kwa maana nyingine hata baba yako kama ikiwa amekataza mwanamme mimi sitaki baba yako wewe mke wangu kuja nyumba hii t makatazo lazima yayo ya kimsingi lakini kwa mfano mimi ninahisi baba akija ndani ya nyumba amwharibu mke wangu au kaka bali hata mwanamke alimamu naye anasema mwanamke akionekana anaweza akaleta ufisadi katika nyumba hata awe ni mama wa mke wangu dada a wa mke wangu sharia ya kiislamu mwanamme peke yake ndiye mwenye idhini ya kuruhusu ni nani aingie ndani ya nyumba nani asiingie kwa hiyo yeye mwanamme amepewa majukumu na madaraka ni haki hii anatakiwa atendee na mkewe mke. asije akasema huyu akasemahuyu mjomba wangu nani anaweza akaingia kama ikiwa ni mahram anaweza akaingia ikiwa mi nimeridhia na wanachuoni limam nao idhini si lazima iwe ni siku idhini inaweza ikawa ya jumla kwamba mjomba akija mwache aingie mjomba wako mahramu yako au kaka ako akija hana neno wakati wwote au pia wanasema katika jumla ya idhini kaingia kaka mtu kaka wa mkeo au mjomba wa mkeo au ami wa mkeo wee hukuonyesha dalili ya kuchukia kwa hiyo ni namna ya sukuti ambayo wanasema sukuti hii ni halali irusa ya yule mwanamme kuingia lakini mume akionyesha dalili ya kuchukia wajibu wa mwanamke kutomuingiza mwanamme yule katika nyumba leo mizani imepinduka ndugu zangu katika imani tunaingiza wasiostahiki kuingia ndani ya majumba yetu na tunawazuia wanaostahiki kuingia mtu aweza akawa na rafiki tu ambaye ni ajnabi kwa sababu ya muamala wake wa kibiashara na yeye au ni mtu wapenda mpira pamoja au nini atamkaribisha ndani ya nyumba halafu amwite mkewe njonjowe fadija njowefatuma njonjonjo wamuona huyu abdalla huyu huyu na mimi kitu kimoja yapa aissikiliza bana anytime unaweza ukaja apaya eh? mambo ya matii eh, na nini we hapa e hisi pako tu hapasha usiwe na wote haya yskuhiyo waje wamkuta uko chumbani kwako utasemaje na ushatoa kibali cha jumla migogoro hili ndivyo tunavyoishi maisha waislamu si hapa nchi ya makafiri huko tunakotoka ndio hivyo waislamu wanavokwenda mtu aingia wa ndani ya nyumba yako wewe hupendi lakini mwanamke katika dhulma wanazotufanyia wanawake ni kuingiza wanaume sisi haturidhiki wa mara nyingine waingiewzakawa mwanamme si mtu mbaya kwa tabia lakini mtu amekosa adabu na heshma ya kiislamu ya kuingia ndani ya majumba kwa sababu mwenyezi mungu ametukataza ya yayualadina amanu la tadkhulu eh, buyutan ghaira buyutikum hata tastanisu watusallimu ala ahliha enyi mlioamini msiingie katika majumba ya sokua yenu mpaka mbishe hodi na mjue kwamba watu wapo mtoe salamu mwingie mu mruhusiwe Si mtu hodi nyumba za kwetu tayari muuza samaki huko ndaniyaua uko nyuma huko tayari umekuta vijike wanawake na vikanga mpaka navikanga mpaa ap akishamuza samaki mbio kwenye kenda kenye hana habari kabisa huru watu wanaishi haya ndiyo mambo yaliyovuruga jamii yetu ndugu zangu katika imani kwa sababu mwanamme ana hisia ya kijana kijanadume kama akikuta mkeo ni mzuri atamtamani mwisho yeyote atafanyanay kwa hiyo uislamu umeweza kuzitunza nyumba kwa hizi sheria sheria hizi ni haki na wajibu tunatakiwa lazima tutekeleze vilevile katika mambo ambayo ni ya wajibu wanamke ni haki zetu kutendewa na wake zetu ni yeye mwanamke kuwa na karari katika nyumba kotulia ndani ya majumba yale kueleza tutaeleza kwamba mwenyezi mungu amewataka wa wanawake watulie majumbani mwao pale aliposema wakarna fi buyuti buyutikunna kisha akasema wala tbarujna tabaruja