na unapokwenda haji watakiwa ufikirie fikin ukusudie katika safari yako hiyo ya haji kujikurubisha kwa allah tabaraka wataala na kutafuta fadhula zake na radhi zake utahadhari kutafuta mambo ya kidunia kama kutafuta umaarufu au kubeba majina makubwa makubwa alhaji fulani au ria au watu wasikie kwamba nawe humo mambo hayo ni katika vitu venye kubadilisha amali naamali haitakubaliwa kuna hikamu nyingi ndani yake na siri nyingi zinazopatikana katika jambo hili lakini kubwa zaidi ni kumwabudu allah tabaraka wataala mtu kufika katika nyumba tukufu kama ile nyumba yamaka, ya makka kwenye kaaba mahali ambapo wamefika watukufu kuanzia ambia tangu kinabillahi ibrahim na mwanawe ismaili na wengineo لم تولى محمد صلى الله عليه وسلم كثيرة كاليون غوليلى لمها لي فالي يكا وشيكا محالا لكوشيكا صلى الله عليه وسلم وابوس محالا لكو بوس صلى الله عليه وسلم وسيمما مهالي لكوسيمما مطومي صلى الله عليه وسلم وسيميا محالا لكوسيميا مطومي صلى الله عليه وسلم ولالا لم مطومي صلى الله عليه وسلم سيدي ابو دوغولين كبو inakurudisha kwenye hisia na kukumbuka mbali kabisa kwa hiyo ni jambo ambalo mtu anatakiwa mwombe allah tabaraka wataala amjalie afike mahali pale mahali patakatifu katika nyumba tukufu ya makka waman dakhala kana amina atakayeingia katika nyumba hiyo basi mpeni amani imekuja habari kwa maana nikhabari lakini kwa maana ya amri ushaifa aminuhu peli amani nyumba tukuu uswali katika nyumba ile katika msikiti ule inalingana swala moja kama hii ya maghribi tulioswali hapa na mtu aliyeswali makka uswali swala ngapi la simoja swala maalf sasa utamfikia lini mtu hy kwaiyo hili ni fadla dhalika fadhlu llahi utihi man yashaa wallahu bilfadli ladhim kyo si jambo dogo yule ambaye ana imani ya kweli katika moyo wake ni mtu mumini wa kweli liqalbihi wa lisanihi wajawarihihi mumin wa kweli kama anao uwezo basi jambo la kwanza kufikiria ni hilo lakini watu leo hufikiria vitu vingi tuweza akapata mafao yake pesa nyingi afikirii swalla kwenda makka ntakuja baadaye naajua kwamba baada ya miezi sita mwaka mmoja hana kitu atakuwa hana pesa hizo basi ala kulli hali balwa kwa hivyo kuna mambo mengi pia kuna kujifunza kuna ilmu nyingi katika kufanya haji utakutana na watu mbalimbali utaona mambo mbalimbali hivyo unavyofikiria wewe sivyo ilivyo ani ni tofauti kwa ile hali livyo mpaka uone mwenyewe pane na ni suala ambalo linahitaji taaluma kabla hujakwenda kwenda kwanza ujifunze na wakati umekwenda uko pale watakiwa ufunze kwa sababu kile unachokisoma kira hisi ukifanyia kazi pale nitoa khabari nitoa kisa siku moja hapa na wachuoni mmoja wakiitwa mulla ali lqari ana kitabu chake imeghafulika kuja nacho apeka kitabu katika masala ya haji kitabu kizuri sana na watu walikuwa watu wengi wakitumia kwa wakati huu wakinufaika nacho kitabu hiki lakini ameandika yeye kwa mujibu alivyosoma kwenye vitabu alivyosomesha na mashehe zake kwa hiyo aijua haji vizuri sana kupitia vitabu dika kitabu kiasi ambacho mamujaji kule wakitumia sasa hapa natakiwa kitu fulani iko na kitabu cha mulla ali mullaalilqari siku allah akamwafikisha akenda haji na nayeye manake zamani kuna haji ni jambo kubwa sana safari kwelikweli basi