لا. الله المستعان. ونروح. ونقولوا في حديث ثابت باركه. وعن ابن عباس رضي الله عنهما قال كان الفضل بن عباس رضي الله عنهما رديف رسول الله صلى الله عليه وسلم. يقول كيف ابن عباس؟ كان الفضل بن عباس رضي الله عنهما رديف رسول الله صلى الله عليه وسلم. فجاءت امرأة من خسعًا فجعل الفضل ينظر إليها وتنظر إليه وجعل النبي صلى الله عليه وسلم يسرق وجه الفضل إلى الشق إلى الشق الآخر فقالت يا رسول الله إن فضيلة الله على عباده في الحج أدركت أبي شيخا كبيرا لا يثبت على الراحلة أفأحج عنه قال نعم وذلك في حجة الوداع متفق عليه واللفظ للبخاري متفق عليه واللفظ للبخاري حديثه ابن بكي وقتوا عب ابن عباس رضي الله عنهما على سيما ابن عباس على إلزيك وسيانا صغير بكي الفضل وعبد الله كلاهما أه ابن, أه ابن عباس وتو وميل وتو عباس لكن يقول ابن عباس علاقة نفام قوة أه لعبد الله أه كان الفضل بن عباس رضي الله عنهما الفضل بن عباس رضي الله عنهما رئيف رسول الله صلى الله عليه وسلم amepanda nyuma katika kipando nyuma ya mtume sala llahu alehi wa mtu akiwa katika akhi kipando mathalan kwenye punda au gamia au farasi au ng'ombe eh? au maskeli au pikipiki huyu yuko mbele na mwingine kapakie yuko nyuma huyu wa nyuma adia ni radifu radifu wa huyu kwa maana kwamba amepanda nyuma yake rakibu khalfa rakib kwa hiyo anasema alfadli alikuwa iko nyuma ya mtume saaaa sallam mtume amepanda juya kipando juya mnjama wake aliye nyuma yake ambaye amepakiza huko nyuma ni mdogo yake ibnu ami yake alaita alfadhli ibnu abbas radiallah anhuma fajaat mraatun min khasam akaja mwanamke mmoja akaja mwanamke kutoka kabila la khasam watuwaaifa آه يعني سيما فقاء فجعل الفضل ينظر اليها اقوى الفضل أن تزام للمذمكه وتنظر اليه لم لم امتزام الفضل بمعنى ولا تزمانا وجعل النبي صلى الله عليه وسلم يصرف وجه الفضل الى الشق الاخر na akawa mtume sala sallam aneugeuza uso aalfadhli upande mwingine akilikuwa mtazama le mwanamke mtume akamgeuza upande mwinginetazama h faqalat ile mwanamke akasema ya rasul llahi ewe mtume wa allah inna faridhat llahi ala ibadihi fi lhaji hakika ya allah kwa waja wake faradhia ya allah kwa waja wake kuhusu hija adrakat abi sheikhan kabira imemdiriki baba yangu hali ya kuwa ni mzee imemdiriki baba yangu hali ya kuwa ni mzee mtu mzima la yathbutu ala rrahila hawezi kusiditi kukaa juu ya kipando kutokana na uzee wake huwezi kumpakiza akatulia akatulia pale akaweza kufika konapo anapokwenda kwa utu uzima waliokuwa nao hali imefararishwa lakini baba yangu ni mzee mtu mzima hawezi kukaa kwenye kipanda na niko so lipo tunaweza kawa hawezi hata kwenye ndege hawezi kukaa kwenye gari hawezi kukaa kutokana na utu uzima bali mwingine hawezi kwa sababu ya maradhi maradhi yalio nayo hawezi kusafiri sasa hali kama hiyo anaelezea ana, ana, huyu mwanamke ثم صلى الله عليه وسلم على سيما، أفأحج عنه يا لمهيدييه، اللي هو سؤال لمسيني جسام. زين بن زيما هاويزي، يا لمهيدي، أفأحج عنه يا مهديه قال نعم. حتى سيما صلى الله عليه وسلم بيو، وذلك في حجة الوداع. نهيله لذلك وذلك حجة الوداع. kwa nini azungumza gkaiiaaneno haya ibn abas akaka maneno misho talii yake wadhalika fi hajati lwadai s hiyo mansuhu sio likuwa ni mwisho mwisho huko katika hajat lwadai kayo ka tambihi kabisa hilo litokea aada uih anawekea tarehe kwamba hii ilitokea hiilika