نحمده ونستعينه ونستغفره ونتوب إليه نعوذ بالله من شرور أنفسنا وسيئات أعمالنا من يهديه الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وشهد لا إله إلا الله وحده لا شريك له وشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فإن أحسن الحديث كتاب الله wahair lhadii hadiu muhammadin sal llahu laihi wasalam washara alumuri muhdathatuha wa, wa, wa kula muhdathatin bida wakula bidatin dalala ndugu zangu katika imani tunakutanika tena leo kwa taufiqi ya allah subhanah wa taala katika mfululizo wa mihadhara au madarasa mbalimbali ambayo tumeandaa kwa ajili ya kukumbushana mambo ya kheri ya dini yetu ama leo ndugu zangu katika imani tutakuwa na mada ambayo ndugu zenu uongozi wa masjidi hii au markazi hii walipendekeza e, mauguu hii izungumzwe kwa faida ya wakaazi wa mji huu au nchi hii ambayo kimsingi ni nchi ya kikafiri inatawaliwa na makafiri na mambo yake yote takriban yanaendeshwa kikafiri kafiri kwa hiyo ilikuwa kuna haja akuzungumzia hukmu za kuishi katika nchi hizi na ni sababu gani ambazo zitamruhusu mwislamu kuishi katika nchi kama hii kwa hakika ni mada nzito ambayo imenichukua muda kuiangalia kwa hakika katika vitabu mbalimbali ili kuweza kutoa kitu chenye faida cha haki na cha ukweli na sahihi ili mtu awe katika uoni awe katika basira kama anaishi ya juya anaishi yuko katika hali gani kwa sharia ya kiislamu na kama ikiwa amedharurika kuishi basi mambo gani ambayo anatakiwa yafanye ili aweze kumridhisha mungu subhanahu wataala kwasababu maisha yetu yote sisi kama tulivyotangulia kusema katika mihadhara iliyopita mwenyezi mungu anasema wama khalaktu ljina walinsa illa liyabudun hatukuumba majini na watu isipokuwa wapate kuniabudu na mwanadamu anatakiwa amwabudu mula wake na mwislamu khasatan maadamu amekubali mwenyezi mungu subhanah wa taala basi atawajibika kumwabudu mula wake popote pale alipo tumesema kauli ya mtume salallahali wa sallam aliposema itaki llaha haithu ma kunta mcheni mungu popote pale mlipo kwamba mtu anatakiwa we mwislamu mahala popote huko alikotoka ugenini na kila mahali aishi katika hali uislamu ya uislamu katika maisha yake yote mpaka akitoka hapa duniani basi asife isipokuwa ni mwislamu Dominezi mungu ametupa ni agizo hilo wala tamutunna illa waantum muslimun msife isipokuwa mko katika hali ya uislamu kwa hiyo ndugu zangu katika imani e, kabla ya kuzungumzia hukmu za kuhamia na kuishi katika nchi hizi ingefaa twaliangalie neno kuhama katika lugha ya kiarabu alhijra jinsi ambavyo linatumika katika matumizi ya kawaida alhijra kwa mujibu wa maana ya kiistilahi alistilah yaani maana ya kisheria ama maana ya kilugha ni, ni atark at alhijra huwa at tark wanasema katika lugha ya kiarabu filan kana au qaula ni kuwacha iwe ni tendo au qauli hii linasema maana ya kawaida matumiz ya matumizi ki ya kiarabu vile vile linaweza likatumika kwa maana ya alkhuruju min alardhi au min ardhin ila ardhin hissa kama ilivyokuja katika kamus almucjamu lwasit kwamba hijra ni kutoka kutoka kwenye ardhi fulani kuelekea ardhi fulani kihisia hasa yaani kiwiliwili kinahama kutoka mji kwenda mji mwingine kutoka mahala kwenda mahala, mahala pengine na vile vile neno hijra limetumika katika matumizi ya kilugha kwa maana tofauti alhijra kwa maana ya kuyahama maovu kama ilivyokuja katika hadithi ya mtume sala llahu aleh wa sallam almuhajiru