akenda haji akaanza kubabaika ikawa auliza watu sa zamani vipi hapa nasemekana kwamba hiyo semekana kwamba kuna mwana mmoja atamwanbia wee usipate tabu nunua kitabu, kitabu cha bwana mmoja naitwa mulla alilqari kisoma kitabu hicho utakwenda vizuri kabisa kume ndo eye mwenyewe mulla alilqari kuonyesha kwa kwamba yale unayosoma kwenye kitabu au ukawa unayasomesha tatbiki yake si sahali lazima uongoze pia na haya tunayaona kwa watu wengi ambao wanakuja na, wa wa na, namna, wa na kwa kwa ni mashekhe na wanakwenda kule kutana nao waona namna wanavyobabaika katika ibada ya haji anakuwa mtu shibhu abmi ikiwa mara ake ya kwanza basi utamwona kwamba ni mtu kama vile hakusoma kabisa ajifunza sasa kwa hiyo ni jambo ambalo nakaka mwongozo wa hali ya juu lakini sihvibaya mtu akachukua maarifa tu ya ujumla kwamba kuna hiki na hiki na hiki hey maelezo a kuhusiana masala ya haji ni mengi lakini unakupisha kwa sababu ya dhurusi au hadithi zilioko mbele yetu isipokuwa tahadhari kuli kwamba watu watakiwa wajitahidi kutokuiga katika ibada kwa wale ambao allah atakuwa amewasikisha kwenda katika haji usikubali kuiga mtu wasabbukitoka hapa pengine umesoma makaratasi yako umeingia okay, semina na emina za makujaji lakini matokeo yake ni kwamba watu kule watu wanaigana anamwiga mwenzake lkasha kitabu chake na dua zake tokanacho huko asoma kwa sauti watu wengine na na hii ni kawaida mbili atumia mbiliwaa ya mtu mmoja anisha tu au wafanya vitendo kwa sababu kamaona fulani kafanya naye anafanya hiyo hili ni jambo ambalo natakiwa ni tahadhari ukafanya kitu kwa kuiga watu tu hakikisha unaambatana na mtu ambaye ana marifa katika jambo hili akuelekeze au una kitabu chako waangalie kwamba sasa hapa natakiwa ni sehemu hivi hii rabbana ati natakiwa ni seme hapa kwa sababu rabbana atina fidunya hasana haisemwi kwa sauti ya yasoma kwa siri tena ni baina ya ruknu lyamani baina baina almaqam waruknu lyamani ni vizuri pale mtu akasema rabbana atina fidunia hasana tutaeleza atakuja haya au mtu anfika katika ruknu lyamani akaanza kuonyesha mkono alafu anaobusu mkono wake anaoshiria mkono akishaona watu wafanya vile naoyafanya nahali ya kuwa haiyathibiti ilithibiti ikiwa waweza kugusa ruknu lyamani wagusa haiwezekani pita hakuna kuishiria kwa mkono mahali pakuishiria kwa mkono ni katika hajaru laswaj kama waweza kugusu hajar laswad fabiha wanima uekuishiria kwa mkono bismillahi allahu akbar basi wapita aza lakini sna watu waiga kwa hiyo watakiwa ujifunze ujue ani taratibu za pale na elekewa pale watakiwa ujifunze ujue uwe na maarifa kidogo lakini masala ya kuigaiga si masala mazuri na kujiepusha na mambo ya ria mfano nataja mara kwa mara mtu anakwenda haji pengine kwenye kaba au katika safa na marwa au katika makamu ibrahim au yuko kule arafa kwenye jabalu rahma n wanavyoita au masi namiana sehemu nyingine aanywa mikono alafu aambia picha piga picha kwa maana maanapiga picha uko nanywa mikono aonekana kwamba aomba dua kwao akija huko anaonyesha hapa hapanikua niko kwenye kaba hapa naomba dua sasa kama hakuna ria duniani kama hii si ria basi hakuna ria duniani uwafanya hivi ndiwatu wajakuone