taala amrejeshe katika njia ya sawasawa ndugu zangu katika imani msingi wa haki na za ndoa katika uislamu umeelezewa kwa muktasari katika aya moja tu fupi ambayo mwenyezi mungu amehitaja katika suralbaara aya 228 mwenyezi mungu anasema walahunna mithlu ladhi aleihinna bilmarufi basi wanawake nao wana haki kama zile ambazo wanazipata wanaume ambazo ni wajibu kuwatembea wanaume wanawake hawo kama ilivyokuwa wao wana haki wanaume kutendewa na wanawake basi na wanawake nao wana haki kutemdewa na wanaume mfano wake kwa hiyo ni huquu mutabadala ni haki zinazokuwa zinabadilishana huyu akitakiwa afanye haki na haki. huyo atakiwa afanye haki huyu akitakiwa awajibike kwa hili huyo atakiwa awajibike kwa hili bali mwenyezi mungu wa taala na mtume wetu muhamads wamebailisha ni aina gani ya haki ambazo zinatakiwa zitolewe kwa mwanamme kumpa mwanamke na haki gani ambazo zinatakiwa mwanamke kumpa mwanamme kama zitatimizwa haki hizi kwa mujibu wa mafunzo ya bwana mtume sala llah l salam kwa mujibu wa mafunzo yaliyokuja ndani ya qurani basi jamii ya waislamu itaishi vyema kwani msingi wa jamii ni ndoa au familia aila usra usra ikiwa ni nzuri watu wanapeana haki wanatekelezeana wajibu basi jamii inaundwa na matofali ya familia familia ikiwa, familia ikiwa njema usra ikiwa ni nzuri basi jamii itakuwa nzuri hivyo basi wa kiislamu utakuwa ni mwema kama ikiwa familia zimepomoka zinakwenda kinyume na maagizo ya allah haki hazitimizwi za wanawake haki hazitimizwi za wanaume basi familia zinakwenda kombo kunatokea mgawanyiko ndani ya familia kunatokea mparaganyiko kwenye kifamilia na familia kwa sababu ndio inayojenga jamii ya kiislamu ikiharibika tofali moja basi nafasi ya kuharibika matofali mengine inapatikana hatimaye jamii kuanguka au kuharibika ndugu zangu katika imani katika uislamu njia peke yake iliyoundwa ya kuunganisha familia ni ndoa aziwaji hakuna njia nyingine yoyote ya kuunganisha familia na kukuza kizazi isipokuwa ndoa na ndoa katika uislamu ni jambo lililoheshimiwa mno na ndoa haipatikani ila kuwe na makubaliano ya pande mbili au kwa lugha ya kiswahili tunaita mkataba katika lugha ya kisheria tunasema ni aqdi au nikahu ni lazima kuwe na fungamano na hili fungamano mungu subhanahu wataala amelisifia katika sura tunisaa aya 1 kuwa ni mithaqan ghalidha ni fungamano gumu kabisa fungamano madhubuti kwa lugha nyingine kwamba fungamano la ndoa katika sheria ya kiislamu ni fungamano madhubuti kwa nini kwa sababu lina masharti makali ambayo masharti haya kama ikiwa mmoja ataacha kuyatekeleza masharti haya pande mbili hizi basi fundo hili litalainika litaweza kufunguka hatimaye kutakuwa na mparaganiko au kwa lugha ya kiingereza sema zitapatikana katika jamii matokeo yake watoto watakuwa hawana wazazi wanaowalea vyema ima itakuwa mtoto hana baba kwa maana familia au mama famlia ietenai na baba au na mama, na mtoto anapata malezi mazuri endapo atakuwa analelewa na mzazi wa kike na wakiumi kwa nini kwa sababu kila mmoja ana dauru yake ana sehemu ya kufikisha malezi kwa mtoto ili kupata, kupatikane waladu salihi mtoto ambaye