kwa hiyo kujua upumbavu wao na kujua kufuru yao kunafanya ule uislamu ukaweza ukadhihirika ni nini hukmu ya uislamu juu ya kuhama sampuli hii kundi la kwanza tumeona watu wamezaliwa hawana pakwenda kizazi kimeishi karibu makarne na makarne tangu zama za makhalifa leo karne kumi haana pakwenda mtu hana hila na hawawezi kuhama watu ni watu wengi wanatawaliwa na makafiri hawawezi kuhama wote haiwezekani ni madhaifu wanyonge wanaishi katika dhiki hawa tunasema wanaingia katika kundi la watu waliosamehewa kuhama kundi la pili watu ambao wamesilimu wanaishi hapa hawana njia ya kuondoka wapi wameweka ghera ya kuitangaza dini hawa ni watu masumuhu wameruhusiwa kulingania maadamu wanaweza wakaidhihirisha dini yao wanaweza wakalingania bila vikwazo wanaingia katika kundi la kusamehewa taib kuna waliokuja kwa lengo la kuimarisha koloni mfano hawa ima wamechukuliwa kwa mabavu au wamekuja kwa khiari yao ukija kwa mabavu umeletwa huna njia naona unaingia katika kundi la mafuu watu waliosamehewa wamechukuliwa kwa nguvu ama ukija kwa khiari yako pana shubuha hapa ambayo wanachuoni wanaielezea kwamba kuna hatari kwa wewe kufanya kazi kumjengea kafiri kunaweza kuleta maana ya kumwimarisha ndio hapa wanachuoni wanagawa aina ya kazi ambazo mtu anatakiwa azifanye wakati huko katika nchi ya kufuru je kazi ile anayoifanya inampa madhila yeye na uislamu je kazi anayoifanya haimsababishii madhila yeye na uislamu kama kazi anayoifanya yeye katika nchi ya makafiri inasababisha madhila kwa uislamu na waislam basi kuifanya ni harama mapeli mfano juzi na ukariri tena kwamba nimesikia kuna mwanamke mmoja anafanya kazi muislamu katika kiwanda cha kusindika nyama ya nguruwe ndani ya makofi hii si kazi hii ni haramu kasibu yake ni haramu inaleta madhila ya nafsi yake na dini yake lakini mtu aaweza akafanya kazi ambayo haileti madhila kazi tu kwenye kiwanda mfano cha cha cha kutengeneza mashine za za kuburudisha vyumba hizi ya mfano ni vitu havileti athata yoyote ya moja kwa moja katika mambo ya dini ya mtu haya si katika matatizo au mtu kufanya kazi kampuni ya kamari au kampuni ya sigareti au kampuni ya ulevi haya mambo yanaleta madhila kwa mtu na uisilam. atapata kufanya haramu kwa hiyo ni haramu Fai, watu waliokimbia kwa masiku misingi ya kisiasa hawa wanaingia katika kundi la watu wanaohama kwa maudhi wanaoyapata katika nafsi zao na dini zao kwamba mtu anashindwa kutekeleza e, dini yake mahala au dini yangu nimeshindwa kuitekeleza ni nchi gani ninatakiwa niende wanachuoni wanasema kwamba ikiwa nchi hasa hizi zetu za leo huwezi kukuta nchi ila zimedhihirisha masia na maovu sahibu niende nchi gani kuna uingereza kuna misri kuna sudani na mi ni mkenya mtanzania na hisi mimedhikishwa na madikteta siwezi kufanya dini yangu familia yangu inadhikishwa inapata maadha kiliwili je niende nchi gani شيخ خالد بن عبد القادر انا وانا صحيح ان الزمان قد فسد وان البلاد كلها مجاهر فيها بالمعاصي اسمع ني كويلي زمان زيتو الا ما هالا كنا مهاربيكو نانشي زوتي يمفيكيا هيفي ساسا نينجي زين ذيهريشا معصيه انا ماوب ولكن ينبغي على المسلم fi mithli hadhihi lhala an