hii mambo ya wanafiki kwa hiyo mnafiki kwa sheria ya kiislamu akigunduliwa anafanya ujasusi dhidi ya uislamu na waislamu kahi hakimu wa nchi hiyo kama muislamu na kuna sheria ya kiislamu basi anakatwa kichwa ndio hukmu yake ndugu zangu katika imani sharti la pili la kuishi katika nchi hii au nchi hizi ambazo ni za makafiri anyatamakana من إظهار دينه بحيث يقوم بشعائر الإسلام بدون ممانع فلا يمنع من إقامة الصلاة والزكاة والصيام والحج وغير ذلك شرط لا كما بس إيه أناو ويزو كذهريش الدنيا ونيت شعائر الإسلام kuzidhihirisha kwa maana ya kwamba unaweza ukaswali bila kipingamizi unaweza ukaswali swala za kawaida bila kipingamizi swala za jamaa bila kipingamizi swala ya ijumaa bila kipingamizi hakuna anaye kuzuia katika kafiri amekuruhusu vile vile unatoa zaka bila kipingamizi unafunga bila kipingamizi unakwenda hija bila kipingamizi kinyume cha hivyo ndugu zangu kama ikiwa kuswali huruhusii kuswali kufunga huruhusii kufunga yako maji nchi namna hii yametokea katika ulimwengu kusoma qurani hadharani utakamatwa utauliwa nchi hizi hizan, za nani nanihii za, za ist zilivyokuwa nakumbuka kuna vijana wanakuja hivi sasa kutoka bosnia ni waislamu majina majiamaskii wengine hawajaona msaafu moja tulikuwa na vijana tunasoma nao kule tunasomanao wanatoka uchina walikuwa wakisoma chini ya maandati, Quran. Kajalia, dini yao kwa njia ya ya kusomeshwa chini wao n ao e unaingia huko miezi mitano sita juu ndio kulikofichwa na kila kitu sasa ikifikia hali namna fika n natoadana wakiwa ndani wanapgzia makelele bwana mmejikusanya kwa ajili ya swala rungu ukionekana sijida ndio huyo huyo funga si hija hakuna hali namna hii ikifika haifai tena kuishi katika nchi hiyo na ni wajibu kwako wewe kuhama kama ilivyokuja katika aya mwenyezi mungu subhanahu wataala katika suranisaa aya 97 pale aliposema allah subhanau wataala in ldina twafahumlmlaika dalim anfusahum hakika wale ambao mwenyezi mungu amewafisha kwa kupitia malaika katika hali ya kwamba wamedhulumu nafsi zao qaluu fima kuntum mlikuwa na ninyi ninyi mlikuwa na nini wataulizwa na malaika qalu kuna mustadafina fi lardhi kwa nini hamkuhama ha, tulikuwa tumedhoofishwa katika ardhi tumeshindwa kwa nini amkuhama tulikuwa mustadafina tumedhalilishwa tumenyongeshwa hoja yao watatoa hii watajibiwa na malaika qalu alamtakun arda llahi wasia fatuhajiru fiha haikuwa ardhi ya mwenyezi mungu ni pana mno mkaihama mmedhikishwa hapa mmedhofishwa hapa amfanyi dini yenu kwa nini msiende mahala penye wasaa ambapo mtafanya dini yenu mwenyezimungu wanasema fa ulaika mawahum jahannam hao makazi yao yatakuwa ni jahannam kwa kuwacha kuhama hawaswali kwa sababu wamezuiwa kuswali hawafungi kwa sababu wamezuiwa kufunga hawawezi kudhihirisha alama yeyote ya uislamu hawarusiwi na wakawa wamebaki basi kwa kutohama kwao wataingizwa motoni jambo la waidi kubwa jamani hili jambo sijepesi mwenyezimungu subhanah wa taala baada ya kubainisha kwamba mawahum jahannama wasat masira maelekeo mabaya akawavua wale ambao ni mustadafina min alrijali walnisai walwildan la yastaticuna hila wale ambao ni wanaume na wanawake na watoto ambao hawana njia maskini wanataka kuhama wanatamani lakini hawana mali za kuhamia hawana pesa za safari hawana njia ya kutoka katika nchi wamedhikishwa kila namna basi hawa mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema faulaika asa llahu an yafu anhum hawo huenda mungu akawasamehe na akawafanyia maghfira na mwenyezi mungu mwenye kusamehe na mwenye kughafiria yani, inaonekana sasa mtu akipata dhiti akidhoofishwa akifanyiwa istidafu katika ardhi kudhalilishwa dini yake hawezi kuitekeleza basi wanachuoni wanasema