kusoma huku na huku kumbe tulikuwa hivi na kweli imekuwa ni sababu ya mtu kujenga ilsi katika nafsi kwamba huyu kafiri akipita hapa kifua mbele kwamba ah, si lolote sichochote na matukio jamani mnaona yanavyojitokeza hivi sasa yanazidi kutupa heshma hili tukio la leo sitaki nilizungumze lakini linaonekana na gani udhaifu wa makafiri kwamba vijana watatu tu labda wamepanda ndani ya ndege wametikisa nchi zote vijana watatu tu na ni watu ambao si watu wanaotumia masilaha makubwa au nini lakini ni jambo linaonekana kwamba waislamu wakijajikusanya fi sabili sabilillahi kwelikweli kafiri hawezi kusimama mbele ya waislamu na hii ni ahadi tumeona mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala naitoa katika aya nyingi za quran kwamba uchache si hoja nini wingi sio hoja uchache unaweza ukawa sababu ni ya ushindi mwenyezi mungu anabainisha katika aya nyingi katika qurani mwenyezi mungu anasema waka, weng, anasema msahau aya kidogo aya ambayo inazungumzia kwamba waqalilu min ibadi shakur ni, wa, ni wachache katika waja wangu mwenyezi mungu anasema ni wenye kunishukuru katika aya zinazoonyesha kwamba wengi sio hoja ni wachache katika waja waja wangu na walio wengi ni watu wenye kumkufuru allah subhana wtaal aya nyingine asema kam min fiatin ghalabat fiatan fiatn kathiran bidnllah ni wangapi waliokuwa wachache wamewashinda walio wengi kwa idhni waidna mwenyezimungu sbanawtaal ndio pale waliposema wala tahinu wala tahzanu msinyongeke kwa sababu nyewe ni wachache msinyongeke kwa sababu hamna mali msinyongeke kwa sababu heti mmetawaliwa nyinyi bado mko juu mwenyezimungu aasema waantum lalauna kuntum muminin vile vile katika jumla ya heri zilizofanywa na waislamu waliotangulia mfano katika ilmu za biolojia pamoja na ilmu za tibu mwanachuoni mashuhuri ibn rusht ambaye wazungu pia hawezi kumtamka ibn rust hebu ninaambie ndugu zangu kisikia zitajua n jikafiri la wapi hili si rahisi kujua mm-hmm. huyu mtu ndiye wa kwanza aliyegundua blood circulation mzunguko wa damu katika na hili ni jambo muhimu katika elmu ya tib mzunguko wa damu katika mwili kuonyesha kwa kwama kuna kitu cha kuzunguka unaona ambacho ndio kinawasaidia madaktari kujua kudhibiti mishipa ya kufikisha kwenye damu mahala fulani iaacho kiesaidiaaaia uma ya fulani kwa ya ya ya matibabu ni ni kitu muhimu hiki ambacho kimesaidia sana elimu nini ya twasema ni baadhi ambazo zilifanywa na uislamu katika jumla heri za kisiasa uislamu wa wa ulikuwa ushafika kaskazini ya afrika ilikuwa tayari uislamu umeshafika kisiasa bara hindi wakati wa khalifa uthman walipokuja makhalifa baada ya makhalifa hawo wangofu wengine waliokuja wakaendeleza uislamu na kuweza kuipeperusha bendera ya lailahilallahu mpaka huku ulaya ya kusini na wakaupeleka uislamu mpaka uchina na uislamu ukazidi kuteremka chini mpaka afrika huku kwetu kuna maeneo ambayo wanasema umeingia uislamu kwa njia ya upole kibiashara una maeneo yameingia ya jihadi kata njia ya jihadi fisabla watu wengi hawajui mfano wanasema east afria uislamu umeingia kwa biashara hapana n bauta anasimulia wakati alipopita bara hindi nini baraba, nini bahari ya hindi nakumbuka alipita mombasa kenya na akafika pemba na akafika mpaka mji unaitwa kilwa kusiniya anzania e mashlla alikuwa ni nibahar, ni baharia na ni mwanachuoni ilikuwa kila akifika anaandika aliyoyaona