yakhtara aqal lbiladi ithman inistataa ina mpasa kwa mwislamu aliyepata dhiki juu ya mahala kutokana na masia na maovu na adha za kiwiliili anazopata yeye ni na watoto wake achague nchi iliyokuwa ina masia chini zaidi kuliko nyingine nchi ambayo itakuwa anaweza akaidhihirisha dini wa kiasi kikubwa kuliko nchi nyingine sijui tumeelewana jaman nukta hii kwa mfano sasa sisi twaadhibiwa tuseme mfanotuadhibiwitunaweza dhihirisha dini yetu tanga au tanzania tumepata mateso mateso kiasi ambacho hatuwezi kufanya dini yetu tuna nchi jirani na nchi za mbali sasa tuwatakiwa tuangalie sasa ni nchi gani ambayo itakuwa mimi nnapata afadhali kuliko nchi nyingine katika hizo nazokwenda kwamba mimi nitapata kufanya dini yangu vizuri kuliko nchi nyingine pamoja kwa na kwamba zote ziko katika hali mbaya lakini sasa kinachotakiwa kwa mwislamu ni kuchagua aqalu dararaini kama ikiwa mafsada yanagongana nchi zote basi kuchagua nchi ambayo ina mafsada ambayo madogo ili mtu aweze kudihirisha angalau hiyo sehemu ndogo ya hiyo dini kulinganisha nchi nyingine ndio pale nkasaa kuna masuala mengine majawabu mnayajua nyinyi kwamba mtu katoka tanzania katoka kenya katoka uganda je nchi zote alizozivuka hizi zitakuwa na uovu mkubwa kuliko britania mpaka tuishi britania jawabu mnalo wenyewe hilo ni jambo jingine ambalo tumelizungumza tutalizungumza jingine asbabu ilmia hukmu ya kusoma katika nchi za makafiri kuna mtu anasoma kwanza wanachuoni wazungumzia aina ya elimu kweli mi nimetoka tanzania kuja kusoma ingereza hapa kuja kusoma Taip, ni aina gani ya elimu itakaomruhusu mtu kuishi kusoma hapa wanachuoni wamegawa hapa wanasema aina ya elimu ambayo itamruhusu mtu kuishi hapa ni ile elimu ambayo ni ya dharura haipatikani katika nchi za kiislamu yaani mtu anatakiwa afanye juhudi kuitafuta elimu hiyo nchi ya kiislamu kama imekuwa imeshindikana kuishi nchi ya kiislamu na, na elimu yenyewe ni katika furudhulkifayati ni katika elimu za faradhi kifaya manake sio katika kila elimu inaitwa mfaradhi kuna elimu nyingine zinaitwa fudhulu lilmu elimu za ziada lakini kuna nyingine ambazo watu wakizikosa wapata madhara ndio wanaziita furudhu kifaya hivyo basi mtu mmoja kutoka ni faradhi anatosheleza watu wengine mfano elimu ya matibabu ya moyo mfano tanzania hatujafikia kujua kuwa na elimu ya kuweza kupata madaktari mabingwa kupasua watu nyoyo na kuatili. hili ni jambo na kwa kwa kiasi kubwa sababu kila siku tunaona makundi ya waislamu na waislamu wa wanachukuliwa kwa ndege na serikali kuja kutibiwa barahindi kuja kutibiwa uingereza ufaransa kuonyesha kwamba e, nchi yetu haina madaktari mabingwa mabingwamoo kwahiyo mwislamu kuja jifunza nchi ya makafiri inakuwa tayari ni ruksa kwake weye kuruhusiwa kusoma elimu hiyo kinyume cha hivyo kama ikiwa mwislamu katoka kwa ajili ya kusoma fudhululilmu kutoka makwao kaja mpaka uingereza miezi mitano ambayo jajifundishahi ya kawaida manual. wanasema wanachuoni kukaa kwake huu ni haramu hana sababu au kaja kajasomea boki au drama je yes, kweli kwa mfano sisi tanzania tulichelewa katika lugha ya kiingereza kwa sababu