ikifikia hali namna hii basi mtu atatakiwa hame kuelekea mahala ambapo pana wasaa ndio hapa tunaposema sasa ndugu yangu katika imani tutaziangalia wenyewe nchi hizi ambazo zina, tunaishi kwamba je twaweza idhihirisha dini yetu twaweza kuswali hatuzuiwi twaweza funga hatuzuiwi kuna shubwa zinaingia twaswali haturuhusiwi adhani gogoro hili kitaakwadini ambao unasumbua wa watu kwanza tuulize watu wa mtaani watakubali awakubali na watu wa mtaani makafiri watakubali wapi kelele unaona kwa hiyo namna ya kuzuia lakini je kuzuia huku ndio kuzuia huku niosema kunatufanya tuna vikya kutekeleza dini yetu sasa nini maana ya kuidhihirisha dini wanachuoni wanatoa maelezo makali juu ya maana ya kuidhihirisha dini hii ni aya y kwanza imeonyesha kwamba mtu akidhalilishwa kwa dini yake haruhusii kukaa ahame أما الحديث يمتو من صلى الله عليه وسلم وإنه كاظب يا يا أنا صلى الله عليه كحديث من أنا بريء من كل مسلم يقيم بين أظهر المشركين. أسمع منكم وأنا من kama utashindwa kutekeleza dini yako basi kuhama ni wajibu ni jambo la dharura usipohama m- mtume anasema ye uko mbali na naweebari anajitakasa na mtu kishaa uko mbali na bwana mtume utaionja pepo bwana aya imeweka wazi kwamba jahannam sasa ni nini maana ya kudhihirisha dini si masala ya kuswali na kufunga na kutoa zaka tu mtu aweza akasema mi nafunga lakini na wanangu na naswa, naswali tunaswali ijumaa markazi hatuzuiwi wanachuoni wanaweka maana ya nani hii katika hali ya kutisha hasa kwa mujibu wa dalili wanasema mwanachuoni mmoja anaitwa shekh muhamad atiq anaelezea maana ya kuidhihirisha dini ukiishi nchi ya makafiri ni kupi huko sharti la kuishi nchi ya makafiri udhihirishe dini سيس توازني أنا كسؤال توكفونغا كتوازات كليزا أنا سمانيني ما أنا كديريش الدين. أنا سما إن إظهار الدين ليس هو التلفظ بالشهادتين وإقامة الصلاة الخمس فقط بأمان كديريش ديني. سيو كله كتمك شهادة هذاراني واتوقع كسيا أو كسمامي شصلاةان وباس كأماني. بل لا يكون المسلم مظهرا لدينه. hatta ykhalifa kula tafatin bimashtahara indaha wayusahiru lhm bidawatihi w albaraati minhum anasema hawi mtu ameidhihirisha dini muislamu illa wa yeye kwa yeye ukhalifu makundi yote ambayo yamedhihirisha uadui dhidi ya uislamu awe amedhihirisha kwamba yeye anayapinga hayuko pamoja nayo adhihirishe kwa kauli na matendo yale majikundi ya uovu yote yaliyokuweka makundi ya kufru na valala yote adhihirishe kwamba yeye hayuko pamoja nayo sio ibaki moyoni adhihirishe kwa kauli na nini na matendo anasema vile vile wayusarihu wa lahum biadawa na eweke wazi wadui usio wadui wa kuficha adhihirishe kwamba yeye hayuko pamoja nao kwa sababu ya kufuru yao anawachukia kwa sababu makafiri wakiwa waislamu awapenda atawapenda kisha endelea kusema walbaraatu minhum na kujieka mbali kadiri inavyowezekana pamoja nao kutokana na wao wa anahum laisuu ala hakin na kudhihirisha kwamba wao hawako katika haki waanhum ala lbatili na kwamba wao wako katika batili hadha hwa idhharu ldini alati tajibu maahu lhijra anasema huku ndio kuidhihirisha dini ambako kama ikiwa hakutopatikanwa basi kutawajibisha mtu kuhama kama ikiwa washindwa kudhihirisha haya kudhihirisha uadui e? na kuelezea dini zote zilizopo hapa kwamba hizi dini ni batili huwezi kudhihirisha hivyo basi kwako wewe hijra itakuwa ni wajibu fama lam yasulu ltasrihi lilmushrikina bilbaraati minhum wa min dinihim lam yakun idhhar dini hasila kama hakutotokea kudhihirisha kujiweka mbali na washirikina juu ya dini yao na wao wenyewe basi kutakuwa hakujapatikana neno kudhihirisha dini haya maneno ndugu zangu tusione kwamba yasema kwa matamanio ya nafsi yao ndiyo maneno yaliyomo ndani ya qurani kitabu tunachokisoma na udalili ya maneno