ya kuishi ataipata vipi kwa njia ya qurani kwa hiyo mtume sal llahu ale wa vijana wakifika wakihamia kutoka maka au waislamu wakifika kila mmoja ikewa mwalimu wake wa kumsomesha nini qurani kimatendo na namna ambavyo walikuwa wakiisoma qurani kina abdullahi bn umar kinaabdullahi bni abbas wanasema ilikuwa mtume akitufundisha aya 11 havuki kutufundisha aya zaidi ya kumi mpaka hakikisha tumezisoma zile kwa mazingatio tunazipa haki ya tilawa na mazingatio halafu tunazifanyia kazi aya zile kwa mujibu wa yaliyomo kama ni amri twazitekeleza kama makatazo twaacha halafu mtume anatupa aya nyingine kumi abdullah bn abbass mimi binafsi nimeisoma suratlbakara miaka nane kwa sera na mtindo huu alioweka bwana mtume akusomesha leoutaratibu kweli ukipelekwatafi lakini asoamiaka mayaka mtu tu twendeni kisauni kwenu kenya kule ndugu zetu wa kenya kijana kasoma urani kahifadhi barobaro lakini muulize tafsiri ya aya mbili aju kweli alhamdulillah ni jambo la eri katika njia hio kuhifadhi urani katika mambo bwana mtume yana heri nyingi na thawabu lakini si utaratibu alioweka bwana mtume kuwafundisha qurani waisome mayaka maneno amekwisha wawe ni ma wa maimamu wa misikiti wenye sauti nzuri basi maneno yamekuisha ni lazima isomwe kwa mazingatio watu wayafanyie kazi yaliyomo ndio pale angalia mamaaisha anasimulia namna masahaba walivyoifanyia kazi qurani mara walipokuwa wameisoma na kuisikia mamaaisha anasema hivi inni wallahi ma raitu afdala min nisai lansari ashadu tasdikan likitabi llahi wala imanan biltanzili asema mimi wllahi mamaaisha anasimulia hii ni hadithi imepokewa na imamu abu daud hadithi hii ina mafunzo ahimu tutaisimamia hii kidogo tuweze kuipanua tuone yale maswali tuliozugulizana jana yanajibiwa na hadithi hii mama aisha anasema wallahi mimi ijaona wanawake waliokuwa bora kama wanawake wa ameshangazwa na wenzao watu ambao wamewampokea bwana mtume wamekuwa wanawake wanaonyesha tabia nzuri tabia gani anasema na sijaona watu wa kweli juu ya kitabu cha mwenyezi mungu kama wanawake hawa wala sijaona watu wenye imani kali kama watu hawa. sasa hapa tutapata sababu za kukuza imani kisha anaendelea bwana mtume mama aisha anasema surata bwanamtumemaaaishaanasema waliadribna bikumurihinna ala juyubihinna iliteremshwa siku moja suratu nnuri aya hii aya ya hijabu mungu anasema wa na wateremshe wanawake shungi zao hadi vifuani mwao wateremshe nani naniii shungi zao au hijabu zao mpaka juu ya vifua vyao mamaisha anasemaje baada ya kupokewa aya hii inqalaba rijaluhunna ilaihinna wanaume waliposikia aya hii ikisomwa na bwana mtume wakawageukia wake zao wakaenda majumbani mwao huwa usiku ambayo imeteremka hiyo aya inasimuliwa kwamba aya hii imeshuka usiku wakateremka wanaume wananihii majumbani mwao yatuluna aleihinna ma anzala llahu ilaihim wakiwasomea aya hii wake zao yale walioteremshiwa na mula wao kutoka kwa kupitia kwa bwana mtume wakaenda wakawasomesha kisha maisha anasema yatulu rajulu ala mraatihi wa bnatihi mwanamme akawa anamsomea mkewe yaake, ni, na binti yake na dada yake ni aya inahusiana na wanawake ayaya hijab kwa hiyo mwanamme baada ya kupokea amana kwa bwana mtume hakuilaza kama amewakuta amelala au nini a jamani tayari imekuja amri ya hijab tayari imekuja amri ya watu kujistiri mama aisha anasimulia tena anaendelea wakawa wamewaamsha au kuwaambia siku hiyo kila jamaa yake mtu wakaribu katika wanawake shangazi yake binti wokti yake binti ninu wake akikisha leo hakukuchi ila aya hii imepika kisha aisha akasema haikutokea mwanamke yoyote baada ya hapo isipokuwa kasimama kuelekea kwenye gauni lake gauni magauni waliokuwa wakiyavaa famarakna murutahunna mazakna murutahunna wakayachana magauni yao ya ziada wakayageuza shungi za kuvaa katika vichwa vyao na kufunika asubuhi anasema maisha faasbahna waraa rasuli llahi fi mutajazatika anna fi ruusihinna lghirban wakapambazukiwa kuingia msikitini kuswali na bwana mtume wakaonekana vichwa vyao vimekuwa vyeusi kana vile kuna makunguru yaliyosimama juu ya vichwa vyao usiku huo mmoja jana ndiyo maana mamaisha katika riwaya nyingine anasema rahima llah نساء المهاجرات الاول من يزمون وناسفيه تنا وناك المهاجرين رواية نجين ونواكها ونسمى لما نزلت آية الحجاب شققنا مروطهن اللي بترم كآية حجاب ولكن كتشانا ما جودياو كيش فاقتمرنا بها وقد يبامبا وقد كان هي سيفو هي هي أسبوياك وكامك تياري ونمجوه مهوسي ومفاجي وكما فيلي sasa mwenyezimungu nani mtume nani mamaaisha anasema rahima llah musa almuhajirina awal kwa nini wasirehemewe wakati mwenyezi