ljahiliyati lula tulizaneni majumbani mwenye na wala msitange tange na, na viguo vi, vilivyokuwa vilivivyokuwa vya vi, vi stara kama walivyokuwa wanawake wakijahilia kwa hiyo mwanamke al aslu ni kukaa nyumbani kutunza nyumba yake na watoto leo tumekuwa na kero kubwa kwa wake zetu hasa wakija katika manchi ya kitaruti kwamba mtu umekaa naye umepata status ya kuishi na hivyo vijisenti vyawiki naoenda chukua posta kila wiki basi wewe nd umekuashawishi kwa bwana bwana utakaa hapa na chuma yake toka kazi kenda kazi vyema fanya fanya yenye maslaha ya ya dini au hata ya dunia yeye lakini anakwenda kazi mmoja edafanyaai mwanamke anakwenda kufanya kazi kiwanda cha kusindika ndani ya ania unakula haramu na namkeo kama huu ni mkewa mtu au mwanamke kwenda kufanya kazi mahala penye ikhtilafu au mwanamke kwenda kufanya kazi nje mahala ambapo hapana stara moja ya sheria ya kazi ni kwamba avue nguo haya mambo yafanyika kule kwetu siuze hapa majinchi ya kikafiri bwana kwamba eti mwanamke ende akafanya kazi benki avae na hijabu au mwanamke ende akafanya kazi ya upolisi avae hijabu ni vitu nara si jambo rahisi wewe mwanamme ambaye rijali uletimia huwezi kama una ghera ya kijana dume kijanadume mbali uislamu kumruhusu mkeo kwenda kuchanganyikana na wanaume huko kama unazo hisia za ujana ujanadume kama ni mtu ambaye huna hisia za ujana utaona utaonauksa bora ni hii pesa moja walitangaza kipindi kimoja bbc cha kiswahili kama kusikia wamekusanya malaya na wadunia nzima kwetu, kule kulekwetu kwetu kule wanawahoji kwa nini wanafanya biashara hii za umalaya mmoja wamemhoji namumewe yeye mwanamme anasema sa mi namruhusu mke wangu kwa nini asa shida mtu wa daressalam je huogopi maradhi asema tunajaribu kufanya kinga tukifanya tuki, maingiliano ya ndoa tunatumia makondom na nini Aulizo, hivi unaona raha raha sema sina raha na haya maisha lakini amruhusu mkewe kwenda kukaa kwenye mabaa kwenye nini saa nne ajana pesa yeye mwanamme alishwa mwanamme wa kiislamu alishwi mbaya jina la kiislamu maafa makubwa haya ayaametufikawaislam mtu kufikia ile ghera ya ujanadume wachilia mbali ya uislamu pia imewatoka wamekuwa hayawani mapembe kabisa hawana tofauti na na na mabuzi na Ma mabuzi wengine hata wanakuwa na embeoau huku wengine wanakuwa na wivu huku mjogoa akiwa na mkewe fulani basi hatake afuatwe na mwingine wako wanyama namna hii sasa wanakwenda wanaume wanakosa kabisa haya sampuli hii kwa hiyo kama ikiwa atatoka basi ni kwa idhini ya mumewe isie yeye mwanamke ana, anajiamulia kutoka bwana mimi nitafanya kazi wataka utaki mi nitatoka nje kwa idhini halafu vile vile ichungwe eh, sharia m anatoka wapi kama mfano ni mwalimu mudarisa katika kusaidia watoto wa kike mfano taka mwalimu au tabiba watoto wa kike ambaye ni daktari wakike, wakike kuatibu wanawake ni mambo ya kheri haya yanaruhusiwa kwa sababu uislamu kwa kusema wanawake wakae ndani haina maana hawaruhusiwi kutoka kama kuna kutoka kwa dharura ruksa watu watoke lakini aslu necha ya mwanamke ni kukaa ndani ya nyumba kwa sababu nyumba inataka ulinzi kama tulivyoona nyumba inataka malezi nani atasimamia ni mwanamke mwanamme kazi yake kutoka kutafuta riski kuwaletea mke na watoto kwa hiyo haya ni mambo muhimu ndugu zangu ambayo tunasema kwamba ni baadhi ya haki ambazo anatakiwa afanyiwe mwanamme na ni mambo ya wajibu ya mwanamke kumfanyia mumewe tuingie sehemu ya pili ya haki za wanawake zinazowajibikia