man hajara ma naha llahu anhu muhajiri mwenye kuhama ni yule ambaye amehama yale yaliyokatazwa na mula wake yaliyokatazwa na allah kwa hiyo wewe ukiacha maovu masia basi unaambiwa umefanya hijra umeyahama masiya kwa hiyo wanasema hijratu lsui walmaasi bilqalbi waljawarihi kuhama kunatumika katika matumizi ya kilugha vile vile kwa maana ya kuyahama mabaya kuyahama maovu masia kwa moyo wako na kwa vitendo viwiliwli kiwiliwili moyo ukihama masia na kiwiliwili kikahama masia yaani kuyaacha masia basi unaitwa wewe ni muhajiri pia vile vile neno hijira limetumika ومعنى المفارقة والإعراب نكواتشانا نمت أو كمقوزة في كما كم حديث يمتومي صلى الله عليه وسلم لا يحل لمسلم أن يهجر أخاه فوق ثلاث ليال فوق ثلاث ليال أنا سيما تومي صلى الله عليه وسلم هاي حلالي kwa mwislamu kumuhama ndugu yake zaidi yanye usiku tatu hapa neno kuhama limetumika kwa maana ya kumpuuza ukaacha kuzungumza naye ule kiswahili cha kwetu tango mnaita kumpiga shonde yaani unamkata kabisa hata akikutolea salamu humjibu na we ukionana naye pia umsemi mzungumzi na haya huja hata baada ya watu wamegombana mara nyingine hata mambo ya yakipuuzi mtume anaweka mwongozi anasema haifai mtu kumuhama ndugu yake kwa maana hii zaidi yanye usiku tatu na mbora wenu hadithi inaendelea ni yule atakayemwanza mwenziwe kwa salamu kwa hiyo hapa limetumika kwa maana ya kilugha vile vile, vile vile limetumika kwa maana ya kilugha pia kwa maana ya kiistilahi kwa maana ya alhijra bimana lfiraru min alfitna kuhama mahala kwenda sehemu nyingine kwa sababu ya fitna inamsibu mtu na fitna maana yake ni mtihani kwa maana ya kwamba anapata adha imma ya kauli au ya kiwiliwili inampelekea akadhikika katika mahala ikamwacha yee ahame kwenda mahala penye faraja hii tunasema bado tuko katika maana ya kilugha vile vile imetumika alhijra kwa maana ya kiistilahi kwa maana huwa alkhuruju min dari lharbi ila dari lislami ni mtu kuhama katika nchi ya makafiri wanachuoni wanagawa nchi za makafiri kuwa ziko mbili kuna daru wanaita daru lharbi na darulmuahada yaani nchi ya makafiri ambayo tumetangaza uadui na wao tumetangaza vita na wao na nchi ya makafiri tumefunga nao mkataba ndio wanasema kwamba makafiri wanagawanyika sehemu mbili kuna harbi na muahid au dhilmii harbi ni yule ambaye yuko kiongozi wao anaishi au yeye anaishi katika nchi ambayo imetangaza vita na sisi amma muahid ni yule ambaye ima yeye anaishi na sisi kwa maana ni katika ahlu ahluldhimma au anaishi katika nchi tumefunga mkataba na yeye hudna kuwa na amani kwa muda fulani kwa hiyo alkhuruju min dari lharbi ila dari lislami alhijra imehesabiwa ni kuhama katika mji wa makafiri ambao sisi tunapigana nao ni maadui zetu kuelekea katika nchi ya amani ya uislam hiyo ni hijra kwa maana ya kiistilahi vile vile hijra imekuja kwa maana ya kiistilahi intiqalu min dari lhaufi ila dari lamni ni mtu kuhama katika mji ambao una hofu kuelekea kwenye mji wenye amani na utulivu na hapa tukisema mji wa kofu ni kwamba mtu akiishi katika mji ule hana amani katika moyo wake wala kiwiliwili inafikia kwamba yeye kuudhiwa yeye na familia yake na watu wake kiasi ambacho hawezi yeye kuishi katika mji ule basi anaelekea mji ambao ndani yake una amani hapa katika mfano wa mwanzo mtu kuhama daru lharbi ila dari lislami mtu kuhama katika nchi ambayo ni ya vita ya makafiri kuelekea katika nchi ya