na haya yaliyoyaandika bahati mpaka yamenukuliwa katika vitabu vya makafiri bni batuta anaelezea alipofika kilu akashangazwa kuona kuna nchi ya kiislamu imenemeka kibiashara na mji wake ni mzuri kaelezea na watu wake nadhifu mji wenyewe nadhifu yule mtawala aliyokuweko mwadilifu halafu sifa moja kubwa akaitangaza juu ya wa hawa waislamu kwanza amewaita ni shawafii yani watu wa madhehebu ya ahlusunna wal jamaa halafu pili akawaita ni mujahiduna fi sabilillah mujahiduna ilikuwa kazi yake yule amiri aliyokuweko pale nani hii akituma vikosi vya jeshi kwenda kupambana na makafiri kongo zaire wapi nona yale makabila ambayo amekataa kusilimu kwa njia ya dawa basi akipeleka akiwapiga vita kama ilivyokuja aya ya qurani wakatiluhum hata la takuna fitna wauweni wapigeni vita mpaka kusiwe na shirki kwa hiyo ukweli ni kwamba uislamu east estafrica kwa sifa ya maneno aliyoyazungumza ibatuta ulienea kwa jihadi pia vile vile fi sabili sabilillah kweli umeingia kwa njia ya biashara hatukatai waarabu walipofika wakafanya biashara amana zao na nini wakaonekana ni watu wema watu wakasilimu lakini vile vile uliingia kwa njia ya jihadi kazi ambayo waliifanya makhalifa wote abubakari alipoingia kaendeleza jihadi ya bwana mtume alipoondoka abubakari kaja omar kaendeleza jihadi na ikawa ni sababu omar kuanguka dola mashuhuri ya pesia na ya waroma kristo wa najua historia ya kazi aliyoifanya omar kusafisha dola mbili mashuhuri zilizokuwa zikitetemesha ardhi wakati ule dola ya kiroma na zilizokua hivyo hivyo saidina uthmani akaja kaendeleza jihadi kamaanaya kitali hiyo mpaka walioa ya mwisho mawianl aalifa iliangushwa ya waturuki zama za sultani e, abdulhamid Sultan ambaye ameangushwa utawala wake katika vita kuu ya yakwanza wakati aliposhirikiana na wajerumani wajerumani walipoangushwa na nayye akaangushwa na uturuki yika, nani dola ya kiislamu hii yi ambayo inaitwa daula uthmania ikagaiwa gaiwa vipande na uturuki yenyewe ikaletwa kijana wa kiyahudi kanasibishwa na uislamu kamal ataturki akatawalishwa kuanzisha dola almania state ndio leo mnaona mpaka leo uturuki ni uislamu jina tu ndio sasa kidogo kuna nashatatu za uislamu lakini ukweli ni kwamba katika kipindi alichotawala huyu bwana baada ya vita kuu za kwanza na ya pili mpaka leo kaweza kufaulu kuufuta uislamu katika nywwe za uislamu wambaki watu m majina tu kwa hiyo tukirudi ndugu zangu katika tarehe tunakuta huyu ni baputa anaelezea hali yaliyokuta nayo waislamu mfano kiuchumi asema nimegundua kwamba nani hii hapa kilwa ndiyo f ya east africa watu wakileta bidhaa kutoka uchina kutoka bara arabu wakileta mpaka pale kilwa na bidhaa zilizokuwa zikitoka bara ya afrika zaire congo huuhusuumalai wapi vyakula ambavyo ni bidhaa za vilimo zikiletwa pale watu wanafanya exchange na halafu anasema kukawa na mashine ya kutengeneza pesa coins na bahati nilitembelea mimi nikapata baadhi ya coins ya zamani mona zikitaja majina ya wale maamiri waliokuwekwa na neno la ilaha illallahmuhammad ilikuwa nembo yao kubwa hiyo kuonyesha namna gani ganini batuta alipofika pale kakuta uislamu umeshaingia karibu karne ya pili baada ya kufa kwa bwana mtume sal lla alwa sallam na ilikuwa kilwa ni kilele cha kheri katika mwambao wa pana dola mashuhuri kabisa na haya alhamdulillahi hayaelezwi na waislamu hata makafiri pia wanaeleza hivyo lakini katika