الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونتوب إليه نعوذ بالله من شرور أنفسنا وسيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فإن أحسن الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم washara lumuri muhdathatuha wa wakulla muhdathatin wa bida wakulla bidati balal ndugu zangu katika imani nachukua fursa hii leo kuzungumza kuzungumzananyi juu ya jambo ambalo <coughs> ni muhimu ninahisi kwamba hili litakuwa ni kifunguzi kizuri cha makutaniko yetu ambayo tunataraji insha allah katika kipindi cha muda huu mfupi ambayo nimefanya ziara kwenu kuweza kusaidiana katika kuelimishana mambo ya dini yetu na ikiwezekana kwataufiki ya allah subhana wataala kuweza kuamsha imani zetu na hisia zetu katika dini yetu ili tuweze kumtumikia allah subhanah wataala kama alivyokusudia yeye mungu kama ni lengo la kuumbwa kwetu maudhuu ambayo leo tutaifungulia madarasa au mihadharati anwani yake ni sababu za kudhoofika waislamu hivi leo au pia inaweza ikawa anwani ya muhadhara wa leo sifa na heshima waliopewa waislamu katika qurani na lengo la kusudia kuzungumza nanyi maneno haya ni majaribio ya kutaka kurejesha hadhi ambayo mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala amewapa waislamu katika qurani tukufu kuweza kuamsha nafsi ambazo zimekufa hadi kufikia watu kuhisi waislamu kwamba wao wameumbwa kuwa ni wanyonge madhaifu na kwamba makafiri siku zote wako juu yao imefikia vijana wetu sasa wako katika hali hiyo wanahisi hasa kuzaliwa katika familia za kiislamu ni kama makosa ya yakimaumbile pale ukaona mtu anatamani saa zote labda angezaliwa nchi hizi au nchi za amerika wapi na haya utayagundua kwa njia ya hisia walizo nazo vijana katika mazungumzo mavazi yao tabia zao kwamba wameanza kukanusha uislamu kwa hakika kufru na makafiri wametufikisha hapa na ndio sababu tutasema moja tutaigundua katika mazungumzo yetu ya kuhofika waislam kwa maana ya kwamba waislamu wanashindwa hata kujielewa kwamba wao wamepewa heshma kubwa na mwenyezi mungu kwa sababu ya imani na kwa kufungulia muhadhara huu ntawatajieni baadhi ya aya ambazo allah subhanah wa taala anathibitishia katika qurani juu ya heshma na hadhi ambayo ameitoa mwenyezi mungu kupitia kitabu chake kwa waislamu kwa ujumla wa mfano wa aya hizo ni mfano sura l imran1 mungu anasema subhanahu wa taala kuntum khaira ummatin ukhrijat lilnas tamuruna bilmarufi watanhauna n lmunkari anasema nyinyi ni umati ambao ni bora khaira umma mlioteuliwa kwa ajili ya watu ubora huu umepatikana vipi mungu anasema kwa sababu mnaamrisha mema na mnakataza mabaya sifa moja ya sifa ya wa waislamu kuwa ni umma uliokuwa bora wanaamrisha mema na wanakataza mabaya vile mm-hmm. vile katika surat almunafikun aya nane mwenyezimungu subhanahu taala baada ya kuona waislamu wanavyofika baada ya kuingia katika vita na makafiri na nini wananyongeka mwenyezi mungu anawaamsha hamasa kuwaambia kwamba msinyonge, msinyongeke anasema allah subhanahu wa taala Fa anza kuwaambia waislamu kwamba izi ni yake allah na ya mtume na waumini pale aliposema katika surati lmunafiun walilahi lizzatu wa walil lirasulihi yani wa lilmuminin alizza inatokana alaziz yani mwenye nguvu kwahiyo hapa tafsiri ya aya hii hakika mwenyezi mungu anasema ni yeye tu ndio mwenye nguvu na mtume wake na waumini hishma hadhi ni ya mungu na mtume wake na waumini katika surat al imran katika kunyanyua maanawia au nafsi za waumini mwenyezi mungu anasema katika hali ambayo labda waislamu wanaweza wakafikiwa na unyonge kutokana