bismillahi rahmani rahim alhamdulilah rabi lalamin wsalatu wassalamu la rasulillahi sal l i ws wabad ndugu zangu katika imani e, kwanza kabisa tunamshukuru allah subhanahu wataala kutukutanisha tena siku kama hii ya leo mahala kama hapa lengo kubwa ni kukumbushana ndugu zangu katika imani kwa hakika ni kwamba tupo katika miezi mitukufu ya haji tupo katika miezi mitukufu na lililoko mbele yetu ni haji ndugu zangu kuna ibada adhim mbele yetu ibada ya hija tukumbushane kidogo ndugu zangu katika imani kuhusu swala hili la hija ndugu zangu leo insha allah tuzungumzie umuhimu wakuharakisha kutekeleza nguzo ya hijja kwa mwenye uwezo umuhimu ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema katika qurani walilahi ala lnasi hiju lbaiti man stataa ilaihi sabila na hakika na kwa ajili ya allah wa kaa nai i lbaiti na kwa ajili ya allah subhanahu wataala ni wajibu, kwa watu, ni wajibu kwa watu kutekeleza ibada ya haji katika nyumba ya allah subhanahu wataala kwa mwenye uwezo hapa mbele mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema waman kafara faina llaha ghaniyun an lalamin na mwenye kukufuru mwenye kupinga mwenye kuipuzia basi aelewe kuwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala ni ghaniii ni mkwas mwenyezi mungu subhanahu wataala ni mkwasi kwa walimwengu wote yaani mwenye kupinga mwenye kuipuzia asidhanie anamkomoa allah subhanahu wataala bali anajidhuru mwenyewe mwenyezi mungu hana haja bali wewe unapofanya vile ndiyo kupata radhi zake ndiyo kusamehewa madhambi yako ndio kujibiwa dua zako ndio kukubaliwa ibada zako kuna heri nyingi katika ibada ya hija lakini leo tunazungumzia umuhimu wa kuharakisha kuitekeleza nguzo hii kwa wenye uwezo ndugu zangu katika imani ni kwamba hija ni nguzo katika nguzo za uislamu katika nguzo za uislamu tano hija ni nguzo ya tano ndugu zangu na leo tunazungumzia umuhimu wa kuharakisha kuitekeleza ndugu zangu kwa nini muislamu aharakishe kutekeleza nguzo hii kwa nini nipeni masikio katika kipindi hiki kifupi katika dakika hizi chache tujaribu kukumbushana pengine kwa uwezo wa allah subhanahu wataala zitazinduka nyoyo za waliolala na hatimaye waitekeleze nguzo hii insha allah kwa uwezo wa allah ndugu zangu sababu ya kwanza sababu miongoni mwa sababu ambazo zinatakiwa mwisilamu afanye haraka kuitekeleza nguzo hii ya haji ni kwamba huenda akafikwa na maswaibu huenda akafikwa na mambo huenda akafikwa na matatizo kabla ya kuitekeleza nguzo hii hali ya kuwa wezo, wafedha, ana uwezo mwislamu mwenye uwezo wa fedha na anaafya njema inampasa afanye hima kutimiza faradhi hii kabla ya kufikwa na maswaibu kabla ya kufikwa na matatizo kabla ya kufikwa na mambo ambayo yatamfanya ashindwe kuitekeleza nguzo hii akaishia kuitamani tu nguzo hii wakati alipokuwa na uwezo alishindwa kuitekeleza kwa hivyo miongoni, miongoni mwa mambo ambayo yanatakiwa na, ya mwislamu ayangalie miongoni mwa mambo ambayo yanatakiwa mwislamu aiharakishe hija ni kwa sababu afikirie kwamba pasai yoyote na taimi yoyote anaweza akapata matatizo kabla hajaitekeleza hii nguzo na maswaibu hayabishi hodi matatizo hayabishi hodi na matatizo pia hayana mwenyewe ndugu zangu katika imani na ukumbuke katika hadithi ya mtume muhammadin alaihi wsalam anasema man arada lhaja falyataajal mwenye kutamani mwenye kutaka kufanya ibada ya haji basi afanye haraka