ni mwema hivyo basi mungu anasema waahadna minkum mithakan ghalidha wanawake wamechukua kutoka nyinyi kutoka kwenu nyinyi mkataba madhubuti kwa maana ya kwamba akdi ni ule mkataba unaofanywa pande mbili pakiwepo walii na mashahidi eh, kukubaliana kupeana ndoa au kukubaliana kupeana mke kwamba walii anamuuliza yule mwenye kuoa nimekuozesha fulan na binti fulani je umekubali nimekubali kumuoa fulani binti fulani kwa mahari tuliokubaliana au mahari kiasi kadhaa umekubali ndio nimekubali maadamu kuna mashahidi wawili pale basi ndoa inakuwa imefungika kabla ya hapo walii anatoa maneno ya kumweleza kwamba mimi ninakufungisha ndoa hii kwa wema anamwambia ninakuozesha ndoa hii kwa wema na kama mnatakiwa muishi basi muishi kwa wema kwa yale ambayo ametuamrisha mungu subhana wa taala na kama hapana budi kuachana basi mwachane kwa wema amara allahu bihi min imsakin bimarufin au tasrihin biihsan ndio maneno tunayasikia yana maana pana mno maana hii ndio ambayo leo tutaikusudia kuizungumza ndani ya muhadhara huu ndugu zangu katika imani katika mkataba wa ndoa kuna haki na wajibu au katika lugha ya kiingereza wanasema ni rights na obligations haki ambazo wanatakiwa atendewe mmoja katika, katika pande mbili manamke au mwanamme na wajibu anaotakiwa kuutenda mmoja wa pande mbili yaani mwanamke na mwanamme haya ni mambo ambayo mwenyezi mungu subhana wa taala na mtume sllasalam wa ameeka wazi nno kwa sababu mikataba katika sheria ya kiislamu lazima iwe wazi ili nini mtu akifunga mkataba usiwe na utata kwamba mimi sikujua ilikuwa hivi ilikuwa hivi hatimaye kutaterereka kutaterereka ile mikataba mikataba kwa ujumla kwa sheria ya kiislamu inatakiwa iwekwa wazi na mkataba wa ndoa kwa sababu mwenyezi mungu ameusifia kuwa madhubuti basi masharti ya ndoa au yale ambayo yanamwajibikia mmoja wao katika wawili hao wanaounganika yamewekwa wazi mno na yale ambayo ni ya haki ambazo zinastahiki zina, zina kumpata mmoja wao pia zimewekwa wazi mno ili kusitokee matatizo katika jamii lakini bahati mbaya ndugu zangu katika imani wengi wetu tumeoa hatujui wajibu wetu wengi wetu tumeoa hatujui haki zetu tunaztakiwa tupewe na wake zetu hivyo hivyo wanawake hawajui ni wajibu gani wanatakiwa wajibikie waume zao na hawajui ni haki gani ambazo wanatakiwa wapewe na waume zao kiislamu za nyingi zimekuwa zina vurugu nyini mnalalama mnasema hapa tunatokea baadhi ya wanawake mfano wanakuwa waasi kwa waumezao baada ya kufika katika nchi hii si masla ya nchi hii ya uingereza au amerika au nchi oyote ya ulaya ni mambo hakika yanatokea katika jamii yetu hata huko tumkutoka kwamba familia nyingi zimevunjika kwa sababu ya kushindwa kutekeleza haki au kutoa wajibu ambao mtu anawajibika kisheria kwa hakika ndugu zangu katika imani uislamu tangu karne kumi na nne kumi na tano zilizopita umeeleza kwa ujumla na kwa tafsil haki na wajibu kwa ujumla tumeona aya mwenyezi mungu aliposema walahunna mithlu lladhi aleihinna bilmaruf yeah. nao wanastahiki kupewa haki kama zile wanazowatekelezea waume wao katika wema hii ni kwa ujumla tunasema tunasma Detail tutaona insha