الحمد لله والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله وعلى آله وأصحابه أجمعين وبعد أيها الناس عباد الله أين واتو ودعو الله تبارك وتعالى وسيداني وأما وتبكي سلاما ولينبأ الله تبارك وتعالى amewapa elmu na marifa ma katika dini kisha wakaficha na wasiwabainishie watu elmu zao zikawa za kwao wakafanya ubakhili katika elmu kwa sababu ya husda na roho mbaya kwamba akiwafundisha watu watakuwa kama yeye au watamzidi usidhani kwamba wenye kufanya tabia hii wako salama yaqulullah تبارك وتعالى: إن الذين يكتمون ما أنزلنا من البينات والهدى من بعد ما بيناه في من بعد ما بيناه للناس في الكتاب أولئك يلعنهم الله ويلعنهم اللاعنون إلا الذين تابوا وأصلحوا وبينوا فأولئك أتوب عليهم وأنا التواب الرحيم، البقرة الله تبارك وتعالى لا سيما كمية ولو أنت بيك علم حجة ولذلك إن الذين يكتمون ما أنزلنا من البينات والهدى حقيقة وليمباو ونفتش كيلترشوك ترمش كتك بينات أي دلائل واضحات كدليل زوازي وازي والهدى نونا وفيتش ونغازو من بعد ما بيناه للناس في الكتاب بعد يكوبينيشا ونفهو قوات كو وواتو الكتاب أولئك يلعنهم الله هاني وليمباو الله تبارك وتعالى نولعني واتو يكوف فيك علمنا هدى ونلعن يا الله تبارك وتعالى أي مطرودون من رحمة الله تبارك وتعالى نون يكوف تذكر رحمة الله تبارك وتعالى وذنب لك فيك علم ويلعنهم اللاعنون نوانا نو ولعن وتهاوى ونيك لعن قال المفسرون رحمهم الله تعالى اللاعنون هم الملائكة والمؤمنون ونيك لعن نملائكة نني ووميني ونوى لعن هاوى وقال الآخرون وقسموا ونجين اللاعنون دواب الأرض نذيط فنيك تنبيع أرض من الحشرات والدودات والحيات كل ما tadubu la wajhi lardi vyote vyenye kutembea juu ya ardhi walani watu wenye mchezo wa kuficha elmu wadudu wanyama na vyote ambavyo viko juu ya ardhi hii vya walani hawa illa ladhina tabu ila wale ambao wametubia waaslahu na wakayatengeneza wale walioyaaribu wabayanu na wakayabainisha yale walioyaficha فاولئك اتوب عليهم. هاو نديوالي انا بوانا وساميه جويا وانا التواب الرحيم. نميم يعني الله سبحانه وتعالى نميم وساميه ميجو هروم. ايهيني وعيد شديد لمن يكتم العلم ويولي ان بانا يشيش علم باري يكون عاي. بالي الله تبارك وتعالى امي ولو مصانا وتابي هي اهل الكتاب كما اللي يا اهل الكتاب لما تلبسون الحق بالباطل وتكتمون الحق وانتم تعلمون. اين يوالي الوبي وكتابه؟ كوني نمنايفونيك حقنا باطل. نمنايفيك حقي هل يكون من جوا؟ الم يزمهم زها كسوره ال عمران. كوني بقره ولا تلبسوا الحق بالباطل وتكتموا الحق وانتم تعلمون. مسيفيك مسيفونيك حقنا باطل. نم كيف حقها هل يكوى من جوا آية هزي أهل العلم ونزتاج كتك مكيميو نأباي وواجف وفيت علم وليوفي أن الله سبحانه وتعالى نوكاعات كسمامية واجب البيان أيها الناس عباد الله فإن النبي صلى الله عليه وسلم قال فاموني أن وجو الله تبارك وتعالى أنتم صلى الله عليه وسلم ومسيمة من حديث عبد الله بن عمرو بن العاص عند الحاكم في المستدرك قال عليه الصلاه والسلام من كتم علما الجمه الله بلجام من النار يؤتى يو علم يؤتى يو علم الله سبحانه وتعالى اتمزي بمواكه ولجام kwa kifaa cha kuzibia mdomo kitokanacho na moto lijam ni ala tudhau fi fami famidaba ni kifaa ambacho kinawekwa katika mdomo wa mnyama ima kwa kumwongoza katika safari au kulinda shari za meno yake asijakawaumiza ya watu sasa hawa ambao wanaacha kuvitanua vinyma vyao kuielezea elmu na kuibainisha elmu kwa watu