salama na amani wanachuoni wanatolea mfano wa hijra aliyoifanya mtume sal llah al tume, sallam, kutoka maka kuelekea madina katoka nchi ambayo ina makafiri yenye maudhi kwa waislamu mateso kwa hiyo watu wanahama kutoka nchi ambayo ya makafiri kuelekea almadina ambao ni mji wa waislamu wenye amani wenye utulivu ambao hukmu za nchi hiyo zote zinaendeshwa kwa mujibu wa qurani na sunna ya bwana mtume ama mfano wa alhijra kutoka daru lhaufi kuelekea katika daru lamni wanachukulia mfano wanachuoni juu ya kuhama kwa masahaba kutoka mji wa makka kuelekea mji au nchi ya habasha kwamba zote takriban ni nchi za kikafiri kule kulikuwa na kuataaliwa na mfalme najashi lakini basi mtume sala llahu alehi wa sallam kawataka masahaba wende katika ardhi ya habasha kwa sababu aliwaambia faina biha malikan ya, la yadhlimu indahu ahadun wahiya ardhu sidkun anawaambia nendeni katika mji wa habasha kwa sababu ndani ya nchi hiyo kuna mfalme ambaye hadhulumu mtu yoyote na ni ardhi ambayo ina ukweli ndani yake kwa hiyo akawaambia hata yajcal llahu lakum faraja mima antum fihi nendeni mkaishi huko mpaka mwenyezi mungu awaletee faraja kwa hiyo wametoka katika mji wa makka ambao ilikuwa waislamu wanapata kila rangi ya adha na nyiwe mnajua katika sira namna gani mtume alivyoitangaza dawa alivyopata milolongo ya adha ima ni adha za kauli mpaka ikafikia adha za kiwiliwili huwa masahaba wanateswa na kuumizwa wengine kutaka kuuliwa kufanyiwa kila rangi za adhaba mtume akaona iko haja ya kuamrisha masahaba kuelekea mahali ambapo watapata utulivu ni wapi nchi ya kikafiri lakini ina afueni ina nafuu wapi habasha habasha pana mfalme pale na jashi ambaye alikuwa yeye ni mkristo mkereketwa wa mafunzo ya nabii isa alikuwa bado hajasilimu hajajua ujii wa mtume muhammad sal lla alwasalam lakini kwa sababu isa mnajua katika jumla ya mafunzo yake ni kuwafundisha watu heshma utulivu na amani kwa hiyo huyu najashi kachukua mafunzo ya nabii isa ambaye nabii isa alikuwa ni mtume wa mwenyezi mungu aliyefundisha uislamu kwa hiyo aliwakaribisha masahaba ambao waliongozwa na jafar na jafari alitoa maelezo mbele ya na najashi juu ya kwa nini wamehamia kutoka maka kuelekea katika mji wake kwamba wao wamejiwa na mtume wa mwenyezi mungu kabla ya kujiwa na mtume walikuwa wanaishi maisha ya kijahilia walikuwa wakidhulumiana baina yao makureshi wa arabu walikuwa wakifanya fawahishi wakifanya maovu wakafanya mambo yote mabaya lakini alipokuja bwana huyu mwenyezi mungu akawaongoa katika haki wakawa wakweli katika maisha yao akaacha maovu wakamwabudu mungu mmoja peke yao kwa hiyo kweli yule bwana baada ya kuwahojihoji maswali juu ya habari za isa na maryam akaona hawa kwa kweli ni wakweli na zile fitna zilizoletwa na makureshi akazipuuza akawaacha wakakaa katika nchi ya habasha kwa amani na utulivu kwa hiyo hii ni aina ya pili ya hira aina ya kwanza ndio ile tuliyosema waislamu wamehama kutoka mji wa makka ambayo kwa hakika hii ndio aina ni, ni, ni hijira ya pili hijira ya kwanza ilikuwa kutoka makka kwenda habasha kutoka daru lhaufi ila dari lamni pamoja na kwamba hakuwa na uislamu lakini palikuwa na utulivu waislamu walikuwa wanaweza kutekeleza ibada zao au wanaweza kutekeleza dini, dini yao bila kubugudhiwa na mfalme au na uongozi wa nchi ile hijra ya pili ilikuwa ni hijra ya mtume kuwaambia masahaba