allah katika mhadhara huu nukta moja ndugu zangu katika imani kabla ya kuanza kuzungumzia haki ningependa kuwakumbusha hii jamii ambayo mnaishi nayo hapa ya kiingereza sisikie hawa watu wakajisifu kwamba wao ni civilized wako katika hali ya kilele cha maendeleo si demokrasy au nini ni hivi karibuni tu wameanza kuzungumzia haki za wanawake na kuwapa wanawake kwani vitabu vya historia vinaonyesha kwamba mtu alikuwa akimwoa mwanamke hapa wa kiingereza chini ya sheria ya kiingereza alikuwa anaruhusiwa kumuuza mkewe keshamwoo akachoka naye basi anamuuza tena ni kwa senti hamsini tu kwa pesa zao hizi vile vile sheria hii ilidumu kwa muda mrefu mpaka mwaka elfu moja mia nane mwaka elu1j 85 ndiyo ikabatilishwa ikaonekana ni dhulma kwa nini mwanamke mke wa mtu auzwe wa wakati ule nchi hii bado inakiri sheria za za utwana na utumwa na kuuzana kwa hiyo ilikwenda katika jumla ya ruhusa imetolewa mtu akichoka na mkewe amuuzi kwa sente ya msini. baada ya kuwa watu wamelalama masala ya utwana na utumwa mwaka lfu1a it na h1 ikageuzwa hiyo sheria lakini kukatokea kesi moja ambayo inatajwa katika vitabu vya sheria kwamba bwana mmoja kwa bahati mbaya hakujua kama sheria imegeuzwa inayoruhusu kuuza mtu mkewe akamuuza mkewe kwa paundi miatan akamuuza mkewe kwa paundi mia tano jambo hili likafahamika akapelekewa mashtaka akashtakiwa huyu bwana huyu bwana aliposhitakiwa akaweka wakili wa kumtetea wakili katika jumla ya matetezi yaliyoyatoa alitaja kipengele cha sheria ile ya zamani na akajenga hoja juu ya mteja wake kwamba alikuwa hajui kwamba huyu eh, sheria ya kuuza wanawake imefutwa basi kati kwa sababu eti ni kosa la mwanzo akaambiwa huyu bwana afungwe jela siku kumi tu basi haya basiya enoazuuz ametoka hii karne hii kuonyesha namna gani hawa watu walikuwa nyuma sana juu ya masala ya haki za wanawake katika ndoa na nini na kwamba uislamu umetangulia kiasi kikubwa mno kama tutakavyoona katika muhadhara wa leo juu ya kumpa mwanamke haki zake kama ilivyokuwa imempa haki mwanamme ndugu zangu katika imani kwanza kabisa tuangalie ni haki gani ambazo mwanamme amepewa kwa sharia ya kiislamu ambazo zinamwajibikia mke kumtendea mumewe jambo la kwanza ni taa ya mwanamke kwa mumewe kwamba mwanamme ndiye mlinzi wa nyumba kama takavoona ndiye bwana wa nyumba hivyo basi maadamu mwanamme ndiye bosi basi nyumba ni mfano wa kiwanda au madrasa au skuli au ofisi lazima iwe na kiongozi kwa hiyo mwanamme kwa sharia ya kiislamu ndiye kiongozi amepewa awama wairijalu awamuna ala nisa wanaume ndiye walinzi wanawake hivyo basi maadamu wao ndio mabosi wa nyumba ni lazima kuwe na kiongozi wa nyumba na maadamu kuna kiongozi wa nyumba ni nani mwanamme ni lazima atiiwe amri yake kama ilivyo tunavyofanya kazi viwandani kwenye makampuni madrasa kunakuwa na mmoja vion, katika viongozi ndiye anayetiiwa kwa hiyo ni wajibu wa mwanamke katika mambo ambayo ni ya haki sasa zetu zizi wanaume ni mwanamke kumtii mumewe katika jumla ya maamrisho atakayoyatoa ndani ya nyumba kwani mtume sal llahu ali wa anabainisha hili pale aliposema lau kuntu amiran ahadan an