kinyume chake wanaificha adhabu yao allah subhanahu wataala أتكو يكوي زيبا من دموياه كوالي جام كو جهنم حديث كما هي كواريواي أبي هريرة رضي الله تعالى عنه عند الإمام الترمذي وعند أبي داود قال عليه الصلاة والسلام من سئل عن علم فكتما يو تكا يوليز وكوسيان علم أكا علم وعيد وليو طالك الحديث عبد الله بن عمرو بن العاص يو هو هو أم أوتاجا وعيده هو صلى الله عليه وسلم، كحديثه يا أبي هريرة. فعند شرح هذا الحديث، حديث عبد الله بن عمرو بن العاص، كُشر إيش كش حديثه يا عبد الله بن عمرو بن العاص؟ قال الإمام الحافظ ابن الأثير عليه رحمة الله كما في النهاية. أم سيما، مانو حافظ ابن الأثير، داني كتاب شاك النهاية منك قال رحمه الله تعالى الممسك عن الكلام ممثل بمن الجم نفسه بلجام والمراد بالعلم ما يلزمه تعليمه ويتعين عليه انا سيما من وجوني هويو وما انتم صلى الله عليه وسلم أنا سيما يوليان باي من يكون يزويليك سيما قد كعلم mwenye kujizuilia kusema mwenye kuyazuia maneno ya elmu amefananishwa na yule mtu ambaye amejifunga mdomo wake kwa lijama na makusudia ya elmu katika hadithi hii ni ile elmu ambayo inamlazimikia mtu kuifundisha bali inawajibika kwake kuifundisha elmu hiyo kisha akapiga mfano mzuri قسم كأن ترى رجلا حديث عهد بالإسلام لا يحسن الصلاة وقد حضر وقتها مفانو ومون امتو مجيني كتك وإسلام امتو كسليم واجوي حوازي نتياري مدى كسوالي ومفيكا فيقول امتو يا ونسيما علموني كيف أصلي نفندشاني في بني تسوالي وكمن جاء مستفتيا في حلال أو حرام نمفنواكي ni kama yule anayekuja kwako hali ya kuwa anatafuta fatwa katika jambo la halali au la haram anatafuta kujua asema yalzamu fi hadha wa fi ghairihi tarifu aljawab ina lazimu katika, katika hali kama hii yani sura ya kwanza aliyoitaja na ya pili na katika hali nyingine ambazo hajazitaja ni wajibu kufahamisha jawabu ومن منع استحق الوعيد الوارد في الحديث إنتهى كلامه رحمه الله لا يل ينباي تجزئلي أنا أكاشا هو أستحطي. وعيد كحديثه صلى الله عليه وسلم أيها الناس أخرج الإمام أحمد رحمه الله في مسندي من حديث أبي سعيد رضي الله تعالى عنه الإمام أحمد رحمه الله أمتاج رواية كت كي كتك مسندياك كي تلقوا وإسندياك يوتي كتك كواك فيكي أبو نظرة نابو نظرة رحمه الله تعالى تابعي جليل يروي هذا الحديث عن أبي سعيد الخضر رضي الله عنه نابو نظرة ناي أنا بوكيه حديثه بسعيد الخدري رضي الله تعالى عنه قال النبي صلى الله عليه وسلم: ألا لا يمنعن أحدكم هيبة الناس أن يتكلم بحق إذا علمه أو رآه أو سمعه. بهذه روايات المكويه إذا رآه أو شهده أو سمعه. أنا سمعت صلى الله عليه وسلم فهموني. kusimzuilie mmoja wenu kuwaogopa watu kusimzuilie mmoja wenu kuwaogopa watu na kuizungumza haki ambayo yeye ameijua haki ambayo yeye ameiona haki ambayo yeye ameisikia maneno haya mtume sal llh lwaalhi wasalam wa tuyazingatia tuya tafakari anasema kusimzuilie mmoja wenu kuwaogopa watu نكوزوهم حقي، أمايايا ميجوا، أمايون، أو ميسيكية حقيقية. أبو سعيد رضي الله تعالى عنه، كوزيتو ومسؤولية يا حديثه، قال وددت أني لم أكن سمعته. نكتمان ميمي لاوني كوزييكية حديثه، لعظم مسؤولية الحديث. كوزيتو مسؤولية يا حديثي، وما أنا، چو تشوتا لتشوكيجوا، kwa kukiona au kukisikia ni wajibu wake kukibainisha na wala kuogopa watu kusimzuie kufanya hivyo na hii ndio sehemu ya mtihani bali abu nadra rawi ambaye anapokea riwaya hii kwa abu said