waelekee kwa waislamu wenzao ambako ni madina mahala ambapo tayari dola ya kiislamu imesimama na sharia na mila na desturi zinazotawala katika nchi hiyo ni desturi za kiislamu vile vile katika jumla ya aina za hijra أنباز بازو نشون الهجرة سب الخروج للقتال في سبيل الله في يوميت ونهجرة وقول يمتوم صلى الله عليه وسلم البصمة لا هجرة بعد الفتح إلا جهاد ونية إلا جهاد ونية حكون هجرة بعد فتح مكة يمتوم كسم هجرة kwa maana ya jihadi na nia ya kufanya khuruji fi sabili Allah. kwa hiyo hapa tunaona pia katika lugha limetumika neno hijra maana kila anayehama kwa ajili ya kupigana jihad kama amekwenda palestina kusaidiana na no waislam huko anaambua amefanya hijra vile vile popote penye jihadi watu wanaopigana jihadi akienda anaambua e ni muhajir pia limetumika kwa maana hiyo vile vile limam al malik aliehesabu mtu kuhama mji wenye mambo ya uzushi katika dini yamekithiri kiasi ambacho sunna imefichika kuhama kuelekea mji mwingine wenye sunna ambao mtu anaweza akaidhihirisha sunna yake kaita pia ni hijra pale aliposema limammali al rah rah rah rahimah llah la yahilu li ahadin yuqima fi ardhin yusabu fiha salaf haifai haiwi halali imam malik anasema mtu muislamu kuishi katika ardhi ambayo ndani yake wanatukanwa wema waliotangulia waliotanguliaf masaaba fano a hivisasa kuna nchi moja ya ibada zao nkuwatukana masahaba kama vile abubakar abubaarmar ni ibada ukimlani basi utapata hurulaini wangapi waweza ukaishi nchi namna hii sampuli hii imam malik anasema la yahilu lahu haii halali kuishi hapo kwa nini inahesabiwa ni ardhbida ni ardhi ya bida a. kwa hiyo ahame agure aende sehemu nyingine ambayo qurani eh, na sunna na heshma ya salafu saleh imewekwa ime, ime, vile vile katika jumla ya hijra ambayo mtume sal llahu ale wa ameibainisha katika hadithi ni mtu kukimbia fitna aina yoyote hata kama ni ya kidunia yaani siyo lazima ya dini fitna mtu anakaa mahala pana majambazi balaa wizi ulevi unyang'anyi mtu anashindwa kuishi kwa salama na amani mtume sal llah al wa salam anasema yushiku an yakuna khaira mali muslim ghanama yatbau biha shafu ljibali wa mawaqiu lqatri yafiru bidinihi min alfitani anasema itakaribia iwe bora ya mali aliyokuwa nayo mtu mwislamu ni mtu kuwa na wanyama wa mifugo ghanama bora awe na mali ambayo ni wanyama anawafuga ende akaishi kwenye majabali kwenye vilele vya majabali na milima akisubiri mvua inaonyesha akalisha wanyama wake na kunywesha wanyama wake kwa lengo la kuikimbia fitna kwa sababu ya kuilinda dini yake ni bora mali hiyo yo oayataayazungumza ndugu zangu masala ya nia na hijra kwamba mtu anaona kile kidogo anachokipata kule afrika si mali katoka kule ana shamba na mifugo yake anaona kuja hapa kutafuta mapaundi ndio mali mtume anasema hapana bora ya mali mtu anayoipata ni ile mali ambayo yeye anaiona ni nyonge mtawadhii lakini kakimbia fitna kaenda kuishi mahala ambapo anaweza akahifadhi dini yake mtu kaenda kakaa majabalini huko hana muamala na wanadamu zaidi ya kwamba yeye na wanyama ni bora kwake yeye mali hiyo kuliko mali anayoipata katika mji ambao umekitfiri fitna kiasi ambacho dini yake iko katika hali ya kuangamia ndugu zangu katika imani ni nini masharti ya kuishi katika nchi ambazo sio za kiislamu jambo sharti la kwanza ambalo wanalizungumza wanachuoni kwa dalili ana lmuqima ala dinihi anyakuna yakuna indahu amn awe