yasjuda liahadin la amartu lmarata antasjuda lizaujiha lau ningeliamrisha mmoja wenu amsujudie mwingine basi ningemwamrisha mwanamke amsujudie mumewe hii inaonyesha taadhimu ya mwanamme iliyopewa katika sharia ya kiislam wamba mwanamke anatakiwa amtii mumewe isipokuwa asimsujudie tu sababu kumsujudia mwanadamu ni ushirikini hii kuonyesha amfanyie taa mwanamme kwa kadhir inavyowezekana ila hili ndugu zangu katika imani kwa sharia ya kiislamu limefungwa wanasema hii siyo taa mutlaka sio ya taa moja kwa moja kwamba mwanamke amtii mumewe kwa kila kitu kuna kaida au kipengele prinipl katika sheria ya kiislamu siruhusa kwa mwanadamu yeyote kumtii mwanadamu mwengine katika masia na hili ni hadithi ya mtume al lla lewasalam pale aliposema la taata limakhluqin fi masyati lkhaliqi hakuna kumtii kiumbe katika kumwasi aliyeumba kwa hiyo kadiri atakavyoambisha mwanamme ndani ya nyumba sharti la amri zenyewe zile zinakwenda sambamba na maagizo ya mwenyezi mungu na mtume hawezi mwanamme kumwamrisha mkewe jambo la masia na mwanamme akaambiwa eti ni wajibu kutekeleza amri hiyo kwa mfano wako watu wengine wanakuja hao walitoka na dini zao huku wamekuja hapa wakezao wanavaa hijabu wamewavua wanaamrisha ili nini wende sambamba wanasema wee bwana siju ukaonekana mshamba kwa hiyo kuanzia leo wewe si kaa kama mwanamke wa kizungu mwanamke mumina kweli hawezi kukubali kama mutaki afadhali unrudishe kwetu hawezi kutii kwa nini kwa sababu kwa ule msingi ambao mungu ametuwekea na mtume wetu kaweka wazi la taata limakhluqin fi masiyati lhali hili likikosekana ndugu zangu katika imani taa mwanamke kuacha kumtii mumelu katika yale ambayo ni ya maarufu katika mambo mema tayari kunaanza kuingia dosari katika nyumba endapo mwanamke na mwanamme wana amri moja wote kila mmoja ni gosi basi tayari kunaingia gogoro na hii ndiyo hali ambayo imewakumba jamii ya waingereza pamoja na wazungu kwa ujumla kwamba wamejaribu kumfanya mwanamke kuwa sawa kwa hali kwa hali yani kwa kiasi kikubwa sana na mwanamme bali mara nyingine wamempa nguvu mwanamke kuliko mwanamme kwa haya ni women emancipation usawa wa wanawake na wanaume kwa hiyo leo imekwenda mpaka talaka mwanamke amepewa mnashuhudia ndugu abao hapa kwamba wanawake wakija hapa wanapewa haki nyingi sana kiasi ambacho wewe unaweza ukafukuzwa na mwanamke kwenye nyumba nasikia anatokea haya kwenye vyombo vya habari magazeti namna hii mwanamke aweza kafikia hatua toka basi mtu ana haki ya kumwacha mkewe mumewe t anapewa haki ya talaka hiyo amwache mmewe wakati katika sharia ya kiislamu talaka amepewa mwanamme tu basi kama hapana budi mwanamke ataka kuwacha basi ipitie kwa kadhi sio yee kwa nini kuzingatia namna gani mwanamke katika sharia ya kiislamu jinsi ilivyomwangalia tabia yake kwambia tabia ya wanawake walio wengi na nyiye mmeoa mna watoto mnajua lao kama ingelikuwa mwanamke angepewa amri ya kuacha basi kusingebaki ndoa duniani kwa nini kwa sababu wanakosa subira wanawake sana sana katika hali za ugomvi na wumezaa bali nyiye mnashuhudia wengi katika wanawake ukigombana nao neno la kwanza nipe talaka