haya kwamba twatakiwa tudhihirishe uwadui wa wazi na makafiri ni aya mwenyezi mungu subhanahu wataala katika suratu lmumtahina anasema allah subhanahu wataala kad kanat lakum uswatun hasanatun fi ibrahima wladhina maahu اذ قالوا لقومهم انا براء منكم ومما تعبدون من دون الله كفرنا بكم وبدا بيننا وبينكم العداوه والبغضاء ابدا حتى تؤمنوا بالله وحده يزمون سبحانه وتعالى نسمع amekuwa kwenu nyinyi ruwaza njema ibrahimu pamoja na watu waliokuwa pamoja nao maneno haya tuaambiwa sisi waislamu jamani wa zama za mtume kwamba nabii ibrahimu na haya maneno pia yaambiwa na mtume muhammad nabii ibrahimu ni mfano mzuri kwenu nyinyi yeye na watu wake mfano gani huo kumbukeni aliposema kuwaambia kaumu yake washirikina kawaambiaje na nyinyi mumfuate maneno haya muwe na msimamo kama huu yeye ni uswa ni mfano bora kwenu nyinyi uchukueni twaambiwa sisi na mtume wetu muhammad sal allahualih wa sallam kasema nini ibrahimu kwa washirikina zama zake inna buraaum minkum sisi tuko mbali na nyinyi awatangazie hivyo sisi tuko mbali na nyinyi wa, wa mima tabudun na yale mnaoyabudu nyinyi yani masanamu zama zake ilikuwa masanamu vile vile asema ibrahim kafarna bikum tumewakufuruni nyinyi tumewakanusheni nyinyi wabada bainana wa bainakum ladawatu waalbaghda na umedhihiri uwadui baina yetu sisi na nyinyi vile, vile na bughdha zimedhihiri baina yetu sisi na nyinyi na zitaendelea uadui huu na bughdha hii milele na milele mpaka nyinyi mwamini mungu mmoja peke yake ndio tutaacha ni kwamba huu ni mfano wetu sisi tunaishi manchi haya ambayo yamezungukwa na ukafiri na kufuru kwamba sharti la kukubaliwa kuishi kwetu hapa basi tuchukue mfano wa nabii ibrahimu nabii ibrahimu na watu wake ambaye ametangaza kuwa mbali na makafiri mgudu simo na nyinyi kabisa nyinyi maadamu mnaabudu masanamu mnaabudu shirki mnaabudu matendo ya ushirikina basi sisi tuko mbali na nyinyi na sisi tumewakanusha tumewakufuru tumewakataa na utaendelea kudhihiri uadui baina yetu sisi na nyinyi na bugdha zitaendelea kubughudhiana baina yetu sisi na nyinyi milele na milele mpaka nyinyi muye waumini mwe wa mwenyezi wa mungu mmoja peke yake nafikiri tumeelewana hii nukta muhimu tutakuja kuiendeleza insha allahu taala kafarna bikum tumewakufuruni nyinyi tumewakanusheni nyinyi wabadabainana wbainakum Wa ladawatu waalbaghda na umedhihiri uadui baina yetu sisi na nyinyi vile vile na bugdha zimedhihiri baina yetu sisi na nyinyi na zitaendelea uadui huu na bughdha hii milele na milele mpaka nyinyi mwamini mungu mmoja peke yake ndio tutaacha uadui na bugdha tumeelewana jamani eh? nafikiri ya ya tunakamilisha hii tafsiria, haya, hii tafsiri aya tutakuja kuendelea na insha allah ni kwamba huu ni mfano wetu sisi tunaishi manchi haya ambayo yamezungukwa na ukafiri na kufuru kwamba sharti la kukubaliwa kuishi kwetu hapa basi tuchukue mfano wa nabii ibrahimu nabii ibrahimu na watu wake ambaye ametangaza kuwa mbali na makafiri mgudu simo na nyinyi kabisa nyinyi maadamu mnaabudu masanamu mnaabudu shirki mnaabudu matendo ya ushirikina basi sisi tuko mbali na nyinyi na sisi tumewakanusha tumewakufuru tumewakataa na utaendelea kudhihiri uadui baina yetu sisi na nyinyi na bugudha zitaendelea kubughudhiana baina yetu sisi na nyinyi milele na milele mpaka nyinyi muwe waumini mwe wa mwenyezi wa mungu mmoja peke yake nafikiri tumeelewana hii nukta muhimu tutakuja kuiendeleza insha allahu taala katika sehemu ya pili ya muhadhara mara baada ya sala ya magharibi wa billahi tumeona ni kwamba sio kutamka shahada hadharani tu au kuswali tu kwa amani bali ni lazima aonyeshe hata namna anavyokhalifiana yeye na watu wa dini nyingine katika