mungu amesema fattabiuhu laalakum turhamun huenda mkarehemewa rehma ya mwenyezi mungu inashuka kwa watu hawa ambao walikuwa wameelewa manzila ya quran منزل يا امري من زمونيزمو سبحانه وتعالي من امكي انا سومير و انا موميري سكوييري و ايا انا ميني هيني ايا منيزمو و انا فنيكاز سكوييري هيني سبابي قلوبان للمنزل و لكن سبحانه وتعالي كاتكا سورة الامثال انما المؤمنون الذين اذا ذكر الله وجلت قلوبهم وَإِذَا تليت عليهم ayatuhu zaadathum imana sifa ya waumini ni wale akitajwa mungu basi nafsi zao zinasisimkwa na wakisomewa aya za mwenyezi mungu imani inazidi inazidi namna gani wanazifanyia kazi saa hiyo hiyo hakuna hatiati hatihati unajua miisha zoea mambo haya wake zetu hawo hawa waliokuwa huko afrika ni hivyo hawa waliokuja huku manchi ya manchia, makafiri itakuwajema kazi nzito utaisoma aya hii kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kila namna lakini udhaifu wa imani umejengeka mpaka nyowe zimegeuka subu leo ni karne ya kumi na nne hii tayari imeshakwisha aya ya hijabu imeshuka ni wangapi katika wake zetu dada zetu mama zetu wana, wanatekeleza aya hii bali imekuwa ni viroja wanachekwa wale ambao wanajilazimisha na hijabu seuze hapa nchi ambazo ni za makafiri hizi kule kwetu binti wa kiislamu wakivaa nikabu ni matusi atapita atafanyiwa kila adha ninjao unaona wale wengine mavaifu maskini siku ya pili wanavua kama vile wanaume mnavyoona wafwakifanyiwa sta kivaa nguo fupi nguo ambayo haivui kitindi miguu siku hizi kumezuka jina jipya kule wanaita b si wanaita ni magari yale ambayo amenyanyuka juu tairi zinakuwa chini naitaukipita fo ukiweka no, ndevu angalia ndevu kafya jio ini kuweka uchafu ya maneno haya mambo ya bwana mtume leo ni uchafu mtume kuweka ndevu leo ni uchafu umegeuza ni uchafu ni nini dalili ya udhaifu wa dini ndugu zangu wa imani kwa hiyo inachosema kuna njia nyingi za kurejesha imani zetu lakini njia ambayo ni aula kutekelezwa ni sisi kuwasomesha watoto wetu kizazi chetu qurani qurani ni kitu dynamic kikianza kusomeshwa basi utakuta tayari maendeleo na mabadiliko gogoro la kwanza linaotukabili waislamu ni kutokisoma kitabu hiki hutokiamini hutoamini kwamba ndiyo mwongozi wetu wa maisha hutuamini kwamba ndio njia itakaotukomboa ndiyo njia itakaotupa njia sawasawa za kuweza kutafuta uchumi uliokuwa wahalali kutafuta rizki za halali kuweza kupambana na maadui wa allah na kutuweka sisi katika nafasi nzuri kwa hiyo kwa haya machache ndugu zangu katika imani na wausieni itakuwa tena nijawabu ya maswala l kwamba udhaifu unaanza majumbani hatuisomeshi urani ndio pale niliposema kwamba jamani kwani hawa watoto wanaenda maskuli saa ngapi saa tatu tuwasomeshe watoto wetu qurani sisi ndio tuna masuhudia ya mwanzo wanaume ndo hii hadithi ya mamaisha anasema ilikuwa wakipokea ujumbe wanaume ndo nakuja kusomesha wanawake ina maana sisi tuna kawama kwa maana hiyo si masala ya kutoa chakula kawama ina tafsiri ndefu kawama tuliopewa ni sisi kusimamia malezi ma, na ndani ya majumba pamoja na kwamba mtume anasema wakulukum masuli an raiyati kila mmoja ni mchungaji na kila mmoja ataulizwa lakini sisi ni masuli juu ya nyumba yetu kwa nini watoto hawakufuata dini sisi wa mwanzo kuulizwa kwa hiyo tusikaye tukangojea mabadiliko yatakayoletwa na malaika kutoka tuk, tuk, mbinguni kwa sababu mwenyezi mwenyezimungu subana wa wataal anatubainishia in allaha la yughayiru ma biqaumin hatta yughayiru ma bianfusii hawabadilishii yaliyomo ndani ya watu mpaka wabadilishe nafsi zao huwezi mtu ukalalama siku zote asemaa watoto wangu hawana adabu wakienda shule za kitawakuti wafundishwa matusi na huku hakuna juhudi inafanyika ndani ya majumba ni lazima wewe mwanamme uhakikishe kwamba huyu mtoto unamdhibiti hii masala ya kutoa udhuru mi niko kazini yake sina sinat sina nini ndio maana tutakuja kuona inshallah moja ya sababu ya udhaifu mkubwa waislamu kutochagua wake wema wakati wakuoa mtu anajiolelea kwa sababu ya uzuri kama yale aliyoyasema bwana mtume mambo mane ambayo watu hukimbilia kuolea ima kwa mali ya mwanamke na saba yake mwanawake sharifu huyu mbwanyani sijui huyu haya huyu mwingine sijui ana mzuri wa sura kashinda sijui mis kenya mis tanzania wako watu waoa waislamu kwa ajili hiyo unaoa moto katika nyumba ndio maana swala la kuchagua mchumba limekuwa muhimu katika uislamu mtume anasema fadhfaru bidhati dini taribat yada weni wenye dini lasivyo mtadalilika mtaangamia na ndio sababu wake zetu wengi tunaona tunapoteza dini za watoto wetu kwa sababu siku ya kuchagua wachumba