weaahii ni jamo oja a lie am aa kia utumia sheria l aeasla wanamke haiwezi kuwakabisa ni adwewe utoke amawaknandio mm. haya ulioyasema mwanzo Na. kwamba nayo yanachangia kiasi kubwa moja ya matatizo haya wanawake kuwas wakawa wanafanya nushuzi kwa ume zao au kuwafanyia masia ni ile kwamba hakupata msingi wa haya tulioeleza kama haya tulioyaeleza mfano mtayanukulu kwa wakezenu mkawajenga kuyaamini na kuyakubali basi mume atabaki ni uwe wewe tu sio huyo u nona masala ya dini ni muhimu ndio maana hapa hatukutaka kuzungumza utangulizi ulikuwa mzuri lakini kwa kuchelea wakati swala la kuchagua mchumba jama muhimu sana katika sheria ya kiislamu na mtume amelihimiza sana mtume kwanza kwa upande wa wanaume walii anapewa agizo lifoatano mtume anasema sal lla alw salam idha jaakum man tardauna dinahu wahuluqahu fazawijuhu inla tafaluhu takun fitnatn fi lardi wa fasadu arid asema anawaambia wale mawalii sasa wenye mabinti akiwajieni kijana au mwanamme ambaye mnamridhia dini yake na khuluqa zake tabia zake basi mwoozesheni msipofanya hivyo kwa nyinyi kuwawezesha wanaume ambao ni waovu basi kutatokea fitna katika ardhi hii na ufisadi utakaoenea moja ya sababu ya ufisadi huu mnaotaja na mwingineo juu ya ndoa maisha ya ndoa ni chaguo kwamba walii anakuwa anashindwa kufanya chaguo sahihi ima atamwozesha binti yake kiujamaa kiukoo kiukabila au atamuozesha binti yake kwa sababu ya mali aliyokuja nayo yule kijana bila kujali tabia ya yule mtoto au kijana aliyekuja kuoa bali mara nyingine akitokea mtu akitoa nasaha kwa walii bwana banaw chunga huyu huyu kijana ni mtu mtu wa wa mabangi mtuwa maunga huyu. kisa britania oh mume kuna kipindi kule kwetu mfano mara nyingi kuliingia shida sana sa za siasa ya ujamaa na kujitegemea michele sukari sabuni zote tuachukua nchi jirani na ukionekana mpakani na sabuni moja ya laksi tudoo watiwa ndani hata mwezi wambao umefanya magendo kwa hiyo wakati ule ukiwa wenki kijana unaishi tanzania unaonekana huna faida huna maana kwa hiyo mtu akija mfano ni wadubei kaja ataka kuoa basi wazazi walikuwa hawachagui tena huyu mtu ana fulka njema auna saba gani au nini ilikuwa mume ni wa dubei mpaka kule mambasa kulichochapishwa kanga zimeandikwa mume mbmume wa dubei kwa maana kwamba hatujali tena dini wale maadamu yuko dubei basi maadamu tuna shida ya laksi tuna shida ya t na nini basi apewe huyu na si tutapona hivyo hivyo kule kwetu sehemu za pemba ndugu yangu huyo ataniunga mkono kama nsahi maneno kulikuwa na kipindi kuna shida ya chakula zama za mtawala wa mwanzo bali nasemekana wapemba na haya nimewashuhudia kwetu tanga walikimbia wengi refu walikuja tanga shida ya kula chakula watu walikula mizizi lakini wanajeshi walipata chakula fuchi wanakula nyali tani yao walikuwa sasa wewe ukiwa na binti hata awe ni mwema namna gani akija mwanajeshi akibisha hodi atakamke basi alatuli utampa mtoto kwa nini nawee upate kupona mtee ule utakaopata pakawa na msemo mashuhuri mumenjeshi jeshi ausivyosh <laughs> <laughs> <laughs> unaona