juhudi za kusahaulisha mi nimetembelea kilwa hivi karibuni magofu ya miskiti iliyojengwa karne ya pili baada ya kufa kwa mtume hakuna mtu anayatunza mungu tu kajalia kwamba yale magofu yamedumu muda mrefu lakini hakuna juhudi yoyote ya kuprsavu hizi athari kwa nini kwa sababu kuwasaulisha walimwengu na waislamu kwamba kulikuwa na kitu yaani lau kama wangeweza kushajihisha basi watu wangeanza kuhisi ile hizi angalia wanavoshajihisha watu kwenda kuangalia mapyramid lau kama ingilikuwa nchi za ulaya na america na hayo nanii munadhamati sijui unesco sijui nini ingefanya juhudi kwa kilwa uislamu angalau ungepata kujulikana kujulikanaumbe uliingia katika nchi hizi paizu, na kwa na lakini wanajua kwamba tukiweza kufungua milango hii heshima ya uislamu itakuja kurejea wanachofanya wao tumefika kwenye nyumba ile nini jengo la ofisi twawauliza kama wana zote walizoandika juu ya kilwa hamna kitu yule nambia, zamani lakini siku hizi hakuna hakuna habari yeyote inaandikwa binara mpaka ufanye juhudi ya kitaalamu pale aini ukisema nataka kitu cha tayari hochote kukuta akini maeneo kama vile mbuga za wanyama ukienda ukienda kwenye hoteli utakuta kwenye hoteli kumejaa viji chungu nzima vinaelezea habari ya mbuga ya wanyama wanyamawanyama waliokueko na nini kwa nini kwa sababu ya kusahaulisha ile heri iliyopatikana na, na waislamu na kwamba waislamu wakiijua kheri hiyo basi watakuja kurudisha heshma yao na wakirudisha heshima yao tutakuja kupata hasara hii ndugu zangu ni katika jumla ya baadhi ambayo imekusudia kuyazungumza katika nukta ya mhadhara huu nukta nyingine ndugu zangu ambayo itakuwa ni ya mwisho ya kufungia mazungumzo yetu ambayo itakuwa kidogo ni pana zaidi ni juu ya kitu gani kimesababisha kudhoofika kwa waislam maoni yako mengi kwa nini waislam wamedhoofika maoni yako mengi kuna wanaosema kwamba kudhoofika kwa waislam kunatokana na sababu za ndani kwamba ni sisi wenyewe ndo tuliosababisha tudhoofike na kauli hii na ushahidi na kuna wanaosema kuna sababu za nje kwamba sisi tumedhulumiwa na wasoko a waislam ndio maana tutanyongeka lakini sasa jawabu lilokuwa wazuri ni kusema sababu zote mbili hizi ndio zimekuwa sababu ya nini kunyongeka waislamu tukija kwenye nukta ya kwanza kwamba sisi wenyewe ni sababu mwenyezi mungu subhana wa taala katika suratu nisa anatuambia walan yajcala llahu lilkafirina ala almuminina sabila mwenyezi mungu hatojaalia milele hii hiilan wanasema dlstikbali neno hili linafaidisha nafyu nafyulistikbali kukanusha yale yatakayotokea baadaye kwa maana mwenyezi mungu anasema hatojaalia baadaye au wengine wanasema ni ya milele abadi milele katika lugha ki ya kiarabu hatojaalia milele kuwapa njia makafiri ya kuwatawala waumini hatojaalia milele kuwapanjia makafiri ya kuwatawala nini waumini sasa hapa maneno ya allah subhanawataala na mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala ni mkweli na anaoyasema tutakiwa tuyaamini ni ya haki kama sisi ni waumini tunaamini haya maneno ni ya haki sasa lazima tuangalie kwamba haya maneno ni ya haki kama ikiwa mwenyezi mwenyezimungu hatojaalia makafiri kuwatawala waumini basi ina maana ya kwamba sifa ya waumini haijapatikana katika nafsi zetu sisi ambao tumekumbwa na huu nyunge kwa sababu lau kama tungelikuwa ni waumini wa kweli basi mwenyezi mungu asingefungua njia ya kuwapa makafiri