na kupata vipigo kutoka kwa makafiri au dhulma mwenyezi mungu anasema wala tahinuu wala tahzanu wa antum in kuntum muminin msinyongeke wala msihuzunike ولكن ان يكون هذا هو الاسلام يقولون ان يكون ان يكون هذا هو الاسلام يقولون هذا هو سُبْحَانَهُ وَتَعَالَى هذا هو الاسلام وَإِسْلَامُ هذا هو الاسلام يقولون هذا هو الاسلام يقولون هذا هو الاسلام يقولون هذا wlayubaddilanhm min badi haufihim amna yabudunani wala yushrikuna bi shia mungu anasema katika surati nr5 anawaahidi wale walioamini miongoni mwenu nyini na wakatenda matendo mema atawajalia hakika kabisa kuwa ni makhalifa katika ardhi yaani mabwana katika ardhi kama alivyowajalia makhalifa wale waliokuwepo wa kabla yenu nyinyi waumini vile vile walayumakinanna lahum dinahum aladhi irtada lahum ataimakinisha dini yenu ambayo mwenyezi mungu ameiridhia dini ya kiislam dini ambayo ni pekee mbele ya mwenyezi mungu inna ldina inda llahi lislam hakika dini mbele ya mwenyezi mungu ni no uislam ndio dini pekee yake aliyoiridhia mwenyezimungu subhanah wtaala anasema ataimakinisha ataipa nguvu dini yenu kisha anasema walayubaddilanahum min baadi faufihim amna atawabadilishia hofu mlizokuwa nazo mtakuwa na amani katika nyoyo zenu mtakuwa na amani katika miji yenu na mtakuwa mnamwabudu yeye tu anasema yabudunani watu hawa waliowahidi watakuwa wananiabudu mimi tu la yushrikuna bi shaia hawatu nishirikisha na chochote yaani kwa maana nyingine watakuwa ni watu wa tauhidun khalis awa ambeo watapewa tamkini katika ardhi watapewa nguvu izi heshima na ukhalifa na ubwana hapa wanachuoniwa nafasiri katika aya hii katika baadhi ya tafasiri kwamba ukhalifa huu una maana kwamba waislamu walioahidiwa wakifanya haya aliyoyataka mungu kwamba watakuwa ni waumini wa kweli na watatenda matendo mema watakuwa mabwana katika ardhi hii katika nyanja zote za kimaisha watakuwa mabwana katika mambo ya uchumi watakuwa ni mabwana katika siasa watakuwa ni mabwana katika majali ya kivita na kijeshi watakuwa ni mabwana katika jamii yani wao jamii zao zitakuwa bora maisha yao yatakuwa ni bora watakuwa mahalifa wanaitawala ardhi hii kwa ujumla katika kila nyanje za maisha vile vile katika aya nyingine ambazo mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala ameonyesha heshma na hadhi ya dini yenyewe ونقول إسلام كأسورة أسط أناني من أن هو الذي أرسل رسوله الله بالهدى ودين الحق ليظهر على الدين كله ولو كره الكافرون أنا يقول الله سبحانه الله سبحانه وتعالى يقول إن الله سبحانه وتعالى يقول إن الله سبحانه وتعالى يقول إن الله سبحانه وتعالى أمام توم جمبيراتم توم محمد صلى الله عليه وسلم إلي آريزي كوزيشين لدي نزوتي تكيسيمة دي نزوتي كلا ديني لوهم ونعلمهم وسلام هاكونا ديني مونيزمو إلا نوسلام إن الدين عند الله الإسلام لا يجيني مونيزمو سلام فمن يبتغي غير الإسلام من يبتغي غير الإسلام دين فلن يقبل منه whuwa fi lakhirati min alkhasirin atakayefuata dini yoyote isiokuwa ya, ya kiislamu basi hatokubaliwa milele na huko akhira atakuwa katika watu wa hasara kwa hiyo mwenyezi mungu anatoa ahadi kwamba yeye ndiye aliyemtuma mjumbe wake na dini ya haki dini ya uislamu ili ipate kushinda dini zote hata kama makafiri watachukia lakini hilo litatimia vile vile katika kubainisha ushindi wa waislam ناركوني يعني كسكايا معنويه نفس إسلام قمباو نيوشيندي وسباباي وتعالى إن لا ننصر والذين آمنوا في الحياة الدنيا ويوم يقوم ال الأش... ويوم يقوم ال يقوم, ال... يقوم الأشهاد وتعالى حقيقة كبيرة lnurhilam wanasema lamtukid watuwa lughaya kiarabu hakika kabisa tutawapa ushindi mitume wetu wajumbe wetu tuliwatuma wlladina amanu na wale walioamini