hatukuchunga hilo wengi wetu au jana wengi wetu sasa tunakuja kuijua dini ukubwani tayari mambo yashaaribika wewe utakuwa tayari umeijua haki mke ni nigogoro kuna kisa kimoja cha kuchekesha kijana mmoja ni mwalimu anafundisha dini kafanya papara kenda kaoa binti hakuchunga dini maskini kumbe binti mwenyewe hata kuswali haswali nani kijana mashallah kajilazimisha sunna sasa akimwamsha mkewe kuswali hataki kabisa kapelekwa vijijini kuswalisha huko kwenda kunanihii kufanya dawa na kufanya madarasa sehemu ambayo ni mke huyo kamuoa amekaa naye mwaka mzima amekataa kuswali paji lake raka moja kuiteremsha chini chiiad sasa ni mke wa namna gani wengine wakaona basi namnaganinn waonabas iuliza najua tunza bwana watoto sita saba wahivo kama ikiwa unaona kwamba wewe uko katika matatizo haya Ma kwa nini unayo nafasi ambayo ndio msingi wa sheria ya kiislamu wa sisi kufanya heri kuoa zaidi ya mke mmoja tafuta mwanamke mwenye dini utaona atabadilika huyo wenye dibadii asababu utaingia wivu wakike we utaonyesha mapenzi kwa yule na umweleze wazi huyu nampenda sana kwa sababu ye aswali nampenda sana kwa sababu anavaa hijabu kwa hiyo kwahiyo ukitaka upendwe na mimi geuka atabadilika tabia ya wanawake watafanya wivu na akiwa namwezi avaa nikabu nayeatakuagizisha nikabu kutokaarabuni vatabadilika kwahiyo hii ni moja ya njia yakuileta nusra kamaikiwa pana udagopa ah, ja acha heri pia unasubiri kumlingania sio solution ya haraka tafutwe njia nyingine njia, njia. njia mojawapo ni wewe kumlazimisha iekana kushurutisha kusoma madarasa ya dini ikiwezekana kumleta mwalimu nyumbani katika misingi ya dini akamsomesha na njia nyingine ni dini hii njia hatageuka huyo hataka hataka hiyo msiogope masala kama haya kwa sababu watu wengine wanaogopa rizki kiasi ambacho hata mke mmoja gopa kuoa hapana masala ya rizki tayari yashaandikwa kwa allah fankiu ma taba lakum min matna wa wathulatha wa we ni yale ambayo mwenyezuani mnawapenda katika wanawake wawili watatu hadi wanne wanachuoni walio wengi wanasema alaslu fi ziwaji taadudi asli ya kuoa ni kwamba mtu aowe zaidi ya mke mmoja kwa nini kwa sababu qurani hakutaje mke mmoja tu uweni katika mnawapenda wawili watatu wanne fa in hiftum anla tadilu fawahida mkiogopa kufanya uadilifu basi ndo mowe mke kwa hiyo nyiwe wenye wake wa, wa moja wote niwe wa mjioga wanasema <laughs> khawafina unaona al asli kua na hasa ilivyo jamani katika Ma data zinazotolewa na, na vyombo vya habari pamoja na mashirika ya ulimwengu mona wanatuambia wanawake ni wengi kuliko wanaume kwa hiyo hawa wanatakiwa kustiriwa kama tutaweka tutaeka ya moja kwa moja kuna watatu siku zote watakosa waume nani atawastiri na kuwahifadhi hiyo hawa wastiriwe na nyinyi mliosoma dini ni aula mlioijua dini ni aula kwa sababu nyinyi mkiwawa hawa ndo mtapatikana kizazi kilichokuwa kizuri وهذه أصاب تقوم من بهيمي وها متأت يقول قولي هذا وبالله التوفيق و الله على سيدنا محمد والحمد لله رب العالمين mtu akiwa nacho aseme siufanyiwasiwa tuko hapa ndugu zote wak pamoja au kuna wanawake huko nyuma sasa mtaogopaaa mambo ya dini hayaogopa wao pia watapata faida isiwe ugomvi basitanbia kinamama huku asaiji shehe limetoka huko kua kutuletea balaahapa <laughs> tusiwe na wivu kiasi hicho haya yote mambo ya heri mambo ya dini naona masala ya mtu kuolelewa mke mwenza ni wivu wa kibinadamu unatokea lakini baadaye watu wakishaishi kwa wema watakuta ni mambo mazuri tu ya heri masala ya ni kweli hii kwelihilinaweza likatokea bali yanatokea hivi sasa kwa hakika kwamba mwanamke anakuwa ni mwema nani, mume anakuwa maovu mbaya msingi wa maovu kwa hali yoyote ni kwamba tunatakiwa tuyaondoe kwa, kwa kadhiri navyowezekana hii masala ya manraa minkum munkara sio kwamba siku zote maovu yanaondolewa kwa nguvu kwa mujibu wa hadithi nyingine mtume tumeona akiondoa maovu kwa nasaha mfano mzuri ni yule bedui aliyeingia msikitini akaenda haja ndogo masahaba kwa sababu wamelelewa kuondoa munkari kwa nguvu wakainuka wataakummaliza yule umpiga mkawambiawachn eli wakamwacha ule bana kakivi haja yake bedui maskini hajui kwamba miskitini mahala pakuheshimiwa sigeuze chooaja e, shughuli zake mtume baada ya subira wale kamwita yule bwana kuwausia subirawawt ania nzuri jua bwana hapa ni msikiti wa mwenyezi mungu mahala pakurukuriwa na kufanyuwa ibada haifai hapa kufanya uchafu kufanya najisi on kwa hiyo usirudie kitu kama hiki yule bwana akafurahi mno akaona tofauti baina ya rahma ya bwana mtume na ukali wa masahaba akaomba dua wa pia ya kibeduli