wakatutawali lakini baada ya kudhoofisha imani zetu zikawa imma sifuri au moja kwa mia au mbili kwa mia au biloo 5 basi mwenyezi mungu akawa amewafungulia njia ya kututawala hiyo hapa linaonekana gogoro ni wa iman ya wa na aya nyingine zinaunga mkono hizi tulizotaja kabla tukizifanyia tadbiri kidogo mwenyezi mwenyeezimungu mfano katika aya ambayo amesema walillahi lizzatu walirasulihi wa lilmuminin hapa ametaja waumini kwa hiyo inaonekana kama ni dhaifu basi sisi hatuja kuwa na sifa ya iman walillahi lizzatu mwenyezi mungu anasema nguvu nza mwenyezi mungu na mtume wake na waumini sasa si hatuna izza ina maana sifa ya imani amn au mfano ana nyingine mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala anasema wala tahinu wala tazanu wantum in kuntum muminin msinyongeke wala msihuzunike nyinyi ndio mliokuwa juu endapo ni waumini kwahiyo sisi hatuko juu sasa tuko chini na maana ya kwamba sifa ya imani imandhaifu au hakuna tumebaki mmajina abdlla salim ali abubakar muhammad lakini imani ni nyongi kutokana na unyonge wa imani izi imeondolewa katika nafsi zetu katika jamii yetu imeondoka vile vile katika aya hii mfano aya tuliohitaja mwenyezi mungu anatoa ahadi lakini anatoa ahadi kwa watu gani anasema wada minkum amanu minkum mwenyezimungu anatoa ahadi kwa wale walioamini katika nyinyi ina maana kuna wengine katika nyinyi ni waislamu tu umeona imani haijaingia katika njini. kwa hiyo anawaahidi waumini ambao pia ni wale wenye kutenda matendo mema waamilu salihati kwa hiyo hapa tunapata sifa ya kwa kwamba waliopata heshma na izi ni wale ambao ni waumini na wanaotenda matendo mema lakini hapa kuna swali matendo mema ni yepi mtu waweza akajifanyia jambo lolote akasanya jambo jema kwa mtazamo wake lakini wanachuoni kila wakitaja amalun saleh wanachuoni wanasema katika tafsiri ni akhlasuhu wa aswabuhu ni lile tendo liliofanywa kwa ajili ya allah na liliyofanywa likasibu sunna ya bwana mtume lililokwenda sambamba na qurani na sunna kwa ufupi kwahiyo amalun saleh ni ile ambayo inatokana na mtu ambaye moyo wake akiifanya anamkusudia nani allah na akifanya anakwenda sambamba na vile alivyofundisha bwana mtume katika jumla ya amalun saleh mfano ni kuswali lakini waliokusudiwa hapa watakaopewa ushindi ni wale wanaenye sala gani wanaoswali kwa ajili ya allah fasal lirabik waha wameswali kwa ajili ya nani inamaana ukiswali kwa ajili ya jini kwa ajili ya shetani kwa ajili ya mzimu mganga kaswali swala kaswaliswalaarbaii msikiti fulani si katika wale wanaofanya amalun saleh au mfano wa swali unavotaka wewe si katika swala aliyofundisha bwana mtume wakati mtume amefundisha saluu kama raaitumuni usali hiyo ukiswali kinyume chalivoswali bwana mtume hujafanya amalun salehamal salehwanasema ولكن يجب ان يكون الله يجب ان يكون الله يجب ان الله يجب ان يكون الله يجب ان يكون الله يجب ان يكون الله يجب ان يكون الله يجب ان يكون الله يجب ان الله يجب ان يكون الله يجب ان ان يكون الله يجب ان ان يكون الله anayetaraji kukutana na mula wake basi na atende tendo jema ndio tendo jema ni lile ambalo limefanya muafaka limekubaliana na sunna ya bwana mtume halafu asimshirikishe katika ibada yake katika matendo yake mwenyezi mungu na nayeyote afanye kwa ajili ya allah asifanye kwa ajili ya mwanadamu asifanye kwa ajili ya shetani asifanye kwa ajili ya jini asifanye kwa ajili ya mzimu kila