kufanyiwa na umezao jambo la kwanza ndugu zangu pindipo kukifunga ndoa basi jambo la wajibu ambalo anatakiwa mwanamme kumfanyia mkewe ni kumlipa mahari yake jambo hmm. la kwanza eh, anatakiwa amlipe mahari yake si lazima yatoe saa ile lakini yabaki katika dhima ni deni kama alishindwa kutoa saa ile basi ajue ni kama deni jingine anatakiwa ana amlipe ni wajibu mwanamme kumlipa mkewe okay. kwa hiyo hii ni haki katika haki za nini za wanawake hivyo basi ndoa yoyote inayofungwa haikupangiwa haiku mahari ni batili imeondoa jambo moja la msingi ndio pale tunaposema kuna majindoa mengine yanafungwa humu kuna ndoa inaitwa muta temporary hii jamaa wakishia hii ni ndoa imeshamiri kule afrika mashariki na vijana wengi wanaingia ushia kwa sababu ya ndoa hii ndoa hii ni kwamba haina mahari haina walii haina shahidi vile vile mwweza mkawwana masaa mawili saa moja tena wewe ukipatana na mwanamke njiani tu bwana bwanawee mi nimekupenda ntaku wasemaje sawa shahidi nani mungu mahari hamna siku ngapi masaa mawili ha twende loji fulani hoteli fulani mkimaliza muda ule ndoa imekatika eti ndoa hiyo ukichunguza masharti yake na, na, na mkataba wa zina hauna tofauti kwa sababu zinaa nao pia ni mkataba lakini sio mithaan ghalida sio ni mkataba pia patana na malaya tataa tuonane muda fulani hoteli fulani sawa talipa kiasi fulani sawa ndio namna hii ndoa zinaitwa muta wamezihalalisha baadhi ya mapote mapoto lakini katika uislamu ni jambo la wajibu kwa amri ya mwenyezi mungu nisa mwenyezi mungu anasema nnisaa saduqatihinna nihla wapeni wanawake mahari yao ambayo ni wajibu kwenu nyinyi kuwapa si jambo la khiari nyingine ndugu zangu ambalo twasema ni haki ya wanawake kupewa na wanaume ni kuidhinishwa kutoka hasa katika hali ya dharura majumbani mwanamke kutoka ndani ya nyumba kwa dharura lazima ni haki yake mwanamke umpe hiyo usimfungia akakaa ndani sawa sawa na kochi na meza atoki wala aoni jua anataka kutembelea wazazi wake silatu rahmi ni wajibu kuwatembelea ndugu zake au mara nyingine ana dharura anaumwa atakwenda kupima uja uzito wake kwenda kuonana na daktari mwanay aumw takumpeleka hospitali au kuna muhadhara mfano ndani ya msikiti fulani au ataka kuswali swala ya jamaa ni katika haki zake pia sio wanawake meamba mswali majumbani hapana pamoja na kwamba fadhula kubwa ipo ya kuswali majumbani lakini katika haki za mwanamke akiamua nataka kwenda kuswali msikitini siruhusa kumkataza ni hadithi ya mtume sallaalsaa wa anawakataza wanaume kuwazuia wanawake kwenda misikitini anasema la tamnau ima llahi masajid allah msiwazuie vijakazi wa mwenyezi mungu yani wanawake misikiti ya mwenyezi mwenyezimungu waio akiamua wa kuja kuswali au wakiamua kuja kufanya dhikri katika msikiti kuja kusikiliza madarasa kuja kusikiliza qurani au kutoka kwenye swala za idi bali tunaona hata swala ya idi wajibu kuwatoa wanawake hata waliokuwa katika siku zao saa imewataka wasikae pamoja na wanawake wengine kwenye watakiwa wenine pembeni ni haki zao hizi akini sikutoka wewe wamkataza kwenda kwenye msikiti kusikiliza darsa wamruhusu kwenda kwenye taarabu wamruhusu kwenda kwenye happy birthday Christmas. Christmas day. birthday pat yote haya mambo ya kitaruti haya ndo ungepaswa umkataze kwa sababu unayo hoja ya kumkataza lakini yale mambo ya taa na heri mruhusu ni moja katika haki zake kama kizidai ni wajibu sharia inampa vile vile kutoka kwa ajili ya kutafuta elimu kwenda madrasa