hajat lwadai ilikua ni ulhija mwaka المقام وكومي هجريا لملائكة البيت وجمهوري لتكفك الجهود وكذلك وما نبدا وما نزوي اسلامه بعد ذلك فوجئ. نفاق متفق عليه والنبذ للبخاري. <مكتب> حديثي يدفونيش تحريم النظر الى المرأه التي ليست بذات محرم. وحرام وقم تزام ونبكي أما يستي محرام بسم الله ولا الفوضى كم تزام لا لم تقول صلى الله عليه إبعاد الإنسان عن مواقع الفتنة وصده عنها كيكم كيكم ما لنتو نسيهم ذا فتنة لكم زيها وجوب لنابة المزمن غيره ليحج عنه, عنه ونبو وقوة نيابة ومتو من مراضي kuweka niaba ya mtu wakumuhijia wujubu inabati almuzmini almuzmini ghairahu liyahujja anhu uwajibu wa kuweka niaba kwa mtu mwenye maradhi kumweka niaba mtu mwingine ili amuhijie kana muthira hata kama akiwa ni mkwasi hata kama uwezo anapesa lakini sahana nguvu za kwenda huko haji kwa sababu ni mgonjwa au kwa sababu imzima sana jawazu niyabati lmarati ani rajuli kufaa kukaa niaba mwanamke niaba ya mwanamme kwa maana mwanamme anaweza kuhijiwa na mwanamke na mwanamke akahijiwa na mwanamme hakuna sharti kwamba utamuijia lakini sa huyu mwanamke itakataaa mwanamke mwenzake أو هي المنبه ونبقي هدفات، تبقى كتب المنبه ونبقي لا. حكونا له وبالعكس في أداء النسك قال قال شيخ الإسلام شيخ الإسلام ابن تيميه يجوز للرجل الحج عن المرأة في اتفاق أهل العلم وكذا العكس عند الأئمة الأربعة وخالف فيه بعض الفقهاء. inafaa kwa mwanamume kufanya haji kwa niaba ya mwanamke kwa itifaki ya wana na vile vile kinyume chake mbele za wanawachuoni wanne jambo la kwanza lina itifaki mwanamme kumfanyia haji mwanamke hili kwa itifaki halina makindano ndani yake na jambo la pili hili ni ma, kwa maelezo ya wanawachuoni wamaeebuwanawachuoni wanne wa madhehebu wale wanasema yafaa pia mwanamke kumfanyia haji mwanamme abu hanifa malik shafii na ahmad wote wanasema yafaa hilo lakini wengine wamehlifu wamekhalifu baadhi wafuqaha wanasema hapana mwanamke hawezi kumfanyia mwanamme watapigwa kwa nini kwa hadithi hii kwa mwanamke mwanamke anambia afaahuju anhu ye nimfanyie hija mtume akababiaje la laulad qala naam weni hujjatun aleihi huja dhidi yao kwayo mtu kama ikiwa hawezi kutekeleza haji kwa mwili wake mwenye hawezi ni rukhsa ameruhusiwa kumweka kum, kum, kum, kum, mtu niaba amfanye haji ikiwa ana uwezo wa mali sasa kama ikiwa hawezi maali, bas, hana uwezo wa mali basi hana wajibu wa kumwekea niaba kwamba wee bwana weswashuko uko maka mi sina uwezo mfanyie hija bwana huko huko wataa kumweka mtu niamba wakufanyia hija kwa sababu tu ewe huna uwezo wa mali hakuna uwajibu huo maadamu wewe uko hai uwezo haupo basi mwombe aha katika fadhila zake ukitokea umekwenda basi fabiha wanema hukwenda watoto wako jamaa zako na umekufanyia wakiwa uwezo hupo baada ya kufa kwako ولكن الشيخ ان الكتاب يقولون ان هذا الكتاب يقولون ان تعالى الكتاب يقولون ان هذا الكتاب يقولون في هذا الكتاب يقولون ان هذا الكتاب يقولون ان كتابه, كتابه. الأحكام au inakaribia nusu na nusu iabakia biashara inakaribia nusu zaidi ya safha mia mbili allahu mustaani mia mbili nakuli namtu wengine wazazi wake hawakufikiri maa kuna watu wengine skikamawekania kwamba hafikirii masala ya kenda hija hayapo kabisa katika mawazo yake hafikirii kabisa kamanini wana gkipata mali ayafikiriza hiyo yupo tu sasa ikitokea mathalahali kama ye mtu akuaikofikiria hata siku moja masala ya haji kwa kuwa hali akiangalia maisha yenyewe haya na kungaunga halafu fikiri jambo lakona ija sasahivi milioni nane milioni tisa nanini milioni tisa keisindakakiwaji اه شوف اه؟ ابن اشرف شوف اه؟ ابن اشرف لو حد يبي ايه ايه على كل حال انت باتا، يعني حيوانات ولا ولا اي او زازا وفي mtoto wao wakajapata uwezo wa kufanya haji basi yafaa yafaa kwa mzazi kwa mtoto kumfanyia haji mzazi wake hadithi iko mbeleni kama hadithi mbili hii kutoka hiyo au moja inazungumzia suala hilo tukiweza kuifikia kwa, kwa sababu ya wakati afan k yafaa mtu kumfanyia haji mzazi wake jamaa yake nafki yake hiyo ni haji ameweka nadhiri au akuwekanadhiri nam kwa sababu hiyei kama kutekeleza mfano mtu ana uwezo au alikuwa akujijua katika watu wenye uwezo kena haji aliona kwamba kuna haji ni watu maalum wamashehe tu أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا تكون أنا أنا أنا أنا kwa watu kwamba mtu akienda hali akirudi alafu akisharudi basi hata muda mrefu yani kwa maana kwamba akienda hija anajitangazia kifo labda ndio mana watumia gopakwenda kitikadilikatgea sogeza kwa sababu akienda atakufa أنا خرافات من الخرافات أما هذا عرفه أو عائلة عرفه عرفه أو عشرة kifunga harafa ukiiaca utakufa kwa nini wasemahivo wataawili wao kwa sababu inafita madhambi ya mwaka huu na madhambi ya mwaka ujao sasa kama ukuifunga wewe ina maana kwamba ikikupita mwaka huu namaanamwaka ujao tafika io toaaani usifunge kabisa إذا الخرافات يا من ما هذه ما الله بها أه أه من sawa ni mtu ana kweli nyama yake ana shida lakini pia kusaidiwa kuna haji ni jambo kubwa sana lakini pia kuna mambo mingine kuna mambo ya zakaa angempa zaka pia kama leo umeweza kutoa milioni saba nare tisa ili mtu ende maka na siku zote anananjaa kwa hiyo singempa akasaidia pia katika maisha yake amo mingine shughuli yake akafanya akaendelea na shughuli zake lakini siwezi kusema kwamba ni dhambi dhambini jambo la kheri nafana kuna makka sio jambo dogoa kuna watu kelikweli wajakunamaka mojamubin hazeaamakanaana mke hiyi itakuja mbele hapo hapoee mwanamke ataruhusiwa kusafiri peke yake kwa ajili ya haji itakuja hapo kwa tajiri ambayo hakuwa na nia ya kuhigi akifa anaweza kuhigiwa aljawabu la ao itahigiwa katika mali yake kwa sababu dheirullahi ahaqu bilwafa bilila haki /a. allah ma, a ia kila zadikl sljibtali e mfanyakazi wa benki dhariba anaweza kuwenda hija lake sababu da la haisgona haji la haram nllaha tyibu la yakbalu illa tayiban wanamke anarehusiwa kwenda hija peke yake ni jawabu la katika masharti na uwezo katika mambo anazimbakiwa kamba ni katika uwezo kwa wanawake nikuwa na hi ni mahram ikuwa na mahrimi yake allahu alam huyo anauliza je napoenda hija na mke wake ewe naruhusiwa kulala pamoja utapata nafasi hiyo waskiri maadamu katika ihramu ahairuusii kutana mkeo lakini pia mazingira jaribu kwenda sikumoja genda alafu utaona sara mingia ekheanafasi asaa mingia kwa sababu huja wala mazingira yumbika man shahida lwaqiat anani aghsha lwagha wa aafu nda lmaghnami utasheke na haya baraka llahu fikum We got to be called.