allahuma rham muhammada wala tarham ghairahu ee mwenyezi mungu mrehemu muhamadi usimrehemu mwingine yote zaidi yake hajui maskini hiyo hapa tunajifunza njia e, nyingine ambayo ni ya upole kwa mtu jahili wanasema mtu ambaye hajui inawezekana mwanamme au mwanamke ikawa anafanya munkari kwa kutojua unaona kwa hiyo mtu kama akiwa jahili siku zote anafanyiwa upole ndio dini yetu imetufundisha hivyo janibulin inatakio hiyo ya mwanzo upande wa upole unatakio wa mwanzo katika dawa kwa hiyo kama ikiwa mwanamme ni mwenye kufanya munkarati mwanamke ni mtu mwema amnasihi amnasihi mme wake kadiri inavyowezekana lao kama imeshindikana kabisa imepelekea maovu yale kumfanya yule mwanamke ashindwe kufanya ibada bali kuweza kumtoa katika imani akaogopea hilo kuna njia tutakuja kuona inshlla katika haki za wanawake katika muhadhara mmojawapo utazungumza kwamba yeye anaweza akataka hulu muhalaa kuwachwa Kuli na uwe mpaka watu ae kama ikiwa ni mwanamke mwenye kufanya maovu unaona kuna namna ya kumnasihi kumpa mauiba akikataa kuna kumtenga kwenye kitanda akikataa kuna kipigo unaona akikataa kuna sulhi inafanyika upande wa mwanamke aletwe mwanaume mmoja na upande wa mwanaume mtu mmoja hakim waweze kuzungumzia matatizo yaliyopo akikataa ndio talaka tena pia talaka imetakiwa itolewe katika hali maalum si situ vapvap iangaliwe mwanamke yuko katika pahara ili nini kuvuta subra angalau labda kwaweza kupatikana sulfu mwenyezi na mungu hapendi watu waachane hapendi watu wa, watengane kwa sababu mtengano ni mwovu ni jambo baya siku zote kukutanika ni kitu kizuri nywe mnaona zile broken zilea zilizosababisha watu kutengana watoto wanapata hatari mbaya nyumba ambayo haina mlezi mwanamme watoto ni kupata watoto wenye tabia nzuri nyinyi baadhi yenu huko na na kwa nini kwa sababu mna wasiwasi hakuna mtu wa kuchunga wale watoto baadhi kwa nini mwanamke anaweza akawa na upande wa ulaini zaidi na ndio ilivo bwanawake wanaua na ulaini wanaume. Wanaume anafanya mara nyingi watoto wanaogopa wanaume kuliko nini tayari mungu kaumba nijambo la maumbile hivi lakini wezekana ikatokea kinyume chake ikawa ikawawewe mwanamme hukubaliki mbele ya watoto mwanamke ndo inatokea lakini sasa hii masala ya kawama imeondoka mwanamme anatakiwa awe na kawama kwa sababu mwenyezi mungu anasema rejalu pawamuna alanisaijabu ya kisheria mwanamkewaiabuyakisheria analazimika kufunika uso au naam wanachuoni wanaktilafiana juu ya hijabu kaifia ya hijabu wanakubaliana wote kwamba mwili mzima ufunikwe isipokuwa anatilafiana juu ya viganja vya mkono na uso juu ya viganja vya uso na mkono kuna wanaosema vyote vifunikwe bali wengine wamekwenda extrm zaidi mpaka sauti ya mwanamke wanasema ni utupu haifai mwanamke kusema mbele ya wanaume ila tu tunachokubaliana kwamba mwanamke haruhusiwi kuzungumza sauti ya kujilainisha mbele ya wanaume kama wake za mtume katika kwa hiyo asiirembeshe sauti yake kuonyesha ujanajike wake azungumze sauti ambayo akiwa mbele ya wanaume sauti kama ikiwa kuna dharura na haja azungumze lakini si katika kama vile anavyozungumza na mmewe akiwa nyumbani ni vitu tofauti kuna wanaosema kwamba e, mwanamke ni lazima afunike uso na akifunua uso basi nkosa na kuna wanaosema afunue uso na mkono ni katika vitu ambavyo vinadhihiri ila madhahra min hawa amefasiri kwamba ni uso na na hawa wametegemea hadithi na nahadithi lakini sasa katika kufuatilia kauli yenye nguvu kuna hadithi ya isaf ambacho mama aisha alisingiziwa kwamba akafanya zinaa wakati alipoachwa na mtume katika msafara wa jiad hadithi imetokewa mwenye na mwenyewe mama aisha anaelezea kisa cha ifki kutokea kwamba yeye aliachwa na msafara alikwenda haja akaangusha kidani chake akawa anatafuta msafara ulipoondoka ilikuwa ni usiku yee akaachwa huko na ilikuwa ilngamia wao wale wanawake tingeneze, kuhuji, wanaita yani kama vitanda juu ambavyo wanakaa wale wanawake walewanawake kwa hiyo wale masahaba walivyochukua ule msafara wakahania mama yuko juu maisha kumbe mtume baada ya kufika mbele huko kutafuta habari za zaaishaundua kwa hiyo kwamba sasa mwenyewe sauaaamamaisha kuelezea yule kijana ambaye amekuja pale anasema ilikuwa ananijua yaani akasema hakunijua mimi uso wangu lakini kabla ya kushuka kwa aya ya hijabu hey, alikuwa ananijua lakini baada ya kushuka kwa hijabu hakunijua kuonyesha kwa kwamba mamaisha alijifunika uso yule ulekijana aliyekwenda pale alikuwa ni ajnabi kwake o kwa akajifunika uso hivo hivyo dalili nyingine ambayo pia ina nguvu kwamba ilikuwa