nidhamu ya nanihia, ya shuleni maskuli ilikuwa hairuhusu watoto kusoma lugha ya kiingereza isipokuwa nglish ni kama subject kamat lakini wenzetu kenya kwa sababu walikuwa serikali yao inani ina, ina, uhusiano mzuri na, na, na system za kiingereza basi wakawa e, watoto kuanzia primary wanasomeshwa masomo yote kwa lugha ya kiingereza kwa hiyo wenzetu wakaona wametangulia hivi kweli mimi nataka kusoma grama niruke bahari za mditrn yani nije huku miezi mitatu kusoma raa wakati kuna mahala ukienda kenya watu hawazungumzi kiswahili wamesahau juliahzi lugha zao za kijalu zakiamba ni uzungu tu tussaa zote kwa hiyo kufika hapa kenya kwangu mimi kuna maslaha mengi maslaha ya dini na mali za waislamu kutozifanyia israfu kenya ni mji wenye waislam ni nchi zenye waislamu kenya gharama zake ni ndogo kuliko nikija huku huku nauli yakuja huku peke yake ni dola mia ngapi mia nane kutoka tanzania au dola mia tisa ahibu dola mia tisa hizi kwa, kwa, kwa mujibu wa, wa nidhamu za kwetu za elimu unaweza msomesha mtoto primary kuanzia darasa la kwanza mpaka nanii mpaka standard na akamaliza vizuri kabisa katika shule nzuri kabisa hizi dola mia nane msomesha mtoto miaka saba sahibu wewe unakuja ziangamiza si, nanii mwezi mmoja hapa miezi miwili sasa wanachuoni wanasema elimu hizi hazitompa kibali ya mtu muislamu kuja kuishi katika nchi kama hizi wako wengine ambao wameshasoma wamekuja ni mutahasisuna mutahasisuna mabingwa wa, wa elimu mfano za so elimu za anga elimu za kutengeneza silaha wako nasikia ndugu zetu kutoka pakistani kutoka misri wako marekani baada ya kumaliza masomo wameghuriwa wakapewa paspoti za huku na mishahara minono wamebaki fatwa ya wanachuoni juu ya wa watu hawa ni haramu thuma haramu kuendelea kubaki kwa sababu gani wao kuendelea kukaa kwao kuna madhara mawili makubwa dhara la kwanza elimu ile ambayo ingewanufaisha waislamu yeye hawanufaishi nayo kaendelea kubaki nchi ya makafiri dhara la pili yeye kwenda kufanya kazi maeneo ambayo ni ya hatari ya dhidi ya waislamu kwa mfano ni mtu kachukuliwa kapelekwa kwenye kiwanda cha kutengenezea nukli kwa ajili ya kupambana na waislamu au kiwanda cha kutengenezea silaha tu kwa ujumla za kupambana na waislamu kisa yeye ana mshahara mzuri mnono kapewa paspoti na nini basi ame huyu kwa hakika atakuwa ameingia katika kundi lile la makatazo ambalo mwenyezi mungu anasema ayuha ladhina amanu la tattahidhu lyahuda waanasara aulia baduhum auliau badin waman yatawallahum minkum fainahu minhum enyi mlioamini msiwageuze mayahudi na manasara kuwa ni marafiki na wasaidizi wao wanasaidiana wenyewe kwa wenyewe na yule atakayegeuka kuwasaidia wao basi atahesabiwa katika kundi la wao kwa hiyo hili linakuwa ni hadhari kwa wale ambao wenye kufanya kazi sampuli hii kwamba kuendelea kukaa kwao wajue kwamba wanaimarisha vita dhidi ya uislamu na waislamu na mwenyezi mungu subhanahu wataala ameweka wazi katika suratlbaara aya mibi kui asb juu ya habari za hawa mabwana makafiri kwamba wataendelea kuwapiga vita waislamu milele na milele mwenyezi mungu wanasema wala yazaluna yukatiluna hata