itikadi na vile vile isitoshe atangaze uadui wake dhidi ya kila dini ambayo mpotovu au pote ambalo mpotovu na kwamba yeye ataendelea kuwa mbali nalo pote hilo mpaka limwamini mungu mmoja peke yake au kuenda sambamba na yale aliokuja nayo bwana mtume salllahu alehi wasallam tukaona kwamba hili si neno aliolisema shekh muhammad atiq kutokana na nafsi yake bali ni aya mwenyezi mungu subhanahu wa taala ambayo amewataka waumini wote kuwa wamwige mtume wetu ibrahimu alaihi lsalam pale allah aliposema kad kanat lakum uswatun hasanatun fi ibrahima wa walladhina maahu amekuwa ibrahimu kwenu nyinyi ni ruwaza njema ni mfano mzuri ibrahimu na wale aliokuwa pamoja nao katika waumini tumuige kwa lipi mwenyezi mungu anasema pale aliposema kuwaambia makafiri wa watu wake kwamba mimi niko mbali na nyinyi na yale mnayoyaabudu wakati ule ilikuwa watu wa ibrahimu wakiabudu masanamu kwa hiyo tumuige ibrahimu kwa tamko hili kwamba sisi tuko mbali na washirikina na yale yote yanayoabudiwa na washirikina ikiwa wanaabudu miti waabudu mawe waabudu makaburi waabudu nini basi sisi tuko mbali na hivyo mnavyoviabudu vile vile hili linatakiwa litolewe hadharani kama alivyofanya ibrahimu alaihi salam isitoshe pia tutoe tamko kama alivyosema ibrahim kafarna bikum tumewakufuruni tumewakanusha vile vile wabada bainana wa bainakum ladawatu waalbaghda na umedhihiri uadui baina yetu sisi na nyinyi wadui sasa uko wazi kabisa na utaendelea uadui huu na bugdha baina yetu sisi na nyinyi milele mpaka nyinyi mwamini mungu mmoja peke yake mtakapoamini mungu mmoja peke yake basi hatuna uadui na nyinyi hatuna tena bugdha na nyinyi ndugu zangu huu ndio msimamo wa qurani na sunna ndiyo msimamu wa bwana mtume na ndio misimamu ya manabii wote isipokuwa tumeambua tuchukue mfano ibrahimu kwa sababu yeye ndiye baba wa mitume na yeye haya ameaeka hadharani kama tulivyoona yamenukuliwa katika qurani katika suratu lmumtahina ndugu zangu katika imani hili nakariri na kusema kwamba nyinyi ni adhra bishaabi makka mnajua zaidi majia ya makka kuliko mimi njia za landani na yaliyomola ndani mnayajua zaidi kwa sababu nyie mnaishi nyinyi mnachotakiwa wajibu wenu kisheria ni kutangaza uislamu wenu kama ikiwa hamwezi kuutangaza kuna viki basi ni wajibu kuhama kurudi makwenu kama tulivyoona katika kazi moja yenu kubwa ni kuudhihirisha uislamu au kwa lugha ya ufupi kazi yenu kubwa ni dawa kama tutakavoona bitafsili wakati tukizungumzia sababu za kuishi mwislamu katika, katika, katika nchi kama hizi zilizokubalika ambazo hazikubalika lakini hapa kwa kutangulia tasema aya hizi zinaonyesha kwamba kazi moja kubwa ya mwislamu kuishi hapa ni kuidhihirisha dawa tena basi asiifiche kama ikiwa atapata adha ya kiwiliwili au adha yeyote kiasi ambacho yeye hawezi tena kudhihirisha dini yake basi tendo la kuhama kwake yeye ni wajibu kama ikiwa ana uwezo wa kuhama wa kurudi katika nchi ambayo haina dhiki anaweza akadhihirisha dini yake akiacha kuhama basi ajue ni katika watu wa jahannam kwa nini katika kabairi lithmi ni mtu kuwa amekaa katika nchi ya makafiri na anadhikishwa na ana uwezo wa kuhama ikawa, ikawa hakuhama tumeona mwenyezi mungu amefanya istithna amewavua wale wanaume na wanawake na watoto ambao hawana hila hawana njia mtu kakaa hapa taka kurudi kwao kama ni tanzania kenya uganda lakini kadhikishwa kwelikweli hana tiketi ya kurudi wala hana mtu wa kumchangia hapo kitu kingine atabaki mmadhuru mungu mwingi wa kusamea anasema lakini ole wake yule ambaye anahisi dini yake inapomoka na hawezi kuidhihirisha dini yake anadhikishwa akawa ameendelea kubaki kwa mujibu wa aya hizi tulizosoma na nyinginezo