naye akasema baada ya hapo wallahi wadidtu anni lam akun samituhu na mimi pia nimetamani lao ningelikuwa sijaisikia riwaya hii kwa abi saidi na hii ni katika sampuli za musalsal ومفنان رواة كتك كل بوكية تمكل حديثي مسلسل قل ما على وصف أتى مثل أما والله أنبعني الفتى كذاك قد حدثنيه قائمة أو بعد أن حدثني تبسما ويكون تسلسل هابا ومهيم أبو سعيد والراوي عنه رحمهم الله جميعا لقزانه وإسلام حديثه يمتم صلى الله عليه وسلم هاي وببشا هاو ما يكون فيك ياه سيسي kile ambacho tumekijua kwa kukisoma kukisikia kwa njia yeyote ile ya kupata elmu tuna wajibu wa kukifikisha na wala tusiogope watu katika kufikisha haki hiyo muda wa kuwa unaitumia misingi inayokubalika mbele ya ahli ahlisunna waljamaa katika kufikisha dawa basi fikisha na wala watu na heshima zao kwamba watachukia wataleta uadui isiwe ni kikwazo cha kuzuia wewe kuisema haki hiyo na hapa ndiyo sehemu ya mtihani watu wangapi wanapata mtihani wa kuzungumza hak bali kutahadharisha na muharamat acili mbali kuhamasisha taa kwa sababu wenye kufanya haramu hizo au wazembe wa hizo taa ni watu ambao wanawaogopa mtu ni mwalimu mwenye kumlipa mshahara ana mukhalafati mwalimu huyu kwa njaa aliyokuwa nayo na udhaifu wa dini aogopa kubainisha mikhalafa ile kwa sababu mshahara utakatika anakuwa anafunika funika mabiwi haya akizungumza maneno haya hayang'ayi atazungumza atoe mifano ya mbali yazunguke kumbe ya mkusudia yaliyo hapo watu wanaishi miaka hawaelewi hutuba zake haeleweki darasa zake hamkusudia nani wako watu hawa wananeemeshwa wanadhaminiwa na ahlulbida min alibadhia washia na mfano wao watu wanadhaminiwa na maibadhi na mashia wanadhaminiwa na watu wa bida hawezi kuwazungumza moja kwa moja utamwona akichenga na kuzunguka kwa sababu anaofia maslahi yake wewe ni mfanyakazi bosi wako anakwenda kinyume na dini hafanyi awamir waogopa kumwambia kumfikishia nasa ya kiislamu kwa sababu huenda kibarua chako kitaota majani sala so, hili ni zito kuliko wanavyofikiri mkeo wa kumwambia maneno wa ya waogopuwmsu athchukataondoka akichukia ataondoka na mpenda, na mwanamke yule hutaki anune huyu bwana aondoka mwanake yultauaa aondoka na andokaodos sasa hili lakuhofisha wama mke wangu ataondoka hapendi kuambiwa maneno vaa wewe jichunge na haya hayaza kiislam swali mtu amwogopa mkewe kwa sababu ataondoka hofu ya watu anaacha kuitangaza hak nasi, allah, kwa sababu hiyo ayuhannas ibada llah enyi watu waja wa allah tabaraka wataala mimi nimeyazungumza maneno haya kwenye khutuba yangu hii kwa munasaba maalum na nitamalizia kuusema huo نقوم بمعالجة خطبه بإذن الله الكريم سيسكت كمركزيته معهد الشيخ الإسلام ابن تيمية للحلقات العلمية توم غدك موزي وماصوم ومصوم باري يا موزي إجازة تنقين مقومزك لكيزه وتقريبا ميز ميتات ولله الحمد kwenye kipindi cha mwaka mzima watu wamesoma mambo mengi kwa hiyo wale ambao walikuwa wana maarifa kabla ya hapo katika baadhi ya mambo ya dini mnaimani kwamba maarifa yao yameongezeka na wale ambao walikuwa hawajui chochote basi kuna hatua fulani wameipiga yategemea juhudi aliyoifanya ya mtu hapa nnakusudia kusema kwamba