mama aisha anasimulia wakeze mtume na wanawake wa masahaba wakienda kuhiji wanafunua nyuso zao wakiwa wako peke pekeyao lakipindipo wakija wanaume wakipishana nao basi hufunika yus hizi wanachuoni wanaosema kwamba uso unatakiwa ufunike wamezitumia kama ni hadithi zenye nguvu zenye kufasiri waliahribna bihumurihinna ala juyubihinna na waangushe shungi zao mpaka vifuani mwao sasa wanasema hata ukifasiri vitrali kwamba kufunika mpaka juu ya, ya kifua itakuwa ni masala ya nguo imetoka huku kaiangusha mpaka hapa juu ya kifua ala kuli hali matsala ya khtilafu baina wanachuoni mpaka leo mtu katika wanachuoni ambao wameona kwamba uso lazima kufunikwa pamoja nayye asema mi wake zangu nawafunika iilazima sheh nasr na nna na na kitabu chake mashuhuri cha hijabu ameelezea eh, hadithi ambazo zinaonyesha kwamba inafaa pamoja na kwamba naye pia akajibiwa hadithi nyingine ambazo amezitumia mfano mwanamke ambaye zama za mtume alikwenda kuswali idi akawa akachangisha mtume sasa yule rawi wa hadithi anasa kuna mwanamke mmoja akamuuliza mtume baada ya mtume kuwaidhi wale wanawake kwamba wataingia wengi motoni kwa sababu gani kaeleza e, baada ya kuulizwa swali na mwanamke dima ya rasul llah kwa nini tutaingia motoni kwa wingi sasa rawi wa hadithi anamsifia yule mwanamke kwamba alikuwa mashavu yake nimeusi ni dalili ya kwamba alikuwa ni mtu mweusi uy mwanamke wa kwa hiyo aliyajuaje mashavu yake meusi kwamba aliona uso wake o wanasema ni dalili kuonyesha uso ulikuwa uliuawai lakini pia yajibiwa mtashangaa hiyo hadithi kwamba yajibiwa yakataliwa wanasema haya maneno ya mwanamke mwenye mashavu meusi ni sifa huyu mwanamke madina alikuwa akijulikana kwa sifa hiyo kabla ya kushuka kwa aya hijabu ilikuwa wanawake watembea v usowazi baada ya kuja ani ya hijabu alijulikana ule mwanamke kwa sauti yake mara nyingine mtu amjua kwa sauti sisimu kwa hiyo pia imejibiwa hii lakini sasa inaonekana kauli hii iliyokueko ndani ya buhari kifuatilia amamaisha ni moja katika hoja zenye nguu na kwa hakika ni kitu ambacho kina stara e, wa kwa sababu hata ye shekh albani alipozungumza asema mimi wake zangu na watoto zangu wakike wote wanavaa niqabu kwa maana wanafunika nyuso sababu ni ina, inaepusha shari na fitna kwa kiasi kubwa kwa sababu anasema asli ya fitna inaanza usoni asli ya fitna inaanza usoni sasa mwanamke ikiwa akaanza nzaunkana uso wake ndi unaanza kuvutia mtu kaanza salamu kisha kalamu kisha nini na mauidi na nini na kila kitu kutokea balanaendauoke ainisasa mwanamke ambaye ni mchamunguu hata kama ikiwa ana rai ya kutofunika uso hawezi kujipeleka mbele hivi hivi ya hadhara jiuso akalitoa hivi kule kwetu sijui kama mambasa yapo haya kuna mfunikaji wa uso naita kizoro kizoro ni lile baibui kule kwetu tanga tunaita ukaya hii kwa mombasa na watu wa kenya atai ili baibui la kwetu la kiswahili a kiswail ya arabuni aoingi unakuwa na kizuizui kule tunaita ukaya ukweli hili ukaya ni neno la kiarabu wikaya kitu cha kutinga aibu cha kinganini kichogo huko kwa nini wazee wa zamani walitengeneza lina baibuilina sio inaita kizzui aibukwazuiwa nini tuna shida ya kichogwe sisi wanaume ilikuwa nkuzuia uso sasa ilikuwa ukweli mabibi zetu natusimulia ni kwa zamani wanawake wa kishafii wakifunika nyuso lakini kaenda sasa wakawa wakafikia steji ya pili wakawa wanafunika kizoro kizoro nini ni ule ushungi au hicho kizuizui siui mnahita ukaya wapitishwa hapa kwenye pua mpaka hapa ikawa mtu hapa baina ya paji na macho ya alafu steji ya mwisho yakuondoka hijabu hiyo ni watu kufunika mitandio au baibui likawa limefungwa hapa uso soowa ya tatu kuondoka iabu steji ya nne lavaa baibui lavaliwa kifua wazi steji ya tano baibui lenyewe ana steji ya sita mabaibui ilioona yatoka mombasa yale yafungwa uzi mmoja tu hapa uzi tu halafu nguo yote yaonekana hiyo mtu anakuwa nguo yake yaonekanabbunamna transi- sasa imegeuka hii baibui abaya ni kitu kama itu a hamdu watoto wakike wengi baada ya kuelewa mambo haya dhahia ya hijabu na nikabu imeanza Sisi tinaona, tina kama kwetu mjini tanga, wanawake wengi utapishana nao njiani nyuso efunians juhudi za dawa na kuna watoto wakike hu mnafikia mimi baadhi yenu nanieleza wanawake wakizungu waliosilimu nyuso zao hazionekana katikati yay yatembea f uu si kuna waio mtu hamwingilii na akitukanwa kwa vazi lake za kamshtaki mtu unajua wanawake wana, wana nguvu akisema huyu kanidhalilisha basi ukatiwa uka, uka, ndani io ni jambo la dini na mani si yanguo tu mtu avaa mwenyezi mungu asema libasu