afanyacho afanye kwa ajili ya allah kwa hiyo hawa ndio waliowaahidi mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hiyo hapa tunaona ndugu zangu katika imani udhaifu wa imani umepelekea sisi kudhofika kaibu tumelaaniwa hata tuwe madhaifu wa imani kuna sababu gani imesababisha tuwe madhaifu wa imani swali jingine hili kwa nini waislamu wa mwanzo walikuwa na imani tena zenye nguvu kwa lugha nyingine tuasema jamani kuichuma imani si jambo la lele mama kama vile mtu kupeleka machungwa sokoni ukauza ukapata pesa kwa urahisi ni jambo lina sababu kwa sababu wanachoona wanasema alimanu yazidu wayankus imani inazidi na kupungua kwa hivo ili tuzidishe imani zetu tufanyeje wanachoona wnasema alimanu yazidu bitaati imani inazidi kwa mambo ya taa kufanya yale ambayo mwenyezi mungu anayaridhia yale aliyotuagizishia mungu yale aliyotukataza kujiweka mbali nayo na ndio imani inazidi halafu wanasema wayankusu bilmasiya na imani inapungua kwa nini kwa masia kukitiri maasi katika safu za waislamu kumekuwa n sababu ya kudhoofika imani kuacha kuamrishana mema na kukataza maovu kumekuwa ni sababu ya kudhoofika imani mtume sal lal anasema man raa minkum munkara faliyughayiruhu biyade aylsnain fa lam bilisani, fa in lam ystati fabiqalbihi wa dhalika adafu liman angalia sababu ya kudhoofika imani mtume anatuambia mwenye kuona anawahutubia waumini sasa waislam mwenye kuona ovu alizuie kwa nguvu akishindwa aseme akishindwa achukie mtume anasema lakini huko kuchukia ni dalili ya udhaifu wa imani ina maana kule kuchukia ni dalili ya udhaifu wa imani je ukilifurahikia ovu kuna imani jama sasa niambieni waislamu ni wangapi katika waislamu leo wanasherehekea maovu wala tusiende mbali katika jamii yetu iliyohamia hapa ndugu zetu wangapi wameamia hapa baada ya kuja manchi haya wanayasherehekea wanayaogelea maovu kwa hiyo wamebaki majina atuwasema waitwa mtu abubakar umar uthmani muhammad ali na nani lakini imani imepomoka hana imani kwa nini kwa sababu anasherehekea maovu kwa hadithi ya mtume sala llahu ale wa sallamaib sasa kama hali hii waislamu imani na ndioedfadsa kitu gani ndugu zangu kitarudisha izi ya uislamu izi ya uislamu ndugu zangu tutairejesha baada ya kujua sababu za kuihuisha imani na sababu za kuhuisha imani tutaziona wapi tutazijua vipi hatuwezi kuzijua sababu za kuzidisha imani ila kwa kuisoma qurani ndio maana mwenyezi mungu katika kuipamba qurani na kuisifia Kaipa majina mengi kaita ni burhan hoja mwenyezi mungu kaita ni nuru mwangaza katika aya surat nisa mungu anasema ya ayuhannas kad jaakum burhanun min rabbikum mwenyezi mungu amewaleteni hoja kutoka kwa mula wenu waanzala ilaikum nuran mubina na akawateremshia nuru yenye kuangaza kwa hiyo qurani ndiyo ambayo itakuwa ni tochi ya kuweza kutuonyesha ni mambo gani tukiyafanya tutazidisha imani zetu wakati huo mwenyezi mungu kaibainisha qurani kwamba ni mwongozo kwa watu pale aliposema katika surat lbakara anasema hudan lilnasi wabayinati min alhuda ni mwongozo kwa hiyo mtu awe anajenga imani kwamba qurani ndiyo kitabu kitamuongoza maisha yake yote ni mwongozo wa mwanadamu maisha yako yote kwanzia asubuhi umeamka mpaka unalala asubuhi ya pili basi ujue wewe uongozwe na hiki kitabu ambacho ndiyo nuru ndiyo kitakuongoza katika njia y sawasawa vile akaisifia qurani kwamba ni mwongozo kwa wenye kumcha mwenyezi