fi lhayati dunya ili kuondoa mawazo kwamba ushindi wa waislamu wangojea ahira tu kwanza tutawapa ushindi hapa katika maisha yao ya duniani na siku ya kusimama mashahidi akhira watapata ushindi kwa wao kuruzukiwa pepo wataingia peponi lakini ushindi wa kwanza mwenyezimungu sem hakika kabisa tutawapa ushindi katika maisha yao ya dunia kwanza halafu huko akhira tutawapa kwa hiyo mjumuiko wa aya hizi kwa ujumla na nyinginezo ambazo hatukuzitaja hapa katika kuleta muktasari wa mazungumzo ni kwamba kwa ujumla tunaona aya hizi zimenyanyua nafsi zetu waislamu kwamba kumbe sisi mbele ya makafiri tuko juu na ndiyo sira ya bwana mtume sal llahu alwa sallam maisha yake mazungumzo yake yote akiwajenga ya waislamu na imani na itikadi hiyo kwamba nyinyi siku zote mko juu na dini yenu iko juu katika kauli ya mtume anasema alislamu wa la yula aleihi uislamu siku zote unakuwa juu hauwezi kuwa chini hata siku moja nndio unaona mwenyezi mungu subhanahu wataala katika kubainishia izi ya waislamu mara yingine anawaambia waislamu masahaba wakati ule kuwapa sifa kwamba wao ni aiza ashiddau ala lkufari ruhamau bainahum kwamba wao wanakuwa ni mashadidi mbele ya makafiri wako juu ya makafiri lakini mbele ya waumini wanahurumiana na kurehemiana kwa aya hizi ndugu zangu katika imani kwa mtu mwenye kusoma qurani anakuwa mbele ya kafiri hadhaliliki hata kama ni mnyonge wa kimali au kapatwa na msiba ya kutawaliwa unaona kutawaliwa kwa maana ardhi yake imechukuliwa na makafiri mali zake zimeporwa na makafiri kama hali tuliokuwa nayo waislamu hivi leo maanake ulimwengu mzima hivi sasa waislamu wanalie wametawaliwa ima utajiri wao unaona au siasa kisiasa ardhi zao zimechukuliwa wanatawaliwa na makafiri manake ninazungumza hivi sisi tunatoka mfano nchi ambazo kuna waislamu wengi mfano nchi niliotoka mimi tanzania nisba ya wa waislamu ni zaidi ya asilimia hamsini lakini nchi nzima imetawaliwa na makafiri katika kila nyanja ukija kwenye masala ya, ya kisiasa niwe wenyewe mnafahamu hali ya wa ilivyo wako vipi ukija kwenye masala ya kiuchumi nyanja zote za kiuchumi sasa zimekamatwa na makafiri tanzania leo mashirika makubwa yote ya kuendesha biashara ni ya makaburu We mengi kutoka kusini leo tanzania kunatengenezwa viwanda vya pombe kama vile viwanda vya, vya kutengenezea chakula au nini jinsi vilivyokuwa vingi kila barabara ukipita akuta kuna matangazo ya ulezi kwa nini kwa sababu waislamu wanyonge hawawezi kufanya biashara kwa hiyo istithmarati sthmarat zinazoletwa katika nchi zetu ni za maadui wa dini ya mwenyezimungu na wametumia fursa hii katika kuwakandamiza waislamu kwa kuwaletea vilevya na mambo mengine hii ni hali ndugu zangu katika imani si hali ambayo ataka mtu ende chuoni madrasa au skuli kuweza kujua unyonge wetu waislamu kila aliyetoka popote alipo iyo ni sisi kutoka East africa anajua udhaifu wa waislamu nukta ya pili ya mhadhara huu ndugu zangu katika imani ni kwamba kwa nini huu unyonge kwa nini waislamu tumetawaliwa kielimu mfano yale nilioyazungumza jana kwamba leo tumeanzisha dispensary tangu ikamilike majengo na mwezi wa pili natafuta daktari mwislamu ambaye ataruhusiwa kupitia shahada yake tufungue hospitali watafuta kwa nini kwa sababu tumetawaliwa kielimu walio wengi katika waislamu hawasomi hawakusoma wako wanyonge hawana elimu za juu sana sana mtu kasoma mwenye shahada ya phd labda utawakuta watu nadra wachache na ukimpata huyo mchache ameuvua uislamu zaidi ya jina tundo lilobaki nalo maisha yake yote yanaishi kama kafiri