kusoma nii madrasa mfano ya sharia ya dini kwenda kusoma usimkatalie ni katika haki zake ni lazima apewe hizi kwa nguvu ikiwezekana jambo jingine hili lawalenga watu wote kwa ujumla na niliwajibu wa kisheria annafaka aleiha wa la auladiha watamini sakan lahum ni sisi kuwapa nafaka kuwapa chakula kuwapa mavazi kuwapa makazi ni wajibu wetu kwa hiyo ni haki zao uwezi kuoa mtoto wa watu baada ya siku ya pili binti atakukaa na wewe nyumbani wa au, unajua mii bwana na nyumbani, yao, nyumba nitakodisha mwezi ujao ngoja tukakae nyumba ya mjomba tukakaa nyumba ya shangazi hapana umemdhulumu ni haki kukaa katika nyumba yako la ni haki wewe kumtunza kumpa chakula ni haki kwake yeye wewe umpe mavasi na hizi ni aya za mwenyezi mwenyezimungu subhana taala ambazo wamebainisha katika baadhi ya aya za qurani katika surat mwenyezi mungu anasema wa la lmauludi lahu rizquhunna wa kiswatuhunna bilmarufi na kwa wale waliozaliliwa watoto yani wanaume ni wajibu wao kuwapalishe rizki wanawake na kuwapa mavazi kwa wema hapa bilmarufi wanachuoni wanachambua katika vitabu vya fihi kumpa mavazi kwa wema hapa haikutaja kumpa chakula kilo ngapi wala nguo sampuli gani aina gani imetajwa sharia imetajwa kwa ujumla kumpa kwa wema kumpa kwa wema wanachuoni wanaweka makadirio kwamba kumpa chakula kwa wema ni wewe kumpa chakula mfano wa binti kama yeye aliyoolewa katika jamii anakulaje kulaje huko kwao nyumbani au kwa mumewe kama ikiwa ni binti kazoea kula wali na nyama basi umpe wali na nyama ila kama una kitu kingine hicho utampa kadiri ya uwezo ama ikiwa kazoea kula samaki kula kuku mabiriani sijui nini umpe kwa wema kama una nimesema kitu kingine hicho hivyo hivyo mavazi kazoea mfano kila idi kunnuliwa nguo mpya wajibu wako kumnulia nguo mpya au mfano kila miezi mitatu takunuliwa nguo sawa bila israfu kwa wema hili neno kwa wema ninaleta maana nzuri zaidi na mwanamke naye katika jumla ya wajibu wake kuhakikisha kwamba hamkalifishi mwanamme nje uwezo uwezowake kuna wanawake kule kwetu kila mwezi kukitokea mfuo mpya wa kanga atakaanguliwe kanga sanduku limejaa makanga mpaka huko juu mmoja akiivaa basi akiifua itakaa miaka miwili yaji kuivaa kwa sababu ya yarundo la maji kanga wakati ndugu na jamaa wako katika unyonge au yeye mume yuko katika unyonge wa maisha unamkalifisha lazima akungulie kanga lazima kila kukiwa na harusi basi mtindo mpya wa vazi huyu mwanamke anaonekana hana dini na ndio pale tumesema pia katika kuoa jamani mtu anatakiwa achague tume anasema fadhfaru bidhati dini aribada oweni mwanamke mwenye dini la sivyo mtadhalilika kudhalilika kwenyewe ni huko umechukua mwanamke afrika huko ushamzoesha maraha au kazoeshwa raha umemleta uzunguni ndio badaa kabisa gauni lazima anue ebaa ataonekana yeye ni mtu wa nyuma karachi bazari ko hapa akubali hatakalazimaxstt ashindane na, na, na, na queen elizabeth unaona hii si katika sera ya mwanamke mwema katika uislamu kwa hiyo ni wajibu mwanamme kumtekeleza nafaka mtu mmoja alimuuliza mtume sala llahu ali wa sallam ma zaujati ahadina alaihi haki gani au ni wajibu gani unaomwajibikia mtu kumfanyia mkewe katika sisi mtume anaulizwa sa llah ale salam mtume akasema antutimuha idha taimt ni wewe kumlisha pale unakokula wa antaksuha idha ktasaita na wewe kumvisha pale utakapovaa wako wanaume wengine wao kukicha wanunua masurwali manini na naviatu vipya wake zao wamebaki na viguo siku yaidi ainiee kila siku