yarudukum ya ya an dinikum inistatau makafiri wataendelea kuwapigeni vita mpaka wawatoe katika dini yenu wakiweza kwa hiyo wewe umeshajua aya hii halafu unakwenda kufanya kazi katika kiwanda ambacho unahakika silaha zake zitapelekwa wafghanistan unahakika silaha zake watapibwa ndugu zako wa sudan unahakika silaha zake watapibwa dada zetu na watoto wetu palestina wewe unakwenda kufanya kazi umepata hasara kwa mujibu wa aya hii eh, utaingia katika kundi la wao utahesabiwa wewe ni pamoja na wao utafufuliwa na wao vile vile kama ikiwa utaweza kusoma kamaliza ukarudi basi utakuwa umeepukana na kikombe cha kama umesoma umefanya taasusi yako waislamu wanahitaji jambo hili na hili wallahi nahiliwlla jamani kuendelea kubaki katika nchi hii kunabaki madhara tangu nije tumeanzisha hospitali katika taasisi yetu leo ni mwezi wa pili tatafuta daktari wa daraja ndogo tu daktari wa kuweza kusaidia kusajiliwa hospitali sio kwamba etu tumwajiri atibu kwa mujibu wa kanuni za wizara ya afya huwezi kufungua dispensary au audil cente au hospital mpaka kuwe na daktari ambaye anahesabiwa ni mdhamini ukijaza zile fomu za maombi uandike jina lake na shahada zake sasa kuna shahada za daktari juu ya medical sio medical sio yadilsio huyo mkimpata mwambatanishe shahada na jina lake ndo mtapata kibali cha mwanzo cha kuanzisha hospitali wallahi huu mwezi wa pili nnalia na makelele kwenye mmbari siku zote ijumaa jamani yeye mkijua kuna daktari mwislamu ambaye atatusaidia kuisajili hospitali yetu aje mpaka leo nimeondoka hakuna we daktari si kama hamna kabisa lakini idadi ya madaktari waislamu ni ndogo mno kiasi ambacho hawa waliokuwepo tayariwash isajili kwenye mahospitali kibiashara kuna siku tumepata daktari ana jina la kiislamu bwana mmoja atanabahisha kwamba huyu bwana amertadi mchunguzeni anafanya kazi kwa hospitali fulani ya kafiri fulani hebu chunguze kweli tukachunguza kumbe bwana hali ambayo tunayo hivi sasa sasa hospitali imechelewa kufunguliwa kwa sababu hakuna daktari wa kusajili haya tukishapata daktari wa kusajili tutataka daktari wa ku hiyo shughuli katika hospitali itatuchukua tena mwaka mmoja hasa ilivokuwa kwamba tuataka daktari sisi mwislamu ili nini at ist ile hospitali yetu iweze kufanya mambo kwa mujibu wa maadili ya kiislamu na ndio tulivyopanga hivyo huwe na daktari mwanamke mwislamu na daktari mwanamme mwislamu wanaume watibiwe na mwanamme wanawake watibiwe na wanawake kwa nini nnasema hivi kwa sababu mpaka leo wake zetu wapekuliwa na wanaume hali iliyotufikia ya unyonge namna hii waislam wake zetu wakishashikwa na maradhi yao ya matumbo huna <tutu> pa kumpeleka ima umwache afyo seemi mwislamu staki asijakapekuliwa au kubali mlango wa dharura kwa sheria ya kiislamu tena wanafanya jeuri wale madaktari makafiri ukiingia pale watakuingia wewe hue naye ule mwanamke utafukuziliwa mbali toka, toka hii ni room uruhsii kuingia hapa wewe utabaki kwenye benchi hapa hujui mkeaavuliwa kitu gani sasa unapiga do maeaizi do. Do. No. No. hii hali ndio tuliokuwa nayo sasa mtu ni daktari yupo hapa eh? kakaa hana kazi au yuko na kazi