bali amefikia hatua mwislamu namna hiyo ili ahisi kwamba aishi sawasawa katika maisha ya kiraha na starehe nabidi apiche imani yake ili asije akakosa cheo au akakosa mshahara mkubwa kwa nini kwa sababu ukidhihirisha uislamu hivi sasa hali ilivyo utakandamizwa ndio utakuta kule kwetu mtu ataitwa abdallah au muhammad au alii bile abdallah alitaji atatafuta jina lile la mwisho la kikabila nani imba simba simba uwezi jua mkristo wa mwislam mwakisungusa mwakisungusa utamjua ni dini gani au mapalala hii aubmapalala bakari mbakari lakpich sasa mapalala unajua ni dini gani ni nini wanafanya kusudi kwa sababu gani kudhihirisha ule uislamu inakuwa ni kero na balaa kwake yeye ndio hali ambayo ametufikisha makafiri leo hivi lakini nnakariri swali ilikuwaje kuwaje waislamu mpaka tuwe wanyonge namna hii wakati qurani imetupa hadhi zote zinaonyesha kwamba sisi ni watukufu na ni wenye hadhi hili ndio swali muhimu ambalo tutaondoka nalo na mhadhara huu kuweza kupata jawabu baada ya kupata jawabu kutafuta sasa sababu za kurejesha hadhi ya waislamu waliokuwa nayo waliopewa na mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwanza kabisa kabla ya kutoa jawabu ni kujaribu kuidadisi tarikhi historia kwamba je hizi ahadi hizi ambazo zimetolewa na mwenyeezimungu katika qurani hazijatekelezeka kwa watu ambao hawakusoma tarikhi ya uislamu ambao ndio walio wengi sasa watu ambao hawajui historia ya uislamu watu ambao hawakusu, hawakulelewa katika kufunzwa mambo ya uislamu kama ilivyo tulio wengi tumesoma katika madarisi au maskuli ambayo yamewekewa karekulam na makafiri kijana mpaka anamaliza chuo kikuu hajui chochote kwamba waislamu walifikia wakati wakaitawala hii ulaya karibu karne karnetisa hawajui chochote wengine wameshangaa na wako katika stage za kuingia wt kwamba hawajui kwamba waislamu walitawala speini ambayo ndo ilikuwa makao makuu ya khilafa wakati huo karibu karne ti yaani hawa makafiri au wazungu waliokuwekwa ulaya mpaka uingereza walikuwa chini ya bendera ya lailahlllah kwa maana gani ilikuwa hawana wanalofanya ila kutegemea spain vijana wao kuwapeleka kwenda kusoma spein katika mji wa gordoba kufundishwa mambo ya uhandisi mambo ya tiba na mambo mengine ya kidunia wakifundishwa na lugha za kiarabu wakipokewa na kwa sababu ni dini ya tolerance imekubali kuwapokea watu kuwapa hiyo walikuwa wakipokewa na, na makhalifa wengine wakipewa scholarship huo upande wa elimu wengine walikuwa wafalme wao uingereza kihistoria ilikuwa ikichapisha pesa zake spain ambao wakati hule ikiitwa n hizi za uingereza zinaletwa zinatajwa jina la mfalme lakini pembeni kunaandikwa lailaha illallah muhammadun rasulullah huonyesha kwamba financial system ilikuwa wakati ule iko chini ya la ilaha illa illla ilikuwa chini ya waislamu yaani wao ndio walikuwa wakikontroli hali halisi hata mwanamchuoni mmoja muhamad kutubu anaelezea katika vitabu vya tarehe anasema ilifikia wakati maadre viongozi wa kanisa wakienda kwenye maduka kuwanunulia wake zao vito vya thamani kama vile dhahabu nini kwa ajili ya mapambo basi analazimika mtu kununua pete au mkufu ambao ndani yake una kitu kimeandikwa la ilaha illallah muhamadu rasulullah kwa maana tmsfia yote ilikuwa ni uislamu hali ambayo leo imegeuka kuwa ni kinyume chake kwamba leo waislamu katika nchi yetu unakwenda dukani unanunua begi la mwanao la shule limeandikwa oh, jesus save me au limewekwa msalaba unaona kitu unakinunua unalazimika hiyo pesa yenyewe bahatimbayo sikuja nayo hapa pesa ya tanzania shilingi