ni kwamba atakuwa amepata au amefanya jambo kubwa ama swala la kudhihirisha dini liko wazi katika aya nyingi za katika qurani mungu subhanahu wataala anamwambia mtume wake aitangaze dini pale aliposema kul hadhihi sabili aduu ila llahi ala basira ana anawaman itabaani wasubhanallah wama ana min almushrikin sema ewe muhammad hii ndiyo njia yangu ndio pale naambua lazima tuidhihirishe dini ya kiislamu ndiyo hii jama dini ya haki makafiri wote wajue kwamba hii ndiyo njia ya mtume hii ndio njia ya uislamu jamani muijue kwa hiyo hili halifanyiki ila kwa kulingania kulitangaza hadharani usibaki na uislamu ndani ya mfuko wako ndani ya moyo wako utangaze hii ndiyo njia yangu mtume anasema nnailingania mimi na mwenye kunifuata kwa hiyo hapa tunapata dalili kwamba kila atakayejinasibisha na ufuasi wa bwana mtume ni lazima na nayeye atangaze njia ya mtume tena basi aya inasema ala basira wanachuoni wanasema ala basira maana yake kuilingania kwa elimu ndiyo yale tulioyasema katika muhadhara wa juzi umuhimu wa elimu ya kisheria umuhimu wa elimu ya dini ni lazima mwislamu ajifundishe misingi ya dini mtume anasema talabulilmi faridha ala kuli muslimin kuitafuta elimu ni faradhi kwa kila mwislamu kwa nini moja ya sababu ya kusoma ni wewe kuitekeleza dini kisha kuilingania kuifanyia kazi dini yako katika nafsi yako na watu wako halafu kuwalingania watu wengine haya yanataka lazima uwe na elimu mshahidi wa aya hii wanachuona wanasema neno ala basira maana yake ala ilmin kuisomesha hii dini kuilingania kwa elimu ana wa man ttabani mimi nawatakaonifuata alafu mungu anasema utakatifu na utakaso ni wake allah subhanahu wa taala uliseme hili kwamba yeye ndio anayetakasika wama ana wmanaminalmushrikin watangazie watu kwamba mimi si katika washirikina ndio pale tunaposema dini inayolinganiwa kwa, kwa hoja za hikma kwa maana ya kuficha hii sio dini ya muhammadi dini ya muhammadi sera zake ni za uwazi ukweli na uwazi awa watu wa siasa kwetu wamejifanya wanasiasa zao za uwazi maneno haya ya uwazi wameyachukua katika qurani lakini wanaoyatangaza ni mambo ya kufru na dalala uislamu ndio unatakiwa uwekwe wazi wewe mwenye kulingania lazima useme mimi siyo mshirikina na siyo iwe tamko la ulimi tu iwe matendo yako yawe kweli wewe si mshirikina yadhihiri kwamba wewe si mshirikina uweke wazi ndio tunaona mwenyezi mungu anaposema katika aya nyingine waman ahsanu qaulan miman daa ila llahi waamila saliha waqala innani min almuslimin ni nani mbora wa qauli kuliko yule anayelingania watu na akatenda matendo mema na akasema mimi ni katika waislamu hii neno akasema mimi ni wa katika waislamu si maana hii inaleta maana pana ndugu zangu mimi ni katika waislamu kwa maana nimebeba akida ya kiislamu nimebeba sunna ya bwana mtume mapambo yangu na dhahiri yangu yote ni mwenendo wa bwana mtume sal llahaliwa salam ndiyo mbora wa kauli huyo kwa hiyo hii inaonyesha dalili ya nini mwenye kulingania ni lazima ajieke wazi kama yee kweli ni mrithi wa bwana mtume mtume ni daiya ila ilallahi ni mlinganiaji basi wewe uwe sambamba na bwana mtume udhihirishe ule uislamu wa bwana mtume aliofundisha kikauli na kimatendo uishi kama bwana mtume ufanye kama bwana mtume utamke kama bwana mtume alivyofanya kwa sababu hili ni agizo la jumla ya quran limekuja la laad kana lakum fi rasulillahi uswatun hasana amekuwa mtume wa mwenyezi mungu kwa ujumla ni ruwaza njema kwenu nyinyi yaani mumfuate na yeye ametakiwa na mwenyezi mungu tumfuate aliposema allah alimwambia mwenyezi mungu allaleet in kuntum kuntumtuibun llah fatbiuniul inkuntum tuhibuna allah fattabiuni yuhbibukum allah sema waambie watu ikiwa