na, na, na, na, migomba, nyoka, majitai, ilona, nyoka kule migomba ndimi ndimi hizi majitai waita majumba majikoti mani, kila siku wanunuama mke na watoto wamekaa mwaka mzima hawana nguo hawana kitu chochote hii ni hulma wanafanyiwa ni haki za kisheria an yani tungekuwa na dola ya kiislamu na na tungekuwa na, social wangeingia katika nyumba n wakakunyanganya mtoto wakampeleka nyumba ya wa waislamu ezi kama wanavyofanya waingereza hapa ukimpiga mtoto mbio kukupora mtoto naua ua otuwezi kumhudumia masheria yakitoauti lakini ingelipaswa na sisi tuna social for, nani fi zetu kama ikiwa mwanamke ananyimwa haki yake na mtoto huwezi kumlea wengine unaona waislamu wengine wasiokuwa hawana haya wala aibu kuweza kuwa mtu kukaa na mwanawe na ona bora kachukuliwa ende kaleleo aibu vyema ue ni nchi ya kiislamu na waislamu wanafanya hivyo leo mtu ufurahi hapa kajachukuliwa mwanao na ende akalelewe kweli atabaki ni abdalla huy na muhamad baada ya miaka sita aiwi tunao anasoma masukuli na wakija mmoja wenu anaambia moja kaja mtoto nyumbani amwambia baba baba mimi kuanzia leomkristo aeme Kaya ristia kayapokea huku w- skuli baba kwa nini mi naitwa fauzi kwa nini siitwe john kayapokea huku w- katika madhara tunaoishi nayo hapa jama sasa yule mwenye ghera na dini atasema la haula wala uwata illa mungu aniondoe katika balaa hili ya rabbi kilio chake mungu amwepushe na, na balaa hili kinyume chake wengine kaja nyumbani binti anamwambia mi nimeambua niwe mkristo ah, no no you know? mambo yote ni sawa tukrstoislam wapo watu namna hiyoshe kule tanzania ntawapeni kisa kimoja tulichoshuhudia mwanamme mmoja wa kiislamu waki, kenda kamuozesha binti yake mkristo ulipomuhoji bana kwa nini umefanya vipi umefanya hivi asema eh, dini zote tu sote situnaelekea kwa mungu tunataka ufalme wa mbinguni awa wenzetu wanapitia kwa isa na si tunapitia kwa tutaonana <coughs> <coughs> yaani maafa kwaatutaonana ya maafa makubwa haya ndio haya tulioazungumza tangu jana juu ya umuhimu wa kusoma alilmu shari mtu hajui mpaka leo kwamba kuwa kafiri ni dhara kuwa mkristo ni ara ndio haa naosmneetainen mambo gani ya yani waingereza kwa muamala wao huu waliokupa ya kuishi nchi hii na mahila yote haya eti wataingia peponi kwa hilo ni wazi hujui dini we walahufarikishi baina ya kufru na imani ni madhara makubwa ndugu zangu katika imani vile vile mwenyezi mungu katika swala la, la, la nyumba katika sura mwenyezi mungu anasema askinuhunna min haithu sakantum waekeni wanawake majumbani pale mnapoishi nyini ina maana muwape muafiri muwafiri nanii makazi nyingine ndugu zangu katika imani ambalo ni wajibu sisi kuwafanyia wake zetu yaani haki zao hii ni ile hali ya wale watu waliooa zaidi ya mke mmoja wale ambao hawajaoa basi hili haliwausu hapa tuwazungumzia wale wenye wake zaidi ya mmoja jambo ambalo ni haki kwa hao wake wawili au watatu au wanne ni kuacha kuwachanganya katika nyumba moja ila kwa ridhaa zao ukioa wewe zaidi ya mke mmoja na nyumba ni moja mpaka mke mwenza aridhie kama yule wa mwanzo akiridhia haya mlete mwenzangu akawe na mimi dioks lakini moja ya haki zake mke mkeu akseba mimi sitaki kukaa naye ruksa wajibu utekeleze agizo hilo kwa nini kwa sababu kukaa wanawake wenza mara nyingi kunakuwa kuwa nadhara ila wachache mwenyezi mwenyezimungu waliwarehemu lakini tabia ya wanawake walioumbiwa nayo wivu na hili mtu asiyakasaa wa ni wake zetu wakeze mtume waliooneana wivu