yatumikia makafiri wallahi yuko katika dhambi na kuna hatari ya kuingia katika minkumilitulioisema ahii wakati ndugu zake wanalia wanakufa huku kwa marazi leo imefikia ndugu zetu wanartadi kwa sababu gani kila aumwaye enda mfano ksmc moshi mpaka watu wa kenya tumeona wanakwenda kwa nini watafuta urahisi na uhodari wa madaktari waliokuepo kwa sababu hawa jamaa wa, wamewasomesha vijana wao wanawasomesha wanawasomesha fani nyingi kabisa na wale vijana wakimaliza masomo wanakuja wanakuja kufanya kazi wanawagerentii kazi maisha na kwa vile wamewalelea kimakanisa wao wanataka kutumikia yesu tu basi kwa hiyo ukenda katika hospitali hiyo wewe utashangaa moja ya ya mambo yaliyopo mazuri katika hospitali hiyo hamna rufu kuna watu wamezoea rushwa kweli ukienda ukienda kule ataka saa iyo, iyo, apimu, saa iyo, iyo, kule hiyo hiyo hiyo hiyo hata milango yote na madirisha yana viambaza usitoe rushwa hapa mte waali ukimpa daktari atakwambia hapana n wataka hospitali ya, ya pesa njio, private yangu jioni huko lakini hapa rushwa kabisa na mapesa kule haraka sasa wengi wanakwenda ukiingia kwenye chumba umelazwa mgonjwa kuna jisalaba upande huu asubuhi saa kumi na mbili nyimbo za kumsifu yesu yule bidi akikupiga sindano kwa jina la yesu ukipona huna akida akwambia yesu ndiyo ponyo mwamini yesu kwa hiyo watu wengi ndugu zetu wanatoka katika dini kwa misingi hiyo sasa hizi wanasema wanachuoni ni ilmu ambazo ni furudhu kifaya kwamba ni lazima kama ikiwa hatuna watu lazima tuwatoe wakasome hai ni nchi za makafiri wende wakasome lakini nasema ziwe ni elimu ambazo hazipo kwetu tunakuja kuzichukua kwa makafiri watakaokuja hapa waishi kama waislamu wajitahidi kusubiri juu ya maovu yaliyoko hapa hatimaye watoke warudi katika nchi za kiislamu wapate kuwasaidia ndugu zao wengine ambao twaangalie habari zao ni watu ambao wanakuja kufanya biashara katika uislamu haijakatazwa kufanya biashara na makafiri mtume muhammad sal llau wa sallam amenunua chakula kutoka kwa makafiri kafanya muamala nao makafiri lakini makafiri ambao wanasema sio harbiyina ambao tuko nao vita kwa mfano leo sisi israili inaitwa daulatlharb israeli leo harbiyin haturuhusii kufanya nao biashara nchi yeyote inaofanya biashara na israeli leo imekwenda kinyume na hadiu nabii salallaal salam muislamu ukijua kwamba hii koka kola ni ya mayahudi usinunue hivi sasa ni kosa la kisharia na dini ukijua kama hujui kitu kingine maafuu lakini wajua kwamba hii koka kola ni ya myahudi sisi haturuhusii kufanya nao kwa sababu tumeingia katika nini vita na wao mtume alipofanya nao biashara wakati ule alifanya kwa misingi kwamba wao ni ahludhimma muahidin kafunga nao mkataba wa kuishi nao kwa wema kwa hiyo tukikaa nao kwa wema katika mikataba ya kuishi nao kwa wema wao hawatupigi wanatuachia tunafanya dawa yetu kwa uhuru tunafanya dini basi tunaweza tukafanya nao biashara lakini basi biashara lazima ichunge sharia yetu kwamba wewe unayefanya bidhaa unauza bidhaa ziwe ni bidhaa halali unauza bidhaa halali unanunua bidhaa halali isiwe kama ilivyo baadhi ya wanachuoni wa madhehebu ya