kwamba likuwa hapa sasa ukoni ibada wewe kaa mikono haya ni mambo anatokea sana sasa tahadhari na vitu kama hivyo via tahadhari na bida na uzusi mbalimbali tahadhari na mukhalafati mji wa makka si kama mjini mwingine ukikusudia tu kufanya dhambi bali alakini kubwa wa man yurid fihi biilhadin bidhulmin yudhikhu min adhabin alim allah anasema hivo anayekusudia kufanya ilhadi kwa dhulma ndani ya mji wa makka tutamwongesha adhabukali kukusudia kw maka si kama sehemu zingine haukapi mti wake wala wanyama wake hawfukuzi kwehio watakiwa wewe uwe kuna watu hawana akhlaq wana hivi yani wakoovyoovo wamekuja pale kifanya kuletwa tu mfama sasa akhlafi watu kwa hiyo kuna baadhi ya watu si watu wote watakiwa vugilivu ishaadati zinaetajika usie wa kupigana na watu kwa hiyo melsukuma baki kwenu ende kusukuma kupo kidamaakusukuma kupo na hajulikani kwamba huyu ni alikuwa waziri mkuu au alikuwa makamu wa rais au alikuwa mbunge watu hawajuina watu wote sawa umevaa mashuka takujuaje una viatu unakofia wewe na mashuka yako mawili maranafunguka takuanguka utajuaje ulikuwa mbunge muheshimiwa au ulikuwa bwana mkubwa huko kwa watu wote aaaote sawa ni mambo ya kuchukua tahawari aifanya idhaa kwa wa wa wa watu alamri bilmaruf anahia lmunkarijambo muhimu kuna mambo mengi ya kujifunza lakini kuna watu wakienda huku hujasimulia vitu vingine kabisa msikiti mkubwa si mchezo bwana kna msikiti mkubwa tal nzuri taazawaka sana kuna watu wengi watu si mchezo ndicho lichokiona basi tumestafidi dini basi watu wengi kwelikweli watu huki bwana watu watumajitu makubwa basi story hilo hakuna kingine za kujifunza kwa hiyo haji yatakiwa enye mafunzo ni chuo cha mafunzo kwa watu kwa waislamu kuna mambo mengi kujifunza na utaona watu waliofikiwa kwenye kiwango cha ilmu na ujahli labla ulivo watuliwajinga kuna watu hata wajui kuswali alafu kitu cha kushangaza ni kwamba watu wengi walikona haji wengi wamaskiri zile hali za umaskiri utaviona tu kwamba huyu ni maskiri matajiri wapake kuna haji illa man rahimahum llah wao kaziwao kupeleka watu akuna haja ea watu ishirini safari we mbona wegu nshaallah mwakani kwaio kila siku inshaallah mwakani nshaallah mwakani mpaka mtu anakufa haja kuna haj. Ocele, zene, zene, zene, haji wausieni jamaa zenu marafiki zenu ndugu zenu wazazi wenu mtu akipata pesa eni haji akikubali sawa sikokubali w utapikisha ishijamazi kwasababu hii ni rukni lini arkani lislami walillahi alhamdu kuna watu wengi wamekwenda haji ikawa ni sababu ya hidaya kwao alikuwa mtu haswali lakini amekwenda haji amerudi sasa akawa anakonesha swala nihafidhu alasalawat anaonekanana athari nzuri ya dini wako watunamna wengine kwa sababu anikwenda kuangalia watu atakwenda akirudi awa zaidi awambaya zaidi yal kabla wajakwenda wako watuana hivo kena akirudi awambaya zaidi kuliko vile alivyokwenda maana ya kwanza afadhali asingeenda kama akienda kenda kapigwalana yaani vile alivyokwenda aliporudi kama vile kalaaniwa kule narudi aa mbaya zaidi kama valimkamahakuna salllah allwasalam ni allah pia katika fadile zake awaruzuku mhaji kufika katika sehemu zile tukufu ni katika mambo matukufu جابوا لكم مسائل الله