wanapatikana katika wanafunzi yujadu min badi talaba kunapotikana katika baadhi ya wa wanafunzi hapa kwenye markazi hii wenye uwezo wa kuwafundisha watu dini ana uwezo wa kukaa na kusomesha qurani ana uwezo wa kuwaswalisha watu swala ya mtume salllhlali wsalam ana uwezo wa kuwahutubia watu ana uwezo wa kutembea msikiti huu na ule kijiji hichi na kile akawakumbusha watu tauhid sunna ya mtume alaihi salatu wassalam wapo wenye uwezo huo Ittakullah hdi lan mcheni allah tabarak wataala kwenye amana mliokuwa nayo usisikia likizo ukajua ni wakati wa kulala kufika nyumbani asubuhi mpaka jioni walala labda ukiamshwa ni kula sikwambii hiyo swala labda njaa itakuamsha pana baadhi ya watu wako hivi la yurajiu lilu hairejei elmu waliisoma wala yadu ilaihi wala hailinganii hali ya kuwa ana uwezo atusemi kwamba uyalinganie usio ujibebeshe mambo almustata ufanye kwa kile ambacho unakiweza ikiwa watu watu watu wengine hawakuelewi anza anza na na na wa nyumbani kwenu yako, wafundishe wafundishe kwenu kwenu mfundishe mfundishe baba yako kusoma mama wafundishe wafundishe wadogo zako zako jamaa dawa usizembee huu wakati changamoto nasaha kwangu na kwa bia stfae katika aaiaatu wengi tukipata t كتكالي كيزو زيتو تزدوميه كدعوه الى الله تبارك وتعالى الامه في ضياع امه وميكوتيها واتو حق والله واتو نمشي الله تبارك وتعالى ونجيب برزاو نوني جيتني وإسلام شركيات ظاهره البدعه بشتى انواعها ظاهره في الامه المخالفات من المعاصي والمنكرات عمت البلاد والعباد ايمينيا وواتو نا wadhani kwamba maovu haya nani ambaye atayapigania kuyaondosha ikiwa sio tulabulelmu wadhani kwamba elmu yako ikifanyania kwako na hutoi msaama wowote katika kuafikishia wengine balaa hili litaondoka kirahisi kwa hiyo nasema kila mmoja kwa uwezo wake tuchukue elmu tuliyopewa hapa ni changamoto kwetu ni wajibu wa kuifikisha kwa kadri tunavyoweza ana watu unajidharau hapa ufika wakatulia wasifana chochote na wa kufanya mengi mwingine anatakwa hasa tafamu baadhi ya vijana wanalalamikiwa na wazee wao huyu huywamekuja kusoma huko karudi hapa tufundishe vipindi sasa watu ambao hawajasoma kuliko yeye baadhi ya wazazi wanalamika. wanatarajia apatufundisheta tmpangi kukaa kuka, kuka kwako hapa utarudi uwasaidie usaidie jamii yao ndio maana wanagharamika wanakusaidia ukipiga kelele wataka samaki umepewa wanatarajia kheri yako nawapa na saha na kuipa nafsi yangu wallahi suali la kusimama na kuifikisha haki ni wajibu wetu hutoki wewe ushajua una wajibu wa kusema huwezi kuzungumza muhadhara katika msikiti unao jamaa zako wa karibu unao wazazi unao ndugu zako una rafiki zako umetumia elimu yako ulionayo kuwashawishi angalau ukamshawishi kusoma naye akaja kusoma kama wewe aambia mwenzangu uko nyuma wewe mimi nilikuwa hivyo sijui kusoma qurani sijui kabisa herufi za kiarabu naona kama za kichina siwezi kusoma lakini leo alhamdulillahi mwaka mmoja nnasoma nnafahamu hichi nimejua kuswali nimejua kutawadha هنا كذا أنجلاكم شويس جماياكم وياكم قوة عليونا يوم لا يكون جاهن كد الله تبارك وتعالى نكون جد كمراكز العلم أقول قولي هذا وبالله توفيت أقم الصلاة