rawahu limamu ahmad wa abu dawud wa wa bnu majawairiwaya ahmad wabn maja fainnahu qad yamradhu. Fa yamradhu lmaridhu wataaridhu lhaja mona anasema mtume sal llah ali wasallama mwenye kutamani nguzo hii mwenye kutaka kuifanya nguzo hii mwenye kutaka kufanya ibada hii ya haji na afanye haraka katika riwaya ya ahmad na bnumaja anasema mtume fainahu qad fa yamradhu lmaridh huwenda akaugua akapata ugonjwa huyu anayehitaji kufanya nguzo ya haji na uwezo anao huenda akapata ugonjwa au akapatwa na matatizo haja mbalimbali zikamshika ha? hii ni hadithi ambayo hasanahu lalbani fi sahihi ibn maja hii hadithi sahihi unaweza ukapata matatizo kabla hujaifikia ile nguzo kwa hivyo zinapokufikia siku hizi njema siku hizi tukufu fanya haraka madamu allah akakupa uwezo fanya haraka ukaitekeleze nguzo hii ni nguzo adhimu haipatikani kwa mwaka mara moja na ni taufiki ya allah kwa sababu ikikupita hija hii hivi unajuaje una, una kama hija nyingine wewe itakukuta uko hai kwa hivyo hii ni miongoni mwa sababu ambazo zinamfanya anatakiwa mwislamu aharakishe kuifanya ibada hii ya haji ndugu zangu katika imani sababu nyingine sababu ambazo zinamfanya mwislamu aharakishe ibada ya hija sababu nyingine ni kwamba hatuna dhamana na umri wetu umri tuliopewa na allah subhanahu wataala ni siri kubwa wewe mwislamu huna dhamana hujijui utaishi miaka mingapi hapo ulipofikia tu unamshukuru allah subhanahu wataala kufika umri huo ikiwa ni miaka 20 ikiwa ni miaka 25544550 miaka yoyote ulionayo wewe mja wa allah subhanahu wataala shukuru mwenyezi mungu kufika hapo ulipofika kwa sababu kuna wengine wameishi miaka miwili wakafariki wengine wameishi miaka mitatu wengine wameishi miaka kumi tu wengine wameishi miaka ki natano kwa sababu ni siri ya allah subhanahu wataala hujui huna dhamana na umri wako wewe kwa hivyo utakuta waislamu wengi hawafanyi ibada hii ambayo ni ibada adhimu aghlab ya sababu wanazozitoa sababu nyingi wanazozitowa kutokufanya ibada hii ya hija na hali mungu kawapa uwezo sababu ni kwamba wengine huona kuwa ni wadogo bado bado ni vijana mashababi hivyo wanasubiri kwanza wakuwe wakuwekuwe wawe watu wazima wawe wazee ndiyo waitekeleze ibada hii ya haji nani kakwambia kwamba ibada ya hija anaitekeleza mzee na mtu mzima ndugu zangu katika imani miongoni mwa ushauri wanashauri wanachuoni ni ibada ya hija ifanywe ukiwa na nguvu ukiwa shababu ukiwa ni kijana mwenye uwezo kwa sababu ibada ya hija si kwenda kula keki kule kule kuna misukosuko kule kuna shurba kuna mambo ambayo unayafanya yanatakiwa nguvu maskini ya mungu kuna wengine wanakwenda uwezo hawana ndio wanabebwa wananyanyuliwa wanazungushwa kwa vibaskeli vile huyu hali yake ni dhaifu hana uwezo nguvu hana kwa hivyo wewe una nguvu unasema unasubiri uwe mzee huoni kama ni mtihani ulionao ndugu zangu miongoni mwa sababu ambazo wetu wanazitoa ni kwamba wanajiona bado ni vijana kwa hivyo kutekeleza nguzo ya haji ni mapema mno hizi ni fikra ambazo maskini wanahitaji kupewa wanahitaji kupewa dawa wanahitaji kupewa mawaidha wanahitaji kushauriwa tunawashauri vijana ambao mna uwezo wa kuifanya haji na mna uwezo wa afya allah kawaruzuku kawa afya na fedha basi fanyeni haraka ya kuitekeleza hii nguzo kabla umauti haujakukuta kabla hujagonjeka mwili wako ukawa dhaifu ukawa huwezi tena kutembea ukawa huwezi tena kutaharaki kufanya shughuli