mungu kaita hudan lil vile vile akaiita kwamba ni shifaun lima fi suduri ni ponyo kwa yale yaliyomo ndani ya, ya nyoyo zetu nongo za ushirikina ukafiri usda na mengine maovu yote yanangolewa na qurani kwa maana mtu akiisoma qurani akiijua akaizingatia akaifuata basi nongo nongo hizi zote zinaondoka na ndio sasa imani na zidi vilevile mwenyezimungu subhanau wataala amekitaja kitabu hiki kwamba ni kitabu hakikuacha kitu kwa maana ya kwamba kila sababu za kuikuza imani zimo ndani ya qurani mwenyezi mungu anasema ma fi lkitabi min shei hatukuacha katika kitabu chochote نا أنينغين نكيد القرآن <سؤال> كون تبيانا لكل <سؤال> شيء نيمون جوزو نني أبيني فوق لا كتو. فيلا فيلا مميزمون كيدان الكتاب المباركون كتاب كل شبر كيو كناخيرينينج خير زوونغو أنا سمع الله سبحانه وتعالى كتاب أنزلناه إليك مبارك ليتدبر آياته وليتذكر قل الألباب كتاب baraka ili wapate kuzingatia aya zake waislamu wanaokisoma halafu wapate kuwaidhika wenye akili ululalbab kwamba watu wengine wanaweza wakakisoma lakini hawapati mauidha lakini watakaopata mauidha ni wale wenye akili baada ya kukisoma kwa mazingatio vile vile tunaona mwenyezi mungu anahamasisha wa waumini au waislamu wakisome kwa mazingatio anasema afala yatadabaruna luran أم على قلوبهم أقفالها يا هوا زنجا هوا قرآني أو نيوزاوزي زمي فنبا كما وما قرآني آي نجينا نسمى ليدبروا آياته وليتذكر أولو الألباب كما في هو هاكو هلا فبين فيلي كتك كويلزيها كما هيكي كتاب صافي كبسة من يزمون نسمة أفلا يتدبرون القرآن ولو كان من عند غير الله لوجدوا لو فيه اختلافا كثيرا hawazingatii hii qurani lao kama ingekuwa kinatokana na asiyekuwa mungu basi mwangekuta migongano nyingi sana ndani ya qurani lakini kitabu kiko katika njia ya sawa si kama vile mnavyoona vitabu kama vile biblia na maneno ya kugonganagongana chungu nzima humu ndani vile vile mwenyezi mungu katika kukisifu kitabu hiki anasema wahadha kitabun anzalnahu anzalna ileika mubarakun fattabiuhu wttaquu laallakum turhamun anasema hiki ni kitabu tumekuteremshia ewe muhammad kina baraka nyingi ndani yake fattabiuhu amri sasa yetu waislamu zoti hivyo kifuateni na mcheni mwenyezi mungu huenda mkarehemewa kwa hiyo si masala hapa masala ya kuisoma qurani tu kuna kuisoma qurani kuizingatia na kuifuata ukifuata hii kitabu kwa maana ya kutekeleza yale ambayo yamo ndani kwa kufanya hivi ndo imani zetu zitapanda angalia mwenyezi mungu subhanah wa taala anabainisha kilio cha bwana mtume sala lla alw sallam baada ya watu kuipuuza qurani watu wake mtume anaonyeshwa ana, ana, ana, ana, anaomba usaidizi wa mula wake mwenyezi mungu anasema waqala rasulu ya Rabbi, ina qaumi ittahadhu hadha alqurana mahjura ewe mola wangu hakika watu wangu wameifanya hii qurani ni kitu chenye kutupa maneno haya yamesemwa na mtume karne ya kumi na nne leo waislamu baada ya kuitupa qurani wamekuwa madhalili wengi wetu wala tusijidanganye tunaisoma qurani mwezi wa ramadhani tena hao wenye bahati lakini wengine hata ndani ya majumba yao hamna msahafu kuonyesha namna gani wameifanya hii qurani ni mahjura kitu kilichohamu wamekihama kabisa angalia mwanachuoni shekhu lislam bni taimia katika kufasiri aya hii ana maneno mazuri anasema man lam yaqra alqurani fakad hajarahu ambaye haisomi qurani kabisa basi ni katika hawo walioihama walioifanya qurani kuwa ni i maura maakemtu aibmaneno kayasema mtume kwa ajili ya makureshi aa wanachuoni wanasema