na utulivu wa moyo mahala pale yanapoishi kiasi ambacho yeye utulivu huo utapatikana kwa yeye kuwa na sehemu ya elimu na imani na nguvu ambayo itamfanya aweze kuwa na thabati juu ya dini yake sharti la kwanza la kuishi katika nchi ambazo ni za kitaahuti nchi za makafiri awe na hali ya kuwa na dini ambayo itamfanya awe na elimu na imani na nguvu itakaomfanya awe na utulivu na thabati katika dini yake na vile vile awe na uwezo wa kujihadharisha na kupotoka azeighu walinhirafu na wakati huo huo katika hili sharti la mwanzo anyakuna mudhmiran ladawata lil-kafirina. lilkafirina wakati awe na imani na utulivu wa moyo na thabati katika moyo wake kiasi ambacho hawezi kuterereka katika dini yake juu ya jambo lolote la inhirafu liliokuwa limetoka katika dini halafu wakati huo huo awe ameficha uadui katika moyo wake dhidi ya makafiri vile vile awe yuko mbali kabisa na urafiki nao na kuwanusuru au kwa lugha ya kisheria wanasema awe mbali na muwalatihim almuwalaa ni kuwa na nusra na mahaba nao sharti la kwanza hilo jamani kwamba mtu awe na dini ambayo itamwezesha kujua dini yake kuwa na aina ya imani ambayo itampa nguvu ya kuweza yeye kutulia katika moyo na kuthibitisha dini yake asiwe anayumba ya anaterereka na awe anao uwezo wa kujihadharisha na mapotovu yote yaliyopo katika nchi ile ambayo anaishi nchi ambayo niya uadui nchi ya kufru vilevile vile, wakati huo huo awe ameficha katika moyo wake uadui dhidi ya makafiri na awe mbali na muwalaa almahaba walmunasara vilevile awe mbali na mahabatihim na kuwapenda na hili linakuja ukishakuwa wachukia makafiri ina maana kwamba uwapendi uwe ndani yako katika moyo uwe na kitu cha kuwachukia kiasi ambacho mapenzi hayo yaani uwe mbali na mapenzi hayo kiasi ambacho isije ikakupelekea kwa kutowachukia wale watu ukawa unakwenda kinyume na imani ambayo uliokuwa nayo na haya ndugu zangu yamechukuliwa na kauli ya nakutoka kwenye kauli ya mwenyezimungu subhanahu wa taala قال القسيمة لا تجد قوما يؤمنون بالله واليوم الآخر يوادون من حاد الله ورسوله ولو كانوا آباؤهم أو أبناؤهم أو إخوانهم أو عشيرتهم أنا سيما مونيز سبحانه وتعالى ويزك وكتاوات ونجديه ومين مونيز موسى نسك ويامشو وكاوى ونواتين wale wenye kumpiga vita mwenyezi mungu na mtume wake hata kama ni baba zao au watoto wao au ndugu zao au jamaa zao wa karibu aya hii imechukuliwa na wanachuoni kuwa ni dalili ya mtu ambaye anaishi katika nchi ya makafiri ni lazima kama ikiwa yeye ni mumini wa kweli awe ndani ya moyo wake na dalili ya kuchukia ukafiri hata kama hawo makafiri ni jamaa zake wa karibu awe ni baba umama, umtoto, au mama au mtoto au ndugu au jamaa tu wakaribu kama shangazi mjomba au nani maadamu huyo amependa ukafiri badala ya uislamu basi kuwe na kitu kuchukia watu namna hii vile vile aya nyingine ambayo imechukuliwa dalili ya sharti hili ni aya mwenyezi mungu subhanahu wa taala katika suratlmaida هي قانزة ميتاجن السورة المجادلة هي في سورة المائدة من نسمة يا أيها الذين آمنوا لا تتخذوا اليهود والنصارى أولياء بعضهم أولياء بعض ومن يتولهم منكم فإنه منهم إن الله لا يهدي القوم الظالمين نسمة من يزمون سبحانه وتعالى إن ملوامين msiwageuze mayahudi na manafara huwa ni marafiki wenu wapenzi wao ni marafiki baina yao wao na wao wanasaidiana wananusuriana wanapendana wana, wana hivyo basi wamanyatawallahum minkum yeyote ambaye ataonyesha urafiki na wao akawa ni, ni, ni, ni