yaani wivu ghera baina ya wanawake ni jambo ambalo lipo na wale waliooa wa zaidi ya mke mmoja wanajua kwamba ni jambo ambalo la kawaida hivyo basi kukaa wanawake maana sharia anaitwa mke mwenza bara ni dhara kwa mwingine kwa hiyo ili kusiendelee madhara ana haki mwanamke wa pili kukaa peke yake au wanawake watatu uliooa kukaa peke yao ndio uadilifu aliotuamrisha mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala na mtume ila nimesema nna kariri kama wenyewe wameridhia hicho kitu kingine wakisema ha, si tutakubali mume wetu tunaona ukikaa na sisi sote mungu atujalia tunakuwa na baraka katika nyumba na sisi hatuna ugonvi na kweli unatokea ugomvi mdogo mdogo wanapendana wamelelewa katika uchamungu wamelelewa katika kupendana wanawake waumini wanakaa hilo kinyume cha hivyo haifai kwa nini mtume anasema la dharara wala dhirara fi lislam hakuna, hakuna madhara wala kudhuriana katika uislamu vile jingine analotakiwa kulifanya mwanamme kwa wake zake ni kufanya uadilifu kadiri inavyowezekana kama anashindwa kufanya uadilifu basi asiowe mke zaidi ya mmoja mungu anasema fankiu ma taba lakum min alnisa mathna watulata, wake, wa thulatha wa ruba fain khiftum an anla tadiluu fawaidatan oweni katika mnawapenda katika wanawake wawili watatu hadi wanne mkiogopa kufanya uadilifu basi bakini na mke mmoja tu hivyo basi kuoa mke zaidi ya mmoja kunataka uadilifu kwa, kwa kiasi kikubwa pamoja na kwamba mwenyezimungu subhanahu wa ta'ala anatubainishia kwamba walan tastatiuu an tadiluu baina nnisa walau harastum hamuwezi kuweza kufanya uadilifu baina ya wanawake hata mkipapatikia lakini sharia inachotaka fala tamiluu kula lmaili msielemee moja kwa moja upande mmoja yaani ujaribu kufanya uadilifu japo wadhahirii ubaki ule wa moyo isiwe tena umekwenda ndogo ndogo ya miaka kumi na saba mkeo wa mwanzo miaka sabini themanini au miaka hamsini basi yule mzee ukamtupilia mbali miezi sita saba hamuonani umepata ndogondogo hii haya mmakosa kasheria ya kiislamu kadhiri itakavyokuwa maadamu mke mkubwa hajasema mimi nimetoa mgao wangu kwa mke mdogo ana haki ya kupata siku sawa na yule mke mdogo labda siku ya kwanza ya kuoa siku ya kwanza ukioa mwanamke bikra kwa sheria ya kiislamu fungate ni siku saba kwake unaruhusiwa kukaa kwa mke mpya siku saba baada ya hapo kunarejea zamu moja moja mbili mbili t kamepanga t ila mwenyewe huyu mama akiona mm, nisije nikaharibikiwa na mambo yangu ntamlazimisha mme wangu kukaa na mimi twakaa tu mundani kama vile mtu nandugue bora mme wangu nenda kastarehe na huyu binti huyu binti bado mdogo mchanga mfu na nini kwa hiyo mimi najitolea katika siku mbili zangu au katika wiki natoa siku moja hamna neno utahesabiwa bado huko kwenye uadilifu ayo uadilifu unaotakiwa hasa udhihirishwe kwa sheria ya kiislamu ni yale mambo ya dhahiri tunayoyafanya katika matendo kama ni chakula kitolewe kwa uadilifu kama ni wa aunyumba kwa maana ya i siku za kukaa ndani ya nyumba kwa mwanamke kwa uadilifu kama ni mavazi yafanye kwa uadilifu ubaki wewe na mola wako na moyo kwa sababu kama alivyosema mwenyezi mungu ambainisha hamuwezi kufanya uadilifu mkamilifu hata mkiupapatikia mungu wajay, anajua udhaifu wa nyowezetu hawezi mtu mfano kawao wakewawili watatu ikawa akienda nyumba ya mke mdogo anapata uchangamfu au enda nyumba ya mke mkubwa anapata uchangamfu mke mdogo jeuri awe anawapenda sawa moyo wake unapenda sawa Aa, pale utakapoingia