sasa uislamu bora tufenjaa mtu aliyebeba akida salima bora afenjaa kulikoni kumtoa mtoto wake kumpa mtu fasiki kwa nini anakwenda kuharibu jamii ya kiislamu mtu huyu sasa ukiona mwanamme kaja hapa apata matatizo ujue nyumba ameoa mbovu mke aliyemwoa hakuoa kwa chaguo hakuoa kwa misingi ya dini aelewe hivo lakini bado asikate tamaa bado kuna nafasi ya kulingania kuna sihi mtu akarejea katika imani na dini si watu wote wamezaliwa ni waislamu wazuri masahaba mnaona wamezaliwa kina wamefanya mahabwamefanya lakini mwenyezi mungu alipowatia nuru ya imani katika nywo zao wakaacha maovu wakawa ni watuwema na mtume akawalea katika tabia njema wakageuka kabisa mtu, kwa hiyo mtu na tunashuhudia jama kwamba mtu alikuwa na mke muovu kwa dawa akageuka mwema mke alikuwa na mume muovu kwa dawa mume akageuka akawa mwema kwa hiyo tusikate tamaa njia ni juhudi ya kufanya kwa mfano kama ni wake zetu tunao tuwashirikishe katika madarasa leo kama hawezi kuja kwenye madarasa mwenyezi mungu kajalia hawa makafiri kwa kupitia kwao kumepatikana heri ya kanda kaseti za video haya ideo hayafanywi na waislamu si lakini sasa tufanyia, hawa si tunafaidika wao hawapati thawabu kuchomwa kufuru lakini ucaaaisi tutapata thawabu kupitia mikono yao mtu ana rekodi anafikisa ujumbe na nan auilaana kinachotakiwa ni uu mtu asikaena mke akalaaamii mkwangu i anaenaaaeno ha, iazuiataasia si iiestua wama kuna watu wanauewaiiufane eaawanaeaaaai ene iu masaa kumi na mbili ana wanaume wengine huku akanao juambiwa nini acheka nini na tabia mwana baana, zungu, haka, Afrika, na ya mwanamme bwana hawa wazungu wanawake a mwaname n wnfka vijana wetu wa kiswahili wakiona wazungu wazungu wazungu ndio ndio tabia sikule mnaona wa wa malindi watu wa wa na wa Afrika, uku, mkipata wazunguwata ndou naona wazunu wakijamalindwatowij atawazunaan ha watoto wakike wakizungu wakija kule wanakwenda kwenye utalii katika sehemu za utalii wanakwenda baharini wanajilaza wanasema sanba ili eti ngozi zao zigeuke nyeusi makwao ndi wanakuwa na maketi unakuwa mtu lad hapa wanaita coca cola wanapenda watu coca cola kolatran na kule kwetu wanawake za kwetu maskini zile rangi nyeusi wajiona mmanyani wao maskini kwa hiyo wafanya kila njia kwenda kuchukua madawa wakajichugua wengine wanaita mkorogo tanzania wachukua maji sabuni yale makali kabisa watia na machokaa wanafanyaje wakajitia mikorogo kwenye mikono na manyuso lakini kwenye mapaja na miguu weusi ili mradi mbele waonekane weupe siku ya sama ikiingia bwana hawatoki kwa nini ngozi babua bwana zote zimekufa ni nini awe mweupe kama mzungu haya mambo hayafanywi na wanawake wanaume nao vile vile imefikia mtu ile nema ya nywele yaliyopewa na, na mwenyezi mungu nywele ngumu yeah, ni ubaya na uchafu Waya ili nini na wazungu hapa nako siku mbili tatu nimeshangaa nimewambia wenzangu jamani ah, watu wazungu nao wendanua wa madawa kuyafanya manywele a magumu ili mradi badai imeingia katika dunia hi sasa mizani nini ni uislamu jama uislamu utakwambia utakuambia