yangu nipe talaka yangu ao kama ingelikuwa iko mkononi mwake na maana ushaachwa ndio maana utakuta leo waingereza wanalia pamoja na wazungu kwa nini kumetokea broken families nyingi talaka zimekuwa nyingi talaka nyingi kwa sababu gani wanawake ndio wanazo i talaka mikononi mwao sambamba na wanaume kwa hiyo hili katika uislamu lime limeangaliwa kwamba ni jambo ambalo halifai na mwanamke anawajibika kushiria eekwahiyo ni moja katika haki ambayo mume anatakiwa aipate kutoka kwa mkewe vile vile katika jumla ya mambo ambayo anawajibika mwanamke mwana kumfanyia mumewe kwa maana ya kwamba ni haki yake mwanamume ni yeye mwanamke kuhifadhi mali na kila kilichomo ndani ya nyumba katika mali ya mume yeye ndiyo mtunzaji wa mwanzo wa ndani ya nyumba vile vile kutunza watoto kwa nini kwa sababu mwanamke ni mmoja katika familia aliyetakiwa akae ndani ya nyumba na mwanamme atoke kutafuta riski na hili ndugu zangu leo kwa mujibu wa isachi wanazofanya hawa watu wazungu hawa wanafikia kufikia kuujua uislamu kwa kupitia majaribio na mpaka wanaandika sch na onluthen hawasemi kwamba uislamu ndo uliosema hivi leo ameanza kuandika makala kwamba yule mwanamke anayekaa nyumbani ni bora kuliko yule anayekwenda kazini bali nafikia sasa kuwashajiisha kwamba bora wakae nyumbani walee watoto wawanyonyeshe maziwa kwa nini kwa sababu maziwa ya kifua ni bora kuliko maziwa ya chupa kwahiyo ni bora mwanamke akikaa nyumbani atawalea vizuri watoto kwa nini kwa sababu jamii ya waingereza hivi sasa pamoja na nchi za ulaya na amerika tabia za watoto zimeharibika mno kwa sababu ya kukosa malezi ya ndani ya nyumba ya mwanamke kwa hiyo mwanamke anatakiwa akae ndani ya nyumba moja ya wajibu wake kutunza mali pamoja na watoto wa mumemu kwa maana ni watoto wake akaye nao na hii ni kauli ya mtume salllah lii wasalam waliposema almaratu raiatn la beiti zaujiha wa waladihi wamasulatun anhum mwanamke ni mchungaji wa nyumba ya mumewe na wanawe na ataulizwa juu ya hilo na hii ni hadithi ndefu mtume anatuambia kullukum rain wa kullukum masulun an raiyati yote ni wachungaji na kila mmoja ataulizwa juu ya wachungwa wake halafu mtume anatajai kila mmoja na majukumu yake kwa hiyo moja ya jukumu la mwanamke katika sharia ya kiislamu ni kutunza nyumba ya mumewe pamoja na kutunza wanawe kwa kauli hii ya mtume sllalwsalam kwamba mwanamke ni mchungaji wa nyumba ya mumewe pamoja na wanawe na atakujaulizwa siku ya kiama kwa vipi aliweza kuchunga nyumba ya mumewe mali yake pamoja na wanawe ndugu zangu halipatikani katika jamii ya makafiri sasa ndio wanajaribu kufanya utafiti na kuweza kutaka mwanamke arejee ndani ya nyumba lakini siku za nyuma tuliambiwa kwamba uislamu umeatilisha nusu ya jamii kwa kutwa mruhusu mwanamke kutoka nje ya nyumba na kufanya kazi ni maneno hayo walikuwa wakituambia kwamba uislamu unaharibu uchumi wa nchi yaani nusu ya jamii imeachwa nyumbani haifanyi kazi kwa nini hawakuthamini kazi ile inayofanyika ndani ya nyumba kwamba ni kazi adhimu kazi tukufu kabisa ambayo ukweli haina ujira wa moja kwa moja lakini na ujira mkubwa mwole, wa mola