takwa ndio heri vazi la uchamungu hili likisha moyo ukivishwa vazi la uchamungu basi vitu vyote vitakuja vizuri tu na. Na, tunapata hmm. hasara kubwa sana kuona kwamba sisi hatuwaimponi kwa wanawake wetu kuja kusikiza daa sana tuna shime ya kuwapeleka kwenye harusi kuliko kwenye dasa sasa tutakuwa na jukumu mbele ya mwenyezimgu au na shaka kwa mazungumzo ya leo tumeona masuulia makubwa yako ndani ya nyumba ni mwanamume kama ikiwa wanaume wana wana wa masahaba pindipo wakisikia aya mbio akimbilia majumbani ina maana sisi ndio sababu ya kuvunjika na kutengenea nyumba Tusisiki, tusiwe na lawama ya wanawake lakini ukweli sisi ndio sababu kwamba ikiwa wewe mwanamme umefikia hatua kwamba mwanamkeo kwenda kumwachia kushiriki kwenye maharusi ya kitoaruti na ukacha kumshirikisha katika hii katika, katika shughuli za, za heri kama hizi za dini inaonyesha udhaifu huko kwako wewe unao uwezo wa kuzuia ndo sharia ya kiislamu tutaona inshlla katika i muhadara wa haki za wanawake na wanaume kwamba mwanamke anatakiwa mtii mumewe wewe ukiona kwamba harusi na munkarati unakataa skubali usiende sasa iwe wewe umekataza na mwanamke enda wewe ni rijali tena umegeuka haya sasa isauamai ala rijali sasa ujirekebishe ujirekebishewewet gogoro nasema msingi wa gogoro ni sisi wanaume sababu sisi ndi tuna masuhulia makubwa mbele ya allah ni mapatano bwana masala ya mtu kuondoka nyumbani akaenda mbali mapatano kama ikiwa mkee ukaridhia hamna tatizo ta ukikaa miaka arobaini lakini mke kama hakuridhia tutaona insha allah katika haki za ndoa hakuridhia umeondoka kwa nguvu ana haki ya kuachwa na kuachishwa au kumwacha tutakuja kuona kuna kitu hulu unaona ni kadhi anampa muda maalumu anakuandikia barua wewe bwana wee mkeo wakutaka uje haraka kwa hiyo unapewa muda maalumu kama hukuja basi mke atakuacha pia wana haki ya kutoa talaka talaka maalumu lakini apitia kwa nani kwa kai sababu mwanamke jamani sikula tu sikae na wake zenu wako kenya tanzania huku mwapeleka ma, mapaundi tuas mke wangu hana neno ban najua haki za ndoa jamani katika uislamu moja katika haki ni istimtaa tutakuja kuona ustareeshwa Sa sasa we umekaa miaka yote wapuuza jambo hilo lazima ulifikirie i katika haki zake katika uislamu mwanamke amepewa kama yee mwenyewe ameamua kusubiri na amejihifadhi kulinda nyumba yake na heshima yamumewe amnanen bwana mme wangu maisha ya huku ameshakuaatatizo ya utakaa miaka ha, mingapi miaka ili weza subiri mara nyingine weza ukasema ukaenda mwanamke kashinwa kusubiri ukifika wkuta kuna watoto wawili wameongezeka na hili kuongezeka angalia sharia ya kiislamu ilivyotunza haki za watoto kama hukukanusha ni niwana ama ukuanusha umekonakuta watoto wawili mmoja mweusi mmoja mweupe mmoja siu ana nwele za singa mmoja kokoto ah, ah. maadamu hukukanusha ni wanao kama waitwa abdallah ni fulani bin abdallah ukisema wakanusha sharia inakubalia mnafanyiwa mulaana na mnatenganishwa na na na watoto Namu ukenda, haa, watoto watanasibishwa nani mwanamke wa nani hawako hawa na nawe ukamezea umewashika wabusu Masha allah watoto wazuri wako kweli maneno <laughs> no. ukikanusha sheria imekupa haki lakini hatimaye mwatenganisho kuna wengine waona ah, mi sitaki kutenganishwa mke wangu huyu na mpendo watoto wanani awangu hawa sheria ya ruhusu katika kulinda haki za watoto tutayaona hayo inshallah katika mhadhara wa ndoa haki za ndoa kwa wanawake ni mambo muhimu kwake katika jamii zetu kama hizi zinazoishi namaneno huwa yazungumza hapa sana mm. zetu kufanya kazi sasa mm. mm-hmm. wakaona mambo nak hapa kikweli wamependelea ni kifedha kuna mamo mwengine wasema keliapa kuna hayani sijafahamu swali lako yaani n waenn naogopa tuseme mbali amaneno wa mwanzo sijafahamuadtanya kaiwajaunkutafuta mali maisha dunia يا الله ومن كانت هجرته إلى الله ورسوله فهجرته إلى الله ورسوله ومن كانت هجرته لدنيا يصيبها امرأة ينكحها فهجرته إلى ما هاجر إليه كلا أعمال نية نتوى توقمي وقتكا نية هو ah wathuo ndio katika haya tuliyozungumza leo ni masala ya udhaifu wa imani hawezi mtu kusema kafiri ataingia peponi si itikadi ya hlusunna waljamaa hata kafiri afanye mema namna gani maadamu ameondoka duniani hana imani ya mwenyezi mungu na mtume haya nyingi katika qurani zinathibitisha ku, ku, ku, kuingia waoonadio faruku baina ya imani na kufu. hawezi mtu ufu kwa sababu ya mema yake anaoyafanya duniani kama kule kwetu wanakuja makafiri wakajenga mahospitali ma malmezunuma habari ya hospitali ya m inatoa huduma kwa waislamu vijana wengi na wazee kutoka kenya