ukarambishwa asali ukatengenezewa visheti vijisambusa na nini ukakandwa kandwa ndo hapo utaona eh, eh, hapa ndo <laughs> tabia mwanadamu mwanadamu acha si mke na mume hata mtu rafiki akionyesha dalili ya kumpapatikia mwenziwe kumkirimu eh, kumwonyesha na mjali atampenda moyo wake sina masala ya mke na mume hata wanaume mtu anakuwa na rafiki na mtu wakuona anamheshimu anampa hadhi anamkirimulakinimtu anam... hatampenda mtu kama anamdharau mfano ndio ilivyo kwa wanawake jamani wale ambao e, wameoa zaidi ya mke mmoja hili wanalijua ni darasa la kimatendo na wale ambao hawajaoa bora waowe ili wapate kujifunza tumeelewana ndugu zangu katika imani e, msiogope mwenyezi mungu fainhiftu manla tadilu faw mkiwa mmijioga basi kaeni na mke mmoja ndo watu ile wale watu waliobaki na wake mmoja mmoja mijioga tu wa dalili yaurn ya e, mwaogopa kufanya uadilifu sasa mungu kasema huwezi kufanya uadilifu uwezi asema hata ukiupapatikia ina maana ruksa kua sasa eni ujitahidi usielemee moja kwa moja kuna wengine wanaelemea kwa wake kisa ni wadogo na bwana natoka leo nda zangu tanga um uko kwa nani mke aliouanaon siku tatu mara huyo kaibuka nyumba yani wa zamani akiulizanajua n basi liokuja nalo uongo ulikuwa ulikua hii ni meili bwana imekatazwa katika dini ya allah subhanahu wataala kwa hiyo haya ndugu zangu i katika mambo ambayo kwa ujumla tuatakiwa tuwafanyie wake zetu kama ikiwa tunaacha kuwafanyia ndiyo nyumba zinaanza kuterereka watu wengi wameoa mke zaidi ya mmoja zimefeili ndoa hizi kwa nini kwa sababu ya uadilifu hakuna kwanza imekwenda kule kwetu wamejenga hoja ukewenza hausilimu wanasema hivo yaani kuoa mke mmoja ni vita ua mke, yani mke zaidi ya mmoja ni vita ni kama ukafiri kwa hiyo kwahiyo maana sema ukewenza hausilimu yani mtu na mke mwenzamwenziwe hawawezi kuwa marafiki hata siku moja watakuwa maadui hauwezi kujisalimisha ukawa ni salama na amani ndio maneno haya haya maneno yame katika nchi zetu kwa nini kwa sababu kuna watu ndugu zetu wa uganda waudizeni waganda ukiwa na mke mmoja watu wanakushuku e mgonjwa kwa sababu al alaslu ataadudi au sivoshak ni kweli kabisa sijui yeye anawake ngapi allahu alam lakini ukweli ni kwamba ndugu zetu wametushinda wa uganda na ndugu zetu wa west africa nimeshuhudia mwanamke ni wawili watatu nne na haya ndugu zangu maneno ya mtume ya ubora wa mtu anaeoa zaidi ya mke mmoja ni hadithi iliopokewa na imamu bukhari anasema khiyarukum mbora wenu ni yule mwenye wake wengi kwa hiyo akija mtu awake wanne hapa wa yatakiwa tusimame ahlan wa sahlan wasahlan wamarhaba kwanini ameonyesha kwanza uwezo wa kutunza jamii ya wanawake wa kiislamu wewe umebaki mgoga na mmoja tu lakini huyu kawahami watoto wa kike wanne wa kiislamu leo dunia inazungumza mpaka makafiri wanasema resh ya wanawake na wanaume ni nne kwa moja imethibiti qurani kuwa kitabu sahihi kabisa mbele yata makafiri kwamba uislamu umetangulia kusema mtu aowe wakewa nne kwa kuzingatia moja ya sababu katika vizazi wanawake huzaliwa wengi kuliko wanaume hasa kwetu afrika mashariki kenya na nini ni mambo yako wazi kabisa ln ya watanzania utakuta wanawake ni wengi mara nne wanaume sasa tukioa mmoja mmoja mfano hawa watatu wataolewa na nani ndio maana tunaambiwa tujitahidi tuoe na tufanye nini uadilifu kadiri ya uwezo mwenyezi mwenyeezimungu watakaotujalia na tukimuomba mwenyezi mungu atatusaidia kwa hilo jingine ndugu zangu katika imani ni haki zinaitwa hukukun