kihanafi na nashangaa mimi mimeona kwenye kitabu wametoa fatwa lakini hawa wanachuoni ambao wanafikiri hawakuzingatia nususi hasa za kidini wanasema mtu ukiishi nchi ya makafiri basi uweza ukauzia pombe makafiri mislam na ile hela utakaopata wawezajengia mskitiezafafaaje mambo haya ya kushangaza kwa sababu aya zipo wazi mwenyezimungu e wataawanu ala albirri waatakwa wala taawanu ala, wa wa ala alithmi waaludwan sisi tulipokatazwa pombe kwa sababu ya kumfanya mwanadamu akili yake isalimike ndio lengo la kukatazwa pombe pombe inamzuia mtu kuharibu akili sasa haina maana uislamu uzuie akili za waislamu zisiharibike Lakiza makafiri Aa, gani kulingania sasa sisi twalingania watu walioharibika akili sisi tuwalingania watu waache pombe waje katika uislamu waishi kama binadamu kwa hiyo sisi tusifanye njia ya yakuweza kuwaharibu hawa akili zao au nani zao wengine walitoa walipokuwa kule kuuza kuwauzia ruksa wao waturushia watu huku na nini na uua auziiowatuushi Bizaim. wacha wape watoto wao uko namakokeni manini hii si dini ilikuja kutaa kuharibu watu hii dini mtume mwenyewe mwenyezi mungu anasifiwa na mwenyezi mungu anasema wama arsalnaka illa rahmatan lilalamin hatukukutuma ila ni rehma kwa walimwengu wote kwa hiyo lengo la uislamu ni kuwaita watu katika heri sio kuwaita katika shahari au kuwafanya makafiri wote wape tutalingania nini sasa hii dini ndio maana ali bni abi talibu alipotumwa khaybar kwenda kushambulia mayahudi akaambiwa indhii ala rislika nenda polepole ndio pole. haya maneno yaliyoambiwa na mtume lian yahdia llahu bika rajulan wahida hairun laka min humuri mwenyezi mungu akikuongokea mtu mmoja ni bora kwako kuliko mangamia manono utakayopata kwenye jihadi utakaowaua hawa watu kwa hiyo aambiwa uduhum ila lislam walinganie kwanza katika uislamu wakikataa wachagulishe moja makatika mawili ima kwamba kuwaua au wasilimu au wabaki katika dini yao walipe jizia lakini kwanza kulingania kuonyesha kama hii dini inatakiwa walinganie watu katika heri si dini ya kulingania watu katika share kwahiyo yeyote ambaye atakuwa anafanya biashara katika nchi hii achunge hilo kwamba uislamu wake huko alikotoka pia unatakiwa ufanyiwe kazi hapa hakuna dharura itakaomruhusu t a ombe abanifa aaombe aiienaizi ni wasila gheri mashrua hazikubaliki kama ghaya lengo katika uislamu ni zuri basi na njia za kufika kwenye malengo takiwa, pia ziwe ni halali haivi i tunafikiria jambo zuri lakini njia za kufika kwenye jambo zuri ziwe ni mbaya uislamu haukubali hizi ni kaida prinsipo za mayahudi mayahudi wana prinsipo yao wanasema kwa kiarabu alghaya tubariru lwasila lengo linahalalisha njia maadamu lengo nzuri basi njia yeyote itakayopatikana ya kufika kwenye lengo hilo ipatikane ndio wao wamehalalisha riba wamehalalisha nguruwe wamehalalisha kila haramu ili nini wapate pesa wewe wanaona papesa ndo jambo zuri uislamu hauna hivyo uislamu kaida yake kama ilivyokuwa wanasema alghaya mashrua la budda an takuna alwasila mashrua kama ilivyokuwa lengo ni la halali basi na njia ya kufika kwenye malengo lazima iwe ni halali jingine ndugu zangu