wanakuja kutibiwa pale moshi palesh lakini pamoja na yote wanayo mwenyezi mungu anasema amaluhm kaharabi biia matendo yao yatakuwa kama mer kile wanavoisogelea inawakimbia kwa nini wanini mwenyezimungu hakuwaandikia thawau watalipwa hapa, hapa duniani sasa hatukatai kuna mema hata jana na wenzangu hapa habari za hawa wazungu tabia zao kwa mfano tabia moja nzuri ambayo wanayo masala ya ku, appointment ambwaingereza hasa kuambi bwana tuonane saa mbili saa mbili na hakuna jambo ambalo watalichukia kama wewe kuja saa tatu au saa nn au kuacha kuja nafikiri mnathibitisha haya mapo ndio kule kwetu kwa ile itikadi ya kwamba wazungu ni watu wakunanii ukiekeana naye ahadi mtu kambia bwana bwana eh? sio taimu ya kiswahili bwana na waswahili si waislamu jamani <laughs> sasa kweli uislamu umezungumza kwamba watu wakhalifu mauidi si sifa ya wanafiki mtume akasema ni tatu wapo idha waada halafu sasa iweje leo hii sifa wamebebeshwa makafiri Aa, ni watu waliishi na waislamu mababu zao wakayaona wakayaendeleza haya na sisi tukajua na makafiri tukachukua mabaya tukayaacha mema yetu tukawa mujabina tukapendezwa na yale maovu tukayavaa kwa hiyo haifikii mtu daraja ya kusema kwamba eti kutokana na mema haya machache kwa sababu haya lazima tuyaite machache madogo kwa sababu necma ya mwanadamu ni mtu kuwa ni mumin ndiyo pale mwenyezimungu anatuambia tushukuru mola wetu alhamdu lillahi aladhi hadana lihadha wama kunna linahtadia laula anhadana allah tumshukuru mola tumhimidi kwa yeye kutuongoza katika dini hii mtu hata afanye mema namna gani yanakwenda e, arijojo hayakubalili yatabaki ni habaa mantura kwa hiyo haya matatizo ya uchache wa imani ambayo pia ni darasa takuja kutoa muhadhara moja ya sababu ya kuvofika imani ni kutokuwa na elmu shari elimu ya dini elimu ya sharia kama mtu huna dini huna elimu ya sharia huna dira ni kama vile jahazi limekosa nahodha unaona unakuwa una, una huna nuru ya kujua hili nzuri na hili baya ndio pale unakuwa mizani yako sasa imekuwa mbalansi haiwezi kuamua llipi zuri unakuwa lile la dhahiri unaliona nzuri aliona una nzuri kumbe mbele ya mwenyezi mungu ni baya na mambo mengi yamekuwa me, ya malab yamegeuzwageuswa tabia ya y wanadamu leo yale maovu ndo yaona mazuri na yale ambayo mmema wanayona mabaya leo imekwenda mtu yule mwenye kuweka ahadi kana, mtu mbaya yule mkweli ndi naonekana mbaya nakumbuka kuna kisa moja mtu mmoja akaokota pesa milioni moja tena bwana nkafiri aislkafiri kaja mtu na mfuko wake wa pesa akausahau pale huyo kaondoka hakurudi tena yule bwana kalelewa katika amana wala si mwislamu kapeleka polisi ukatangazwa l naaf katolewa kwenye vyombo vya habari kasifiwa sana yule bwana leana alipokua atakampe su lakingapi yule kakataa angalia mtu amelelewa katia man wala muislamu sasa nisikilizie waislamu si mpumbavu huyu lini namna hii namna hii. huyu nini namna hii mkubwa mizani yule mwenye kushika amana waliosomezhabaiubu annaoneaa sasa mtu aweza akachukia mambo ya saudia na waarabu kwa nini kwa sababu kule kuna hima ya dini eti mtu sbbana nchi gani saa zote ah, a wafukuzwa na simo kama na nii, bana. Lakia, hapa bana, he, uko free bana, hapa i hakuna mtu sasa mwanadamu gani ambaye ataishi uhuru kiasi hicho hata hapa jamani hakuna uhuru namna hiyo bwana o eti kuna uhuru wa kila kitu uno kuna mambo mbayo yana mipaka bali mambo yote yana mipaka si hapa pia kuna freedom of, freedom ni ni hapo lakini maneno ya ukayaseme mahala tofauti lazima nini umesema kama kwa ni tu kwamba eti nchi yetu ina nini. watu wangapi aasanyma nytu a iwatuwangapi waeta ndaniua aini sabauislamwa kuna watu wametiwa ndani kisa ndevu kuna watu wametiwa ndani kisa wamekutwa na makaratasi ya uislamu ya jihadi Mwamambu hawa ni terrorist. kwa nini nazungumza jihadi wapi uhuru huu ni kwa wao wamejipa wenyewe wa simnaona haya mambo ya demokrai nawapeni mfano algeria. wa algeria furuu demokrai sisi wamepata kura kuraf je ni nchi gani zilikataa utawala wa si nchi za magharibi indo hizi inazotaka demokrai jumuiya hii chama cha kiislamu kimeshinda kwa kupitia demokrasi kura na ilikuwa matangazo yashatangazwa kwamba hawa wameshinda lakini je waliruhusiwa kutawala kaletwa mtu mtawala kutoka nje nenda bwana pindua ei kambwanendaa pinduaatkiwapa wa. nafasi wa, wametoa hoja namna wametoajanna kwa hiyo si kweli masala ya kutolelewa katika misingi ya imani na mtu hawezi kufikia hatua kuwa na furaha na watu hawa kiasi ambacho kuweza hata kusema ni watu wa peponi wapeponi kwahakika hin dalili