zako manaake hujui wewe yani sa yoyote na siku yoyote weyo yanaweza yakakukuta ambayo mambo hukuyatarajia ndugu zangu katika imani na miongoni mwa wengine hutoa sababu wengine sababu zao ni shughuli eh, biashara zao kazi zao ofisi zao sasa unamuuliza muislamu mm, hamsa salawati mwenye chembe ya imani na dini yake unamuuliza kwa nini mtekelezi nguzo ya haji hali ya kuwa na wewe una uwezo na mungu amekuruzuku afya kwa nini uitekelezi anakujibu anakwambia shughuli zangu ni nyingi ofisi imenibana biashara zimekuwa nyingi nitamwachia nani ofisi yangu nitamwachia nani biashara zangu nitamwachia nani kazi zangu hizi kwa hivyo insha Allah, nikipata wasaa iko siku nitakwenda kuhiji muda bado hupo ndugu zangu katika imani ndugu zangu waislamu tukumbuke kwamba umauti haupigi hodi wewe unasema utafanya inshaallah kisa biashara zimekuzuia ni mtihani biashara ya halali ipo kiislamu ya juzu lakini biashara hiyo isikuzuie katika kheri isiwe kwamba biashara ndiyo sababu ya wewe kuacha kufanya faradhi ambayo ameifaradhishwa allah subhanahu wa taala hiyo biashara yako itakuwa haina maana na mbele ya mwenyezi mungu haitokusaidia chochote ndugu zangu mwenyezi mungu subhanahu wataala anasema hatta idha jaa ahadahm lmaut qala rabi rjiuni laalli amal saliha fi ma taraktu Allahu akbar yaani mpaka mmoja wao allah subhanahu wataala anasema mpaka pale mmoja wao utapomkuta u mauti ndiyo atasema, eh mola wangu nirejeshe huenda nikafanye mema ya rabi nirejeshe nikafanye mema kwa yale niliyoyaacha nikafanye mema kwa zile pesa nilizoziacha biashara zile nilzoziacha nikafanye mema kwa yale niliyoyaacha unaomba dakika tano baada ya kufa urudishwe duniani ufanye kheri wakati mwenyezi mungu amekupa afya na amekupa wasaa hukuyafanya yale unayoyatamani utakuja kuyafanya ushakufa ukirujesha hai ndi utayafanya muislam kumbuka kwamba leo hapa duniani sisi ni wapitaji sisi ni wapitaji kwa hiyo badhiru ila lhaji basi jitahidini kufanya haraka kuitekeleza ibada ya haji kabla anyusiba basi kabla hayajakukuta wewe almaswaibu maswaibu. na hizi fikra ndugu zangu ni fikira ambazo za watu ambazo wamegubikwa na ibilisi sheitani amewagubika katika fikra basi wakawa wanawaza mambo ambayo hayafa hayatowafaa watakapokufa ndugu zangu katika imani kwa hivyo ndugu zangu tunamuomba allah subhanahu wataala aweze kuwajaalia wale wote ambao bado wamelala bado wako usingizini allah subhanahu wa taala awazindue na waione ibada hii uzito wake na ubora wake ili waweze kuitekeleza hizi ni baadhi ya sababu ni baadhi ya mambo ambayo wanahitajika waislamu wenye uwezo kuifanyia haraka sana ibada hii ya haji insha allah tunawaombea kwa allah subhanahu wataala wale waliolala usingizi ambao hawajazinduka walioghafirika mungu subhanahu wataala awazindue na waweze kuitekeleza ibada hii na wale ambao hawana uwezo wanatamani maskini kuifanya ibada hii ya haji uwezo hawana mwenyezi mungu subhanahu wataala awape uwezo waweze kuitekeleza ibada hii na wale ambao insha allah wanatarajia kuifanya ibada hii allah subhanahu wataala awape nguvu na afya na ibada hii insha allah iwe ni asbabu ya kufutiwa madhambi kwa uwezo wa allah subhanahu wataala tunamuomba mwenyezi mungu atusamehe sisi na waislamu wote subhanaka allahuma bihamdika nashhadu an la ilaha ila anta nastaghfiruka wanatubu ilaika wassalamu alaikum wrahmatullahi wabarakatuh