yuko pamoja na wao fainahu minhum basi atahesabiwa mbele ya mwenyezi mungu kwamba yeye ni katika wafu yeyote katika nyinyi waislamu atakayeonyesha dalili ya kuwapenda na kuwanusuru na mapenzi basi atahesabiwa kwamba yuko pamoja na wao na mwenyezi mungu anasema haongozi watu madhalimu hivyo basi utakuwa wewe umejidhulumu nafsi yako kwa wewe kujidai mwislamu halafu ukaonyesha dalili za mapenzi na urafiki na kumnusuru mtu ambaye ni adui wa allah subhanahu wataala vile, vile katika aya ya suratulmumtahina imetoa mwongozo huhu mungu anasema yeyu alladhina amanu la tattahidhuu aduwi wa aduwakum auliya tulkuna ilayhim bilmawadda wakad kafaru bima jaakum min alhaqi enyi mlioamini msiwageuze adui yangu mimi na adui yenu kuwa ni marafiki wapenzi kuwafanya kuwa ni wasaidizi wenu mkaangusha mapenzi yenu ya moyo yote mkawapelekea wao katika hali ya kwamba wao wamekufuru yale ambayo wameyakanusha yale ambayo yamewajieni katika haki wameikanusha qurani wameikanusha sunna wamemkanusha mtume wamewakanusha waislamu hawawataki wanawona ni watu wabaya zote kwa hiyo kwa nini nyewe muonyeshe mapenzi kwao mumini wa kweli ni yule ambaye hawageuzi watu hawa kuwa ni marafiki aya hii ndugu zangu katika imani kpata sababu nuzuli tutapata faida ni kwamba aya hii ilishuka baada ya tukio la sahaba mmoja mtukufu anaitwa hatib bin abi baltaa huyu aliposikia mtume na masahaba wanaandaa jeshi la kupambana na makafiri wa makka wakati tayari mtume kahamia madina huyu bwana sahaba akaandika barua ili iwafikie jamaa zake makafiri waliokuwa wako maka jamaa wa damu kama namna ya kuhadharisha na mali zake na nini yee aliona ni jambo halina ubaya lakini kumbe hili likawa ni jambo baya mwenyezi mungu subhanahu wataala akamtanabahisha mtume wake kwamba kuna mtu katika nyinyi waislamu anapeleka siri zenu makka mtume sala llahu alehi wasallam akawachukua baadhi ya masahaba vijana akawatuma kwenda kumdiriki yule mwanamke kabla hajafika maka masahaba wawili zubeiri na miqdali bn l aswad akawaambia nendeni mkamdiriki mwanamke huyu kabla hajafika kweli wapiga mafarasi wakaenda wakamkuta njiani hajafika yule mwanamke wakamwambia sisi tumetumwa na rasulullah tupe ile barua uliopewa na fulani yule mwanamke akakanusha mtume aliwapa agizo wale masahaba kwamba wasirudi ile wamerudi na barua sababu alipata kwa njia ya wahi kwamba yule mwanamke anayo barua anaipeleka kule kupeleka siri za waislamu yule mwanamke kumbe ile barua akaificha kwenye nywele wakamwambia itoe lsivo tutakuvua nguo kamtisha agizo la bwana mtume lazima warudi na barua kwa hiyo yu walichofanya yule mwanamke akaogopa akaitoa ile barua kweli ilikuwa barua imeandikwa na huyu sahaba hatib wakaenda nayo mpaka kwa mtume mtume akamwita yu yule sahaba mbele ya masahaba watukufu kama omar mkhatab umar, umar alipojua huyu mtu amefanya tendo ambalo amelihesabu hesabu yee ni la unafiki akawambia mtume kabla yakufanya lolote awambia da dani adhribu adrib, unuqa hadha lmunafiki niachie mimi ni kichwa cha huyu mnafii hebu niachie ni mkatile li mbali mtume sal lla alwasallam wakamwambia la kad shahida badra huyuhai amehudhuria vita ya amehuhuria vitayainzubdr naonekanaalbadiri ni kitu kikubwa kwa sababu ukitaja majina ya watu walioshiriki katika nani hii kwa sababu mwenyezi mungu kwa kupitia mtume wake kawatangazia msamaha kwa yote kaotanini kwa nini kwa sababu mtume anasema mwenyezi mungu amezikagua nyoyo za walioshiriki katika vita ya badri akaona kwamba hawana unafiki ni watu watakufa ni waislamu kwa hiyo imaluu ma shitum fain allaha kad ghafara lakum fanyeni mtakashu, mungu ame kusameheni huyu bwana hakuandika ile barua kwa nia unasiki aliandika ile barua kwa maana ya kwamba alikuwa na mali mali zake kule maka zisije zikapotea basi bsikuwaadharisha ndugu zake ziekeni vizuri na nini lakini hakuwa na nia ya kwamba eti ni kafiri ni mnafiki ndiyo maana mtume sllawsa akamwambia omar hapana simuue huyu wala si mnafiki kwa nini kwa sababu amehudhuria yeye vita ya nini ya badri hapa kuna faida moja ndugu zangu katika imani ambayo imechukuliwa na wanachuoni juu ya kisa hiki mwanachuoni bnl ayim rahimahullah juu ya kisa hiki cha cha huyu hatim anasema yukhadhu min hadhihi lkissa jawazu qatli ljasus kutokana na kisa hiki kumepatikana faida moja hii aya ilikoshuka kwamba mtu akifanya ujasusi dhidi ya waislamu na uislamu basi hukmu yake ni kukatwa kichwa kwa sababu omar hakupingwa ile, ile hukmu ya kukata kichwa mtu kilichopingwa na mtume pale ni kukatwa kichwa cha hatib ina maana lau kama angelifanya mtu mwingine asiyekuwa htib angelikatwa kichwa kwa hiyo wanachoona wamechukulia kwamba hii ni dalili ya adhabu ya mtu anayefanyia ujasusi nchi ya kiislamu jikafiri au muislamu akafanya ujasusi kwa sababu hapa tunaona huyu kapona kwa sababu kahudhuria badhri lau ngelikuwa ni wewe sasa hujapata tazki ya kuhudhuria badri ukafanya vitendo hivi vya dhahiri vya kuandika barua waislamu wanataka kufanya kitu fulani mambo yao kupambana na maadui makafiri kama haya anajitokeza sana sasa palestina kule wale ndugu zetu wa palestina maskini kwa sababu ya njaa zao wanakwenda kuwapasha habari mayahudi kiongozi wa jihadi anakaa mahla fulani na fulani na tabia kutoka wanawapa wao information wenzetu waislamu hawa ni wanafsi kwa sheria ya kiislamu kwa hiyo kule wakikamatwa sharia kukatwa kichwa ni sawasawa wameatoa wapi kwenye sunna ya mtume salllah l salam kwa kisa hiki wako watu namna hii na yanajitokeza mambo namna hii hasa katika nchi hizi ambazo za makafiri utakuta kuna watu wamekuja kwa jina la uislamu maskini wamejiingiza na makafiri wakaonyesha mapenzi mpaka ikawa wanafichua siri za waislamu kama haya matukio yaliyotokea sasa wengine watakwenda jipendekezesha huko najuale markazi wajikusanya watu fulani nini, urongo t ili nini waonyeshe kwamba wao wako wa, wa pamoja na makafiri wao hivi haya mambo mnafikia hivi sasa watu wakamatwa ovyo katika nchi za ulaya na amerika nameria sifikirie wazungu walevi saa zote wameshindwa kuilinda sababu ya kulewa sana wanaleva, sana wanalewa kupita kiasi hata ni swali kubwa hili sasa wanajiuliza vipi mahala ambapo twaamini ndio mahala the city, katika ulimwengu wanavyosema mahala kufuru yao uliko halafu imeshambuliwa hakuna kitu kabisa unaona sasa hawajui kwa hiyo waislamu wapeleka habari una fulani yule ana ndevu nyingi yule ni katika ul iatia maneno namna ni nini mambo ya wanafii kwa hiyo mnafiki kwa sheria ya kiislamu akigunduliwa anafanya ujasusi dhidi ya uislamu na waislamu kavi hakimu wa nchi hiyo kama muislamu na kuna sheria ya kiislamu basi anakatwa kichwa ndio hukmu yake ndugu zangu katika imani sharti la pili la kuishi katika nchi hii au nchi hizi ambazo