nyinyi mnampenda mwenyezi mungu basi nifuateni mimi ndipo mwenyezi mungu atawapendeni nukta nyingine ndugu zangu ya mhadhara huu ni kuziangalia sababu za mwislamu kuishi katika nyumba ya makafiri au kuishi katika nchi za makafiri ni mambo gani yamewapelekea waislamu waishi katika nchi za makafiri kuna kundi la kwanza la watu wanaoishi nchi za makafiri hawa wanakuwa ni wajukuu wa wale mujahidina wa mwanzo ambao katika tarekhi wanaitwa alfatihuna au lfatihin watu walioifungua miji ya makafiri kwa hiyo walipoishi wale waliofungua miji ya makafiri wakapata kizazi kile kizazi kikaendelea kuzaliana mpaka leo kipi lakini bahati mbaya baada ya uislamu kuangushwa au waislamu kuangushwa nchi zikataliwa na makafiri wao wakaendelea kizazi kile kuishi mfano barahindi bara hindi bara ilikombolewa tangu zama za saidina uthman walikwenda vijana wa kiarabu wakaenda wakaikomboa wa kule nchi ikawa chini ya himaya ya kiislamu lakini siku zimekwenda siku zimekwenda iliendelea kubaki ni nchi ya kiislamu mpaka maneno yakageuka leo india inatawaliwa na makafiri watu ambao wanaabudu ngombe lakini wako wajukuu wawale watu walioishi zama hizo wapo paka leo wengine wanaasili ukimuuliza wa wa hindi hajui lakini akwambia aju babu yangu ni l au mimi ukoo na abb au aunaokona uthman bn affan wako timewashughudia mimi watu namna hiyo hatukanushi ni vitu viko katika historia katika taarikhe ni mambo yamepita kwenu lakini hawa wanaishi hivi sasa katika kivuli cha kufru hili ni kundi la mwanzo la watu namna hii au ni watu waliokwenda zama za fathi zama za ushindi wa kiislamu kwa ajili ya dawa au biashara wakakaa huko wakazaa wakajukuu watoto wao wako mpaka leo nimetoa mfano wa barahindi uchina mpaka leo kuna nchi za waislamu wengi sana lakini wanatawaliwa na makafiri na hukmu ya shuia, ya komunisti lakini ukiangalia kihistoria uislamu umeingia zama za uhalifu wanaishi pale au vile vile filipino katika nchi ambazo zimeingiliwa na uislamu zama nyingi au mfano albania nchi zimeingia uislamu zama nyingi sana zilizopita au auchechnia au bosnia au spain ambayo ilikuwa ikiitwa ndolos katika miji ambayo imekombolewa siku nyingi huenda mpaka leo twasema anasema huenda kwa sababu katika nchi zimepata madhara makubwa ya kuuliwa waislamu na kutiwa baharini bahari ya nani hiya, ya, ya mediterranean ni, ni waislamu ndugu zetu waliozaliwa tangu zama za fathi ya Andolos, spain wako wengine nasikia wanajinasibisha na ndugu waislam walioingia mwanzo tasema kule kukaa kwao ndio sababu ya kuishi nchi ya makafiri kwamba waislamu wamepigwa wamedhulumiwa nchi zimegeuka kwanza makafiri wameshindwa kuhama kwa sababu ya unyonge na udhalili kwa hiyo wako mpaka leo waislamu wa hindi wanaishi nchi ya india wanatawaliwa na makafiri nidhamu ya sasa imekamatwa na watu wanaabudu ngombe wanajiita ni watu wa demokrai lakini wanaishi chini ya kivuli cha makafiri hii ni kundi la mwanzo ambao unyonge wao kwa kutoshindwa kuhama kwa wingi wao wamebaki katika ardhi zile atiaardl watachukuliwa hukumu yao ni wale waliosamehewa kuhama kwa sababu ya na wako katika nchi hizo wengine mfano watu wa nchi za sovieti sovet ambazo leoemeanguka uanchi vipandepande hawa pia ni watoto wa au wajukuu wa wale alfatihuna walioingia wakaikomboa urusi zama hizo zama za buhara imamu bukhari ilikuwa tayari nchi imeshachukuliwa na waislamu aina ya pili ndugu zangu ni kundi la watu ambao wameingia katika uislamu baada ya harakati za muhajirina baada ya ukoloni zama za ukoloni hawa ni watu wa asili wa nchi ile ambao wamesilimu lakini kwa sababu wakoloni ni makafiri kwa mfano uingereza ujerumani na nchi nyingine ilizotawala taliano