subhana wa taala kwamba mwanamke akikaa ndani ya nyumba halipi mshahara na mumewe lakini katika mshahara na ulipwa ni yeye kupewa nafaka kama ttakavoona katika mambo ambayo ni wajibu wa mwanamme kumfanyia mkewe kumpa nafaka chakula nyumba na kumfanyia gharama za, za, za kumlea kumtunza ndani ya nyumba haya yote ni wajibu wa nini ili kupatikane kizazi ambacho kimepata malezi sawa malezi mazuri afya nzuri ya mtoto kupata maziwa ya kifua ikiwezekana miaka miwili kama ilivyokuja katika qurani kwamba unyonyeshaji uliokamilika ni ule uliotimiza miaka miwili kwa hiyo kwa yeye mwanamke kukaa ndani ya nyumba akatekeleza haya mtoto anapata haki zake pia piavlevle kama ikiwa mwanamke anafanya kazi hasa katika miji mikubwa kama hii na amepata mtoto kapata labda ya mwezi mmoja au miwili siku wameongeza hata, hati, hata miezi mitatu nasikia kwa sharti kwamba mtu asilipwe mshahara anapewa leave without pay wameanza kugundua kwamba mwanamke ana haja ya kukaa ndani ya nyumba kumnyonyesha mtoto wake lakini baada ya miezi mtotowa t gogoro walaktojeni na nido kwa nini kwa sababu mama anafanya kazi hebu nnaambia anafanya kazi kazin anafanya kaziast london na yeye ni mtu wa west. west london usafiri wa kutoka nyumbani hadi kazini masaa mawili au saa moja anaenda kazini hadi saa tisa anarudi nyumbani i saa kumi na mbili saa moja saa za kuonana na mtoto wake ni masaa mawili matatu unataraji mtoto huyu atapata chakula sawasawa cha mama kwa hiyo matokeo yake ndo wametengeneza hizi wanaita infant wanaitamula ma maziwa yaliyochanganywa yaliyochanganywachanganywa makemical ambayo yanafanana fanana na maziwa ya mama lakini ukweli jamani haya maziwa si maziwa aliyoumba allah subhana wataala wenyewe madaktari wanasema maziwa yaliyomba mama ni bora mara nyingi hayana ya kifani kuliko maziwa yaliyotengenezwa ya unga ndio maana sasa kuna namna fulani ya hamla kushajiishwa walimwengu wazazi kwamba wajaribu kadri inavyowezekana kuwanyonyesha watoto wao maziwa ya vifua aib utamnyonyesha na nawe wafanya kazi kwa hiyo ukweli ni kwamba nidhamu za kimagharibi ndizo zimeatilisha jamii zimeua kizazi ndio maana wanawake wengi hawataki kuolewa au wanawake wengi wakiolewa hawataki kuzaa kwa nini wanaona ni matatizo nitazaa mtoto anataka kulelewa kunyonyeshwa huruma ya mwanamke inamfanya ashindwe kuvumilia mambo hayo hiyo matokeo yake asamii bora nsiolewe bora nsizae tatizo tena jingine limejitokeza katika jamii ya watu wa magharibi kwamba kizazi kinakufa uwezi kupata mzungu nadhira na watoto zaidi ya sita wakati najaza fomu ya kuja hapa kuna kipengele unaulizo, una watoto wangapi wameweka nambari moja mpaka sita basi mebidi niulize wengine niandike wapi mimi sasa nshaongeza tayari sio zaidi ya niko sita aa wengine weke wapi itabidi wa, uchukue fomu nyingine moja mpaka sita sasa kuna wengine uchukua fomu tatu waislamu kwa nini sisi hatuna limitetheni hizi za kuzaa watoto sisi twaambiwa tuowe hadi wakiwa nne halafu isitoshe mtume anatuchangamsha anatu, anatu anatutia motisha tuzaye watoto wengi anasema fankihu lwaluda lwaluda fainni mukathirun bikum lumami