ya udhaifu mkubwa wa imani na inshllaakujazungumza pia katika muhadhara mmoja hukmu ya kugura katika miji kama hi katika uislamu na masharti ya kukaa katika nchi hii ili muweze kupata mwangaza pengine mshawahi kuelezewa lakini katika kukumbushana bwy bnaaaa aandio mm-hmm. mm-hmm. mm-hmm. <tip> hii ikaisema shekh muhamad abdulwahabu katika kitabu chake ki kinaitwa nawakidhlislam nafkiri kichau kimefasiriwa na alhamdulillahi mi nlifanya darsa hilo tanga na yametiwa katika kanda za video pamoja na audio katika nawaidhlislam mtu kufurahishwa katika vitanguzi vya uislamu kufurahishwa na ukafiri wa makafiri umona inakuwa ni kama vile uliotangukwa na udhu ni sawa kwamba wewe umetoka katika uislamu kwa hakika kuna mambo mengi yanaotoa watu, wa watu katika mila lakini watu wabaki wanaitwa majina abdallah na muhammad tu lakini washatoka katika uislamu bali mtu aweza akafanya stia pia katika kufanya mzaha na dini ya mwenyezi mungu na kumfanyia nakumfanyia mwenyezi mungu na mtume pia katika sababu ya nini za kuwa ni kafiri unaona haya mambo pia watu katika misingi wasifanye mchezo na dini mwenyezi mungu kisa mtu kaja hapa kaona zan auanai fulani za kimada material basi anaona hakuna oh, kitu mtu ambaye amebeba imani kama anakuja hapa najua nimekuja kwa dharura fulani maisha yake anafikiria nyumbani kwake au kwa ndugu zake n mtu akawa amefika hapa hapa so nimefika ateremsha ahaafo zote tazma nia zibadilishwe kama mtu alifikiria kuja hapa kwa ku ajili ya dunia aondoe abadilishe nia yake kwamba mi nimekuja hapa kwa ajili ya allah kuinusuru dini kunusuru familia kwa ajili ya taa mwenyezi mungu basi itakuwa a tendo sbataua kama ma kwamba katika jumla ya sababu za kukubaliwa matendo ni ikhlasi na matendo mema haya pia masala ya ikhtilafu baina ya wanachuoni kwa sababu wanafisa cha abdullah bni abbas nakumbuka abdullahi bni umar kwamba alipokwenda azerbaijan aliswali miezi minane taksiriwanasema alikasiri kwa hiyo kuna wanaosema kwamba maadamu wewe uko katika hali ya safari basi unaweza ukafanya kasri lakini kauli hii pia wanachuoni wengine kwa sababu sasa anasema itatufanya sisi tuswali swala za jamaa kila mmoja fanya kasri kwake nyumbani yaani aksasema ni kauli marjuu ilikuwa bora mtu akikaa mahala naona mukimu basi atimize swala kama hivi tunavyofanya tunaswali swala za pamoja kutimizani masala yahtilafuwanachuona aezea hili hmm. swala hmm. yaani mtu atakuwa vipi sheria yamguhusu mtu kuswali swala khasir akiwa yeye anasema yee ni msafiri na hali yakuwa waliopokea kama mwananchi kama mwananchi wa nchi hii yni haki zote anazo apatani kama raiya hmm. masala ya pesa zile kama ana kazi wapewa pesa nyumba yonipiwa y hmm. kama raia wa nchi Hmm. Hmm. ndio hizi shubwa tunazosema ndo hapa napozidi kusema kwamba mtu ambaye ameamua kuishi hapa na kuleta familia yake basi anageuka kuwa ni mukimu sio msafiri hmm. n kwa sababu sasa mfano wee umekaa hapa msafiri mwezi wa ramadhani ameruhusiwa kuacha kufunga kwahivu kama wewe utasema ni msafiri na umeacha kufunga ramadhani utakuja ifunga lini kuki na wee bado waishi hapa kwa hiyo kauli yenye nguvu ni mtu akishakuwa ameamua kuishi wengine ya hapo utageuka kwa mmukimu. ni masala ya mtu mwenyewe nafsi yake na jinsi nimpita nimpita njia njia kama nimpitangia, basi hawa yafaa kasri, hata ikiwa mwaka mmoja moyo wake haujatulia so, zote yajua ni mtu hujatulia t lakini kuna wengine wanafika mahala nafsi zao n zimetulia atiananga kabisa mwambia habari ya kurudi kurudimii sina habari nako habarina wako vijana na nao arabuni waliishi tanzania wakaja pamoja na watu wazima wengine walipofika saudia fikra ya kurudi tanzania ikawa anzania so, jamaa wana asili za kiarabu lakini swala la kurudi mfano tanzania kawa kwa hiyo anaishi pale kama mukimu kaleta watoto wake nanae wanasoma primary pra secondary suli anaishi kabisa pamoja Kwa na kwamba kweli nini serikali na mhesabu ni mgeni lakini yee mwenyewe nafsi yake ndo anaijua na labda sali la mwisho sheha kwanza aah mtume alianza kufanya tafsiri baada ya kuondoka madina unaona madinaao Kusiri alifanya baada ya kuondoka madina pamoja na kwamba kuna mtu siku ile ya kuondoka anaweza akaanzia nyumbani lakini hadi mtume me hija alianza kufanya kasri baada ya kutoka madina kwa yakutoka mjiwa bora ni kuswali wewe wakati umeanza safari haanza si kusafiri unaweza kufanya kasri na aaufanya hii lengo la kufanya kasri mnajua kuleta ai katika سقارن قطعة من العذاب سبحانك اللهم بحمدك وشهد أن لا إله إلا الله نستغفرك ونتوب إليك