wap nchi za ulaya nchi za, hii za za afrika na baadhi ya nchi za asia baada ya nani hii e, isticmar kuna watu walihama imani jamii mfano ya waislamu waliokuwa wakiishi uganda kshi kenya tanzania mfano somalia wapi waislamu au india kwenyewe kulikotaaliwa na uingereza baada ya ukombozi wa nchi kwa maana ya ependenc hii tunaezungumza sisi uhuru kuna baadhi ya makundi yalihamia nchi za makafiri kuhamia kwao walihama wa alhamdulillahi na dini yao wakaweza wakafanya dawa kuna watu ambao ni watoto wa, wa, wa, wa hawa wakoloni wazungu wakasilimu kupitia juhudi za hawa muhajirina waliohama kama mnaoona hivi sasa baadhi yenu alhamduilah nasikia mnafanya dawa mnasilimisha baadhi ya watu wanasilimu sasa hawa wanao n kundi la pili la watu ambao wana asili ya makwao lakini nchi zao zinatawaliwa na nini na makafiri wamesilimu hawa kundi la tatu ni watu wamechukuliwa hasa kutoka nchi zilizotawaliwa na wakoloni kwa ajili ya kujafanya kazi katika nchi za makoloni kuziimarisha kwa mfano waingereza walipotawala barahindi waingereza walipotawala kenya tanzania walichukua walichukuao ya wafanyikazi wengi kuja kufanya kazi za kuchimba migodi kutengeneza mareli kujenga majumba na nini wale watu walipochukuliwa wakabaki ili ni kundi la aina ya tatu ya watu waliokaa humu kuna waliokwenda ufaransa waliokwenda ujerumani waliokwenda uingereza na kuna kundi la watu wengine ambao walihamia kwa sababu ndio haya makundi yanayojitokeza hivi sasa na baadhi yenu wengi mnaingia katika kundi hili kwa sababu ya udhaifu wa uchumi katika nchi za ulimwengu watatu ambazo wengi katika nchi hizo ni za waislamu za kwetu afrika mashariki india na nchi za kaskazini afrika na kwingineko katika ulimwengu wa tatu wamehama kwa sababu ya udhaifu wa kiuchumi hali za kimaisha zimekuwa ngumu mno kama kule kwetu tanzania kipindi cha ujamaa na kujitegemea ilikuwa watu hata sabuni ya kuogea kalugeti kwa hiyo watu walikimbia wakaja kwenye nchi za ulaya huku nchi ambazo ni za makafiri wengine waliondoka au walihama kwa sababu za kisiasa kwamba nchi wanazoishi kulikuwa na watawala majabari awakuwapa nafasi raia wake kuweza kuzungumza maneno hata kama ni ya haki kwa hiyo kutokana na hali hiyo watu wakahisi unyonge mwanadamu anahisi huko huru anataka uhuru kwa hiyo akasikiasikia kwamba huko ulaya kuna demokrasi mtu aweza akaishi kwa furaha aweza sema hawa ni sampuli ya vijana au watu waislamu ambao wamehama kwa sifa za ukimbizi wa kisiasa ni waislamu wamekuja hapa wanaishi chini ya himaya ya makafiri vile vile kuna waliohama kwa sababu za kutafuta elimu ima kwa njia yass wamepewa na mashirika au watu en taasisi mbalimbali au nini ni niat ni imetolewa na nchi ya kigeni kuwapa nchi za kule basi mtu kabahatika mwislam kaja kusoma hapa akachukua fani mbalimbali mbali ambazo pengine hata kule kwetu hazipo hawa nao pia baadhi yao bali mara baali maragii sema wengi baada ya kumaliza masomo yao wakabaki kwa hiyo nao akaingia katika kundi la watu ambao wanaishi katika nchi za makafiri vile vile kuna waliohama kwa sababu za kijamii kisema sababu za kijamii ni watu wamejiwa na wageni kule watalii hasa vijana wakwetu humu unaona amekwenda kule mtalii kapendana na mvulana msichana wa kiislamu kwa hiyo yu mvulana yule kamwambia yule msichana ambaye ni ingereza gzajerumani akambia anam ntakuoa njoo kwetu kamchukua naishi naye mfano namna hiyo au wasichana wengine efa mpaka watoto wa kiislamu nimeona mii katika baadhi ya maeneo yetu wameolewa na makafiri bahati mbaya wengine wameolewa na watu wamejidai waislamu wengine wamesilimu kweli wamewachukua wamekuja kuishi nao huku katika nchi za makafiri wengine