elfu tan ina kofia ya po ina msalaba ni mambo yamekuwa kinyume yani sasa financial system yote a ulimwengu iko chini ya makafiri leo waislamu wanataka hawataki mambo yao ya kibiashara ya na uchumi yote yameendeshwa na makafiri bidhaa tunazovuna sisi mafuta petroli sijui chai kahawa bei zake zote zinatunbwa na wazungu ima wa amerika au watu wa ulaya siku akiamua kuangusha soko la chai mwataka hamtaki litaanguka hii kuonyesha sasa gani makafiri walifikia hivi lakini je hali hii hatukuwa nayo waislamu jawabu kwa mtu aliyesoma taarihi anagundua kwamba waislamu walifikia kilele hicho kwa upande wa sinaa unaona waliweza kufaulu waislamu walipokuwa huku kutengeneza ala mbalimbali mbali, zikiwemo ala za vita kwa wakati huo waislamu walikuwa una hesabika wako juu hata baadhi ya nchi baadhi ya wa watawala maskini walipofanya urafiki ndo ikawa moja ya sababu ya kuanguka waislamu kufanya urafiki na makafiri wakaanza kuwauzia silaha zao na kuwafungulia milango bila kuangalia alwala walbaraa ni nani anatakiwa rafiki yetu wa wakweli nani anatakiwa we adui wakaanza kuwapa kuwafungulia milango ya kila heri tuliokuwa naye matokeo yake vijana hawo waliokuja kusoma wakazichukua llmukfanmgf ata madarisi yao askuli yao vyao. Wakaanza na wao kuinuka kipindi ambacho ilikuwa wazungu siku hizo hawajui hata namna ya kuvaa ilikuwa ni kiza kama vile tunavyoita sisi wakati ule continent wakati huo europe ilikuwa inahesabiwa ni dark huru ya uislamu na waislamu walipokuja ikaanza kuangaza heri ya maendeleo ya kibinadamu kuna matukio mengi katika, katika tarikhi ambayo ya yanaonyesha izi ya uislamu na waislam kwa mfano katika jumla ya mambo ya kheri yaliyofanywa kule bagdadi wakati wa zama za khalifa rashid alimletea mfalme wa kijerumani huku ulaya zawadi ya saa ya kwanza nla ya ukutani tayari imetengenezwa na, na waislamu mwaka mia moja tisinna mbili hijriayani mwaka mia moja na tisinina mbili baada ya kufokwa bwana mtume slaarbatayariwaislam walikuwa washaweza kufanya sinaa yasaa kwa hiyo mfalme akachukua zawadi katika mlango wa ku kuwatakia kuwaita katika dini ya mwenyezimungu kuwapelekea zawadi ni mtume alifanya mambo haya vile vile tunaona namna gani walivyoibuka wanachuoni wakubwa katika zama za utawala wa andolos mfano mabingwa wa elimu za mahesabu kama vile logarithm ni mwanachuoni mashuhuri muhammad bin musa alkhawarismi ambayo logarithm limetokana na neno alhawarism jambo ambalo sisi tumesoma madaris katika maskuli lakini hatujui asili ya yake wala hakuna mwalimu mmoja litanabahisha kwamba logarithm hizi hesabu ni zenu waislamu nyinyi mbona mnakuwa mmezubaa hivi angalau kutuhamasisha tuone mababu zetu waumini walifanya haya majambo kugundua theori mbalimbali za mahesabu na, na vitu vingine vilevile katika jumla ya maendeleo yaliyofanywa ni chuo cha utafiti wa anga astronomy ambacho kilianzishwa bagdadi mwaka hadi5 hijiria chuo mashuhuri kilianzishwa cha ilmu lfalak tukisema ilmu fala jamani sio ilmu ya ramli yani ramuam ilmu lfala yn yani ni astronomy oelimu ya anga ambayo leo waamerika wanatamba wanasema wao ndio waliotawala ulimwengu na anga lakini kumbe asili ni mambo ambayo yanatokana na ndugu zetu katika imani waliojua maana ya qurani na kuzifasiri aya za qurani kwamba zimewataka wao waijenge ardhi hii kama mwenyezi mungu alivyobainisha katika aya huwa anshaakum min alardi wastamarakum fiha yeye ndio aliwaumbeni kutokana na ardhi amewanzisheni kutokana na ardhi basi amewatakeni muijenge walifasiri kuijenga ardhi maanaake