katika mambo ambayo tungependa kuyatanabahisha katika muhadhara huu kuna tamko ambalo ni la hadithi linaweza likawatia utata mnaweza mkasikia kauli ya mtume sal llah alih wa sallam anasema la hijrata bada lfathi hakuna kugura kuhama baada ya kufunguliwa mji wa maka wako watu wa baadhi na wanachuoni bahati mbaya wamelifasiri neno hili kwamba baada ya kufunguliwa maka siruhusa tena watu kuhama kwenda mji wowote mislamu abaki nchi yake ya kiislamu mtume anasema hakuna hijra baada lakini akiislameanasema hakunaja baadafjianiaisokua nini kuhama kwa ajili ya jihadi na nia njema kwa kwa kwa mfano biashara nia kurudi lakini kuhama kwa maana kama walivyohama waislamu i madina hadithi inaonyesha dhahiri yake kwamba hakuna tena kuhama hapa wanachuoni wanaifasiri hadithi hii maana sahihi kwamba ina lhijrata lfadila nkataat bifathi makka maana ya hadithi hii ni kwamba fadla za kuhamia makka kutoka makka kwenda madina hakuna tena zitakazopatikana fadila hizi ndio wanafasiri hivo kwamba wale waliohamamaka kwenda madina wana fadhila ambazo haziwezi kupatikana tena washazipata wenzetu haina maana ya kwamba watu wasihame tena wakidhikishwa na makafiri wakipata matatizo na makafiri wasihame wabaki tu kisa tumeambiwa la hijra baada lfathi ni kwamba mama aisha anaelezea raialla anha hadithi hii kutoka kwa aa anasema nimemtembelea aisha aa nasa nimemtembelea aisha pamoja na ubaid bin umair alleithi tukamuuliza juu ya hijra yaani kama hadithi iyo ya aisha tumesikia hakuna hijra baada ya fathi unatuambia nini mama aisha aelezea sasa aweka wazi anasema la hijrata lyauma كان المسلمون يفر أحدهم بدينه إلى الله إلى رسوله مخافة أن يفتن عليه فإن اليوم فقد أظهر الله الإسلام واليوم يعبد ربه حيث شاء ولكن جهاد ونية أنا سمع ما ليه قهاما وسبب غانم تمك هذي kwa sababu ilikuwa waislamu mwislamu anakimbia kutoka mji kwenda mji mwingine kwa ajili ya mwenyezi mungu na mtume wake akiogopa asije akafitiniwa na dini yake ama leo mwenyezi mungu keshaidhihirisha dini ya uislamu azungumzia pale sasafat ishafanyika na leo mwanadamu mwislamu anamwabudu mola wake atakapo kwa hiyo kilichobakia ni kuhama kwa ajili ya jihadi sasa mwanachuoni aliyesherehesha hadithi hii ambaye anaitwa ibnu hajar laskalani anasema hivi mama aisha hapa anaashiria kwenye hadithi hii kubainisha uhalali wa kuhama na kwamba sababu yake ni mtu kupata fitna katika dini yake na hii hukmu itaendelea kuwepo endapo sababu ya kuhama itakuwepo anasema alhukmu yaduru maa illatihi itaendelea hukmu ya kuhama kuwepo kama sababu ya kuhama itapatikana hivyo basi yeyote ambaye atakuwa amedhikishwa katika nchi akafitinika basi atakuwa amekubalika kisheria kuhama kwa hiyo hii ndugu zangu ni hadithi ambayo inabainisha kama huko tulikotoka ni kweli tumedhikishwa na dini zetu tumeshindwa tumefitiniwa na wake zetu na watoto wetu tunashindwa ناتوكاو نقوم ببريطانيا ندوت نجزا تكافأنا دنيetu باسنتو حاجة كتازة في سبيل الله إلا تونا جسمه نقوم بوشة حدثي صلى الله عليه وسلم إنما الأعمال بالنيات وإنما لكل مريء ما نوى فمن كانت هجرته إلى الله ورسوله فهجرته إلى الله ورسوله faman kanat hijrathu lidunya yusibuha au