wamekuja kwa ajili ya matibabu hali za nchi zetu kimatibabu ni dhaifu mtu anaweza akawa ni mgonjwa kwenda mahospitali amekosa mahala kujitibu kwa hiyo amepata kila njia kaona bora aje huku kupata matibabu baada ya kupona kaona doo ndio nchi hii ya kuishi kundi hilo la watu ingine. wengine wengine wamekimbia au wameondoka kule kwa sababu wamekimbia adhaba ni mtu kafanya kosa makosa ya kijarima kaua kamdhulumu mtu kamnyanganya kwa hiyo ameona hakuna makhraji kafanya kila njia kapenya penya, penya maboda mpaka kuishi ajakuishihu <coughs> wako watu mfano namna hio na kuna wengine ndugu zangu katika imani wamekuja hasa kwa ajili ya kufanya dawa ila llahi subhanahu wataala hakuja hapa katika nchi hizi ila kwa ajili ya dawa ila llahi subhanahu wataala wako namna hii wanajitokeza katika makundi mbalimbali mbali. ima wameamua kukaa kwa muda au wameamua kukaa milele kwa ile ghera ya kwamba hii nchi inastahiki kufikishiwa ujumbe wa mwenyezi mungu kwa sababu ni amri mwenyezi mungu anatuambia uduu ila sabili rabbika bilhikmati walmauidhati alhasana wajadiluhum billati hiya ahsan kwa hiyo ni amri anaona bora mii niende naona nikiishi huku nitapata fadhla kubwa ya kumlingania mtu heri na mungu akinijalia akiongoka mtu mmoja tu kama mtume ama alivosema mume wamaal lianyahdia llahu bika rajulan wahida hairun laka min mwenyezi mungu akikuongokea mtu mmoja kupitia kwako basi ni bora kuliko mangamia manono manono utakaoyapata katika vita ya jihad au riwaya nyingine ni bora kuliko dunia na kwa hiyo mtu anaona nikapate fala nende nikaishi nchi hizi nifanye kulingania au sababu nyingine ambayo inaweza ikawa imemleta mtu katika nchi zilizokuwa za uislamu ni istihbarati ni kutafuta habari kwa ajili ya maslaha ya uislamu na waislamu ima ni mtu katumwa na nchi yake ya kiislamu huja kuchunguza nguvu za hapa za kisiasa nguvu za kijeshi ili awape habari waislamu wenzetu wapate kujua nguvu za uadui zilivyo udhaifu wao ulivyo hii wanasema pia linawezekana likawa na lilishawahi kuwa tangu zama za mtume na zama za wema waliotangulia vile vile kwa mtu ambaye anataka kukusanya habari juu ya wadui dhidi ya dawa mfano si lazima hayo anaitumikia serikali fulani ya kiislamu aweza akaja mwenyewe mutafauwe akajitolea nataka kujua mimi hawa makafiri mbinu zao wanazozitumia katika kuharibu uislamu na nini nikiishi hapa basi nitajua vizuri zaidi kwani kwa kujua ukufuru unaweza kumsaidia mtu au waislamu kuujua uislamu na ubora wa uislamu ndio wanachuoni wanasema waarabu wanasema bidhiddiha tatabayanu lashya kitu kikijua opposite side ndi utakijua vizuri zaidi ndio pale umar alipokuwa anasema la yarifu lislama man lam yarifu ljahilia hajaujua uislamu mtu ambaye hajaujua ujahilia kwa hiyo kuna mtu anakuja hapa kuja kuchunguza habari za kufru jinsi udhaifu wa ukafiri ulivyo ili apate kuudhihirisha uislamu uonekane kuwa ni bora kama leo tulikuwa tuazungumzia tabia ya makafiri kuhusu tahara kwamba hawa wanatushangaa sana sisi tukienda haja tukafanya stinjaa kwa, kwa maji wanashangaa sana ndo haya maneno aliyesema nakumbuka shekh bilat sijui inasikia kafa wengine wanasema mgonjwa allahu alam lakini katika moja ya kanda yake msikia anasema hawa wazungu wanashangaza wanatuona sisi ajabu kutumia maji lita moja kwa ajili ya mtu kujitoharisha wakati wao baada ya kwenda haja hutumia karibu lita kumi kusukuma fulashi ya, ya, ya chuo chake mtu unaona kuonyesha namna gani watu wako katika ujahidia namna hii kwa hiyo kujua upumbavu wao na kujua kufuru yao kunafanya ule uislamu ukaweza ukadhihirika ni nini hukmu ya uislamu juu ya kuhama sampuli hii kundi la kwanza tumeona watu wamezaliwa