hilizuri ni hili ba kama huna dini ya uislamu huna dira ndio pale tunaposema kama hatujaoa vijana sooa wachague bwana kama hawana waje kwetu kule tuna mabinti wa wmadusalam watoto tunawalea vizuri kabisa hata akaye wapi atavaa ni hijabu nikabu simmeona mtoto mmoja wa kike kakamatwa ambo naye pia ni grupu ya usama kashikwa amevaa kila kitu kati kati ya kufru mwenyezi mungu anawastiri na kuhifadhi wale ambao waja na dini nusunusu ndio wakija hapa, ha, hapa mtu waogopa asij kaonekana mwislamu saa zote kunyoa balbu hapa n hawa ndi wanaopata matatizo lakini ukiwa na dini yako na uislamu wako wanakuogopa bwana kabisa wanakuheshimu kwa sababu sasa ishafikia watu wenye dini wanaheshimika watawaita maisdini lakini uongo nywe zao wanajua hawa watu ni watu wanaitaka haki mmoja kawajiwa leo kwenye televishen anasema e, sio televishn ndugu yetu mmoja kaona naye yapote hu asema huyo osama kama ni mtu wa haki atashinda tu mzungu kishaona e, kwamba hao hawaamerika kazi yao ni vurugu tu kuleta katika dunia mmoja aujiwa kwenye redio asema bwana nyinyi mtakazana mwatakenda kumpiga osama leo kwenye nanii bunge la, la Asamu, kimua osama watatoka lalonee samkimuuaamwatatokaamlfumi kishajua huyo anaona hapa ni ugomvi baina ya kufru na uislamu ukimuua mwislamu moja utaibuka milioni moja utakuja yeah. hii ni masala ya kunusuru dini ya allah subhana wataala kwa hiyo nachozungumza katika kujibu ni kwamba tusikate tamaa kama kuna waume s tuhakikishe tu, tunakuwa na ivunao hao <laughs> tusiwaache no, unaona na kama mtu enda kuchukua ajue yule mwanamke kwamba hii namna ya kusaidia familia si masala kwamba simasalaa kwambatkuenda kuchukua kule basi ndio kafanya uwasi kwamme wakew fain hiftum an la tعdilu ke ogo bakowazydia moƴa si mem in leserbasitqamu hivo livosema labda miesiji katika mahalifa awae waliokuwepa wameanakewangapengap zaidi ya mmoja wengi kabisa aumari kaoa wake wanne nani wengi wameoa zaidi naali kaoa atia matatizowa nasi aaema ikiwa mmoja alitosheleza kwa mambo yote ntakaji kwanini gatasitiwapita ko moja mwezinaogoa sindiomungu akasema ukiwa mwoga basi bakina mmoja mweyee umesemauogo utofanya ai mojaa kila kituhahatahauijapilian sindooga wenyeweuohehapo ndooga wenyewe huo kwa sababu alslu tuwe na wanne alaslu katika ndoa tuwe na zaidi ya mmoja niomana mwenyezimungu hakuanza na nambari moja katika uran asema fankiuu ma taba lkum min anisa mahna aua auba kanza mbili tatu nne ndio maana wanachuona wasema alaslu fi ziwaji ataadudi asli ya ndoa ni kua zaidi ya mke mmoja ndio pale mwisho fain khiftum anla tadiluu fawaidatn nkiogopa kufanya uadilifu basi mmoja tu ndiyo no. maana mtume akasema khiyarukum aktharukum nisa mbora wenu ni yule mwenye wake wengi na nimeeleza sababu za kidunia pia kwamba kwa nini mtu mwenye wake wengi ni mbora kwamba huyu anastiri watoto wakike wanne sasa we wamstiri mmoja huyu ana wastiri wanne nani atakuwa bora kama wewe ni sochal waka una watu wanne na huya astiri mmoja yupi social waka mzuri hapa <laughs> <laughs> nam <laughs> hajawa mwoga ee aogopa tu kamwogana tumemalizasubhanak llahu tuna swali la mwisho labda kuzaa watoto wengi nchi hii ugumu kuzaa au kulea basi sema kulea sio kuzaa kuzaa kuna kazi ha hata una habari kama waja watoto kahibu kuna gogoro gani kulea na kusoma bure na kila mtoto ds apata chake kwa ninina watoto wan aammoja watoto hmm. kwanzamia mitatupaka sit manamke atajijawanya vipiwafanya masome apeleke spitali akigonjwa huyo atakwenda asubuhi sikuli yule atachukula mchana yule aregeshwe jioni kakiyako na mkeoaina usifanya kazi najionimadrasa najioni madrasa fkiria ulemwanamke mmoja peka kama ulivosema alhamdulillahi nshnakushukuru tuna wanawake ambao waumini wafanya hibada sasanawaskizanna wajeta hivi hmm. kushughulikia wtotonnelakini hmm. ni kazi kwa apa hatuna mama hatuna dada hatuna shangazi uh-huh. sipingi kuzaa watoto wengi uh-huh. lakini ni kazi hey, sasa ukisema unaona mtume sal llahu ali amewataja manabii kuwa ni bora kwa sababu ndo wenye kupewa mtihani mkubwa zaidi na watapata thawabu nyingi kwa sababu ya mitihani inawofika halafu kisha akataja mfano wa manabii wanaopata tabu sasa wewe ukiwa wakaa hapa kama unakaa lillahi kwanza na tabu hizi unazozipata basi zinageuka ni ujira mbele ya mwenyezi mungu kwa sababu maisha kwa ujumla ni challenge usitegemee katika ardhi hii wee utapata ubwerere hata ao kinafadi bin wana shida pia challenge wana maravi, wana maradhi matatizo wengine wamezaliwa mpaka wafa hawajui jua saa zote yakwambishi na saa zote lakini pia uhai na kiwiliwili ni challenge kwa we, hiyo wewe ukisubiri we, ukipata tabu kwa ajili ya allah na pale tutakujazungumza zungumza insha allah kwenye muhadhara kama nkesho kilishokutwa hukmu za kukaa majinshi ya kitoaruti kama haya hmm. hivi kuna ulazima wa kukaa na mateso yote kuna shida gani kubwa ya mtu wewe kukaa hapa na mateso yote haya huh. njo tanga tutakukaribisha kama ni mwalimu utafundisha shule yetu kama ni daktari kama ni mtu wa kompyuta utakaa kwa raha tutakusomesha watoto wako safi kabisa mia kwa mia kitabu na sunna na kimombo watazungumza nawe nawewo sasa kazi gani kukaa katika mateso kama haya tutakuja kuona kwamba itafikia baada ya kujua masharti ya kukaa kuna wengine haifai kukaa tadakika moja hapa lazima warudi <laughs> haraka <laughs> سبحانك اللهم وبحمدك وشهد أن لا إله إلا لا الله نستغفرك ونتوب إليك. أعوذ بالله من الشيطان الرجيم. بسم الله الرحمن الرحيم. الحمد لله رب العالمين، الرحمن الرحيم، مالك يوم الدين، إياك نعبد وإياك نستعين. اهدنا الصراط المستقيم صراط الذين أنعمت عليهم غيرهم كَفَرُوا سَوَاءٌ عَلَيْهِمْ أَأَنذَرْتَهُمْ أَمْ لَمْ تُنذِرْهُمْ لَا يُؤْمِنُونَ خَتَمَ اللَّهُ عَلَى قُلُوبِهِمْ وَعَلَى سَمْعِهِمْ وعلى لفضيله الله يستهزئ بهم ويمدهم في طغيانهم يعمهون أولئك الذين اشتروا الضلالة بالهدى فما ربحت تجارتهم وما كانوا مهتدين مثلهم كمثل الذي استوقد نارا فلم ذَهَبَ اللَّهُ بِنُورِهِمْ ذَهَبَ اللَّهُ بِنُورِهِمْ وَتَرَكَهُمْ فِي ظُلُمَاتٍ لَّا يُبْصِرُونَ صُمٌّ بُكْمٌ عُمْيٌ فَهُمْ لَا يَرْجِعُونَ أَوْ كَصَيِّبٍ مِّنَ السَّمَاءِ فِيهِ ظُلُمَاتٌ وَرَعْدٌ وَبَرْقٌ يجعلون اصابعهم في اذانهم من الصواعق حذر الموت والله محيط بالكافرين يكاد البرق يخطف ابصارهم كلما اضاء لهم مشوا فيه واذا اظلم عليهم ولو شاء الله لذهب بسمعهم وابصارهم ان الله على كل شيء قدير يا ايها الناس اعبدوا ربكم الذي خلقكم والذين من قبلكم لعلكم تتقون الذي جعل لكم الارض فراشا والسماء بناء وانزل من السماء ماء فاخرج به, فأخرج به من الثمرات رزقا لكم فلا تجعلوا لله اندادا وانتم تعلمون وان كنتم في ريب مما نزلنا على عبدنا فاتوا بسوره من مثله وادعوا شهداءكم من دون الله ان كنتم صادقين فان لم تفعلوا ولن تفعلوا فاتقوا النار التي وقودها الناس والحجاره اعدت للكافرين وبشر الذين امنوا وعملوا الصالحات ان لهم جنات تجري من تحتها الانهار كلما رزقوا منها من ثمره رزقا قالوا هذا الذي رزقنا من قبل واتوا به متشابها ولهم فيها ازواج مطهره وهم فيها خالدون ان الله لا يستحيي اضرب مثلا ما بعوضة فما فوقها فأما الذين آمنوا فيعلمون أنه الحق من ربهم وأما الذين كفروا فيقولون ماذا أراد الله بهذا مثلا يضل به كثيرا ويهدي به كثيرا وما يضل به إلا الفاسقين الذين ينقضون عهد الله من بعد ميثاقه ويقطعون ويقطعون ما أمر الله به أن يوصل ويفسدون في الأرض أولئك هم الخاسرون فتكفرون بالله وكنتم أمواتا فأحياكم ثم يميتكم ثم يحييكم ثم إليه ترجعون هو الذي خلق لكم ما في الأرض جميعا ثم استوى إلى السماء ثم استوى فسواهن سبع سماوات وهو بكل شيء عليم واذ قال ربك للملائكه اني جاعل في الارض خليفه قالوا اتجعل فيها من يفسد فيها ويسفك الدماء ونحن نسبح بحمده ونحن نسبح بحمدك ونقدس لك قال اني اعلم ما لا تعلمون وعلم ادم الاسماء كلها ثم عرضهم على الملائكه فقال الحكيم قال يا آدم أنبئهم بأسمائهم فلما أنبأهم بأسمائهم قال قال ألم أقل لكم إني أعلم غيب السماوات والأرض إني أعلم غيب السماوات والأرض وأعلم ما تبدون وما كنتم تكتمون وإذ قلنا للملائكة اسجدوا لآدم فسجدوا إلا إبليس أبى واستكبر وكان من الكافرين قُلْنَا يَا آدَمُ اسْكُنْ أَنْتَ وَزَوْجُكَ الْجَنَّةَ وَكُلَا مِنْهَا رَغَدًا حَيْثُ شِئْتُمَا وَلَا تَقْرَبَا هَٰذِهِ الشَّجَرَةَ فَتَكُونَا مِنَ الظَّالِمِينَ فَأَزَلَّهُمَا الشَّيْطَانُ عَنْهَا فَأَخْرَجَهُمَا مِمَّا كَانَا فِيهِ قلنا اهبطوا بعضكم لبعض عدو ولكم في الأرض مستقر ومتاع إلى حين فتلقى آدم من ربه كلمات فتاب عليه إنه هو التواب الرحيم قلنا اهبطوا منها جميعا فإما يأتينكم فمن تبع هداي فلا خوف عليهم ولا هم يحزنون والذين كفروا وكذبوا بآياتنا أولئك أصحاب النار هم فيها خالدون التي أنعمت عليكم وأوفوا بعهدي أوف بعهدكم وإياي فارهبون وآمنوا بما أنزلت مصدقا لما معكم ولا تكونوا أول كافر به ولا تشتروا بآياتي ثمنا قليلا واياي فاتقون ولا تلبسوا الحق بالباطل وتكتموا الحق وانتم تعلمون واقيموا الصلاه واتوا الزكاه واركعوا مع الراكعين اتامرون الناس بالبر وتنسون انفسكم وانتم تتلون الكتاب افلا تعقلون واستعينوا بالصبر والصلاه وانها لكبيره الا على الخاشعين الذين يظنون وأنهم إليه راجعون يا بني إسرائيل اذكروا نعمتي التي أنعمت عليكم وأني فضلتكم على العالمين واتقوا يوما لا تجزي نفس عن نفس شيئا ولا يقبل من شفاعه ولا يؤخذ منها عدل ولا هم ينصرون واذ نجيناكم من ال فرعون يسومونكم سوء العذاب يذبحون ابناءكم ويستحيون نساءكم وفي ذلك بلاء من ربكم عظيم وإذ فرقنا بكم البحر فأنجيناكم وأغرقنا آل فرعون وأنتم تنظرون وإذ واعدنا موسى اتخذتم العجل من بعده وأنتم ظالمون ثم عفونا عنكم من بعد ذلك لعلكم تشكرون