mraatin yankihuha fahijrathu ila ma hajara ilaihi kila mmoja na nia wannia mahalluha alqalbu kila mmoja na nia yake na nia mahala pake nini moyoni tutakusikiliza unavyosema tutakubali lakini mwenyezi mungu anajua yaliyomo ndani ya nyoyo mtume sal llahu al wa wanasema uhakika wa matendo ya mja ni kwa nia na hakika kila mmoja analolifanya analikusudia analiekania hivyo basi mwenye kukusudia kuhama kwa ajili ya mwenyezi mungu na mtume basi mwenyezi mungu atamlipa kwa hilo anayekusudia kuhama kutoka mji hadi mji mwingine kwa ajili ya dunia au kwa ajili ya mwanamke basi ajue mwenyezi mungu atamlipa kwa hilo nukta nyingine ndugu zangu ya kukamilisha muhadhara huu ni nhukm yakuchukua kiapo cha utiifu kwa makafiri nii ni hukmu ya kuchukua kiapo cha utiifu kwa makafiri wakati tunaishi katika nchi za makafiri nimesikia kwamba baadhi yenu ambao wamebahatika wenyewe wanavoona kupata pasi za britania kwamba kuna fomu nasikia mi sijaiona ningeomba aliyekuwa nayo nipe nipate faida nimesikia tu baadhi yenu kwamba kabla ya kupewa pasi una karatasi unaijaza huonyeshe utiifu wako kwa malkia utiifu wako ni kweli jama ya maneno no. no. eh. nini tukmu ya uislamu kwa mtu ambaye anaishi katika nchi za makafiri halafu akatangaza utiifu kwa makafiri jawabu limo ndani ya qurani ndugu zangu آل عمران آية شرنان. من يزمون ونسيماجي. لا يتخذ المؤمنون الكافرين أولياء من دون المؤمنين ومن يفعل ذلك فليس من الله في شيء. سيمويقان زي آية هي. مؤمني أو وميني هو كوان بدل يوميني حاوى وجيوزي مكافيرك ونمالي واو بدال يوميني. hapa tukisema aulia alwilaya katika sharia ya kiislam manake ki almahaba waalmunasara ambapo ndani yake kwenye mahaba kuna ingia taa kuna kupenda na kunusuru na kupenda ndani yake kuna utifu karatasi, kwa hiyo ukichukua wewe karatasi ukitia saini tunasema kwamba umekubali kuchukua kumgeuza kafiri kuwa ni walii wako na kukiri kwamba wewe utamtii kwa sababu umempenda umempenda na umekubali kumfanyaje kumtii kwa hiyo mungu as haifai mumini kumgeuza kafiri kuwa ni walii wake na mwenye kufanya hivyo basi hatokuwa na chochote mbele ya mwenyezi mungu hapa lakini sehemu ya pili sasa inaleta afuenu hii sehemu ya kwanza aya ni kali mno sehemu ya pili labda inaweza ikawapa faraja baadhi yenu a mwenyezi mungu anaendelea kusema illa an tattakuu minhum tukata wayuhadhirukum llahu nafsahu wa ila llahi almasir isipokuwa yule au wale ambao watavuka katika kundi hili la kwamba mbele ya mungu silolote si chochote isipokuwa wale ambao watafanya takiya watachukua takiya niini maana ya takiya tutaelezea hivi na mwenyezi mungu anawahadharisha nafsi zao kwamba hili wanalolifanya pia ni jambo si zuri lakini kama wakilifanya kwa takiyatan basi pana afueni pana unafuu kiasi fulani sasa alimamu ltabari katika tafsiri ya neno hili an antattaku minhum tukatan i eh, illa an, an ykunu fi sultanihim fatahafuhum ala anfusikum fatudhhiruu lahum lwilaya isipokuwa kama ikiwa mnaogopa katika utawala wao mnaogopa juu ya nafsi zenu kwamba kwa, kwa kuacha kula kiapo cha utii kwa kufanya kujaza karatasi mtaweza kufikiwa na madhara hivyo basi mnadhihirisha kwa ndimi tu kwamba