ni kuifanyia maendeleo ya kidunia vile mfano mwingine mwanachuoni mfano abubakar razi yeye ndio mwanachuoni wa mwanzo na wanaadmiti wazungu katika elimu ya chemistry kwamba yeye ndio alianza uvumbuzi wa kuchanganya madawa hadi kufikia kuanzisha ambayo mashuhuri inaitwa ni juhudi za huyo abubakar razi ambaye pia tulikuwa tukimsoma kwa sababu jina limebadilishwa tunalipronaunsi kizungu ilikuwa tukisikia jina lake ni nihi arai wazungu wameligeuza hawawezi kutamka kwa hiyo kifupi tu kwahiyo kifupituaya naambie ndugu yang siautajua wapi sitajua nji kafiri mmoja lilikuwa laishi huku nd limeanzisha hivyo hivyo mfano katika utaalamu wa mambo ya medicine mwanachuoni mashuhuri bn sina ambaye kitabu chake alqanuni fi tibi kilikuwa ndio kitabu kiada cha mitaala cha careulam za madaris ya yadle karibu karne nne alanuni fib huy aliandika thor mbalimbali za matibabu na medicine pamoja na upasuaji na mambo mengine kilikuwa kikitumika gordoba kama ni kitabu kiada kinachoongoza wanafunzi katika masala ya masomo ya madawa pamoja na matibabu kwa ujumla lakini hebu nisikilizie jinsi anavotamkishwa huyu bwana jina lake halafu hisi namna gani utaweza kugundua kama hujui historia ya uislamu huyu ni mtu mashuhuri anajulikana kwa jina kwa lugha zao huku wazungu wanamwita vile kwamba sisi mambo haya ayayaona maendeleo yote yametoka ulaya kwao twajua huyu ni mkafiri mwenzao baadhi ya vijana tunawakuta kule afrika mashariki wanaanzisha maduka ya madawa kwa sababu ya kuanza kuijua historia utakuta mtu tu duka E, kao, au hospitali jina au and, ibn sina ni dalili ya nini kukumbuka izi ya uislamu na waislam kumbe haya mambo ni yetu na hili ndugu zangu ni jambo muhimu kufufuliwa Silabas, ambazo zitaweza kuwafundisha vijana wetu tarehe sahihi ya uislamu itawafanya hawa vijana wetu kwa leo kuweza kujua na kukumbuka na kuwafanya hii iwe nii kwa wao kufanya, kufanya makubwa kuweza kulingana na mababu za ili nini katika kurejesha hadhi ya uislamu na waislamu kuwakumbusha watu majdi heshma waliokuwa nayo kabla wakiunganisha na aya za qurani tulizosoma wanaona ni kitu cha hakika kimepita katika historia na wenyewe wanasema historia inajirudia kama ilivyofanyika kwa wazazi wetu na babu zetu siku za nyuma kwa nini leo lisifanyike tena na hili kwa, kwa taarifa yenu ndugu zangu wa makafiri wanalijua ndio maana wanajaribu kuficha ukweli kujaribu kuficha haki kuificha historia kuifanyia historia ili nini angalau msije mkakumbuka kwamba nyinyi mliwahi kuwatawala makafiri iwe ni nyinyi mmebaki nyinyi ni watu wa kutawaliwa ni watu wanyonge muwe madhalili na watwana mbele yao wao makafiri ndio lengo lao kubwa hilo ndio unaona kule katika historia katika vitabu vyetu vya history vitabu vya kwa ujumla mambo ya oraphy na nini kijana ni nadhra kusoma orahy ya waislamu nadra sana hasa kumeingia hizi na za uzalendo na mtu anafundishwa mambo ya kwao tu mambo ya afrika mambo ya nchi yake lakini ni nadhra kusikia watu wamezungumzia ogray ya saudi arabia au ya, ya nchi za, za, za, za, za middle kwa ujumla au hisi ya, ya, ya middle east ikiwemo mambo ya dini kwa ujumla yalivyoibuka na historia ni kitu nadhira kukipata yani napata mtu juhudi yake mwenyewe kuweza kuangaika na kwenda kutafuta hadi kusoma na kuelewa na ukweli tumesoma mpaka masekndary skuli hatukuyakuta haya baada ya juhudi ya kutoka na kuangaika kusoma huku na hukunahuku kumbe tulikuwa hivi na kweli imekuani sababu ya mtu kujenga isi katika nafsi kwamba huyu kafiri akipita hapa kifua mbele Komm mal, Silolo,