yauma alkiyama oweni wazuri wenye kuzaa kwani mimi nitajivuna nanyi siku ya kiama kwa hiyo tunatakiwa tuzaye mujahidina sisi watu kumi ishirini mtu asiogope riski kwa sababu yeye ndiyo volquatilmatil yeye ndiyo mwenye nguvu ndio razake atatulisha tu maadamu tunafanya sababu kwa hiyo hili ndugu zangu ni jambo muhimu ambalo mwanamke anatakiwa alizingatia ali vile tunaona mwanamke ikiwa amefanyiwa khiana na mumewe akunyimwa nafaka yake na watoto basi sharia angalia ilivyoonyesha umuhimu wa haki ya mwanamke na wajibu wa kumtunza mtoto kwamba atamtunza vipi kama hana chakula yeye mwenyewe sheria imemruhusu mwanamke kuchukua mali ya mumewe kwa wema kisirisiri mwaweza mkaita kumwibia lakini bilmarufi kwa wema kwamba achukue kile ambacho kitamtosheleza yeye na mwanawe kama ikiwa mumewe mfano mbakili au kampuuza kamtelekeza na hili ni jambo ambalo limetokea kwa mwanamke mashuhuri hindi bintu utba ambaye ni mke wa abu alikwenda kulalamika kwa mtume sal lla lwa juu ya ubakili wa mumewe na kwamba anampuuza katika kumwekea chakula na mali mtume akamwambia katika kauli mashuhuri hadithi imepokewa na imamu na muslim anamwambia hudhi mayakfiki wa waladiki bilmarufi chukua kitakachokutosheleza wewe na wanao kwa wema kwa hiyo kama ikiwa mwanamme anafanya ubakili na hela anaziweka ndani ya nyumba kila anavoombwa na mmewe hataki na mkewe hataki basi mwanamke aweza akafungua vijikoti vile akaspeksheni akikuta kuna vipaundi viwili vitatu ende akaue chakula cha wanawe na maziwa ruksa wala ni wizi kwa sharia ya kiislamu jingine ambalo anawajibika mwanamke kumtekelezea mumewe ndugu zangu katika imani asinyanyue macho yake kwa asiyekuwa mumewe ila maharimu yake mwanamke au mkeo asinyanyue macho yake kuyaelekeza kwa asiyekuwa mumewe ila maharimu yake maharimu yani baba yake ndugu yake ambaye hawezi kumuoa kwa sharia ya kiislamu na hili aliliagizishia bwana mtume sal lla alwa katika khutba ya kuagana na waislamu katika kuelezea haki za ndoa haki za wanawake na wajibu wanaotakiwa wafanye wanawake kwa ume zao pale aliposema walakum alayhinna an la alayhinna eh, anyutina tina farshakum ahadan takrahuna anawaambia ni wajibu wa wanawake kwenu nyinyi wasije wakaruhusu mtu mwingine kukanyaga godoro lenu wasije wakaruhusu waka mmoja wenu yani asije mwanamke akaruhusu mmoja katika wanaume akaja akakanyaga godoro lake haya maneno ya kibalagha wanachuoni katika tafsiri wanasema kuruhusu ni kule ku mwanamke kufungua mlango wake akaingia mwanamme ajnabi mfano au mwanamme ambaye yeye mwanamme atakuwa anachukia yeye asiingie pale kuchukia kuingia katika nyumba mwanachuoni alimamu nawi katika kuweka wazi hadithi hii ambayo imepokewa na imamu muslim kutoka kwa jabir sahaba mtukufu jabir anasema hii hadithi inatupa darsa hili kwamba ikiwa mwanamme hajaruhusiwa kuingia ndani ya nyumba iwe ni ajnabi au mwanamme jamaa ya mke au jamaa ya mume siruhusa kuingia katika nyumba yako mtu kwa maana nyingine hata baba yako kama ikiwa amekataza mwanamme mimi sitaki baba yako wewe mke wangu kuja nyumba hii makatazo lazima yayo ya kimsingi lakini kwa mfano mimi