kila ambaye mwenye kufanya haya aliyoyataja shekhe mfano ndiyo ameihama quran man lam yaqraa lqurana fakad hajarahu ambaye hajaisoma qurani basi ni katika hawo walioihama waman qaraa walam yatadabara maan fihi yule ambaye ameisoma qurani halafu hakuzingatia aliyomo faqad hajarahu Pian hawa ni ni watu namna gani wale wanaisoma qurani kule kwetu tunaita majaka watu wa wa kenya, mayaka, watu aisoma kwetutuatmaaknaisoma tu mtu asoma suratu lfata anaswali na suratu alhamdu miaka arobaini ukimuuliza nini maana ya iyak nabuduayaknastahaju kwa nini hajui kwa sababu kaenda kuswali mskitini ana moja irizi kweli anajua maana y yknabuduayknastan Kamba ni wewe tu tunayekuabudu kwa, kwa nini yeye abebe kiloairizi akiamini ni kinga asipigwe, asipigwe dafurahi njiani huko ni kuonyesha ambao walikuwa wanaisoma mayaka hawajui maana yake sasa shehe anasema wale wenye kuisoma qurani wakawa hawaizingatii ni katika watu walioifayia hijra qurani anaendelea uran llendeleaasema waman araahu waadabarahu walam wa, wala yaamal bima fihi fakad hajarahu yule mwenye kuisoma halafu akaizingatia aliyomo lakini hakuyafanyia kazi aliyomo katika waliohamu na ndio tuko wengi sasa wengi mtawakuta watu wanafikia daraja kuitwa mashehe na madigirii lakini angalia matendo hamna kitu ni mtu kasoma dini mwanachuoni lakini angalia nyumba ilivyoharibika hamna hijabu anakwenda uchi hamna inkari nana shehe mvuta sigara shehe msbilu lai shehe balbu saa ishirii na nne na anasoma qurani anasoma hadithi anasoma kila kitu ni kwamba asoma azingatie ajua kiarabu fusha lakini haifanyii kazi quran ni nini kwa sababu haisomi haki ya kuisoma na kuisoma haki ya kuisoma ni mambo matatu yaliotajwa ndani ya qurani kuisoma tilawa kuisoma kuizingatia tadaburi na kuisoma tibaa kuifuata ndio pale mwenyea fatabiuhu laallakum turhamun ifuateni ili mpate kurehemewa angalieni ndugu zangu jinsi mtume alivyoalea masahaba katika kuisoma uran ilikuwa ambaye anapita wanachoonaandika vitabu vya tarikhi na sira ilikuwa mtu anayepita katika nyumba za masahaba katika usiku akipita usiku majumbani anasikia vumo la qurani linalosomwa majumbani usiku iamuleili hiyo sasa njia mojawapo ilikuwa ikiwafanya masahaba kuijua qurani na kuisoma kwa wingi walitumia kiamu leili viswala za usiku kusimama kuisoma qurani anasema ukipita nyumba ya sahaba unasikia vumo kama vile kadawiyu nahli kama vumo la, la, la, la <tiped> ni qurani huyu suratulbakara suratunisa huyu uko hivi huku ni vumo maanake ukipita watu wanaswali zao na kuwaamsha na vijana wadogo kuwalea katika nini ibada nini kuwafanya hiki kitabu ambacho ni mwongozo wa kithibiti katika nyoo zao njia aliyoitumia bwana mtume sala llah alaw sallam ubada bn swamit anasimulia anasema ilikuwa mtu akihamia madina kutoka makka mtume sala llahu alih wa sallam anamwita njo alafu anamtafuta kijana mwingine au mwislamu mwingine ambaye ni kari wa quran qurani fayadfauhu ilaihi anamtuma anawambia huyu kitu cha kwanza msomeshe qurani kwa nini ni ile imani kwamba mwanadamu hawezi kuishi mbali na qurani qurani ndiyo nuru ya waislamu ndio mwongozo wa maisha yao kwa hiyo kitu cha kwanza apate guidance ya kuishi ataipata vipi kwa njia ya qurani kwa hiyo mtume sal llahu ali wa vijana wakifika wakihamia kutoka maka au waislamu wakifika kila mmoja aekewa mwalimu wake wa kumsomesha nini qurani kimatendo