mushtaraka wa wujubun mushtaraka haki za pande mbili yaani kila mmoja atakiwa mtekelezee mwenziwe aina ile ile ya muamala natakiwa mfanyie mwenziwe jambo la kwanza ni husnu lmuashara kuamiliana na mkeo au mke kuamiliana na mumewe kwa wema kwa adabu na heshma kufanyiana matendo mazuri katika nyumba kuwa na lugha nzuri ndani ya nyumba asiwe mmoja ni kibri juu ya mwenziwe asiwe mmoja ni fedguli juu ya mwenziwe asiwe mmoja mwenye matusi juu ya mwenziwe waheshimiane wakae kwa pamoja wasaidiane kwa maana ya kwamba ni watu wamekaa katika kuunda jamii iliyokuwa ni bora kuweza kupatikana jamii bora ya kiislamu na hii ni kauli ya mwenyezimungu subhanahu wa taala anatuamrisha sisi wanaume hasa ambao ndio viongozi wa nyumba anasema waashiruhunna bilmarufi na kaeni nao wanawake kwa wema na aya tuliyohitaja mwanzo mwenyezimungu anasema walahunna mithlu ladhi aleihinna bilmaruf na wao nao eh, wanastahiki kufanyiwa kama vile wanaowafanyia waume zao kwa wema hapa ndugu zangu katika imani katika jumla ya mambo ambayo ni ya kufanyiana wema ni mtu kuishi naye kama rafiki mwenza isiwe muamala wa mtu kama vile askari jela na mfungwa kwamba wewe mwanamme siku zote ni askari jela na mama ni mfungu lazima kuwe na wakati wa faragha wa furaha wewe na mkeo na wanao bali ikiwezekana wakati wa mchezo mbali wa shughuli zenu mnazofanya ndani ya nyumba yenu ndani ya kitanda chenu mengine yanatakiwa yafanywe nje ya nyumba kuonyesha namna gani mnaishi kwa furaha na wema angalia mfano wa jumla ya matendo waliokua wakiyafanya mtume kwa mama aisha siku akisafiri na masahaba kuchagua wakeze nao mfano akisa hiki anatusimulia mamaisha ilikuwa akienda siku moja mtume akamwambia akawaambia masahaba tangulieni tangulieni tangulieni ta- kitu gani pia hajui tan baada ya kuwa jeshi au kikundi kimeendelea mbele mtume akamwambia mamaisha tushindane mbio Res nn atamshinda mwenziwe wakati huo mamaisha alikuwa bado mdogo kiwiliwili chake bado hajanenepa ninepa na mtume mamaisha akamshinda mtume kwambio kama mchezo umekuishi ninamna fulani hii trasema, ya kuishi kwa wema na hili ni jambo ndugu zangu katika uislamu wewe ukiwa nshekhe leo ukija kulifanya utaambua nkichak ishaingia hu mtu wallahi wewe chukua nenda kampeleke nanii kule mombasa watau kule jioni hakuna si kama vile wikendo We, no, leo hebu nikae na mke wangu tushindane mbio hapa ukionekana na kilemba chao bwa jamaa tayari ni mtuwa makokeni kwa nini si kitu shekhe kwetu ni jitu kama mlima limekaa katika nyumba au madrasa hataharaki kabisa si mtu wa kucheza mazoezi kufanya lolote angalia dini imetufundisha mtume salllalwsalam kufanya na wake zake mbali yana masahaba kuna hadithi nyingi zinaonyesha namna hiyo uislamu umekiri michezo vile vile iliyokuwa ndani ya halali katika jumla ya kufarijiana ndani ya nyumba kwa hiyo si vibaya kununua vifaa vya mchezo vya mazoezi vya kutengeneza hefu mwanamke asiweni jiki la kutisha saa zote ukatamani wanawake wama, mkeo, bile, bile. wa matelevisheni huko mtengeneze mkeo vile vile ni mambo katika dini katika haki za pamoja yenye mijitumbo tumbo tumbo kapipa tengeneza tengeneza lako kwa sababu jitumbo kwanza ni ishara wala si mtu wa mkaiajnjtmamntengeneamo lao <laughs> leo hali namna siaama hing a mavita na mabalaa kujihami nafsi zetu kwa hiyo anatakiwa mtu wa sports ia zote ni katika jumla ya kuhifadhi kilili chake awe ni mtu awe yuko imara na hili aweza akalifanya na mkewe